Download as docx, pdf, or txt
Download as docx, pdf, or txt
You are on page 1of 20

DAILY Paaralan Baitang 10

LESSON
LOG Guro Asignatura FILIPINO

(Pang-araw- araw na Petsa/ Markahan IKATATLO


Tala sa Pagtuturo) Oras

IKALIMANG ARALIN– TUKLASIN

I. LAYUNIN
Naipamamalas ng mag-aaral ang pag-unawa at
A. Pamantayang pagpapahahalaga sa mga akdang pampanitikan ng
Pangnilalaman Africa at Persia

Ang mag-aaral ay nakapanghihikayat tungkol sa


B. Pamantayan sa kagandahan ng alinmang bansa batay sa binasang
Pagganap akdang pampanitikan

F10PD-IIId-e-77 Nabibigyang puna ang napanood na


teaser o trailer ng peikula na may paksang katulad
C. Mga Kasanayan sa ng binasang akda.
Pagkatuto
Isulat ang code ng F10PS-IIId-e-81 Mapanuring naihahayag ang
bawat kasanayan damdamin at saloobin tungkol sa kahalagan ng akda
sa : sarili, panlipunan, at pandaigdig

II. NILALAMAN
Aralin 3.5
A. Panitikan: Ang Alaga (Maikling Kuwento mula
sa East Africa) Isinalin sa Filipino ni
Magdalena M. Jocson
B. Gramatika at Retorika: Mga Salitang
Nagsasaad ng Opinyon
  C. Uri ng Teksto: Naglalahad
KAGAMITANG
PANTURO
Pahina 289 – 295
A. Sanggunian
1. Mga Pahina sa Gabay
ng Guro
2. Mga Pahina sa
Kagamitang Pang-
mag-aaral
3. Mga Pahina sa laptop, tv, Software application tulad ng powerpoint
Teksbuk presentation
4. Karagdagang
Kagamitan mula sa
portal ng Learning
Resource
B. Iba Pang Kagamitang
Panturo
III. PAMAMARAAN
Panuto: Lagyan ng tsek (/) ang patlang bago ang
bilang na may kaugnayan sa maikling kuwento. Mula
sa naging sagot, bumuo ng isa o dalawang
pangungusap na magpapahayag tungkol sa maikling
kuwento.
_____ 1. naglalahad ng mahahalagang kaisipan
A. Balik-Aral sa _____ 2. maaaring pormal at di-pormal
nakaraang aralin at/o _____ 3. banghay
pagsisimula ng bagong _____ 4. wakas
aralin. _____ 5. simula
_____ 6. suliranin
_____ 7. tunggalian
_____ 8. may mga kabanata
_____ 9. kasukdulan
_____ 10. mga tauhan

Pagbibigay kahulugan sa maikling kuwento batay sa


naging sagot sa naunang gawain sa pamamagitan
ng dugtungan.
B. Paghahabi sa layunin
ng aralin
Batay sa aking mga naging kasagutan, ang maikling
kuwento ay ____________________________.

