Download as doc, pdf, or txt
Download as doc, pdf, or txt
You are on page 1of 4

GRADES 1 to 12 POLOMOLOK CREEK INTEGRATED

Paaralan: Baitang/Antas: GRADO 7 Markahan: IKAAPAT Petsa:


Pang-Araw-araw na SCHOOL
Tala sa Pagtuturo VENUS
Guro: JAHARIAH P. CERNA Asignatura: FILIPINO Linggo: UNA Sek: /EARTH

Unang Araw Ikalawang Araw Ikatlong Araw Ikaapat na Araw Ikalimang Araw

Tiyakin ang pagtatamo ng layunin sa bawat linggo na nakaangkla sa Gabay sa Kurikulum. Sundin ang pamamaraan upang matamo ang layunin, maaari ring magdagdag ng iba pang gawain sa
I. LAYUNIN paglinang ng Pamantayang Pangkaalaman at Kasanayan. Tinataya ito gamit ang mga istratehiya ng Formative Assessment. Ganap na mahuhubog ang mga mag-aaral at mararamdaman ang
kahalagahan ng bawat aralin dahil ang mga layunin sa bawat linggo ay mula sa Gabay sa Kurikulum at huhubugin ang bawat kasanayan at nilalaman.
A. Pamantayang Pangnilalaman Naipamamalas ng mga mag-aaral ang Naipamamalas ng mga mag-aaral Naipamamalas ng mga mag-aaral Naipamamalas ng mga mag-aaral Naipamamalas ng mga mag-aaral
pang-unawa sa Ibong Adarna bilang ang pang-unawa sa Ibong Adarna ang pang-unawa sa Ibong Adarna ang pang-unawa sa Ibong Adarna ang pang-unawa sa Ibong Adarna
isang obra mestra sa Panitikang bilang isang obra mestra sa bilang isang obra mestra sa bilang isang obra mestra sa bilang isang obra mestra sa
Pilipino. Panitikang Pilipino. Panitikang Pilipino. Panitikang Pilipino. Panitikang Pilipino.
B. Pamantayan sa Pagganap Naisasagawa ng mag-aaral ang Naisasagawa ng mag-aaral ang Naisasagawa ng mag-aaral ang Naisasagawa ng mag-aaral ang Naisasagawa ng mag-aaral ang
malikhaing pagtatanghal ng ilang malikhaing pagtatanghal ng ilang malikhaing pagtatanghal ng ilang malikhaing pagtatanghal ng ilang malikhaing pagtatanghal ng ilang
saknong ng koridong naglalarawan ng saknong ng koridong naglalarawan saknong ng koridong naglalarawan saknong ng koridong saknong ng koridong naglalarawan
mga pagpapahalagang Pilipino. ng mga pagpapahalagang Pilipino. ng mga pagpapahalagang Pilipino. naglalarawan ng mga ng mga pagpapahalagang Pilipino.
pagpapahalagang Pilipino.
C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto F7PSIVa-b-18 F7PU-IVa-b-18 F7PD-IVa-b-17 F7PN-IVc-d-19 F7PN-IVc-d-19
Isulat ang code sa bawat kasanayan Naibabahagi ang sariling ideya tungkol Naisusulat nang sistematiko ang mga Nagagamit ang mga larawan sa Nagmumungkahi ng mga angkop Nagmumungkahi ng mga angkop
sa kahalagahan ng pag-aaral ng Ibong nasaliksik na impormasyon kaugnay pagpapaliwanag ng pag-unawa sa na solusyon sa mga suliranin sa na solusyon sa mga suliranin sa sa
Adarna ng kaligirang pangkasaysayan ng mahahalagang kaisipang sa akda akda
F7PT-IVa-b-18 Ibong Adarna nasasalamin sa napanood na bahagi F7PT-IVC-d-19 F7PT-IVC-d-19
Naibibigay ang kahulugan at mga ng akda Nabibigyang-linaw at kahulugan Nabibigyang-linaw at kahulugan
katangian ng korido F7PB-IVg-h-23 ang mga di-pamilyar na salita ang mga di-pamilyar na salita mula
Nasusuri ang mga katangian at papel mula sa akda sa akda
na ginagampanan ng pangunahing
tauhan
II. NILALAMAN Ang Nilalaman ay ang mga aralin sa bawat linggo. Ito ang paksang nilalayong ituro ng guro mula sa Gabay sa Kurikulum. Maaari itong tumagal ng isa hanggang dalawang linggo.
ARALIN 1: Kaligirang Pangkasaysayan ARALIN 1: Kaligirang ARALIN 1: Kaligirang ARALIN 1: Kaligirang ARALIN 1: Kaligirang
at Pagpapakilala sa mga Tauhan Pangkasaysayan at Pagpapakilala sa Pangkasaysayan at Pagpapakilala sa Pangkasaysayan at Pangkasaysayan at Pagpapakilala
mga Tauhan mga Tauhan Pagpapakilala sa mga Tauhan sa mga Tauhan
III. KAGAMITANG PANTURO
Itala ang mga Kagamitang Panturo na gagamitin sa bawat araw. Gumamit ng iba’t ibang kagamitan upang higit na mapukaw ang interes at pagkatuto ng mga mag-aaral.
A. Sanggunian
1. Gabay ng Guro Pinagyamang Pluma, pp. 397-435 Pinagyamang Pluma, pp. 397-435 Pinagyamang Pluma, pp. 397-435 Pinagyamang Pluma, pp. 397-435 Pinagyamang Pluma, pp. 397-435
2. Kagamitang Pang-Mag-aaral Pinagyamang Pluma, pp. 397-435 Pinagyamang Pluma, pp. 397-435 Pinagyamang Pluma, pp. 397-435 Pinagyamang Pluma, pp. 397-435 Pinagyamang Pluma, pp. 397-435
Ibong Adarna sa Bagong
3. Teksbuk Ibong Adarna sa Bagong Pananaw
Pananaw
K to 12 Gabay Pangkurikulum sa K to 12 Gabay Pangkurikulum sa K to 12 Gabay Pangkurikulum sa K to 12 Gabay Pangkurikulum sa K to 12 Gabay Pangkurikulum sa
4. Karagdagang Kagamitan mula sa
Portal ng Learning Resource Filipino 7, p. 146 Filipino 7, p. 146 Filipino 7, p. 146 Filipino 7, p. 146 Filipino 7, p. 146
Unang Araw Ikalawang Araw Ikatlong Araw Ikaapat na Araw Ikalimang Araw

