Download as docx, pdf, or txt
Download as docx, pdf, or txt
You are on page 1of 8

I.

LAYUNIN
(OBJECTIVES)
A. Republic of the PhilippinesNaipamamalas ng mgaMangga
Pamantayang Cacutud
mag-aaral Arayat
ang pag-unawa sa mga
Region III – Central Luzon
Pangnilalaman pangunahing
REMY kaalaman
C. DATUtungkol sa pambansang
Grade Level ekonomiya bilang 9 SATURN( STE)
GRADE
JUSTINO
(Content SEVILLA GIGH SCHOOL
Standards) kabahagi sa pagpapabuti ng pamumuhay ng kapuwa mamamayan
Teacher
Teaching Dates and
tungo sa pambansang kaunlaran. Learning Area
November 19,2018 Araling Panlipunan
B.Time
Pamantayan sa Ang mag-aaral ay nakapagmumungkahi ng mga pamamaraan
Pagganap kung papaanong ang pangunahing kaalaman tungkol sa
(Performance Standards) pambansang ekonomiya ay nakapagpapabuti sa pamumuhay ng
kapuwa mamamayan tungo sa pambansang kaunlaran
C. Pamantayan sa 1. Nailalarawan ang paikot na daloy ng ekonomiya
Pagkatuto ( AP9MAKIIIa-1)
( Learning Competencies) Ang talakayan sa
Write the LC code for each Ang
pagbuointegasyon
(Integration ofng
ng paunang ICT
ibang
ACROSS disiplina ay
kaalaman ay huhubog
D. Learning objectives 1. Natutukoy ang mga aktor na bubmubuo sa paikot na daloy 4
PREPARED BY:
magaganap
CURRICULUM
ng kaasanayan sa sa 2
(Application
ng ekonomiya at ang mga tungkulin kanilang ginagampanan. 1
pagbabalik aral 5of
sa 3
REMY C.TEACHING
DATU
HOTs AREAS,
sa pamamagitan
creative, critical
2. Nakabubuo ng dayagram ng paikot na daloy ng ekonomiya. pamamgitan
Presentation
ng pagbuo ng
ngof
thinking
LARO
Activity
hinuha
and
(ACROSS
3. Nakapaguugnay ng mga kaganapan kung paano gumagana 3- Economic
(hypothesis)sa
HOTS ) Modelskungin
CURRICULUM
paano Point
Power Slides)
mapapaunlad
ang pambansang ekonomiya upang mapabuti ang pamumuhay ng TEACHING AREAS )
ang kaalaman at pag-
Integration of
mamamayan tungo sa pagtamo ng MT-I Gamit
unawa ang paksa ng
ngsa
Mathematics to
mag-aaral sa
kakayahan
pambansang kaunlaran. assess learners’
PROCESS
paggguhit na
Yunit III; Aralin 1:Paikot na Daloy ng Ekonomiya competency
Gayundin ang on
II. NILALAMAN OBSERVER: the topic
scaffolding
(Content) technique na
KAGAMITANG A. Learning Modyul : Yunit III Pahina 228 -242 magpapakita ng
PANTURO B. Teachers Guide: Pahina 117-130 “creativity” ng mag-
aaral kung paano nila
(Learning C. Slides in power point presentation.( ICT) isasagawa ang nasa
Resources) D. Dayagram sa tarpapel: Economic Model task card
E. Worksheets
F. Laptop per group

III. PAMAMARAAN
(Procedures)
A. Balik-aral sa GAWAIN 1: GUHIT -EKON (Cooperative Activity )
nakaraang aralin at ( Isang laro na may kalakip na mga “challenges” na
pagsisimula ng bagong maghahanda sa mga mag-aaral sa aralin at maaring
aralin
magpapakita ng kanilang kaalaman sa ibang asignatura o
(Reviewing previous
lesson or presenting the
across the subject)
new lesson) 1. Pangkatin ang mga mag-aaral para sa laro
2. Ang mystery box A ay naglalaman mga konsepto mula sa
nakaraang aralin, samantalang ang mystery box B ay
may mga challenges kung anong parte ng katawang
ang gagamitin sa pagguhit ng mga “clues” ng konsepto
hanggang sa mahulaan ng kapangkat
3. May 30 segundo ang bawat pangkat sa paghula ng konsepto
4, Ang pinakamabilis sa pagsasagawa ng task ang panalo

