Download as doc, pdf, or txt
Download as doc, pdf, or txt
You are on page 1of 8

BANGHAY ARALIN SA Filipino (JHS-SHS)

Q1 Wk 1 Day 3

I. Layunin

A. MGA KASANAYAN SA PAGKATUTO


1. Nagagamit ang dating kaalaman at karanasan sa pag-unawa at
pagpapakahulugan sa mga kaisipan sa akda (F7PS-IVc-d-21)
2. Nabibigay ang kasingkahulugan ng salitang ginamit sa akda (F8PT-IIe-f-25)
3. Nagagamit ang mga pahayag na ginamit sa pagbibigay ng opinyon (F9WG-I-
cd-42)

II. Nilalaman

Panitikan: Tula
Teksto: “Nabahala ang Lahat sa COVID 19” ni Princess Ghay Naluz

III. Pamamaraan

A. Balik-aral sa nakaraang aralin at/o pagsisimula ng bagong aralin


Bago natin simulan ang ating aralin, magbigay ka ng mga salitang maaari
mong iugnay sa salitang SAKIT. Kinakailangan ang sagot ay simula ng titik na
nasa ibaba.

S–
A–
K–
I–
T–

B. Paghahabi sa layunin ng aralin


Estratehiya: Ano ang Masasabi Mo?

1 2

3 4

Page 1 of 8
Gabay na Tanong:
Mula sa mga larawan, ano ang masasabi mo sa mga ito?
1. Unang larawan - ________________________________________________
2. Ikalawang larawan - _____________________________________________
3. Ikatlong larawan - _______________________________________________
4. Ikaapat na larawan - _____________________________________________

C. Pag-uugnay ng mga halimbawa sa bagong aralin

Mga Gabay na Tanong:


1. Nagkaroon ka na ba ng ganitong sakit? Ano ang iyong ginawa?
2. Bakit mahalagang malusog ang iyong pangangatawan at wala kang sakit
o karamdaman?

D. Pagtalakay ng bagong konsepto at paglalahad ng bagong kasanayan #1

1. Paglinang ng Talasalitaan
Isa sa mga kasanayan na palaging isinasagawa bago basahin ang akda
ay ang paglinang ng talasalitaan. Iba’t ibang paraan ang ginagamit na
estratehiya upang matukoy ang kahulugan at kasalungat ng mga salita.
Makatutulong naman ang mga paraan upang mapadali ang pagtukoy sa
kahulugan at kasalungat ng mga salita sa pamamagitan ng paggamit ng
diksyunaryo, sanggunian, thesaurus, index, context clues at iba pa.

Ngayon, basahin mo ang sumusunod na pangungusap. Hanapin sa Hanay


B ang kahulugun ng mga salitang hiram na nakasalungguhit sa Hanay A.
Pagkatapos, gamitin ang mga ito sa pangungusap.
Hanay A Hanay B
1. Virus na sa lahat ay ipinaalam a. Ginagamit bilang isang public
na health practice para pigilan ang
pagkalat ang sakit.
2. Isa na rito’y paglunsad ng b. Kalipunan ng mga di-
quarantine parmasyutikong kilos ng pagpigil sa
impeksyon na nilayon upang ihinto o
pabagalin ang pagkalat ng
isang nakahahawang sakit sa
pamamagitan ng pagpapanatili ng
pisikal na distansya sa pagitan ng
mga tao at pagbabawas ng
pagkakataon na makalapit ang mga
tao sa isa't isa.

Page 2 of 8
3. Wastong pangagatawan, social c. Binubuo ng lahat ng uri ng mga
distancing manggagawa sa kalusugan -
kabilang ang mga nars, komadrona,
manggagawa sa kalusugan ng
komunidad, doktor, parmasyutiko, at
marami pa — na nagbibigay ng
pangangalaga nang direkta sa
kanilang komunidad.

4. Frontliners, inialay kanilang d. Ito ay nakahahawa


buhay lasong na nagpaparami lamang sa
loob ng mga buhay na sihay ng
isang organismo.

2. Pagbasa sa Akda

Nabahala ang Lahat sa COVID 19


Ni: Princess Ghay P. Naluz

Isang nakatatakot na epidemya


Ang nanalanta sa iba’t ibang bansa
Ito ay nagsimula sa bansang China
Mga tao roo’y sobrang nabahala.

N-Corona Virus ang ipinangalanan


Kalauna’y pangalan ay pinalitan
COVID 19 na ngayon ang tawag nila
Isang virus na matinding kumakalat na.

Ito’y lumaganap sa iba’t ibang bansa


Pasyenteng positibo ay dumaragdag pa
Iba’t ibang lunas ang naisip gawin
Isa na rito’y paglulunsad ng quarantine.

Itinuro sa madla kung anong gagawin


Wastong pangangatawan, social distancing
Paghuhugas palagi ng mga kamay
Kumpletong tulog at pamamalagi sa bahay.

Nagtulong-tulong upang ito’y masugpo


At sinunod mga utos ng pangulo
Katulong niya rito’y mga pulitiko
Nang utos ay tupdin at gawing seryoso.

Mga bagong bayani ay nakilala


Frontliners na nag-aalay ng buhay
Serbisyo sa bansa’y di’ matatawaran
Positibo sa virus kanilang inalagaan.

Mga tanod at kagawad ‘wag husgahan

Page 3 of 8
Tungkulin nila’y kanila lamang sinundan
Tindera sa palengke maging grocery man
Salamat sa kanila’y pagkai’y ‘di nawalan.

Itong naranasang pandemic na sakit


Dulot nito’y sa buong mundo’y naging pasakit
Bagamat may takot at pangamba
May magandang naidulot sa bawat isa.

