You are on page 1of 4

Paaralan: PAARALANG Baitang: IV

ELEMENTARYA
NG SSS VILLAGE
GRADES 1 to 12 Guro: NEIL N. ATANACIO Asignatura ARALING
DAILY LESSON LOG PANLIPUNAN
Petsa/Oras ng SETYEMBRE 16, 2019 Markahan: IKALAWA
Masigasig 12:40-1:20
Pagtuturo: Mapagsaliksik 1:30-2:10
Maaruga 2:20-3:00
Mapagkalinga 3:10-3:50
Determinado 4:00-4:40
Maparaan 4:50-5:30

I. LAYUNIN
Nasusuri ang mga iba’t ibang mga gawaing
pangkabuhayan batay sa heograpiya at mga
A. PAMANTAYANG PANG-NILALAMAN
oportunidad at hamong kaakibat nito tungo sa likas
kayang pag-unlad.
Nakapagpapakita ng pagpapahalaga sa iba’t ibang
hanapbuhay at gawaing pangkabuhayan na
B. PAMANTAYAN SA PAGGANAP
nakatutulong sa pagkakakilanlang Pilipino at likas
kayang pag-unlad ng bansa.
Naiuugnay ang matalinong pangangasiwa ng likas na
C. MGA KASANAYAN SA PAGKATUTO
(Isulat ang code sa bawat kasanayan)
yaman sa pag-unlad ng bansa.

II. NILALAMAN Kaugnayan ng Matalinong Pangangasiwa ng Likas na


Yaman sa Pag-unlad ng Bansa
A. SANGGUNIAN
1. MGA PAHINA SA GABAY NG GURO T.G. pp. 65-66
2. MGA PAHINA SA KAGAMITANG PANGMAG- L.M. pp. 140-144
AARAL
B. KAGAMITAN

III. PAMAMARAAN
A. BALIK-ARAL AT/O PAGSISIMULA NG BAGONG Pagbalik-aralan ang paksa sa nakaraan.
ARALIN 1. Matalinong paraan ng pangangasiwa ng mga
likas na yaman.
2. Di-matalinong paraan ng pangangasiwa ng mga
likas na yaman.
B. PAGHAHABI SA LAYUNIN NG ARALIN Ilahad ang tungkol sa layunin ng aralin para sa araw na
ito.
C. PAG-UUGNAY NG MGA HALIMBAWA SA BAGONG Panoorin ang video clip ng “Anak ng Pasig” (Geneva
ARALIN Cruz). Iugnay sa araling ilalahad.
D. PAGTALAKAY NG BAGONG KONSEPTO AT Ilahad ang tungkol sa kahulugan ng pag-unlad at ang
PAGLALAHAD NG BAGONG KASANAYAN #1 mga palatanadaan ng pag-unlad.
E. PAGTALAKAY NG BAGONG KONSEPTO AT Bigyang-diin sa pagtalakay ang tungkol sa kaugnayan
PAGLALAHAD NG BAGONG KASANAYAN #2 ng matalinong pangangasiwa ng likas na yaman sa pag-
unlad ng bansa. Ibigay na halimbawa ang mga
patakaran at programa ng mga sumsunod na lungsod:
1. Marikina City
2. Davao City
3. Puerto Princesa City, Palawan
F. PAGLINANG SA KABIHASAAN Bumuo ng poster na nagpapakita sa kaugnayan ng
(Tungo sa Formative Assessment) matalinong pangangasiwa ng likas-yaman sa pag-unlad
ng bansa.
G. PAGLALAPAT NG ARALIN SA PANG-ARAW ARAW Makatutulong bas a pag-unlad ng bansa ang patuloy na
NA BUHAY pagmimina? Bakit?
H. PAGLALAHAT NG ARALIN May kaugnayan ba ang matalinong pangangasiwa sa
likas na yaman sa pag-unlad ng bansa? Ipaliwanag.
I. PAGTATAYA NG ARALIN Lagyan ng tsek ( ) ang bilang kung ang paggamit ng
likas na yaman ay may kaugnayan sa pag-unlad ng
bansa at ekis (X) naman kung hindi.
1. Paggamit ng mga organikong pataba sa
pananim.
2. Pagpuputol ng malalaking punongkahoy
para gawing bahay.
3. Pagbawas sa paggamit ng plastik.
4. Pagpapanatili ng kalinisan sa mga lugar
na dinarayo ng mga turista.
5. Pagpapahintulot sa pagmimina sa mga
kabundukan.
J. KARAGDAGANG GAWAIN PARA SA TAKDANG-
ARALIN AT REMEDIATION
V. MGA TALA

VI. PAGNINILAY
A. BILANG NG MAG-AARAL NA NAKAKUHA NG 80% A B C D E F
SA PAGTATAYA
46 42 43 43 42 43
C. BILANG NG MGA MAG-AARAL NA A B C D E F
NANGANGAILANGAN NG IBA PANG GAWAIN
PARA SA REMEDIATION

E. NAKATULONG BA ANG REMEDIATION? BILANG


NG MAG-AARAL NA NAKAUNAWA SA ARALIN _____OO _____HINDI
F. BILANG NG MGA MAG-AARAL NA A B C D E F
MAGPAPATULOY SA REMEDIATION

