Ang Pagwawakas LP

You might also like

Download as docx, pdf, or txt
Download as docx, pdf, or txt
You are on page 1of 5

DEPARTMENT OF EDUCATION

Division of Camarines Sur


SAN JOSE PILI NATIONAL HIGH SCHOOL
San Jose, Pili, Camarines Sur

Masusing Banghay Aralin sa Filipino 8

Ika-2 ng Pebrero, 2020


Grade 8 – Sunflower
2:00-3:00 n.h.

I. MGA LAYUNIN

Sa pagtatapos ng isang oras na talakayan, 75% ng mga mag-aaral ay inaasahang:

a. Nabibigyang-kahulugan ang matatalinghagang pahayag sa bawat saknong


b. Nailalahad ang damdamin o saloobin sa mga saknong na binasa; at
c. Nakapagtatanghal ng isang dula-dulaan batay sa kaisipan nakapaloob sa aralin

II. PAKSANG ARALIN


a. Paksa: “Ang pagwawakas”
b. Batis: E-Learning Florante at Laura
c. Kagamitang Panturo: Aklat, laptop, projector, powerpoint presentation, kagamitang
biswal
d. Kakayahang dapat linangin sa mga mag-aaral: Nalilinang ang kasanayan sa
pagbibigay kahulugan sa matatalinghagang pahayag sa akda, pagsusulat, panood, at
pagbabasa.
e. Konsepto: Masayang ipinagbunyi ng Albanya ang pagbabalik nina Florante at Laura sa
kaharian kasama ang mga kaibigang sina Aladin at Fleridakung saan sila biniyagan at
naging mga Kristiyano.
f. Halagang Pangkatauhan: Pagkilala sa katatagan ng bawat tauhang sinubok ng
masasamang pangyayaring ang sanhi ay kasamaan ng kanilang kapwa.
g. Integrasyon sa mga Asignatura: Ingles, Panitikan at Edukasyon sa Pagpapakatao
h. Metodolohiya: 4A’s na dulog (Aktibi. Abstraksyon, Analisis, Aplikasyon)

III. PAMAMARAAN

Oras
Pasunod-sunod
na Gawain ng Guro Gawain ng Mag-aaral Kagamitan
na Gawain
Ilalaan
2 min. A. Panimulang
Gawain
1. Panalangin Tumayo ang lahat para sa
panalangin, maaari mo bang
pangunahan ang pagdarasal? Ama namin na
Berds. makapangyarihan sa lahat.
Hinihiling po namin ang inyong
presensya at patnubayan ninyo
po kami sa bagong kaalamang
tatalakayin po namin ngayon.
Patnubayan ninyo rin po ang
aming guro na siyang
pagmumulan ng kaalaman
ngayong umagang ito. Iyan
lamang po ang aming samo’t
dalangin sa matamis na
pangalan ni Hesus. Amen.

2. Pagbati Magandang buhay sa lahat! Magandang buhay rin po Sir.


Kumusta kayo? Mabuti naman po.
3.Pagpapanatili Bago maupo ang lahat, pakiayos (Ang lahat ay aayusin ang
ng Kalinisan at muna ng inyong mga upuan sa kanilang upuan at pupulutin ang
Kaayusan tamang linya at pulutin ang mga mga papel at plastik nakakalat.)
basurang na nakakalat sa ilalim ng
inyong upuan.

4. Pagtala ng Kalihim, maaari mo bang itala at


Liban sa klase iulat sa klase ang liban sa araw na
ito. Sir, wala pong liban sa araw na
ito.

Mahusay!

5. Pagpasa o Mayroon ba akong ibinigay na


Pagwasto ng takdang-aralin sainyo?
Kasunduan Meron po!
Basahin at unawain ang mga
pagtatagpo nina Florante at
Laura.
Binasa niyo ba ang paksa nang
may pag-unawa? Opo Sir!

6. Pagbabalik- Ano ba ang huli nating tinalakay Ang paksang tinalakay po natin
aral noong nakaraang pagkikita? Mac. noong nakaraang lunes ay
. tungkol po sa parusang sinapit
ni Adolfo sa kamay ng ama.
Tama baa ng hatol na ibinigay ni
Sultan Ali-adab sa kanyang anak
na si Aladin? Hindi po.

Magaling!

8 min 7. Pagganyak Ang klase ay bibigyan ng mga


salitang kailangan ipaliwanag: Powerpoint
presentation,
projector,
“TRAHEDYA AT PAGBANGON”
Inaasahang sagot: laptop (mga
larawan)
Batay sa mga salitang nabanggit,
ano ang gusto nitong iparating? Sa lahat ng trahedya sa buhay
ay palaging bumabangon upang
Mahusay! Maraming salamat. mag-umpisa muli ng panibagong
buhay.

