Download as docx, pdf, or txt
Download as docx, pdf, or txt
You are on page 1of 6

School: CAROSUCAN EAST ELEMENTARY SCHOOL Grade Level: IV

GRADES 1 to 12 Teacher: SALLY A. PERALTA Learning Area: ESP


DAILY LESSON LOG Teaching Dates and
Time: NOVEMBER 19 – 23, 2018 (WEEK 4) Quarter: 3RD QUARTER

LUNES MARTES MIYERKULES HUWEBES BIYERNES


November 19, 2018 November 20, 2018 November 21, 2018 November 22, 2018 November 23, 2018

I. LAYUNIN

A. PAMANTAYANG Naipamamalas ang pag-unawa sa pagmamahal sa bansa sa pamamagitan ng pagpapahalaga sa kultura


PANGNILALAMAN

B. PAMANTAYANG PAGGANAP Naisasabuhay ang mga gawaing nagpapakita ng pagpapahalaga sa kultura

C. MGA KASANAYAN SA Naipagmamalaki / napahahalagahan ang nasuring kultura ng iba’t ibang pangkat etniko, tulad ng kuwentong bayan, katutubong sayaw, awit, laro at iba pa(EsP4PPP-IIIc-d-20)
PAGKATUTO
(Isulat ang code ng bawat
kasanayan)