H. ALIN SA MGA ISTRATEHIYANG PAGTUTURO ANG 1. Pangkatang Gawain ng mga mag-aaral ay


NAKATULONG NANG LUBOS? PAANO ITO mabisa dahil sa nakita ko sila ay
NAKATULONG? abalang nakikiisa sa Gawain.
2. Kolaborasyon / Pagtutulungan ay mabisa at
nakikita sa paghahatid ng aralin.
Nakikita sa mag-aaral ang pakikiisa sa proseso
ng pagkatuto.
3. Sanhi at Bunga ( cause & effect) – mabisang
estratehiya sa paglinang ng
kanilang kakayahan sa pangangatwiran batay sa
paksa.
4. Paint Me a Picture – ay magandang gamitin sa
pagtuturo o pag-aanalisa ng
pangungusap dahil nabibigyan ang mag-aaral ng
pagkakataong makiisa at
makilahok sa gawain.
5. I – Search , ito ay mabisang paraan na
nakakatulong sa pamaraang
pananaliksik ng mga mag-aaral na makasulat ng
resulta o konklusyon batay sa
paksa.
6. ANA / KWL ( Know-Want-Learn Technique)
– ang teknik na ito ay tumukoy sa
datinhg kaalaman at iniuugnay sa bagong
kaalaman ( Ano ang inyong
nalalaman,,,Ano ang gusto ninyong matutunan
…. Ano ang natutunan sa
paksa,,,. )
7. Event Map – ang estratehiyang ito ay ay para
makapag-analisa ang mga
mag-aaral ng isang [aksa o kwento at
matatalakay ang mga akdang
Pampanitikan.
8. Decision Chart – sa pamamagitan nito ,
nahahasa ang kaisipan ng mga magaaral
makapagpapaliwanag at makapagtimbang-
timbang ng mga isyu.
Nakatutulong din ito sa mabisang
pagpapasimula ng makahulugan at
matalinong pagdedebate.
9. Fishbone Planner – ito ay ginagamit sa
pagtitimbang-timbang sa maganda at
hindi magandang epekto ng isang isyu o
paksang pinag-usapan.
10.Data Retrieval Chart – ginagamit ang
estratehiyang ito sa pagsasaayos ng
datos mula sa isinagawang diskusyon sa klase o
mula sa tektong binasa.
Nagagamit din ito sa pag-uulat o sa pagbubuod
ng leksyon ( Problema –
Dahilan – Solusyon )

I. ANONG SULIRANIN ANG AKING NARANASAN 1. Ang suliraning aking naranasan ay


NA NA-SOLUSYUNAN SA TULONG NG AKING kakulangan sa makabagong kagamitang
PUNONGGURO AT TAGAPAGMASID? Pampagtuturo ( IM’s).
2. Nahirapan sa Classroom Structuring.
Nangangailangan ako ng tamang gabay
mula sa nakakataas.
3. Isa sa mga problemang aking nakikita ay ang
pag-uugali ng mga mag-aaral.
Hamon sa akin kung paano pakikitunguhan ang
mga mag-aaral na ito.
4. Mapanupil( Bullying) /Mapang-api na mag-
aaral sa kanyang mga kaklase ay
kayang dalhin ngunit may tamang gabay ay
kailangan.
5. Nahihirapan ako sa pagbuo ng RUBRIC ,
kailangan ko ang tulong ng akingm
Punongguro, Ulongguro at Dalubhasanang
Guro/ Master Teacher.
6. Kamalayang makadayuhan ( colonial
mentality)
7. Kakulangan ng mga aklat-aralin at
talasanggunian .
8. Student’s Readiness – ang kawalan ng interes
ng mga mag-aaral sa
pagbabasa ng mga akdang pampanitikan.
9. Kakulangan sa kaalaman sa mga makabagong
pamamaraan o istratehiyang
pampagtuturo.
10.Kakulangan ng kaalaman ng guro sa
paggamit ngmga awtentikong
kagamitan sa pag-ases sa kaalaman ng mga mag-
aaral.

J. ANONG KAGAMITAN ANG AKING NADIBUHO NA 1. Ang Video Showing / Film Showing ay gawaing
NAIS KONG IBAHAGI SA MGA KAPWA KO GURO? nakikita ko na makapukaw sa
kawilihan ng mga mag-aaral sa klase.
2. Ang paggamit ng Big Book na may larawan sa
komunidad at paaralang
nakabigay-sigla sa mga mag-aaral sa aking pagtuturo.
3. Metodong Mirror Me / Literary in situation – Higit
na makatulong ang metodong
ito sa pagpapahalaga at pag-unawa lalo na sa mga
akdang pampanitikan.
Nabibigyan ng pagkakataon ang mag-aaral na
mapahalagahan ang mga
sarili /personal na karanasan na nakikitaan ng
kaugnayan sa mga paksang
tinalakay sa klase.
4. (Visualization – higher levels of understanding 1.
Listen & Sketch 2. Show & Listen
3. Share – like : Sequence a story strip.)
5. Ang Community Language Learning ( CLL) –
pamaraan batay sa domeyn na
pandamdamin. Ito ay ekstensyon ng modelong
Counselling-Learning na
nagbigay diin ng pangangailangan ng mga mag-
aaral .
6. Ang “Suggestopedia” – inilalahad at ipinaliwanag
ang gramatika at
bokabolaryo . Napapalinaw ang kahulugan sa
pamamagitan ng pagsasalita
sa katutubong wika, isinasanib sa pagtuturo ang mga
sining tulad ng musika,
awitin at drama.
7. Ang pagkatutong “task-Based” – binigyan pokus
lamang ang task sa
pagkatuto. Ang proseso sa pagkatutobbilang isang
komunikatib task na
tuwirang nakaugnay sa mga nakagawiang
pagsasanay sa wika.

You might also like