Week 1-KALIGIRANG PANGKASAYSAYAN

You might also like

Download as docx, pdf, or txt
Download as docx, pdf, or txt
You are on page 1of 6

GRADES 1 to 12 Paaralan Rosario Quesada Memorial NHS Antas Baitang 8

DAILY LESSON LOG Guro Jeanne Pauline J. Oabel Asignatura Filipino


Petsa/ Oras Enero 14-17, 2020 (8:30-9:30) Markahan Ikaapat

Lunes Martes Miyerkules Huwebes Biyernes


I. LAYUNIN
A. Pamantayang Pangnilalaman Naipamamalas ng mag-aaral ang pag-unawa sa isang dakilang akdang pampanitikan na mapagkukunan ng mahahalagang kaisipang magagamit sa paglutas ng
ilang suliranin sa lipunang Pilipino sa kasalukuyan
Ang mag-aaral ay nakabubuo ng makatotohanang radio broadcast na naghahambing sa lipunang Pilipino sa panahon
B. Pamantayang Pagganap ni Balagtas at sa kasalukuyan
PAG-UNAWA SA NAPAKINGGAN (PN) (F8PN-IVa-b-33)
C. Kasanayan sa Pagkatuto  Nahihinuha ang kahalagahan ng pag-aaral ng Florante at Laura batay sa napakinggang mga pahiwatig sa akda.
Write the LC code for each. PAG-UNAWA SA BINASA (PB) (F8PB-IVa-b-33)
 Natitiyak ang kaligirang pangkasaysayan ng akda sa pamamagitan ng: - pagtukoy sa kalagayan ng lipunan sa panahong nasulat ito - pagtukoy sa layunin ng pagsulat ng akda : pagsusuri sa
epekto ng akda pagkatapos itong isulat
PANONOOD (PD) (F8PD-IVa-b-33)
 Napaghahambing ang mga pangyayari sa napanood na teleserye at ang kaugnay na mga pangyayari sa binasang bahagi ng akda.
PAGSASALITA (PS) (F8PS-IVa-b-35)
 Naipahahayag ang sariling pananaw at damdamin sa ilang pangyayari sa binasa.
WIKA AT GRAMATIKA (WG) (F8WG-IVa-b-35)
 Nailalahad ang damdamin o saloobin gamit ang wika ng kabataan.
II. NILALAMAN Panitikan: Florante at Laura Panitikan: Florante at Laura Panitikan: Florante at Laura
III. KAGAMITANG PANTURO
A. SANGGUNIAN
pp. 2-9 pp.10-14
1. Mga Pahina sa Gabay ng Guro pp.15-19
2. Mga Pahina sa Kagamitang Pang
Mag-aaral
3. Mga Pahina sa Teksbuk
Karagdagang Kagamitan mula sa portal
ng Learning Resources o ibang website
A. Karagdagang kagamitan mula Laptop, Projector, White board, Laptop, Projector, White board, Laptop, Projector, White board, White board marker
sa iba pang Learning White board marker White board marker
Resources
B. IBA PANG KAGAMITANG
PANTURO
IV. PAMAMARAAN
A. Balik Aral sa nakaraang aralin at/o Mungkahing Estratehiya : Kanta- Mungkahing Estratehiya : MOVIE Motibasyon
pagsisimula ng bagong aralin nong! MARATHON Mungkahing Estratehiya: G. BALAGTAS 2016
Isulat sa loob ng musical notes ang Panonood ng teleserye na may Kung ikaw si G. Balagtas ng makabagong panahon, ano ang iyong
mga katanungang nais mabigyang kaugnayan ang pangyayari sa mga damdamin o saloobin tungkol sa mga kabataan ngayon. Ano ang sasabihin o
kasagutan tungkol sa mga ibinigay naganap bago naisulat ang magiging payo mo para sa kanila?
na mga araling tatalakayin. Florante at Laura.
 Bakit isinulat ni Fransisco
Baltazar ang Florante at Laura?
 Paano nakatutulong ang di-
pormal na antas ng wika sa pag-
unawa sa isang akda?