Box A Box B
1. macroeconomics…...Gamiting ang kaliwang kamay
2. demand……………..Gamitin ang bibig sa pagguhit
3. supply………………Gumuhit ng naka blindfold
4. ekwilibriyo…………Gumuhit ng nakatalikod gamit ang
kanang kamay
5.presyo……………… Gamitin sa pagguhit ang kanang
paa
B. Paghahabi sa layunin ng Gawain 2: SMILE KA DIN KAHIT KAUNTI
aralin (Please refer to attachment A- Worksheet 1-
(Establishing a Diagnostic : Checking Prior Knowledge)
purpose for the (Interaksyon ng guro sa mga mag-aaral gamit ang mga
lesson) katanungang magsasanay samga mag-aaral ng kanilang
“CRITICAL THINKING, & HOTS”}
MGA PAMPROSESONG TANONG BATAY SA
GAWAIN
1. Matapos mong sagutan ang gawain, ilang konsepto
ang alam mo na sa paksa? Ilan naman ang konseptong hindi
mo pa nalalaman?
2. Batay sa iyong mga sagot sa 1 ano ang mabubuo mong
hinuha batay sa lawak ng iyong kaalaman sa paksa?

C.
COTPag-uugnay ng mga19, 2018GAWAIN 3 MGA MODELO NG Pambansang
1: November
halimbawa sa bagong EKONOMIYA: SCAFFOLDING
Republic of the Philippines Mangga Cacutud Arayat
Region III – Central Luzon
___________________________
JUSTINO SEVILLA GIGH SCHOOL

Attachment A

WORK SHEET #1

Pangalan/ Group/Section________________________________
Date: _________________________________________________

SMILE KA DIN KAHIT KAUNTI


Bilugan ang nakangiting mukha kung malawak na ang kaalaman sa paksa o konsepto. Kung
hindi naman, bilugan ang hindi nakangiting mukha.

Pamprosesong Tanong:
1. Matapos mong sagutan ang gawain, ilang konsepto ang alam mo na sa paksa? Ilan naman
ang konseptong hindi mo pa nalalaman?
2. Base sa iyong kasagutan sa Bilang 1, ano ang mabubuo mong hinuha batay sa lawak ng iyong
kaalaman.

COT 1: November 19, 2018


Republic of the Philippines Mangga Cacutud Arayat
Region III – Central Luzon
JUSTINO SEVILLA GIGH SCHOOL

Attachment B

WORK SHEET 2

Pangalan/ Group/Section________________________________
Date: _________________________________________________

Gawain 4: FILL IT RIGHT


Ibigay ang bahaging ginagampanan ng mga aktor at pamilihan sa paikot na daloy ng
ekonomiya.
MGA AKTOR SA PAIKOT NA BAHAGING GINAGAMPANAN
DALOY NG EKONOMIYA
1. Sambahayan
2. Bahay Kalakal
3. Pamahalaan
4. Panlabas na Sektor
MGA URI NG PAMILIHAN BAHAGING GINAGAMPANAN
1. Product Market
2. Factor Market
3. Financial Market
4. World Market

Pamprosesong Tanong:
1. Ano ang ugnayang namamagitan sa sambahayan at bahay-kalakal? Ipaliwanag.

