May Kakayahan Ka Ba

You might also like

Download as pdf or txt
Download as pdf or txt
You are on page 1of 6

3 Gabay ng Tagapatnubay

May Kakayahan Ka Ba?

Basic Literacy Learning Material

Kawanihan ng Alternatibong Sistema sa Pagkatuto


Kagawaran ng Edukasyon
3/F Mabini Bldg., DepEd Complex
Meralco Avenue, Pasig City, Philippines
Bureau of Alternative Learning System
Tel. No.:(02) 635-5188, Fax No.: (02) 635-5189 DEPARTMENT OF EDUCATION
May Kakayahan Ka Ba?

Karapatang-Ari 2005
KAWANIHAN NG ALTERNATIBONG SISTEMA
SA PAGKATUTO
Kagawaran ng Edukasyon

Ang modyul na ito ay pag-aari ng Kawanihan ng Alternatibong Sistema sa


Pagkatuto, Kagawaran ng Edukasyon. Ang alinmang bahagi nito ay hindi
maaaring ilathala o kopyahin sa anumang paraan o anumang anyo nang
walang nakasulat na pahintulot ang organisasyon o ahensiya ng
pamahalaang naglathala.

Inilathala sa Pilipinas ng:

Kagawaran ng Edukasyon
Kawanihan ng Alternatibong Sistema sa Pagkatuto
3/F Mabini Bldg., DepEd Complex
Meralco Avenue, Pasig City, Philippines
Tel. No.:(02) 635-5188, Fax No.: (02) 635-5189
May Kakayahan Ka Ba?
I. Panimula
Ang modyul na ito ay inihanda upang
mabigyan ng kaalaman at tamang saloobin ang mga
mambabasa hinggil sa mga pananaliksik at tuklas sa
mga bagong teknolohiya sa siyensiya. Ito ay
makatutulong upang mapagaan at mapabuti ang
kabuhayan ng mga tao.
Inilalahad sa iba’t ibang paraan ang mga aralin
upang madaling mabasa at maintindihan. Hinihikayat
nito ang mga tao na magsaliksik at gumawa nang
mahusay.
Inaasahang ang patnubay ay makapagdaragdag
ng mga gawaing kawili-wili para sa mga mag-aaral.
Inaasahan din na pagkatapos ng sesyon, ang mga
mag-aaral ay makapagsalita ng pagpapahalaga at
pagmamalaki sa mga lokal at pambansang imbentor at
mananaliksik.
II. Mga Layunin
Pakikinig : Nakikinig nang maayos upang
malaman ang mga eksperto o
taong may mataas na kasanayan
sa komunidad, probinsiya at
rehiyon.
Pagsasalita : Nasasagot ang mga payak na
tanong at ang kasalungat at
singkahulugan ng mga salita sa
pangungusap.
Pagbasa : Nababasa ang mga
kasingkahulugan at kasalungat ng
mga pangungusap.
1
Pagsulat : Nasusulat nang wasto at malinaw ang - Gusto mo bang maging katulad nila?
mga payak na salita o pangungusap
hinggil sa mga Pilipinong may mataas V. Pagtataya
na kasanayan sa komunidad, • Pasagutan ang Alam Mo Ba sa pahina 6-9
probinsiya, at rehiyon. ng modyul.
Pagkwenta : Nagagamit ang pagdaragdag,
VI. Karagdagang Gawain
pagpaparami, pagbabawas at
paghahati sa paglutas ng suliraning • Ipagawa ang Isulat Mo sa pahina 10 ng
pamilang. modyul.
III. Paksa • Ipagawa ang Kuwentahin Natin sa
A. Aralin 1: Mga Pilipinong may Mataas na Kasanayan pahina 11.
at Kaalaman sa Komunidad
• Gabayan ang mga mag-aaral sa
Pangunahing Kasanayan sa Pakikipamuhay: pagsasagawa ng mga Gawain.
Mabisang Komunikasyon, Kasanayang
Magdesisyon • Suriin ang mga sagot ng mga mag-aaral.

B. Kagamitan: mga larawan, magasin

IV. Pamamaraan

A. Panimulang Gawain

1. Balik-aral

• Itanong:

- Natatandaan pa ba ninyo ang mga


magigiting na Pilipino ng ating bansa?

- Sinu-sino ang mga kilala ninyong tanyag


at magigiting na tao?

2 7
3. Paglalahat - Bakit dapat natin silang ipagmalaki?

• Itanong: B. Panlinang na Gawain

- Ano ang masasabi mo hinggil sa mga 1. Paglalahad


Pilipinong magigiting?
• Ipabasa ang pamagat ng modyul at ipasuri
- Ipakopya sa mga mag-aaral ang ang pabalat nito.
konsepto sa Tandaan Natin sa pahina 5
sa kanilang journal. • Itanong:

4. Pagpapahalaga - Anu-ano ang nakikita ninyo?

• Itanong: - Sa inyong palagay, ano ang paksa ng


ating aralin?
- Ano ang maaaring gawin sa mga taong
malaki ang naiambag sa ating bansa? - Bakit kaya natin tatalakayin ang kanilang
naiambag sa ating bansa?
- Paano sila bibigyan ng parangal?
2. Pagtatalakayan
- Ano ang gagawin mo upang maging
isang kilalang tao? • Ipabasa ang tula sa pahina 1 sa
pamamagitan ng “Echo Reading”.
5. Paglalapat
• Basahin ang unang linya at ipaulit sa mga
• Itanong: mag-aaral.

- Sinu-sino ang mga Pilipinong maipagma- • Ipagawa hanggang sa huling linya


malaki mo sa iyong komunidad?
Lalawigan? Rehiyon? • Ipabasa nang isahan ang buong tula

Halimbawa: Manny Pacquiao. • Itanong:

- Anu-ano ang mga nabanggit na


- Ano ang kanyang naiambag upang inimbento ng mga Pilipino?
maipagmalaki ng kanyang kababayan?

6 3
- Napapakinabangan ba ng mga tao ang
kanilang inimbentong bagay?

- Bukod sa mga bagay na nabanggit sa


tula, may mga iba pang mga bagay na
maaari nating malaman dahil sa malaking 42 taong Gamot Gumamt
ambag nito hindi lamang sa ating bansa nagging
manggaga
mula sa ng water
halamang powered
kundi sa labas ng bansa. wa sa gamot car
NASA

• Ipabasa ang Pag-aralan Natin sa


pahina 2-4. Eduardo
Eduardo Daniel
Caro Quisumbing
g Dingel
• Ipagawa ang “Semantic Webbing” sa
pamamagitan ng pagkilala sa kanilang
imbensyon o ang mataas na kasanayang Incubator
Fe
Mga
para sa Pilipinong
naiambag sa bansa mga Del malaki ang Maria
p
sanggol Mundo Ylagan
naiambag sa
Orosa
bansa

Agapito
Flores Roberto Eduardo
San
Del
Rosario Juan

Fluorescent Moon
lamp buggy o
Sing-
lunar
along
rover

4 5

You might also like