Paglalahad ng mga gabay na tanong


1. Paano nakatutulong ang maikling kwento sa
C. Pag-uugnay ng mga
pagkakaroon ng kamalayan sa pandaigdigang
halimbawa sa bagong
pangyayari sa lipunan?
aralin
2. Bakit mahalagang maunawaan ang salita o
pahayag na naglalahad ng opinyon?
D. Pagtalakay ng bagong Paglalahad ng Aralin
konsepto at paglalahad
ng bagong kasanayan Aralin 3.5
#1 A. Panitikan: Ang Alaga (Maikling Kuwento
mula sa East Africa) Isinalin sa Filipino ni
Magdalena M. Jocson
B. Gramatika at Retorika: Mga Salitang
Nagsasaad ng Opinyon
C. Uri ng Teksto: Naglalahad
Pagbibigay-hinuha sa Mahahalagang Tanong:
Panitikan: Paano nakatutulong ang maikling kuwento
sa pagkakaroon ng kamalayan sa pandaigdigang
pangyayari sa lipunan?
Gramatika at Retorika: Bakit mahalagang
maunawaan ang salita o pahayag na naglalahad ng
opinyon?
Paglalahad ng Inaasahang Pagganap
Sa nalalapit na foundation day sa inyong
bayan, bilang Presidente ng organisasyong
MAMAYBAY o Mamamayang Ipinagmamalaki ang
Bayan, naatasan kang magbigay ng impormasyon sa
iyong bayan upang magkaroon ng kamalayan ang
ibang tao rito. Gagawin mo ito sa pamamagitan ng
patalastas: na pasulat. Ang magiging panauhin na
magtataya ng iyong ginawa ay ang Gobernador at
Bise Gobernador ng inyong lalawigan, Mayor, Bise
Mayor, at konsehal ng bayan. Tatayain nila ang
iyong ginawa batay sa sumusunod na pamantayan:
a.) makatotohanan, b.) masining, c.) kaalaman sa
paksa, at d.) maayos ang paglalahad ng
impormasyon gamit ang patalastas.
Sa pagtatapos ng araling ito, ikaw ay inaasahang
makagagawa ng balangkas ng napakinggang
talumpati upang mas madaling matukoy ang
mahahalagang impormasyon na nais
ipabatid.Tiyaking magagamit mo ang mga
pamantayan:
Mga Pamantayan
A. Makatotohanan
B. Masining
C. Kaalaman sa paksa
D. Maayos ang paglalahad

Gabay sa Pagmamarka
21- 25……………Napakahusay
16 -20 …………..Mahusay
11-15……………Katamtamang Husay
5-10 ………….May husay subalit kailangang
dagdagan pa ang sikap

Malayang Talakayan hinggil sa maikling kwento


 Ano ang maikling kwento?
E. Pagtalakay ng bagong
konsepto at paglalahad  Ilahad ang mga katangian ng maikling
ng bagong kasanayan kwento.
#2  Bigyang kahulugan ang kwento ng
tauhan.

F. Paglinang sa Batay sa aking naging kasagutan sa mga gabay na


Kabihasaan (Tungo sa tanong tanong, ang maikling kwento ay
Formative Assessment) _____________?
G. Paglalahat ng Aralin Dugtungan Mo!

Makatutulong ang maikling kuwento sa pagkakaroon ng


kamalayan ng mambabasa sa mga nangyayari sa
alinmang bansa sa daigdig sapagkat_____________.
H. Paglalapat ng aralin sa Paano nakaiimpluwensiya ang pagbasa ng maikling
pang-araw-araw na kuwento sa buhay ng bawat isa?
buhay

Maikling Pagsusulit
Tukuyin kung ang isinasaad ng pahayag ay tama.
Kung tama, isulat ang salitang KUWENTO at kung
mali, ilagay ang tamang sagot.
1. Ang maikling kuwento ay nililikha ng masining
upang mabisang maikintal sa isip at
damdamin ng mambabasa. (KUWENTO)
2. May iisang kakintalan ang maikling kuwento.
I. Pagtataya ng Aralin
(KUWENTO)
3. May kawilihan ang maikling kuwento
hanggang sa kasukdulan na agad susundan
ng simula. (WAKAS)
4. Isa sa mga uri ng maikling kuwento ay ang
kuwento ng tauhan. (KUWENTO)
5. Ang binibigyang diin sa kuwento ng tauhan ay
ang ugali o katangian ng tauhan. (KUWENTO)
1. Basahin ang “Ang Alaga” ni Barbara Kimenye,
J. Karagdagang gawain
pahina 291-294.
para sa takdang-aralin
2. Ilahad ang kultura ng East Africa batay sa
at remediation
kwentong binasa

IV. MGA TALA

V. PAGNINILAY
A. Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa
pagtataya
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng
iba pang gawain para
sa remediation
C. Nakatulong ba ang
remedial? Bilang ng
mag-aaral na
nakaunawa sa aralin
D. Bilang ng mga mag-
aaral na magpapatuloy
sa remediation?
E. Alin sa mga
istratehiyang pagtuturo
nakatulong ng lubos?
Paano ito nakatulong?
F. Anong suliranin ang
aking naranasan na
solusyunan sa tulong
ng aking punungguro at
superbisor?
G. Anong kagamitang
panturo ang aking
nadibuho na nais kong
ibahagi sa mga kapwa
ko guro?

