Professional Documents
Culture Documents
Noli Me Tangere - Kabanata 51 (Maybelen B Calugay)
Noli Me Tangere - Kabanata 51 (Maybelen B Calugay)
Mala-masusing
Banghay-Aralin
sa Pagtuturo ng
NOLI ME TANGERE
ni Dr. Jose Rizal
(Kabanata 51- Mga Palitan at Pagbabago)
Inihanda ni:
MAYBELEN B. CALUGAY
Petsa ng Pagpasa:
25 Hulyo 2016
I. Mga Layunin
A. Nakapagbibigay ng reaksiyon sa nakitang larawan;
B. Naibubuod ang tekstong binasa sa pamamagitan ng story mapping;
C. Naiuugnay ang tekstong binasa sa realidad patungkol sa mga pagbabagong
nararansan sa buhay; at
D. Naiguguhit ang pagbabagong naranasan sa buhay.
II. Paksa
Paksa: Pagbabago ng pagtingin sa isang tao
Tatalakaying Genra: Nobela
Pamagat ng Teksto: KABANATA 51: MGA PALITAN AT PAGBABAGO ni Dr. Jose Rizal
Mga Kagamitan: kopya ng teksto, secret codes, kahon, speaker, cartolina, manila
paper
Sanggunian:Jose Rizal- Noli Me Tangere
Salin ni Virgilio S. Almario
Adarna House 2011
pahina 354- 357
Kasanayang Pampanitikan:
- Story mapping
- Pagtukoy sa damdaming namumutawi sa pahayag
- Pagtukoy ng simbolismong masasalamin sa tauhan
Kasanayang Pampag-iisip:
- Pagbibigay saloobin, reaksyon o opinyon
Halagang Pangkatauhan:
- Nababago ang pagtingin ng isang tao dahil sa mabuting pakikitungo nito.
A. Tuklasin
1. Pagganyak
a. Secret Codes. Papangkatin sa lima ang klase. Sa pamamagitan ng Number
Heads Together ay pipili ng isang bilang ang guro na siyang maglalaro.
Upang malaman ang mga nakatagong kahulugan ay ang mga simbolong
ang siyang magiging gabay upang malaman ang kahulugan nito.
2. Paglinang ng Talasalitaan
a.Punan ng titik ang bawat kahon upang mabuo ang kahulugan ng mga
salita.
M P U O K
Marahas Mapusok
T U I N G N
Sumulyap Tumingin
U A Y O
Tumindig Tumayo
S K R T
Lihim Sekreto
L U A A S
Lumitaw Lumabas
B. Paglalahad
1. Pagpapakita ng larawan ni Padre Salvi, Maria Clara, at Don Crisostomo Ibarra.
a. Pagbibigay reaksiyon ng mga mag-aaral sa nakitang larawan.
b. Pagtukoy ng mag-aaral sa simbolismong masasalamin sa tauhan.
D. Pagnilayan at Unawain
1. Think-Pair-Share. Pagbibigay pananaw ng mga mag-aaral patungkol sa
kanilang pagbabagong naranasan sa buhay.
a. Ano ang mga pagbabagong nangyari sa buhay mo?
b. Paano mo kinaharap ang pagbabagong dumaan sa'yo?
E. Ilapat
1. Guguhit ang mga mag-aaral ng isang simbolismo na nagpapakita ng kanilang
pagbabagong pagtingin sa kanilang minamahal o sa kapwa.Ibabahagi ng mag-
aaral sa kanyang kapangkat ang kanyang iginuhit na simbolo.
IV. Pagtataya:
A. Isulat ang letrang M kung ang sumusunod na pahayag ay tama at B naman kung
mali.
1. Si Donya Victorina ang nagpadala ng liham kay Linares.
2. Isa sa mga malapit na kaibigan ni Maria Clara ay si Sinang.
3. Si Maria Clara ay ipapakasal kay Kapitan Tiago.
4. Inilarawan ni Ibarra ang kanyang sarili na mapagpanggap at mambobola.
5. Tanging si Padre Salvi ang nagsabing marunong mag-areglo ng pagkakamali
si Ibarra.
5. "Iyon lang ba? Pambihira namang lihim iyan!" bulalas ni Sinang na sa tono
ng salita ay para bang isang nagpapautang sa five-six na nasuba.
" Akala ko pa naman ay..."
Ano ang nararamdaman ni Sinang pagkasambit nito?
a. Pagkadismaya
b. Pagkalungkot
c. Pagkainis
d. Pagkasuklam
V. Kasunduan