Download as docx, pdf, or txt
Download as docx, pdf, or txt
You are on page 1of 4

Banghay Aralin sa Araling Panlipunan 9

Ikatlong Markahan: Makroekonomiks


Aralin Bilang 26

I. LAYUNIN
Naipamamalas ng mag- aaral ang pag-unawa sa mga pangunahing
A. Pamantayang kaalaman tungkol sa pambansang ekonomiya bilang kabahagi sa
Pangnilalaman pagpapabuti ng pamumuhay ng kapwa mamamayan tungo sa
pambansang kaunlaran
Ang mag-aaral ay nakapagmumungkahi ng mga pamamaraan kung
B. Pamantayan sa paanong ang pangunahing kaalaman tungkol sa pambansang
Pangganap ekonomiya ay nakapagpapabuti sa pamumuhay ng kapwa mamamayan
tungo sa pambansang kaunlaran
Natataya ang bumubuo ng sektor ng pananalapi
AP9MAK- IIIi-20
C. Kasanayan sa 1.Naiisa-isa ang mga bumubuo sa sektor ng pananalapi
Pagkatuto 2. Natutukoy ang mga bahaging ginagampanan ng bawat
institusyong kabilang sa bangko at hindi bangko
3.Napahahalagahan ang naitutulong ng bawat institusyon sa
pang-araw- araw na gawain
Mga Bumubuo sa Sektor ng Pananalapi
1. Mga Institusyong Bangko
II. NILALAMAN
2. Mga Institusyong Di-Bangko
3. Mga Regulator
III. KAGAMITANG
PANTURO LM pahina. 309-318
A. Sanggunian
B. Iba pang Kagamitang
Panturo kwaderno,mga larawan halaw sa internet,laptop
IV. PAMAMARAAN
A. Balik Aral sa mga
Ano ang patakaran sa Pananalapi?
unang natutuhan
Larawang Suri: Pagpapakita ng larawan na may kaugnayan sa paksa.

B. Paghahabi sa layunin
ng aralin
(Pagganyak)
http//:www.facebook.com.ph/kmjszkahjdhd
Mga gabay na tanong
1. Pamilyar ba kayo sa nakikita ninyong larawan?
2. Ano ang inyong ideya tungkol dito?
3. Bakit kaya sa palagay ninyo, naging patok ito sa mga Pilipino?
4. Kung ikaw ang tatanungin, alin sa mga halagang iyan ang iyong
iipunin at bakit.
(Integrasyon sa TLE – pag-iimpok)
(Integrasyon sa Math – Pagtutuos ng Pera)
C. Pag- uugnay ng mga Sa henerasyon natin ngayon may mga bagong nauusong pamamaraan
halimbawa sa bagong ng pag-iimpok, lalo’t higit yung mga nakikita natin sa social media na
aralin tinatawag ng mga millenial na impok challenge.
( Presentation) Bukod dito, ano-ano pang mga pamamaraan ng pag-iimpok ang alam
D. Pagtatalakay ng
bagong konsepto at
paglalahad ng bago
ng kasanayan No I
(Modeling)

E. Pagtatalakay ng
bagong konsepto at
paglalahad ng bagong
kasanayan No. 2.
( Guided Practice)
ninyo?

LOGO Quiz! Gamit ang mga logo, hayaang tukuyin ang


ginagampanan at tungkulin ng mga sumusunod ng mga bangko at di
bangkong institusyon.

http://www.imagestock.com/ cooperative

Ihanay ang bawat isa kung saan sila kabilang.

Mga Gabay na Tanong


1. Paano nagkakaiba ang Bangko at di- Bangko bilang institusyong
pananalapi?
2. Bakit itinuturing na mahalaga ang papel na ginagampanan ng mga
institusyon ng pananalapi sa lipunan?
Pangkatin ang mga mag-aaral sa dalawa. Sa pamamagitan ng isang
debate, pagtalunan kung saan mas mabuting ilagak ang salapi, bangko
o di-bangkong institusyon upang higit itong maging kapaki-
pakinabang. Bibigyan ang bawat pangkat ng 2 minuto ng paghahanda
at 5 minuto ng paglalahad.

Gagamit ang guro ng rubrics bilang batayan sa pagmamarka sa


pangkatang pag-uulat.
Pamantayan

Nilalaman

Kaangkupan

Kooperasyon
Napakahusay
4

Naglalaman ito
ng wastong
datos o
impormasyon.

