Download as docx, pdf, or txt
Download as docx, pdf, or txt
You are on page 1of 4

Department of Education

Region VI-Western Visayas


Division of Iloilo City
Pang-araw-araw na Tala sa Pagtuturo

Guro: Mary Jane G. Canonizado Markahan: Ikaapat na Markahan


Asignatura: Filipino Araw:
Baitang at
9 Petsa:
Pangkat:

I. LAYUNIN
Naipamamalas ng mga mag-aaral ang pag-unawa sa isang obra
A. Pamantayang
maestrang pampanitikan ng Pilipinas
Pangnilalaman
Ang mag-aaral ay nakikilahok sa pagpapalabas ng isang movie
B. Pamantayang trailer o story board tungkol sa isang tauhan ng Noli Me Tangere
Pagganap na binago ang mga katangian (dekonstruksiyon)

F9PB-IVd-58
C. Mga Kasanayan sa
Nailalahad ang sariling pananaw sa kapangyarihan ng
Pagkatuto
pag-ibig sa magulang, sa kasintahan, sa kapwa at sa
(Code ng bawat
bayan.
kasanayan)
a. NILALAMAN
A. Paksa Noli Me Tangere (Kabanata 23-Ang Pangingisda)
B. Sanggunian Pinagyamang Pluma-Aklat 2
1. Mga Pahina sa Gabay
pahina 653-658
ng Guro
2. Mga Pahina sa
Kagamitang Pangmag-
aaral
3. Karagdagang
Kagamitan mula sa
Portal ng Learning
Resource
C. Iba pang Kagamitang
larawan, video clip
Pagtuturo
b. PAMAMARAAN

A. Balik-aral sa
Pagpapakita ng mga larawan na may kaugnayan sa pagmamahal
Nakaraang Aralin at/o
ng mga magulang sa anak at lawaran na nagpapakita ng
Pagsisimula ng Bagong
pagmamahal ng magkasintahan.
Aralin

Magtatanong:

1. Paano pinapakita ng mga magulang ang kanilang


B. Paghahabi sa Layunin
pagmamahal sa kanilang mga anak?
ng Aralin
2. Anong klaseng pagmamahal naman ang ibinibigay ng
magkasintahan sa isa’t isa batay sa larawang iyong
nakikita?

Pagpapakita ng mga larawang naglalahad ng pagmamahal ng


isang Pilipino sa kanyang bansa.
C. Pag-uugnay ng mga
Halimbawa sa Bagong 1. Ikaw bilang isang mamamayang Pilipino sa papaanong
Aralin paraan mo ipinapakita ang iyong pagkamakabansa o
pagmamahal sa ating bansa?

D. Pagtalakay sa Bagong Linangin Natin! (Paghawan ng Sagabal)


Panuto: Hanapin at bilugan sa pangungusap ang kasalungat na
salitang
makikita nasa loob ng kahon.

1. Patuloy na lumalala ang isyu ng crab


gumagaan mentality sa bansa.
2. Kalimitang tahimik at walang imik ang
madaldal kababaihan noong unang panahon sa
tuwing sila ay dumadalo ng pagtitipon.
3. Nangangamba ang maraming
natutuwa magulang sa pagiging mapusok ng
kabataan sa kasalukuyan.
4. Ang pagiging mahinhin at marangal ng
magaslaw mga Pilipino ay ilan lamang sa mga
katangiang maipagmamalaki ng ating
lahi.
5. Ang pagsuway ng kabataan sa mga
katagumpaya payo ng magulang ay tiyak na
Konsepto at Paglalahad
n maghahatid sa kanila sa
ng Bagong Kasanayan
kapahamakan.
#1
Karagdagang Binhi ng Kaalaman:
1. banak-isdang-alat na malapad ang ulo, may lambi ang
palibot ng
mata, manipis at makinis ang labi
2. baklad-panghuli ng isda
3. gulilat-nanlaki ang mata dahil sa gulat
4. igaod-isagwan
5. marubdob-tigib ng damdamin
6. naglaho-nawala
7. napapandaw-pagtingin kung may huling isda sa baklad
8. parang-malawak na kapatagan
9. punyal-balaraw o matulis na patalim na may
magkabilaang talim

Pagbasa sa Kabanata
Naging takdang-aralin ng mga mag-aaral na basahin ang
Kabanata 23-Ang Pangingisda, sa Pinagyamang Pluma-Aklat 2
pahina 653-658.