DAILY Paaralan Baitang 10


LESSON
LOG Guro Asignatura FILIPINO

(Pang-araw- araw na Petsa/ Markahan IKATATLO


Tala sa Pagtuturo) Oras

IKALIMANG ARALIN – LINANGIN (PANITIKAN)

I. LAYUNIN
Naipamamalas ng mag-aaral ang pag-unawa at
A. Pamantayang pagpapahahalaga sa mga akdang pampanitikan
Pangnilalaman ng Africa at Persia

B. Pamantayan sa Ang mag-aaral ay nakapanghihikayat tungkol sa


Pagganap kagandahan ng alinmang bansa batay sa
binasang akdang pampanitikan
F10PN-IIId-e-79
Naiuugnay ang suliraning nangingibabaw sa
C. Mga Kasanayan sa napakinggang bahagi ng akda sa pandaigdigang
Pagkatuto pangyayari sa lipunan.
D. Isulat ang code ng bawat F10PB-IIId-e-83
kasanayan Naiuugnay ang mga pahayag sa lugar, kondisyon
ng panahon at kasaysayan ng akda.

II. NILALAMAN
Aralin 3.5
A.Panitikan: Ang Alaga (Maikling Kuwento
mula sa East Africa) Isinalin sa Filipino ni
Magdalena M. Jocson
B.Gramatika at Retorika: Mga Salitang
Nagsasaad ng Opinyon
  C.Uri ng Teksto: Naglalahad
KAGAMITANG PANTURO
A. Sanggunian Pahina 289 – 295
1. Mga Pahina sa Gabay ng
Guro
2. Mga Pahina sa
Kagamitang Pang-mag-
aaral
3. Mga Pahina sa Teksbuk
4. Karagdagang Kagamitan
mula sa portal ng
Learning Resource
B. Iba Pang Kagamitang
Panturo

III. PAMAMARAAN

Pagpapanood ng isang patalastas sa mag-aaral


A. Balik-Aral sa nakaraang
(Pigrolac- https://www.youtube.com/watch?
aralin at/o pagsisimula ng v=yqZ40KAVnso )
bagong aralin.
B. Paghahabi sa layunin ng Ano ang iyong naramdaman matapos mong
aralin mapanood ang video clip na ito?
Suriin ang kasiningan at pagka-malikhain ng
napanood na patalastas sa tulong ng mga sumusunod
na tanong
Gumamit ba ang mga advertiser ng iba’t-ibang
malikhaing pamamaraan upang makapanghikayat ng
mamimili?
Nilagyan ba ng sari-saring element ang
advertisement tulad ng narrative, endorser/s, jingle,
animations/illustrations, atbp?
Ipinaalala ba ang mga ipinipangakong produkto
at pinapanindigan ba ang brand?
Naimpluwensiyahan ba nito ang pagbili ng mga
consumer?
Paglinang ng Talasalitaan
Ibigay ang kahulugan ng sumusunod na
salitang may salungguhit. Pagkatapos, gamitin ang
mga ito sa sariling pangungusap.
1. Ngayon, gugugulin niya ang kaniyang buhay sa
maliit niyang dampa sa tabi ng ilog sa Kalansanda.
2. Maging si Kibuka ay naninimot sa sarili niyang mga
pagkain maibigay lamang sa alaga niyang baboy.
C. Pag-uugnay ng mga 3. Karaniwang nagtatampisaw ang mga taga-
halimbawa sa bagong Kalansanda sa ilog.
aralin 4. Ang pagmamahal sa alagang baboy ang
namamayani kay Kibuka kaya hindi niya ito
maipagbibili.
5. Si Kibuka, ang alagang baboy at ang drayber ng
isang motorsiklo ay tumilapon sa iba’t ibang direksiyon.
6. Habang naghahalukay sa kumpol ng mga sanga ang
alagang baboy, isang di inaasahang pangyayari ang
naganap