Pamilya’y nagmahalan at nagdamayan


Naisantabi ang sariling kapakanan lamang
Simpleng buhay, kinaya rin ng mayayaman
Pantay-pantay na namalagi sa tahanan.

Sakit na COVID 19 ay kinatatakutan


Dulot ay pangamba sa sanlibutan
Lakas ng pananalig ang kailangan
Nang malabanan, anomang kapagsubukan.

Pagsagot sa pang-unawa
1. Ano ang paksa ng tula?
2. Ano-ano ang mga salitang binanggit na nalaman mo na ang
kahulugan dati?
3. Bakit tinawag na pandemic na sakit ang COVID 19?
4. Ano ang naging dulot nito sa mga tao? Magbigay ng mga positibo
at negatibong dahilan at pangatwiranan.
5. Sa iyong palagay, bakit kaya natin naranasan ang ganitong krisis?

E. Pagtalakay ng bagong konsepto at paglalahad ng bagong kasanayan #2

Pagtalakay sa Nilalaman ng Akda


1. Gamit ang estratehiyang “Discusson Web”, sa iyong palagay tama ba
ang pagpapatupad ng Enhanced Community Quarantine sa mga tao
upang masugpo ang epidemyang dumating sa bansa? Ano-ano ang
naging karanasan mo sa panahon ng ECQ? Ilahad ang iyong
kasagutan.

Tama ba ang pagpapatupad ng Enhanced


Community Quarantine?

KASAGUTAN:

Ano-ano ang naging karanasan


Page 4 of 8 mo sa panahon ng ECQ?
KASAGUTAN:

2. Kung ikaw ay namumuno ng pamahalaan o isang frontliner, ano ang


iyong maipapayo sa mga tao upang maiwasang mahawahan ng virus?
Gamitin ang estratehiyang “What If? Chart” sa pagsagot nito. Isulat
ang iyong sagot sa lobo ng usapan.

3. Bilang isang kabataan, ano-ano ang iyong maiaambag sa suliraning


dumating sa iyong bansa? Gamitin ang estratehiyang “Chain
Organizer” sa pagsagot nito.
Bilang isang
kabataan, ano-ano
ang iyong
maiaambag sa
suliraning dumating
sa iyong bansa?

Page 5 of 8
F. Paglinang sa Kabihasnan (Tungo sa Formative Stage)
Binanggit sa tula ang mga frontliner na nakilala bilang bagong bayani ng
mundo. Kung ihahambing mo ang mga frontliner, kanino mo sila ihahalintulad
at bakit?

G. Paglalapat ng aralin sa pang-araw-araw na buhay


Paano ka makaiiwas sa anumang sakit o karamdaman?

H. Paglalahat ng aralin
Ipaliwanag ang kasabihang “Ang kalusugan ay kayamanan”.

I. Pagtataya ng aralin

Sa nakaraang gawain may mga salita mula sa tula ang binigyan mo ng


kahulugan, ngayon susukatin muli ang itong kakayahan sa talasalitaan.

A. Basahin ang sumusunod na pahayag. Ibigay ang kasingkahulugan


ng mga salitang nakasalungguhit. Isulat ang mga nawawalang letra
sa patlang upang mabuo ang kahulugan ng mga ito.

1. Naranasan ng buong mundo ang isang epidemyang wala pang lunas.


__ __ k __ t

2. Inilunsad ang iba’t ibang paraan upang makaiwas na mahawa sa


virus.
__ p __ n __ __ u __ __ d

3. Sumunod sa kautusan ng nakatataas para masugpo ang krisis ng


bansa.
m __ __ i g __ __ a __

4. Labis na pangamba ang naramdaman ng lahat nang dumami ang


nagkaroong ng virus.
p __ __ k __ b __ __ __ a

5. Isang kapagsubukan ang dumating sa mundo na naging daan naman


sa pagtutulungan at pagdadamayan ng bawat isa.
__ r __ __ l __ m __

Sa ating buhay, may nararanasan tayo na maaaring magdulot ng iba’t


ibang epekto – nakabubuti man ito o nakasasama sa atin. Sa akdang

Page 6 of 8
natalakay, nabanggit ang mga positbo at negatibong epekto ng epidemyang
nagpabahala sa lahat. Marami ang natakot at nangamba, may mga nawalan
ng trabaho at marami na rin ang namatay ngunit sa kabila ng masamang
pangyayaring ito, may kabutihang naidulot naman dahil nakita ang
pagtutulungan at pagkakaisa ng bawat isa. Marami ang nagsakripisyo upang
maalagaan ang maysakit dulot ng virus maging sariling buhay ay itinaya
makapaglingkod lang sa bayan.

B. Basahin ang sumusun tanong. Sagutin ang hinihingi ng bawat isa.


Isulat sa papel ang iyong mga kasagutan.

1. Mula sa akda, ibigay ang positibo at negatibong dulot ng COVID 19


gamit ang Fishbone Technique.

POSITIBO

NEGATIBO

2. Ayon naman sa iyong sariling karanasan, ano-ano ang naging epekto


ng paglaganap ng epidemya sa mundo. Gamitin ang Picto Map sa
pagsagot nito.

ISIP – Ano ang iyong natutuhan sa


epidemyang lumaganap sa mundo?

DAMDAMIN – Anong damdamin ang


namayani sa iyo sa pangyayaring ito?

KILOS – Ano ang iyong gagawin upang


makatulong sa nangangailangan sa
pahahong ito ng pandemya?

J. Karagdagang Gawain para sa takdang-aralin at remediation

Magsagawa ng panayam sa isang kakilalang frontliner sa iyong


barangay. Ipasalaysay sa kanya ang mga karanasan niya sa kanyang
pagtatrabaho. Iulat sa klase ang mga naipong datos.

Page 7 of 8
Page 8 of 8

You might also like