2. Ano ang mahalagang papel na ginagampanan ng pamahalaan sa ekonomiya?

3. Bakit kailangan ng ekonomiya ang panlabas na sektor?

COT 1: November 19, 2018


Republic of the Philippines Mangga Cacutud Arayat
Region III – Central Luzon
JUSTINO SEVILLA GIGH SCHOOL

Attachment C

WORK SHEET 3

Pangalan/ Group/Section________________________________
Date: _________________________________________________

Gawain 5: SURIIN AT UNAWAIN ( Think Pair-Share)


Upang higit na maunawaan ang binasang teksto, masdang mabuti ang mga bagay na makikita
sa dayagram sa kabilang pahina. Tukuyin at isulat sa loob ng kahon kung anong sektor ang
ipinapakita sa dayagram. Pagkatapos ng pagsasagawa ng pagsusuri ay maaari mo nang sagutan
ang mga pamprosesong tanong

Pamprosesong Tanong:
1. Ano ang ipinapakita sa paikot na daloy?

2. Papaanong nagkakaroon ng ugnayan ang iba’t ibang sektor ng ekonomiya?


Ipaliwanag.

COT 1: November 19, 2018


Republic of the Philippines Mangga Cacutud Arayat
Region III – Central Luzon
JUSTINO SEVILLA GIGH SCHOOL
Attachment D

WORK SHEET 4

Pangalan/ Group/Section________________________________
Date: _________________________________________________
Gawain 6: IPANGKAT NATIN 9 (Individual Work)
Isulat sa unang hanay ang mga konsepto na may malawak ka nang kaalaman at sa ikalawang
hanay naman ang mga konseptong nangangailangan pa ng malawak na kaalaman.
paikot na daloy bayaring nalilipat
paggasta bahay kalakal
pag-angkat at pagluwas buwis
sambahayan subsidiya
dibidendo upa

Malawak ang Kaalaman Hindi Malawak ang Kaalaman

Pamprosesong Tanong
1. Matapos mong sagutan ang Gawain, paano mo bibigyan ng grado ang iyong sarili
batay sa lawak ng iyong kaalaman?

2.Papaano mo kaya higit na mauunawaan ang mga paksang hindi pa malalim ang iyong
kaalaman? Patunayan.

Attachment E

COT 1: November 19, 2018


Republic of the Philippines Mangga Cacutud Arayat
Region III – Central Luzon
WORK SHEET 5
JUSTINO SEVILLA GIGH SCHOOL

Pangalan/ Group/Section________________________________
Date: _________________________________________________
PERFORMANCE TASK #1______________________________
Gawain 7: NASA GRAPH ANG SAGOT
Kung malalim na ang pagkaunawa mo sa aralin, maaari mo nang masuri ang pigura sa ibaba.
Pagkatapos nito ay sagutan ang mga gabay na tanong.

Pamprosesong Tanong:
1. Batay sa graph, ano ang kalagayan ng pag-aangkat at pagluluwas ng bansa sa loob ng
sampung taon?

2. Bakit hindi maiwasang lumahok sa pag-aangkat at pagluluwas ang pambansang


ekonomiya? Ipaliwanag.

ASSESSMENT TOOL COT 1


GRADE 9 SATURN
Gawain 9: Subukan natin…

PANUTO: Piliin ang titik ng tamang sagot at isulat sa inyong sagutang papel.

COT 1: November 19, 2018


Republic of the Philippines Mangga Cacutud Arayat
Region III – Central Luzon 1. Ano ang inilalarawan ng paikot na daloy ng ekonomiya?
JUSTINO SEVILLA GIGH SCHOOL
A. Ugnayan ng bawat sektor ng ekonomiya

B. Kita at gastusin ng pamahalaan

C. Kalakalan sa loob at labas ng bansa

D. Transaksiyon ng mga intitusyong pampinansyal

2. Sa paikot na daloy ng ekonomiya, papaano nagkaugnay ang sambahayan at bahay-kalakal?

A. Sa sambahayan nagmumula ang mga salik ng produksiyon na sumasailalim ng

pagpoproseso ng bahay-kalakal.

B. Ang salapi ay ginagamit ng sambahayan upang ipautang na kapital sa mga bahay-

kalakal.

C. Ginagamit ng sambahayan ang nakokolektang buwis upang makabuo ng produkto na

gagamitin ng mga bahay-kalakal.