Pagpapabasa ng maikling kwento na pinamagatang


D. Pagtalakay ng bagong “Ang Alaga” sa pamamaraang Jig-Saw Reading
konsepto at paglalahad
ng bagong kasanayan #1

Malayang talakayan hinggil sa maikling kwentong


E. Pagtalakay ng bagong nabasa sa tulong ng grapikong presentasyon
konsepto at paglalahad
laga"
a"

ng bagong kasanayan #2
"A ng A lag

Tauhan
Pangkatang pagsagot ng mga gabay na tanong ukol sa
nabasang maikling kwento
Tagpuan
Banghay
Pangkat 1- Tanong bilang 1-2
Pangkat 2- Tanong bilang 3-4
Pangkat 3- Tanong bilang 5-6
Pangkat 4- Tanong bilang 7-8
F. Paglinang sa Kabihasaan
(Tungo sa Formative
Assessment)
Ang mga gabay na tanong bilang 1-10 ay maaaring
talakayin sa pamamagitan ng masining na mga paraan.
Bigyan ng pagkakataon ang magaaral na pag-usapan
kung paano nila itatanghal sa klase. Bigyang laya pa
rin ang mga mag-aaral sa estratehiyang nais nila.
Hikayatin lamang na masining ang pamamaraan na
kanilang isasagawa.

Magbibigay ang guro ng faynal input hinggil sa


G. Paglalahat ng Aralin
tinalakay na akdang pampanitikan
H. Paglalapat ng aralin sa Dugtungang pagpapahayag
Makatutulong ang maikling kuwento sa
pagkakaroon ng kamalayan ng mambabasa sa mga
nangyayari sa alinmang bansa sa daigdig
sapagkat__________________
pang-araw-araw na buhay

I. Pagtataya ng Aralin
Bakit isinulat ng may-akda ang maikling
kuwentong tinalakay? Magsaliksik sa lugar at
J. Karagdagang gawain
kondisyon ng panahon sa pagkakalikha nito.
para sa takdang-aralin at Anu- ano ang mga salita o pahayag na
remediation naglalahad ng opinyon?

IV. MGA TALA

V. PAGNINILAY
A. Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa
pagtataya
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba
pang gawain para sa
remediation
C. Nakatulong ba ang
remedial? Bilang ng mag-
aaral na nakaunawa sa
aralin
D. Bilang ng mga mag-aaral
na magpapatuloy sa
remediation?
E. Alin sa mga istratehiyang
pagtuturo nakatulong ng
lubos? Paano ito
nakatulong?
F. Anong suliranin ang aking
naranasan na solusyunan
sa tulong ng aking
punungguro at
superbisor?
G. Anong kagamitang
panturo ang aking
nadibuho na nais kong
ibahagi sa mga kapwa ko
guro?

DAILY Paaralan Baitang 10


LESSON
LOG Guro Asignatura FILIPINO

(Pang-araw- araw na Petsa/ Markahan IKATATLO


Tala sa Pagtuturo) Oras

IKALIMANG ARALIN – LINANGIN (Gramatika)

I. LAYUNIN

Naipamamalas ng mag-aaral ang pag-unawa at


A. Pamantayang pagpapahahalaga sa mga akdang pampanitikan ng Africa at
Pangnilalaman Persia

Ang mag-aaral ay nakapanghihikayat tungkol sa


B. Pamantayan sa kagandahan ng alinmang bansa batay sa binasang akdang
Pagganap pampanitikan

C. Mga F10WG-IIId-e-74
Kasanayan sa Nagagamit ang wastong mga pahayag sa pagbibigay-
Pagkatuto kahulugan
Isulat ang code sa damdaming nangingibabaw sa akda
ng bawat
kasanayan
II. NILALAMAN
Aralin 3.5
A. Panitikan: Ang Alaga (Maikling Kuwento mula sa
East Africa) Isinalin sa Filipino ni Magdalena M.
Jocson
B. Gramatika at Retorika: Mga Salitang Nagsasaad
ng Opinyon
C. Uri ng Teksto: Naglalahad
 