B. Paghahabi sa Layunin Mungkahing Estratehiya : ANALISIS SA PINAS PA DIN!


AUTHOR CRASH 1. Batay sa iyong napanood, May mga Pinoy na kahit na bigyan ng pagkakataon na manirahan sa abroad ay
Hanapin ang mga magkatugmang nangyayari pa ba sa kasalukuyan pinipili pa ring manirahan sa Pilipinas. Itinuturing niyang tahanan kung saan ay
pangalan ng sikat na mga ang ilang pangyayari sa bansa? nabubuhay siya nang maligaya at payapa sapagkat para sa kaniya ay wala ng
manunulat sa Pilipinas. Magbigay ng mga patunay. hihigit p asa lupang tinubuan.
2. Naging mabisa ba ang Gabby : Paula totoo bang sa Amerika ka na mag-aaral sa susunod na
pagbabasa ng aklat o panonood ng taon?
teleserye sa paghubog ng Paula : Dehins na yun matutuloy besh. Hindi ko kayang gumora dun
kamalayan ng mga Filipino noon at para ipagpalit lang ang Pinas sa Amerika.
ngayon? Ipaliwanag. Gabby : Trulalu? Super windang pa naman ang ating mga mars.
3. Sa mga kaganapan sa Akala nila ay lilipad ka na sa US.
kasalukuyan, ano ang iyong nais Paula : Naku, di ko kering iwan ang mga jologs Kong frendz and
SAGOT: Francisco Baltazar, mabago sa bansa? family besh. Isa pa, love ko na din ang Pinas, walang
Lualhati Bautista, Amado makakapantay s asa ating bansa pati na din sa mga teachers naten!
Hernandez, Severino Reyes, Jose Gabby : Idol n talaga kita. Sana ay dumami pa ang mga katulad mo
Corazon De Jesus, Inigo Regalado na di masilaw sa datung at mas win pa din ang Pinas kesa sa
ibang maunlad na bansa. Apir!

ANALISIS
1. Naging mabisa ba ang paggamit ng wika ng manunulat upang maipahayag ang
kanyang damdamin at saloobin?
2. Pansinin ang mga salitang may salungguhit, anong antas ng wika ang ginamit
sa teksto?
3. Mahalaga ba ang paggamit ng pormal na antas ng wika sa pasalita at pasulat
na komunikasyon?
C. Pag-uugnay ng mga Halimbawa sa Talambuhay ni Francisco ALAM MO BA NA… Pagbibigay ng Input ng Guro
Bagong Aralin “Balagtas” Baltazar Malaki ang nagagawa ng Mga Salitang Ginagamit Sa Impormal Na Komunikasyon
panonood ng teleserye sa buhay pp. 16-17
ng tao sa paghubog ng katauhan
pp. 4-5 at pagbabago ng buhay ng tao.
Nagsisilbing gabay at pamantayan
upang matuto tayong gumawa ng
mabuti at umiwas sa masamang
gawain.

D. Pagtalakay ng bagong konsepto at Pagbasa sa teksto “Kaligirang ABSTRAKSYON


bagong karanasan # 1 Pangkasaysayan ng Florante at Mungkahing Estratehiya : AKROSTIK
Laura.” Bumuo ng konsepto ng araling tinalakay sa pamamagitan ng Akrostik
ng
pp. 6-7
salitang Wika.
W __________________
I __________________
K __________________
A __________________
E. Pagtalakay ng bagong konsepto at
bagong karanasan #2
F. Paglinang sa kabihasaan (Formative ANALISIS Pagsagot sa Pokus na Tanong Blg. 2. Nakatutulong ang paggamit ng
Assessmeent) 1. Batay sa binasang teksto, WIKANG DI PORMAL sa pag-unawa sa IBA’T IBANG genre ng panitikan sa
magbigay ng inyong hinuha kung pamamagitan ng paggamit ng mga salitang napapanahon at mga salitang
bakit mahalagang pag-aralan ang
walang KATUMBAS sa wikang Filipino at akdang pampanitikan.
Florante at Laura?
2. Ilahad ang kalagayahan ng
bansa sa panahong isinulat ang
Florante at Laura?
3. Nagkaroon nga kaya ng
impluwensya ang Florante at Laura
sa mga nangyaring pag-alsa ng
mga Filipino laban sa mga
Espanyol? Patunayan sa
pamamagitan ng mga naging
aksyon ng mga Filipino noong
panahong iyon.
4. Ano ang naging layunin ni
Francisco Baltazar kung bakit niya
isinulat ang awit na Florante at
Laura?

G. . Paglalapat ng aralin sa pang-araw- Pagbibigay ng Input ng Guro ABSTRAKSYON Mungkahing Estratehiya : ON MY OWN
araw na buhay
ANG FLORANTE AT LAURA Mungkahing Estratehiya : VENN Maglahad ng sariling damdamin o saloobin sa kalagayan ng Pilipinas sa
pp. 7-8 DIAGRAM kasalukuyan gamit ang mga sumusunod na wika ng kabataan:
Sa tulong ng diagram, ibigay ang a. Gora b. ewan c. keri
lagom o pangkalahatang konsepto
ng akdang tinalakay. d. Datung e. dutertards/yellowtards

H. Paglalahat ng aralin Mungkahing Estratehiya : Picto- APLIKASYON Malayang Pagsasanay


cept Mungkahing Estratehiya : SLOGAN Mungkahing Estratehiya : MIMICRY
Gamit ang mga larawan sa ibaba, Bumuo ng slogan na nagsasaad
bumuo ng konsepto ng araling ng kahalagahan ng pag-aaral ng Gayahin ang mga pangyayari sa kasaysayan ng Pilipinas na may kaugnayan
tinalakay. Florante at Laura. sa pagkakasulat ng Florante at Laura gamit ang wika ng kabataan.