II. NILALAMAN Aralin 3: Pangkat na Magkakaiba, Pinahahalagahan ng mga Pilipinong Nagkakaisa


ALAMIN NATIN ISAGAWA NATIN ISAPUSO NATIN ISABUHAY NATIN SUBUKIN NATIN
III. KAGAMITANG PANTURO (Itala ang mga Kagamitang Panturo na gagamitin sa bawat araw. Gumamit ng iba’t ibang kagamitan upang higit na mapukaw ang interes at pagkatuto ng mga mag-aaral.)
A. Sanggunian
1. Mga pahina sa Gabay ng Guro 118-122 122-123 123-124 124-125 125
2. Mga pahina sa Kagamitang
Pang-Mag-aaral 194-197 198-200 200-202 203-204 204-206
3. Mga pahina sa Teksbuk
4. Karagdagang Kagamitan mula
sa
portal ng Learning Resource
B. Iba pang Kagamitang Panturo mga larawan ng iba’t ibang pangkat etniko, padron, at mga gamit sa paggawa ng “biographic doll“ patpat o karton na maaaring gamiting suporta sa flower organizer, lumang folder o
kartolina na maaaring gamitin sa paggawa ng flower organizer (maaaring patungan ng art paper), pentel pen o krayola, gunting, glue o pandikit, lumang magasin, kalendaryo o poster,
sagutang papel, tray, malaking mapa ng Pilipinas, PPT
IV. PAMAMARAAN (Gawin ang pamamaaang ito ng buong linggo at tiyakin na may gawain sa bawat araw. Para sa holistikong pagkahubog, gabayan ang mga mag-aaral gamit ang mga istratehiya ng
formative assessment. Magbigay ng maraming pagkakataon sa pagtuklas ng bagong kaalaman, mag-isip ng anatikal, at kusang magtaya ng dating kaalaman na inuugnay sa
kanilang pang-araw-aaw na karanasan.)
A. Balik-aral sa nakaraang aralin Magkaroon ng maikling balik- Magkaroon ng maikling balik-tanaw Balikang muli ang mga pangkat etniko Balik-aral: Pagbabahagi ng mga
at/o pagsisimula ng bagong aralin tanaw sa nakaraang aralin. sa napag-aralan. sa bansa. Ilahad ang katangian ng Paano pinangangalagaan ng nasaliksik mula sa takdang
Anu-ano ang mga paraan ng Ano ang ibig sabihin ng cultural bawat isa. pamahalaan ang mga katutubong aralin.
pagkilala sa sariling kultura? diversity? pangkat sa ating bansa?
(paglaro ng mga katutubong
laro, pagbubugtungan, atbp)
B. Paghahabi sa layunin ng aralin 1. Anu-anong mga pangkat- 1. Kilalaning muli/ilahad ang ibat- Sabihin: Magkakaiba man tayo ng Magpakita ng isang segment Hayaan ang mga bata na
etniko sa ating bansa ang alam ibang pangkat etniko sa bansa. pangkat na pinagmulan, tiyak na may ng palabas/larawan na ang naka- banggiting muli ang iba’t-
mo? Ilarawan ang katangian/kultura ng mga katangian tayong magkakapareho feature ay isang pamilyang Agta at ibang pangkat sa bansa.
2. Ipaunawa sa mga mag-aaral bawat isa. o magkakaugnay. ang kanilang kalagayan.
ang konsepto ng diversity o *Ano ang maaari ninyong
pagkakaiba-iba, na ito ay isang magawa upang matulungan ang iba
realidad o katotohanan. pang mga katutubong tulad ng
(Maaari ding ipakilala ang batang
konsepto ng “cultural Agta sa palabas o larawan.
diversity.”)
3. Dalhin ang mga mag-aaral (Maaring bisitahin ang site na ito:
sa realisasyon na kahit iba-iba http://www.gmanetwork.com/
tayo ng pinanggalingang news/story/368317/publicaffairs/
pangkat etniko, lahat tayo ay iwitness/galamay-
mga Pilipino. Iisa ang bansa ngkaragatanngayong-
natin. Sa kabila ng mga sabado-10-30-pm-sa-i-witness)
pagkakaiba-iba, kayang-kaya
nating itaguyod ang
pagkakaisa.