KAGAMITANG
PANTURO
A. Sanggunian Pahina 289 – 295
1. Mga Pahina sa
Gabay ng Guro
2. Mga Pahina sa
Kagamitang
Pang-mag-
aaral
3. Mga Pahina sa
Teksbuk
4. Karagdagang
Kagamitan
mula sa portal
ng Learning
Resource
B. Iba Pang
Kagamitang
Panturo
III.
PAMAMARAAN
A. Balik-Aral sa Pag-uuri kung makatotohanan o opinyon lamang ang mga
nakaraang pahayag
aralin at/o Pahayag MK O
pagsisimula ng 1. Batay sa Konstitusyon 1987,
bagong aralin. Artikulo XIV, Seksyon 6, ang
wikang pambansa ng
Pilipinas ay Filipino.
2. Sa aking pananaw, ang
edukasyon ay kailangan n
gating kabataan sapagkat ito
ang kanilang magiging
sandata sa buhay sa
kanilang kinabukasan.
3. Sa tingin ng maraming guro,
ang pagkatuto ng mga mag-
aaral ay hindi lamang
nakasalalay sa kanila kundi
maging sa mga magulang sa
pagbibigay patnubay at
suporta sa kanilang mga
anak.
4. Sa aking palagay, kailangan
ang malawig na programa
ng DSWD para sa mga
batang lansangan na
karaniwang sangkot sa
maraming krimen sa
kalsada.
5. Ayon sa tauhang si simon
sa El Filibusterismo,
“Habang may sariling wika
ang isang bayan, taglay niya
ang kalayaan.”

Pagpili ng mga salita o pahayag na naglalahad ng opinyon mula


B. Paghahabi sa sa naunang Aktibiti
layunin ng
aralin
C. Pag-uugnay ng Magpapakita ang guro ng mga larawan mula sa mga bahagi
mga halimbawa ng kwento, pagkatapos ay ilalahad ng mga mag-aaral ang
sa bagong kanilang opinyon hinggil sa mga ipinakikitang pangyayari
aralin mula sa binasang akda.
Malayang talakayan

D. Pagtalakay ng Mga Salitang Nagsasaad


bagong ng Opinyon
konsepto at
paglalahad ng
bagong
kasanayan #1

E. Pagtalakay ng Muling babalikan ng klase ang binasang akdang


bagong Ang Alaga (Maikling Kuwento mula sa East Africa), tutukuyin
konsepto at ng mga mag-aaral ang mga pahayag na nagpapakilala ng
paglalahad ng Opinyon
bagong
kasanayan #2

Masdang mabuti ang larawan sa ibaba. Sumulat ng tekstong


naglalarawan tungkol dito. Maglahad din ng opinyon kung
paano makatutulong upang mabawasan ang ganitong
senaryo sa bansa.
F. Paglinang sa
Kabihasaan
(Tungo sa
Formative
Assessment)

G. Paglalahat ng
Aralin Paano nakatutulong ang mga salitang nagpapahayag ng opinyon
sa pagbuo ng isang maikling talata?

H. Paglalapat ng Paano naman nakatutulong ang paggamit ng mga salitang


aralin sa pang- nagpapahayag ng opinyon sa pagbibigay mo ng katwiran sa
araw-araw na pakikipagtalastasan sa pang-araw-araw na buhay
buhay
I. Pagtataya ng Bumuo ng pangungusap gamit ang mga salita o pahayag na
Aralin naglalahad ng opinyon batay sa sumusunod na sitwasyon.
1. Pagkakaroon ng Senior High School
2. Pagtaas ng bilihin
3. Ekonomiya ng bansa
4. Krimen na nangyayari sa bansa
5. Pag-abuso sa ipinagbabawal na gamot
J. Karagdagang
Suriin ang patalastas sa telebisyon tungkol sa isa sa mga
gawain para sa
produktong tinatangkilik ng lipunan. Ilahad ang iyong
takdang-aralin
pananaw tungkol dito. Gamitin at salungguhitan ang
at remediation
pahayag na naglalahad ng iyong opinyon
IV. MGA TALA