D. Nagbubukas ng bagong planta ang sambahayan upang magkaroon ng karagdagang

trabaho para sa mga bahay-kalakal

3. Ang paikot na daloy ng ekonomiya ay naglalarawan kung paano kumikita ang sambahayan.

Anu-ano ang mga pinagmumulan ng kita ng sambahayan?

A. Kumikita ang sambahayan sa interes, kita ng entreprenyur, renta o upa, at pasahod sa

paggawa.

B. Kumikita ang sambahayan dahil sa pagbili nya ng mga produkto

C/ Kumikita ang sambahayan dahil sa factor market

D. Sapaggasta ng bahay kalakal kumikita ang sambahayan

4. Ang ikatlong modelo ng paikot na daloy ng ekonomiya ay nagpapakita ng dalawang pangunahing sektor
ang sambahayan at bahay-kalakal. Isinasaalang-alang ng sambahayan at bahay-kalakal ang kanilang mga
desisyon sa panghinaharap. Ano ang karagdagang gawain ng sambahayan at bahay kalakal?

A. Bukod sa pamimili at paglikha ng produkto, sambahayan ay bumibili sa labas ng bansa

B. Ang bahay kalakal ay at sambahayan ay gumagawa ng mga produktong panluwas

C. Bukod sa pamimili at paglikha ng produkto, ang pag-iimpok at pamumuhunan ay nagiging


mahahalagang gawaing pang-ekonomiya.

D. Ang bahay kalakal at sambahatan ay nagbabayad ng buwis.

PARA sa Bilang 5-8

A. Sambahayan

B. Bahay Kalakal

C. Pamahalaan

D. Panlabas na Sektor

5. Ang sektor na may supply ng mga salik ng produksiyon, nakikipag-ugnayan sa pamamagitan ng mga
pamilihan ng mga salik ng produksiyon.

6. Ang sektor na may kakayahang lumikha ng mga produkto at serbisyo, nakikipagugnayan sa pamamagitan
ng mga pamilihan ng mga produkto at serbisyo.

7. Ang sektor na sumisingil ng buwis upang kumita. Ang kita mula sa buwis ay tinatawag na public revenue.
Ito ang ginagamit upang makalikha ng pampublikong paglilingkod.

8. Ang sektor na pakikipagpalitan ng produkto at salik ng pambansang ekonomiya sa mga dayuhang


ekonomiya.

COT 1: November 19, 2018


Republic of the Philippines Mangga Cacutud Arayat
Region III – Central Luzon9.Nag-iimpok ang mamimili bilang paghahanda sa hinaharap at hindi lamang
JUSTINO SEVILLA GIGH SCHOOL pagtubo ang iniisip ng bahaykalakal. Ninanais din nitong mapalawak ang
negosyo sa iba’t ibang panig ng bansa o daigdig. Anong pamilihan ang nauugnay sa mga pangunahing aktor
ng paikot na daloy ang upang magawa ang mga nabanggit na gawain?

A. Product Market

B. Factor Market

C. Financial Market

D. World Market

10. Ang bahay-kalakal ang tanging may kakayahang lumikha ng produkto , subalit bago makalikha ng
produkto, kailangan ng bahay-kalakal na bumili o umupa ng mga salik ng produksiyon. At dahil tanging ang
sambahayan ang may supply ng mga salik ng produksiyon makikipag-ugnayan ang bahay-kalakal sa
sambahayan sa pamamagitan ng mga pamilihan ng mga salik ng produksyon. Paano ipinapakita ng
dayagram ang interdependence ng sambahayan at bahay-kalakal?

A. Kung saan gumagastos ang sambahayan, doon kumikita ang bahay-kalakal.

B. Nag-iimpok ang mamimili bilang paghahanda sa hinaharap.

C. Sa paggamit ng mga kapital na produkto, kailangang magbayad ng interes ang bahay-kalakal

D. Dahil sa paggasta ng sambahayan kumikita ang pamahalaan.

COT 1: November 19, 2018

You might also like