4. Ipabasa ang panimulang
talata ng aralin sa pahina 194.
C. Pag-uugnay ng mga halimbawa sa 1. Ipagawa ang gawain sa Ipagawa ang Gawain 1 ng LM, p. Ipagawa ang Isapuso Natin na nasa LM Para mapanood ang episode ng i- Hayaan ang mga batang
bagong aralin Alamin Natin p. 194. 198 p. 200-201. witness na “Galamay ng sabihing muli ang mga paraan
*Ano ang kulay ng iyong mata? (Bigyan ng kalayaan ang mga mag- 1.Pangkatin ang klase. Gabayan ang Karagatan”, pumunta sa: ng
*Ilang taon ka na? aaral sa pagpili ng pangkat mga bata sa paggawa ng flower https://www.youtube.com/watch? pagpapahalaga/pagpapaunlad
*Ilan kayong magkakapatid etnikong nais gawin. Gamitin ang organizer. Hayaang magbahagi ang v=77dEflJnQlo& ng kultura ng bawat pangkat.
atbp. teoryang scaffolding. Maaaring bawat isa ng kanilang mga katangian, feature=youtube_gdata_player
2. Hayaang ikumpara ng mga magpakita ng halimbawa at pangarap, hangarin at dalangin,
bata ang kanilang mga sagot. sabihing malaya silang disenyuhan natatanging ambag, at suliraning
*Saang bagay kayo ang kanilang mgamanika ayon sa kinakaharap. Hayaang magsulat ang
magkakatulad? magkakaiba? mga katangian ng kinabibilangang bawat isa sa talulot ng bulaklak.
3. Ipinagmamalaki mo ba na kultura.) 2. Sa gitnang bahagi ng bulaklak,
ikaw ay isang Pilipino?” May dalawang opsiyon para sa ipasulat ang katangiang magkakatulad
Pangatwiranan. gawaing ito: sa bawat isa.
a. Isasabit ang mga nagawang
manika sa isang napiling lugar o
sulok ng silid-aralan.
b. Ididikit ang mga manika sa isang 3.Lagyan ito ng stick sa likod para
malaking mapa ng Pilipinas. tumayo. Maglagay ng kawili-wiling tag
line o pamagat para sa ginawa.
D. Pagtatalakay ng bagong konsepto 1. Sabihing ang Pilipinas ay 1. Pagproseso sa nagawa ng mga 1. Paglalahad ng ginawa ng bawat Hayaan ang mga batang magbigay Hayaang muli ang mga bata
at paglalahad ng bagong kasanayan tahanan ng iba’t ibang pangkat mag-aaral. pangkat. ng reaksiyon mula sa napanood na na ipaliwanag ang konsepto
#1 etniko na may kani-kaniyang 2. Pagbibigay impresyon matapos 2. Pagproseso sa ginawa gamit ang mga palabas. na kahit ibat-iba ang pangkat
kultura. (Tanungin ang mga makita ang kabuuan ng kanilang tanong: na pinagmulan ng mga
mag-aaral kung alam nila ang ginawa bilang isang klase. *Saang bagay nagkakatulad ang inyong Pilipino, may pagkakatulad pa
pangkat na kinabibilangan 3. Ipaalala sa kanila ang konsepto pangkat? Saan naman nagkakaiba? rin sa paraan ng kanilang
nila.) ng diversity. * Ano ang ipinahihiwatig nito sa ating pamumuhay.
(Sabihin:Maaaring magkakaiba kultura?
2. Patingnan ang larawan ng kayo sa estilo ng paggawa ngunit
ibat-ibang pangkat etniko sa p. kapagpinagsama-sama na ang mga
195-196 ng LM. Kilalanin ang ito, isang magandang larawan ang
mga ito. mabubuo. Ganito rin ang nais
nating mangyari hindi lamang sa
3. Para sa pagpapakilala ng ating bansa kundi maging sa buong
mga mag-aaral na mundo.)
kumakatawan sa ilang pangkat
etniko, maaaring tumawag ng
mga mag-aaral na gaganap
bilang mga mag-aaral tulad ng
nakalagay LM. Maaaring
tumawag din ng iba pang mag-
aaral upang ipakilala ang
kanilang sarili sa pamamagitan
ng pagbanggit sa kanilang
pangkat na pinagmulan.