V. PAGNINILAY
A. Bilang ng mag-
aaral na
nakakuha ng
80% sa
pagtataya
B. Bilang ng mag-
aaral na
nangangailanga
n ng iba pang
gawain para sa
remediation
C. Nakatulong ba
ang remedial?
Bilang ng mag-
aaral na
nakaunawa sa
aralin
D. Bilang ng mga
mag-aaral na
magpapatuloy
sa remediation?
E. Alin sa mga
istratehiyang
pagtuturo
nakatulong ng
lubos? Paano
ito nakatulong?
F. Anong suliranin
ang aking
naranasan na
solusyunan sa
tulong ng aking
punungguro at
superbisor?
G. Anong
kagamitang
panturo ang
aking nadibuho
na nais kong
ibahagi sa mga
kapwa ko guro?
DAILY Paaralan Baitang 10
LESSON
LOG Guro Asignatura FILIPINO

(Pang-araw- araw na Petsa/ Markahan IKATATLO


Tala sa Pagtuturo) Oras

IKALIMANG ARALIN – PAGNILAYAN AT UNAWAIN

I. LAYUNIN

Naipamamalas ng mag-aaral ang pag-unawa at


A. Pamantayang pagpapahahalaga sa mga akdang pampanitikan ng
Pangnilalaman Africa at Persia

Ang mag-aaral ay nakapanghihikayat tungkol sa


B. Pamantayan sa kagandahan ng alinmang bansa batay sa binasang
Pagganap akdang pampanitikan

F10PS-IIId-e-81
C. Mga Kasanayan sa Mapanuring naihahayag ang damdamin at saloobin
Pagkatuto Isulat ang tungkol sa kahalagahan ng akda sa:
code ng bawat - sarili
kasanayan - panlipunan
- pandaigdig
II. NILALAMAN
Aralin 3.5
A. Panitikan: Ang Alaga (Maikling Kuwento
mula sa East Africa) Isinalin sa Filipino ni
Magdalena M. Jocson
B. Gramatika at Retorika: Mga Salitang
Nagsasaad ng Opinyon
  C. Uri ng Teksto: Naglalahad
KAGAMITANG PANTURO
A. Sanggunian Pahina 289 – 295
1. Mga Pahina sa Gabay
ng Guro
2. Mga Pahina sa
Kagamitang Pang-mag-
aaral
3. Mga Pahina sa Teksbuk
4. Karagdagang Kagamitan
mula sa portal ng
Learning Resource
B. Iba Pang Kagamitang
Panturo

III. PAMAMARAAN

A. Balik-Aral sa nakaraang Pagbabalik-aral: Pagbibigay ng mga katanungan


aralin at/o pagsisimula ng batay sa naunang aralin.
bagong aralin.
Batay sa akda, paano inalagaan pinahalagahan ni
Kibuka ang kanyang alaga?
B. Paghahabi sa layunin ng Nangyayari pa ba ito sa kasalukuyan? IpaliwanagAno-
aralin anong mga salita o pahayag ang naglalahad ng
opinyon?

Muling babalikan ang mga gabay na tanong:


1. Paano nakatutulong ang maikling kwento sa
C. Pag-uugnay ng mga
pagkakaroon ng kamalayan sa
halimbawa sa bagong
pandaigdigang pangyayari sa lipunan?
aralin
2. Bakit mahalagang maunawaan ang salita o
pahayag na naglalahad ng opinyon?
D. Pagtalakay ng bagong
konsepto at paglalahad
ng bagong kasanayan #1
E. Pagtalakay ng bagong Pangkatang Gawain
konsepto at paglalahad May 5 envelop na naglalaman ng pahayag na
ng bagong kasanayan #2 tungkol sa mga isyung panlipunan pandaigdig.
Bubunot ang bawat grupo at pagkatapos ay
magkakaroon ng brainstorming tungkol sa isyung
nabunot. Pagdedesisyunan ng bawat grupo kung
ang isyu ay kanilang sinasang-ayunan o hindi.
Bibigyan lamang ang bawat pangkat ng tig-2
minuto para sa pagpapaliwanag. Inaasahang
gagamitin ang mga salita o pahayag na naglalahad
ng opinyon.