Lubos na
naayon ang
isinagawang
gawain

Ang lahat ng
miyembro ay
nakiisa sa mga
gawain
Magaling
3

May isa-
dalawang mali
sa mga ibinigay
na datos o
impormasyon.

Naaayon ang
isinagawang
gawain.

Hindi lahat ng
miyembro ay
nakiisa sa mga
gawain

PRESENTASYON
Katamtaman
3

May ilang
mali sa mga
ibinigay na
datos o
imposmasyon
.
Hindi
naaayon
ang
isinagawan
g gawain
Ilan lamang
ang nakiisa sa
mga gawain
k
H
B
o
id
_g
n
a
Nangangailan
gan pa ng
Pagsasanay
1
Karamihan sa
mga inibigay
na datos o
impormasyon
ay mali,

Hindi
angkop sa
paksa ang
isigawang
gawain..
Karamaihan
ay hindi
nakiisa sa mga
gawain
Kabuuang puntos (12)
Mga Gabay na Tanong
1. Anong institusyon kayo higit na naging kumbinsido?
2. Paano kayo nakumbinsi na higit kayong makikinabang kung ito ang
inyong pipiliin?
3. Bakit kailangan ng tao na masiguro na ligtas ang kanilang salapi?

(Integrasyon sa Filipino - Masining na pakikipagtalastasan )


Think-Pair-Share:

F. Paglilinang sa Magbibigay ang guro ng isang minuto para isipin ang kasagutan sa
Kabihasan tanong na “Ano ang batayan upang masiguro na matatag ang isang
(Tungo sa Formative institusyong pananalapi?” at pagkatapos ay pipili ang bawat mag-
Assessment) aaral ng kapareha upang makipagpalitan ng ideya. Pagkatapos ng
( Independent Practice ) talakayan, ay pipili ang guro ng mag-aaral na siyang magbabahagi ng
kasagutan sa klase.

G. Paglalapat ng aralin
sa pang araw araw Bilang mag-aaral, paano ka makatutulong upang mapatatag ang
kalagayan ng halaga ng salapi at gawain ng ating ekonomiya ?
na buhay
(Application/Valuing)

H. Paglalahat ng Aralin Batay sa layunin at bahaging ginagampanan ng mga institusyon ng


(Generalization) pananalapi, saan sila nagkakapareho at nagkakaiba?

Panuto: Pakingggang mabuti ang bawat pangungusap at isulat sa


sagutang papel ang wastong kasagutan.

____1..Isang kapisanan na binubuo ng mga kasapi na may


nagkakaisang panlipunan o pangkabuhayang layunin.
____2. Ito ay malalaking bangkona pinapayagang makapagbukas ng
mga sangay saanmang panig ng kapuluan.
____3.Ito ay mga bangko na kalimitan ay matatagpuan sa mga
lalawigang malayo sa kalakhang Maynila at tumutulong sa mga
magsasaka, malilit na negosyante.
I. Pagtataya ng Aralin ____4. Ahensya ng gobyerno na nagbibigay ng seguro sa kawani ng
pribadong kompanya at sa kanilang pamilya sa oras ng
pangangailangan katulad ng kanyang pagkakasakit, pagkakabalda,
pagretiro,pagkamatay at pagdadalangtao.
____5. Isang institusyon na naitatag na naglalayong matulungan ang
mga kasapi nito sa panahon ng kanilang pangangailangan lalo na sa
pabahay.

Gabay sa Pagwawasto:
1.Kooperatiba 2. Commercial Bank 3. Rural Bank 4. SSS
5. Pag-ibig Fund
Kasunduan:
J. Karagdagang gawain
Magsaliksik tungkol sa papel na ginagampanan ng Bangko Sentral ng
para sa takdang aralin
Pilipinas bilang tagapangasiwa ng salapi.
(Assignment)
Sanggunian: LM ph. 319-323
V. PAGNINILAY
A. Bilang ng mag-aaral
na nakakuha ng 80%
sa pagtataya.
B. Bilang ng mag-aaral
na nangangailangan
ng iba pang gawain
para sa remediation.
C. Nakatulong ba ang
remedial? Bilang ng
mag-aaral na
nakaunawa sa aralin.
D. Bilang ng mga mag-
aaral na
magpapatuloy sa
remediation.
E. Alin sa mga
istratehiyang
pagtuturo nakatulong
ng lubos? Paano ito
nakatulong?
F. Anong suliranin ang
aking naranasan na
solusyunan sa tulong
ng aking punungguro
at superbisor?
G. Anong kagamitang
panturo ang aking
nadibuho na nais kong
ibahagi sa mga kapwa
ko guro?

You might also like