Pag-unawa sa Binasa:

1. Sino-sino ang kasama ni Crisotomo Ibarra sa pagtungo ng


lawa? Ano-ano ang mga ginagawa nila habang sila ay
nasa bangka?
2. Bakit sinaway ni Tiya Isabel ang mga dalaga? Ano ang
kanilang ginagawang hindi nagustuhan ng matanda?
3. Ilarawan ang mga bangkang kanilang sinakyan. Nasunod
ba ang utos ng mga ina ng mga dalagang maghiwalay sa
E. Pagtalakay ng Bagong dalawang bangka ang grupo ng mga lalaki at babae?
Konsepto at Anong magandang kaugalian ng mga Pilipino ang
Paglahahad ng Bagong masasalamin dito?
Kasanayan #2 4. Sino ang tinatawag na “piloto” sa akda? Isa-isahin ang
kanyang katangian.
5. Bakit nagkagulo ang mga babae habang sila ay
nakasakay sa bangka? Totoo kayang maraming butas ang
bangkang kanilang sinasakyan? Bakit oo at bakit hindi?
6. Ano ang mensahe ng kundimang inawit ni Maria Clara?
Bakit parang napipi ang lahat matapos umawit ng dalaga?

7. Ilarawan ang ginawang paghuli ng piloto sa buwaya at


ang ginawang pagliligtas ni Ibarra sa kanya. Ano kaya
ang isinisimbolo ng buwaya sa akda?
8. Bakit nasabi ni Ibarra na sa ilalim ng dagat ay
makakapiling din niya sana ang kanyang pamilya kung
saan siya ay nasawi?

Tayo’y Magbayanihan! (Pangkatang Gawain)

Mula sa kabanatang binasa, maghahanap ang bawat pangkat ng


mga sitwasyong nagpapakita ng pag-ibig sa magulang,
kasintahan at sa kapwa. Pagkatapos, ilalahad nila sa klase ang
kanilang sariling pananaw ukol sa kapangyarihan ng pag-ibig na
nakaatas sa kanila.
F. Paglinang sa
1. Unang Pangkat - Pag-ibig sa Magulang
Kabihasaan (Tungo sa
2. Ikalawang Pangkat - Pag-ibig sa Kasintahan
Formative Assessment)
3. Ikatlong Pangkat - Pag-ibig sa Kapwa

Rubrik sa Pag-uulat:
1. katumpakan ng sitwasyong hinihingi ---------------25
2. kahusayan sa pag-uulat-----------------------------25
Kabuuan ------------------------------50

G. Paglalapat ng Aralin sa Mula sa kabanatang binasa, alin sa mabubuting-asal ang


Pang-Araw-Araw na tumatak sa iyong isipan na maaari mong maiugnay sa iyong
Buhay sarili sa ngayon?

Kinabukasan ay maagang gumising ang mga kabinataan at


kadalagahan kasama ang ilang magulang sa paglalakad
patungong lawa dala ang mga pananglaw. Isang binatang
makisig ang tinatawag na piloto ang nakasama nila sa
pamamangka. Ang bawat isa ay masaya habang namamangka
subalit biglang nagkagulo ang lahat nang may nakita silang
buwayang nakulong sa baklad. Natakot at nagsigawan ang
kababaihan. Agad na tumalon ang piloto sa dagat at dahil sa
kanyang liksi at lakas ay nahuli niya ang buwaya. Isinampa ito
H. Paglalahat ng Aralin
ng piloto sa tuntungan ng bangka at tinangkang gapusin ngunit
ito ay biglang bumaluktot at inihampas ang buntot sabay talon
sa dagat na kala-kaladkad ang piloto. Mabilis na tumalon si
Ibarra sa tubig upang iligtas ang piloto. Biglang pumula ang
tubig. Ilang sandali ay lumitaw si Ibarra at ang pilotong hila ang
patay na buwaya. Nagpasalamat ang piloto kay Ibarra at
sinabing utang niya sa binata ang kanyang buhay. Nawala ang
takot ng lahat at nagpatuloy sila sa pamamangka hanggang sa
marating ang pampang ng gubat.

Panuto: Suriing mabuti ang mga larawan sa ibaba. Tukuyin kung


anong uri ng pag-ibig ang naghahari dito. Pagkatapos, magbigay
ka ng sarili mong pananaw tungkol sa mga larawan.

I. Pagtataya ng Aralin
1. __________ 2. __________ 3.__________
4.__________ 5. __________

6. __________ 7. __________ 8.__________

J. Karagdagang Gawain
para sa Takdang-Aralin
at Remediation
c. MGA TALA
d. PAGNINILAY
A. Bilang ng mga mag-
aaral na nakakuha ng
80% sa pagtataya.
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng
iba pang gawain para
sa remediation.
C. Nakatulong ba ang
remedial? Bilang ng
mag-aaral na
nakaunawa sa aralin.
D. Bilang ng mga mag-
aaral na magpatuloy sa
remediation.
E. Alin sa mga
estratehiyang
pagtuturo ang
nakatulong ng lubos?
Paano ito nakatulong?
F. Anong suliranin ang
aking naranasan na
nasolusyunan sa tulong
ng aking
punung-guro at
superbisor?
G. Anong kagamitang
panturo ang aking
nadibuho na nais kong
ibahagi sa mga kapwa
ko guro?

Ninutahan ni:

LYNETH A. JEREOS

Department Head-Filipino

You might also like