1. Ang Pantawid Pampamilya (4 P’s) ay isa sa programa


upang matulungan ng ating pamahalaan ang mahihirap
nating kababayan. Nararapat lamang na ipagpatuloy ito
ng pamahalaan.
2. Ang diborsyo ay dapat gawing legal sa Pilipinas.
3. Handang-handa na ang pamahalaan sa pagpapatupad
ng K-12 sa Pilipinas.
4. Nakatutulong ang paggamit ng Social Media sa
komunikasyon, edukasyon at pag-unlad ng bawat tao.
5. Pagpapalaganap ng Child Protection Policy sa buong mundo

F. Paglinang sa Magbibigay ng guo ng feedback hinggil sa tinalakay


Kabihasaan (Tungo sa na akdang pampanitikan at paksa sa gramatika.
Formative Assessment)
Nakatutulong ang maikling kuwento sa tunay na
G. Paglalahat ng Aralin buhay at kamalayan ng tao
sapagkat__________________.
Sumulat ng pangungusap tungkol sa larawang
nasa ibaba. Gumamit ng mga salita o pahayag na
naglalahad ng opinyon.

edukasyon kahirapan

H. Paglalapat ng aralin sa
pang-araw-araw na
buhay
Global warming bisyo at adiksyon

Bilang paghahanda sa isasagawang pagganap sa


I. Pagtataya ng Aralin produkto, magdala ng bondpaper, coloring materials, at
ilang halimbawa ng patalastas.
J. Karagdagang gawain
para sa takdang-aralin at
remediation
IV. MGA TALA

V. PAGNINILAY
A. Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa
pagtataya
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba
pang gawain para sa
remediation
C. Nakatulong ba ang
remedial? Bilang ng
mag-aaral na nakaunawa
sa aralin
D. Bilang ng mga mag-aaral
na magpapatuloy sa
remediation?
E. Alin sa mga istratehiyang
pagtuturo nakatulong ng
lubos? Paano ito
nakatulong?
F. Anong suliranin ang
aking naranasan na
solusyunan sa tulong ng
aking punungguro at
superbisor?

DAILY Paaralan Baitang 10


LESSON
LOG Guro Asignatura FILIPINO

(Pang-araw- araw na Petsa/ Markahan IKATATLO


Tala sa Pagtuturo) Oras

IKALIMANG ARALIN – ILIPAT

I. LAYUNIN

Naipamamalas ng mag-aaral ang pag-unawa at


A. Pamantayang pagpapahahalaga sa mga akdang pampanitikan ng
Pangnilalaman Africa at Persia

Ang mag-aaral ay nakapanghihikayat tungkol sa


B. Pamantayan sa kagandahan ng alinmang bansa batay sa binasang
Pagganap akdang pampanitikan

C. Mga Kasanayan sa F10PU-IIId-e-81 Pasulat na nasusuri ang damdaming


Pagkatuto Isulat nakapaloob sa nakasulat na akdang binasa at sa
ang code ng bawat akdang mula sa alinmang social media
kasanayan
II. NILALAMAN
Aralin 3.5
A. Panitikan: Ang Alaga (Maikling Kuwento mula
sa East Africa) Isinalin sa Filipino ni
Magdalena M. Jocson
B. Gramatika at Retorika: Mga Salitang
Nagsasaad ng Opinyon
  C. Uri ng Teksto: Naglalahad
KAGAMITANG
PANTURO
A. Sanggunian Pahina 289 – 295
1. Mga Pahina sa
Gabay ng Guro
2. Mga Pahina sa
Kagamitang Pang-
mag-aaral
3. Mga Pahina sa
Teksbuk
4. Karagdagang
Kagamitan mula sa
portal ng Learning
Resource
B. Iba Pang
Kagamitang Panturo