4. Pagkatapos ng
pagpapakilala, itanong:
*Ano ang konsepto/kahulugan
ng kultura mula sa binasa?
(Ito ay kumakatawan sa mga
katangian at karanasang
pinagsasaluhan (shared) ng
isang pangkat o kalipunan ng
mga tao mula sa isang maliit
na komunidad, tribo, lipunan
hanggang sa bansa.
Sinasaklaw nito ang mga
kaugalian, paniniwala, gawi at
mga pananaw na maaaring
makaimpluwensiya) sa mga
kabilang sa pangkat
*Sinu-sino ang mga pangkat-
etniko na bumubuo sa bansa?
*Paano mo ipapakita ang
paggalang sa kultura ng bawat
pangkat etniko? Atbp.
E. Pagtatalakay ng bagong konsepto DAGDAG KAALAMAN TG Ipagawa ang Gawain 2 ng LM, p. 1. Hayaan ang bawat bata na lapitan 1.Ipabasa ang Isabuhay Natin sa p.
at paglalahad ng bagong kasanayan p.119-122 198-200 ang mga kaklaseng nasaktan ng 203-204 ng LM
#2 1. Paglalahad ng karagdagang 1. Ipakilala si Jacob Maentz. damdamin dahil sa maaaring 2. Itanong:
impormasyon. p.119-120 ng Bigyang-diin nabagamat isa siyang napangtawanan o iniwasan sanhi ng *Sino si Martin Luther King Jr? Ano
TG banyaga, naroon ang marubdob pakakaiba ng pangkat na ang kanyang naiambag sa mundo?
2. Itanong: niyangpagnanais na ipakilala ang kinabibilangan. Bigyan ang bawat isa ng *Paano tinulungan ng samahang
*Ano ang maaaring epekto ng mga katutubong pangkat na oras para magkausap/magkaayos. Juan Portrait ang ilan sa mga
pagkakaroon ng iba’t ibang kahangahangang napanatiling 2. (Kung may kamera, magpakuha katutubong pangkat sa bansa?
pangkat etniko? buhay ang kanilang kultura. nang magkakasama hawak ang
*May iba pa ba kayong alam Magdagdag ng impormasyon ukol bulaklak ng pagkakaisa.)
na pangkat etniko bukod sa sa kaniya at sa kaniyang 3. Itulos ang mga bulaklak sa “hardin ng
nasa adbokasiya. Ipakilala ang konsepto makulay na nagkakaiba ngunit
mapa? Ilarawan sila. ng Indigenous Peopleo IP. nagkakaisa”.
2. Bumuo ng limang pangkat. Sa
pamamagitan ng mga larawang, Itanong: Ano ang naramdaman nyo sa
alamin ang kultura ng mga pangkat gawain? Bakit?
etniko.
3. Gamitin ang gabay na tanong sa
p. 199 ng LM sa paggawa ng graphic
organizer.
a.Ano ang tawag sa kanilang
pangkat?
b.Saan sila matatagpuan?
c.Ano ang kanilang mga
pangunahing katangian?
d.Ano ang kanilang ikinabubuhay?
e.Ano ang maitutulong natin sa
kanila?