Ngayon batay sa ginawa natin


5 min. B. Paglalahad pagsagot sa tanong na nabanggit
ng Aralin kanina, ano sa tingin ninyo ang
Paglalahad ng magiging paksa natin ngayong
Paksa umaga?
“Ang pagbangog muna sa
Mahusay! trahedya”

Gaya ng dati ay may mga layunin


Paglalahad ng tayong inaasahan matamo sa Powerpoint,
Layunin pagtatapos ng talakayan. Ito ang Mga Layunin: projector,
mga sumusunod: laptop, tsok
a. Nabibigyang- at pisara
kahulugan ang
matatalinghagang
pahayag sa bawat
saknong
b. Nailalahad ang
damdamin o saloobin
sa mga saknong na
binasa; at
c. Nakapagtatanghal ng
isang dula-dulaan
batay sa kaisipan
nakapaloob sa aralin

15 a. Aktibiti Sagutin ang tanong:


min.
Ano ang naging sanhi nt bunga ng Pamantayan:
panlilinlang ni Adolfo kay
Florante? Sagutin gamit ang Ideya o Kaisipan 50%
spider map. Kaangkupan 30%
Pagkamalikhain 20% Kagamitan
------------ biswal
100%
Inaasahang sagot:

Sanhi – Galit at inggit

Bunga – Naging sakim at


namatay

10 b. Analisis Analisahin natin ang mga larawan


min. at saknong sa “Pagbangon sa Inaasahang sagot:
trahedya”.

Ang mapanglaw na gubat ay


naging paraisa sa apat nang
magkita-kita sila. Si Laura
naman ang pinakinggan ng tatlo
tungkol sa nangyari sa kaharian
ng Albanya habang nakikibaka
si Florante.

Powerpoint,
Itinakas ni Adolfo si Laura at projector at
dinala ito sa gubat. laptop

Nakita ni Flerida na may


masamang nasa si Adolfo kay
Laura at agad itong pinana.

10 c. Abstraksyon
mins. Sagutin ang mga tanong: Inaasahang sagot:

Sino ang dumating nang magkita-


kitang muli ang mga pangunahing
tauhan sa gubat? Ano ang pakay
niya sa gubat? Si Menandro, upang hanapin at
tugsin si Konde Adolfo.

Ano ang sumunod na nangyari sa


magkasintahang Florante ay Kagamitang
Laura, at Aladin at Flerida Umuwi sa Albany, nagpakasal biswal
pagkatapos ng tagpo sa gubat? sina Florante at Laura at
bininyagan si Aladin at Flerida
bilang mga Kristiyano.

“Nagsasama silang lubhang


Ano ang huling saknong ng akda? mahinusay,
Hanggang sa nasapit ang
payapang bayan;
Tigil, aking musa’t kusa kang
lumagay,
Sa yapak ni SELYA’t dalhin
yaring Ay’ Ay!
3 min. d. Aplikasyon Sagutin ang tanong:
Inaasahang sagot: Powerpoint,
Nagustuhan mo ba nag wakas ng projector,
Florante at Laura? Bakit? Opo. Dahil sa kabila ngg mga laptop,
trahedya sa buhay ng bawta kagamitang
tauhan ay sa huli pag-ibig pa rin biswal
ang namutawi sa bawat isa.
3 min. Pagpapahalaga Sagutin ang tanong:
Inaasahang sagot:
Kung ikaw ay magkakaroon ng
kapangyarihan magmunkahi ng Powerpoint,
mga babasahin par sa mga mag- projector,
aaral sa hayskul, imumungkahi mo laptop,
rin bang basahin nila ang awit kagamitang
pagkatapos mong mabasa at biswal
mapag-aralan ang nilalaman nito? Opo. Sapagkat ang akda na ito,
Bakit? ang Florante at Laura at
maraming mga pangyayari na
kapupulutan ng aral. Ito’y
magandang halimbawa na sa
kabila ng napakaraming
nangyayari sa ating buhay
malakas an gating loob at
mayroon tayong minamahal ay
makakaya natin ang lahat at
magtatagumpay tayo.
3 min. Paglalahat Ano ulit ang ating tinalakay? Ang tinalakay po natin ay
tungkol sa pagbangon mula sa
trahedya.
Ano po ang aral na natutuhan
ninyo sa paksang ito? Vice. Ang natutuhan ko po sa
pagwawakas ng awit na Florante
at Laura na sa kabila ng mga
trahedya o kapahamakan na
ibinibigay sa iyo o nangyayari sa
iyong buhay at may kapalit itong
ginhawa hindi mo man
maramdaman ngayon pero
darating ang takdang panahon
na magkakaroon ng solusyon
ang lahat ng problema basta’t
Maraming salamat Joyce! ika’y nananalig sa Panginoon at
nagmamahal.
IV. EBALWASYON

Panuto: Sagutin ang tanong sa pamamagitan ng paggawa ng tula na may isang saknong at
apat na taludtod.
Pamantayan: (Ideya o Kaisipan – 10, Pagkamalikhain - 5 Kaangkupan – 5 Kabuuan -20)

“Masasabi mo bang naging matagumpay si Balagtas sa layunin niya sa pagsulat ng


Florante at Laura?”.

TAKDANG ARALIN
Ika- 28 ng Pebrero, 2020

Alamin ang kahulugan ng Konotatibo at Denotatibo. At magbigay ng mag halimbawa nito.

Inihanda ni:

JETHRO G. OREJUELA
Nagsasanay na Guro – Filipino 8

Nabatid:

BERNARDINA C. ABRAHAM
Guro 1, Filipino 8

You might also like