Download as docx, pdf, or txt
Download as docx, pdf, or txt
You are on page 1of 7

Republic of the Philippines

DEPARTMENT OF EDUCATION
Region IV-A CALABARZON
Division of Rizal
District of Taytay
KAPALARAN ELEMENTARY SCHOOL

Learning Area Filipino


Learning Delivery Modality MDL - Digital

Paaralan Kapalaran Elem. School Baitang 4


LESSON Guro Ma. Nazarene Joy F. Reyes Asignatura Filipino
EXEMPLAR Petsa Markahan Unang Markahan
Oras Bilang ng Araw 2

I. LAYUNIN Sa araling ito, ang mga mag-aaral ay inaasahang


● matutukoy ang kahulugan ng mga salita mula sa mga
pahiwatig sa isang pangungusap
● maibigay ang mga elemento ng kwentong binasa
● mauunawaan ang kahalagahan ng mga element ng
kwento at ang pagsasabuhay ng mga aral na mapupulot
sa nabasang kwento.
A. Pamantayang Naisasagawa ang mapanuring pagbasa sa iba’t ibang uri ng
Pangnilalaman teksto at napalalawak ang talasalitaan
B. Pamantayan sa Naisasalaysay muli ang nabasang kuwento o teksto nang may
Pagganap tamang pagkakasunod-sunod at nakagagawa ng poster tungkol
sa binasang teksto
C. Pinakamahalagang Nabibigyang kahulugan ang isang salita sa pamamagitan ng
Kasanayan sa pormal na depinisyon.
Pagkatuto (MELC)
Natutukoy ang mga elemento ng kwento - tauhan, tagpuan at
banghay.
D. Pagpapaganang Pagsasalaysay/pag alala ng paboritong kwentong napakinggan
Kasanayan mula sa magulang, kaibigan o kaklase.
E. Pagpapayamang Pag iisa-isa kung sino ang mga taong kabilang sa kwentong
Kasanayan inalala at kung saan naganap ang kwentong ito.

Pagbibigay kahulugan sa ilang maga salita gamit ang


diksyunaryo.
II. NILALAMAN Pagbabasa sa isang maikling kwento at pagtukoy ng mga
elemento nito. (tauhan, tagpuan at banghay)
Pagbibigay ng kahulugan ng mga salita sa pamamagitan ng
pormal na depinisyon.
III. MGA KAGAMITANG
PANTURO
A. Mga Sangunian MELC Matrix p 129
PIVOT 4A Budget of Work (BOW)
Filipino Curriculum Guide p.67
a. Mga Pahina sa
Gabay ng Guro
b. Mga Pahina sa
Kagamitang
Pangmag-aaral
c. Mga Pahina sa
Teksbuk
d. Karagdarang
Kagamitan mula sa
Portal ng Learning
Resource
B. Listahan ng mga Modyul sa Filipino 4
Kagamitang Panturo Mga worksheets
para sa mga Gawain
sa Pagpapaunlad at
Pakikipagpalihan
IV. PAMAMARAAN
A. Panimula Ang mga mag-aaral ay inaasahang handa na upang simulan
ang pag-aaral ng mga modyul.

Magkakaroon ng ‘sharing period’ ang mag-aaral at kanyang


magulang o taga gabay at pag uusapan ang sumusunod:
1. Anong kwento ng iyong magulang, kaibigan o kaklase ang
iyong naaalala? Isalaysay ito.
2. Sino sino ang mga taong naging bahagi ng kwentong ito?
3. Saan naganap ang mga kwento?
4. Ano ang pagkakasunud-sunod ng mga pangyayari?

B. Pagpapaunlad Pagganyak
Ibigay ang mga kahulugan ng sumusunod na salita sa
pamamagitan ng mga paghahanap ng pahiwatig sa bawat
pangungusap. Isulat sa kolum ang kasagutan.

1. Sinabi ni Aling Marie na maghintay na lamang ng ilang


minuto at maluluto na ang ulam kaya matyagang
umabang si Karen upang makakain.
2. Huminto sa paglalakad ang ina ni Lala kaya tumigil din siya
upang masabayan ito.
3. Nais ipaubaya ni Venice ang kanyang mga laruan sa mga
mahihirap nilang kapitbahay kaya ibinigay na nya ang
mga ito.
4. Maliit man na bagay ang ating ibigay, malaking tulong pa
rin ang pag aabot ng munting tulong sa mga
nangangailangan.

SALITA KAHULUGA
N

umabang

huminto

ipinaubaya

munti

Pagpapaunlad:

Basahin ang maikling kwento at sagutin ang mga sumusunod na


katanungan.
MGA TANONG:
1. Ano ang pamagat ng kwento?
2. Sino ang mga tauhan sa kwento?
3. Saan ang naganap ang kwento?
4. Ano ang naging suliranin sa kwentong binasa?
5. Paano nasolusyunan ang suliranin sa kwento?
6. Ano ang aral na napulot mo sa kwentong nabasa? Paano
mo isasabuhay ito?

Pagtatalakay ng konsepto

Basahin at unawain ang sumusunod:


C. Pakikipagpalihan Gawain:

Muling balikan ang kwentong napag usapan ng bata at ng


gabay o magulang at sagutan ang tsart na ito:

Tauhan

Tagpuan

Banghay Unang nangyari:

Pangalawang nangyari:

Sumunod na pangyayari:

Wakas:
D. Paglalapat Muling basahin ang isa pang kwento at sagutan ang mga
katanungan.

Mga Tanong:

1. Ano ang pamagat ng kwento?

2. Sino ang mga tauhan sa kwento?

3. Saan naganap ang kwento?

4. Ano ang unang nangyari sa kwento?

5. Ano ang naging suliranin sa kwento?

6. Paano ito nasolusyunan?

7. Ano ang aral na napulot mula sa nabasang kwento?

V. PAGNINILAY Magsususlat ang mga mag-aaral sa kanilang mga journaln o


kwaderno ng kanilang realisasyon sa pamamagitan ng
pagkumpleto ng sumusunod na pangungusap:

Nauunawaan ko na________________________________________.
Nalaman ko na ang kahulugan ng mga sumusunod:
Ang TAUHAN ay __________________________________.
Ang TAGPUAN ay _________________________________________.
ANg BANGHAY ay _________________________________________.
Nabatid ko na mahalagang malaman ang mga elemento ng
kwento upang_________________________________

Inihanda ni:

MA. NAZARENE JOY F. REYES


Guro sa Ikaapat na Baitang

You might also like