4. Paglalahad ng Output at
pagproseso
F. Paglinang ng Kabihasaan (Tungo 1. Paano nyo natututuhan ang Ano iba’t ibang paraan ng 1. Para sa pagpapayaman ng 1. Hayaang gumawa ng plano ang Bakit mahalagang
sa Formative Assessment) kultura ng inyong pangkat? makapagpapakita ng paggalang at kaalaman, maaaring puntahan ang mga mag-aaral para sa isang igalang/pahalagan ang kultura
*Saan at paano nyo natutuhan pagtanggap sa kultura ng iba? mga site na ito: proyekto na maaari nilang mailunsad ng bawat pangkat sa bansa?
ang inyong pagkain, http://www.katutuboproject.org/. para makatulong sa mga batang
pananamit, pagsagot sa http://www.ethnicgroupsphilippines. katutubo.
nakatatanda, pag-aalaga sa com/people/ethnicgroups-in-the-
sarili at iba pang mga gawi? philippines 2. Maaari din silang pasulatin ng
(Dalhin sila sa realisasyon na isang liham para sa mga kinauukulan
ipinanganak tayo sa isang 2. Bakit mahalagang igalang at unawain
Paraan ng paggalanggang / pagtanggap sa kultura ng iba
upang matulungan ang mga kapatid
pangkat na may kultura na at natin ang kultura ng ibang pangkat? nating katutubo sa kanilang
sa patuloy nating pakikipag- kalagayan
ugnayan samga miyembro
nito, nakukuha o natututuhan
natin ang kanilang kultura.)
2. Paano naman kaya natuto
ng Filipino ang mga banyagang
nandito?
(Sa puntong ito, maaaring
ipaalala sa mga mag-aaral
ang konsepto ng “cultural
diversity.” Maaaring
magkakaiba-iba tayo ng
kultura ngunit hindi ito
hadlang sa pagkakamit ng
matiwasay na pamumuhay at
kapayapaan. Kailangan
lamang na pagtuunan natin ng
pansin ang ating pagkakatulad
sa halip na pagkakaiba-iba.)
G. Paglalapat ng aralin sa pang- 1. Punan ang tsart para Pagsagot sa mga sitwasyon. 1. Sabihin sa mga mag-aaral na may Paano nyo ipapakita ang inyong (Maaaring magbigay muli ng
araw-araw na buhay ipakilala ang kultura ng sariling HAL. mga katutubong pangkat na may pasasalamat sa mga samahang mga halimbawa nito)
pangkat. 1. Nakita mong pinagtatawanan ng kinakaharap na mga suliranin ngayon. nagbibigay tulong sa mga
Pangkat iyong kaklase ang larawan ng isang Maaaring magbigay ng ilan - katutubong pangkat at isa kayo sa
Lugar katutubong nakasuot ng bahag. Ano displacement, sanitasyon, kalusugan at mga natulungan?
Salita ang gagawin mo? iba pa.
Pagkain 2. Kinukutya ng ilang bata ang isang *Paano kayo makakatulong sa kanila?
Kaugalian batang aeta dahil sa kanyang pisikal 2. Paghandog ng isang panalangin
Paniniwala na anyo. Ano ang gagawin mo?
2. Ikumapara ang sagot ng
bawat isa. Ipaliwanag ang
pagkakaroon ng pagkakatulad
at pagkakaiba ng kultura
H. Paglalahat ng Aralin 1. Hayaan ang mga mag-aaral Hayaan ang mga mag-aaral na 1. Hayaan ang mga mag-aaral na ilahad Hayaan ang mga mag-aaral na ilahad Ilahad muli ang
na bumuo ng konsepto mula bumuo ng konsepto mula sa araling muli ang konsepto ng aralin. muli ang konsepto ng aralin. pinakakonsepto ng aralin sa
sa araling ililahad. ililahad. 2. Basahin ang Tandaan Natin sa LM p. buong linggo.
2. Bigyang diin ang 202
mahahalagang konseptong 3. Ipaliwanag ang nilalaman nito
tinalakay tulad ng:
*kultura
*cultural diversity atbp.
I. Pagtataya ng Aralin Ano iba’t ibang paraan ng Ang ginawang pangkatang gawain Ang ginawang pangkatang gawain ang Ang ginawang plano ang 1. Ipasagot ang Subukin Natin
makapagpapakita ng ang magsisilbing pagtataya. magsisilbing pagtataya. Gumamit ng magsisilbing pagtataya. Gumamit sa LM p.204-206
paggalang at pagtanggap sa Gumamit ng rubrik sa pagbibigay rubrik sa pagbibigay ng marka. ng rubrik sa pagbibigay ng marka. 2. Iproseso ang sagot ng mga
kultura ng iba? ng marka. mag-aaral lalo na sa ikalawa
Maaaring idagdag: Maaaring idagdag: at ikatlong bahagi. Kung
Maaaring idagdag: Natutuhan ko na ______________ Mula ngayon, ipapakita ko ang mapagtanto na may
Maipapakita ko ang paggalang sa ___________________________. pagpapahalaga sa ibang pangkat sa kailangang itama sa kanilang
kultura ng iba sa pamamagitan ng pamamagitan ng __________ pananaw.
__________________________. __________________________.
J. Karagdagang Gawain para sa 1. Magtala ng iba pang pangkat Ibahagi ang katangian/ kultura ng Magsaliksik sa talambuhay ni Martin Magsaliksik ng ilang samahan o Gumawa ng pagsasaliksik sa
takdang aralin at remediation etniko na hindi nabanggit sa inyong pangkat na kinabibilangan. Luther King Jr. organisasyon na tumutulong sa mga mga pangkat etniko sa
aralin. Magkaroon ng maikling katutubong pangkat sa bansa. Mindanao.
pagpapakilala sa kultura ng Ilarawan sila ayon sa kanilang:
mga ito. 1. materyal na kultura
2. Ipadala ang mga kagamitan (pananamit, pagkain, gawi,
sa para sa susunod na gawain. laro o libangan, panitikan,
sining)di-materyal na kultura
(paniniwala, pananaw at
pagpapahalaga)
2. di materyal na kultura
(paniniwala, pananaw at
pagpapahalaga).

V. MGA TALA
VI. PAGNINILAY
A. Bilang ng mag-aaral na nakakuha
ng 80% sa pagtataya.
B. Bilang ng mga-aaral na
nangangailangan ng iba pang
gawain para sa remediation
C. Nakatulong ba ang remediation?
Bilang ng mag-aaral na nakaunawa
sa aralin.
D. Bilang ng mga mag-aaral na
magpapatuloy sa remediation
E. Alin sa mga istratehiyang
pagtuturo ang nakatulong ng lubos?
Paano ito nakatulong?
F. Anong suliranin ang aking
naranasan na nasolusyunan sa
tulong ng aking punungguro at
superbisor?

G. Anong kagamitan ang aking


nadibuho na nais kong ibahagi sa
mga kapwa ko guro?

You might also like