Ang Florante at Laura ay isinulat ni


Francisco Baltazar upang
isalarawan ang sitwasyon ng
bansang Pilipinas sa ilalim ng
malupit na pamamahala ng mga
Kastila.
I. Pagtataya ng aralin APLIKASYON EBALWASYON EBALWASYON
Suriin ang naging epekto sa iyo ng Panuto : Sagutin ang mga Mungkahing Estratehiya : DEBATE
akda sa pamamagitan ng pagguhit katanungan. Piliin at isulat ang Ilahad ang damdamin o saloobin gamit ang wika ng kabataan sa
ng kalagayan ng ating lipunan sa letra ng tamang sagot. alimanan sa mapipiling isyu sa ibaba:
kasalukuyan. Kung ikaw ay 1. Ang pagbabasa ng Florante at
a. Pagsali ng lahat ng paaralan sa Lungsod ng Batangas sa
magiging si Balagtas, anong Laura ay ipinagbabawal ng mga
pamagat ng isang akda ang iyong Espanyol sa dahilang malalaman Patimpalak sa Sublian Festival.
isusulat? ng mga mamayang Pilipino ang b. Pagtangkilik sa sariling produktong Kapeng Barako kesa sa 3-in-1
pagmamalupit ng mga Kastila. Ang coffee sa merkado.
damdaming namayani sa pahayag c. Pagbibigay ng discount sa mga Batangueño sa mga pook
ay: pasyalang sakop ng lalawigan tulad ng La Virginia sa Lipa, Taal
a. masaya Volcano, at iba pa.
b. malungkot
c. galit
d. panunumbat
2. Sa larangan ng pag-ibig malaki
pa rin ang agwat ng mayaman at
mahirap at patuloy pa ring
nangyayari sa kasalukuyan katulad
ng nangyaring pagpapakulong ni
Nanong Kapule sa karibal na si
Balagtas kahit wala siyang
kasalanan. Ang pangyayaring ito
ay maihahambing natin sa
teleseryeng _________.
a. Till I Met You
b. Magpahanggang Wakas
c. The Greatest of Love
d. Doble Kara
3. Maraming nakukulong na di
nabibigyang katarungan dahil sa
kawalan ng salapi sa pambayad ng
abogado. Ang aking pananaw sa
pahayag ay _________________.
a. Kakulangan sa kaalaman o
edukasyon
b. Walang malapitang kakilala sa
hustisya
c. Walang kakayahang ipagtanggol
ang sarili
d. Lahat ng nabanggit
4. Bilang isang mag-aaral, ang
posibleng naramdaman mo sa pag-
aaway-away ng mga Muslim at
Kristiyano dahil sa pagkakaiba ng
kanilang paniniwala at relihiyon.
a. Masaya dahil naipaglalaban ang
sariling paniniwala at relihiyon.
b. Malungkot sapagkat hindi na
lamang magbigay respeto ang
bawat isa.
c. Walang reaksyon sa
kadahilanang hindi ka Muslim o
Kristiyano.
d. Lahat ay katanggap tanggap na
dahilan.
5. Si Balagtas ay hindi nabigyang
katuparan ang kanyang unang
pag-ibig dahil sa siya ay mahirap
lamang. Alin sa mga sumusunod
na pangyayari sa teleserye ang
kahalintulad ng pangyayaring ito?
a. Paghuli ni Cardo sa mga salarin
sa droga.
b. Pagbabalikan nina Clark at Leah
matapos ang pagtatrabaho sa
Amerika.
c. Pagkahulog ng kalooban ni
Baste kay Irish.
d. Kailangang lumayo ni Yna kay
Angelo sapagkat hindi siya
nababagay sa estado niya sa
buhay.
J. Karagdagang Gawain at remediation

V. TALA
VI. PAGNINILAY
a. Bilang ng mag-aaral na nakakuha
ng 80% sa pagtataya
b. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang gawain
para sa remediation
c. Nakatulong ba ang remedial?
d. Bilang ng mga mag-aaral
na magpapatuloy sa
remediation
e. Alin sa mga estratehiyang pagtuturo
na nakatulong ng lubos? Paano ito
nakatulong?
f. Anong suliranin ang aking naranasan
na solusyon na tulong ng aking
punongguro at superbisor?
g. Anong kagamitang panturo ang
aking nadibuho na nais kong ibahagi
sa mga kapwa guro?

You might also like