III. PAMAMARAAN
(Pumili lamang ng isang komersyal komersyal)
Pagpapakita ng larawan mula sa magazine, audio clip at
video clip ng isang komersyal) hal. Bear brand, lucky
me, Jollibee okahit anong may pagpapahalaga sa
pamilya
https://www.youtube.com/watch?v=UuvF0tycBn4

A. Balik-Aral sa
nakaraang aralin
at/o pagsisimula ng
bagong aralin.

Pagbibigay ng puna/komento batay sa patalastas na mula sa


B. Paghahabi sa larawan, ipinaparinig at ipinapanood
layunin ng aralin
Paghahambing sa paraan ng pagbibigay ng
patalastas o pag-eendorso ng produkto?
Mula sa Mula sa Mula sa
C. Pag-uugnay ng mga Larawan Audio Clip Video Clip
halimbawa sa
bagong aralin

D. Pagtalakay ng Pagbibigay ng guro ng input tungkol sa patalastas. (LM 298-


bagong konsepto at 299)
paglalahad ng
bagong kasanayan
#1
E. Pagtalakay ng Pagtalakay sa pagkakaiba ng patalastas na pasulat batay sa
bagong konsepto at halimbawang ibinigay ng guro. (LM p. 299)
paglalahad ng
bagong kasanayan
#2
Sa nalalapit na foundation day sa inyong bayan,
bilang Presidente ng organisasyong MAMAYBAY o
Mamamayang Ipinagmamalaki ang Bayan, naatasan
kang magbigay ng impormasyon sa iyong bayan upang
F. Paglinang sa
magkaroon ng kamalayan ang ibang tao rito. Gagawin
Kabihasaan (Tungo
mo ito sa pamamagitan ng patalastas na pasulat. Ang
sa Formative
magiging panauhin na magtataya ng iyong ginawa ay
Assessment)
ang Gobernador at Bise Gobernador ng inyong
lalawigan, Mayor, Bise Mayor, at konsehal ng bayan.
Tatayahin nila ang iyong ginawa batay sa sumusunod
na pamantayan:
Mga Pamantayan 5 4 3 2 1
A. Makatotohanan
B. Masining
C. Kaalaman sapaksa
D. Maayos ang paglalahad

Gumawa ng
brochure na
naglalaman ng
patalastas batay sa
sitwasyon sa itaas.

Magbibigay ang guro ng faynal input sa isinagawang


G. Paglalahat ng Aralin
pagganap ng mga mag-aaral.
H. Paglalapat ng aralin Dugtungan Tayo…
Malaki ang naitutulong ng maikling kwento sa pagkakaroon
sa pang-araw-araw
ng kamalayan sa pandaigdigang pangyayari sa lipunan
na buhay sapagkat ______________
Presentasyon ng bawat awtput
Pagbibigay ng feedback
Gabay sa Pagmamarka

I. Pagtataya ng Aralin 21 – 25…………………… Napakahusay


16 – 20 …………………… Mahusay
11 – 15 …………………… Katamtamang Husay
5 – 10 …………………… May husay subalit
kailangang dagdagan pa ang sikap
J. Karagdagang
gawain para sa Magsaliksik ukol sa kultura, tradisyon at paniniwala na
takdang-aralin at mayroon ang bansang Mali, West Africa.
remediation

IV. MGA TALA

V. PAGNINILAY
A. Bilang ng mag-aaral
na nakakuha ng
80% sa pagtataya
B. Bilang ng mag-aaral
na nangangailangan
ng iba pang gawain
para sa remediation
C. Nakatulong ba ang
remedial? Bilang ng
mag-aaral na
nakaunawa sa aralin
D. Bilang ng mga mag-
aaral na
magpapatuloy sa
remediation?
E. Alin sa mga
istratehiyang
pagtuturo
nakatulong ng
lubos? Paano ito
nakatulong?
F. Anong suliranin ang
aking naranasan na
solusyunan sa
tulong ng aking
punungguro at
superbisor?
G. Anong kagamitang
panturo ang aking
nadibuho na nais
kong ibahagi sa
mga kapwa ko
guro?

You might also like