B. Iba pang Kagamitang Panturo Laptop, LCD projector, speaker Laptop, LCD projector, speaker Laptop, LCD projector, speaker Laptop, LCD projector, speaker Laptop, LCD projector, speaker
Gawin ang pamamaraang ito ng buong linggo at tiyakin na may Gawain sa bawat araw. Para sa holistikong pagkahubog, gabayan ang mga mag-aaral gamit ang mga istratehiya ng formative
IV. PAMAMARAAN assessment. Magbigay ng maraming pagkakataon sa pagtuklas ng bagong kaalaman, mag-isip ng analitikal at kusang magtaya ng dating kaalaman na inuugnay sa kanilang pang-araw-araw na
karanasan.
Pagtuklas Paglinang Pagninilay at Pag-unawa Paglipat
A. Balik-aral sa Nakaraang Aralin o PAGKUKURO: DUGTUNGANG PAGLALAHAD sa Panonood: Pagpapakilala ng mga Pagsagot sa Mapanuring Isipan Pagsagot sa Mapanuring Isipan
Pagsisimula ng Bagong Aralin “Panitikang Pilipino’y ating tangkilikin at mga impormasyon kaugnay ng Mahahalagang Tauhan ng Ibong p.10 (Ibong Adarna sa Bagong p.10 (Ibong Adarna sa Bagong
pagyamanin. Ito’y sumasalamin sa napag-aralan hinggil sa kaligirang Adarna gamit ang bidyu klips Pananaw) Pananaw)
mayamang kultura ng lahi natin.” pangkasaysayan ng akda Pagbibigay-kahulugan sa bawat Pagbibigay-kahulugan sa bawat
matalinghagang salita/pahayag matalinghagang salita/pahayag
B. Paghahabi sa Layunin ng Aralin Sang-ayon o Di-Sang-ayon Paghahambing sa mga Katangian ng Ipasagot ang Suring Ipasagot ang Suring
Paglalahad ng mga impormasyon mga Pangunahing Tauhan sa tulong Pangnilalaman Pangnilalaman
hinggil sa kasayasayan ng Ibong ng mga Pang-Uri p.11 p.11
Adarna p.434
C. Pag-uugnay ng Halimbawa sa Pagpapalawak ng talasalitaan TALAKAYAN: OPINYON o TALAKAYAN: OPINYON o
Bagong Aralin KATOTOHANAN ukol sa KATOTOHANAN ukol sa
panaginip panaginip

D. Pagtalakay ng Bagong Konsepto at MASINING NA PAGLALAHAD: Bakit tinawag na “panitikang Pagkukuro: Mula sa mga nakatalang Kung ikaw ang hari, anong Kung ikaw ang hari, anong
Paglalahad ng Bagong Kasanayan Ang Kaligirang Pangkasaysayan ng pantakas” ang Ibong Adarna? deskripsyon o katangian ng mga kahulugan ang maibibigay mo sa kahulugan ang maibibigay mo sa
#1 Ibong Adarna tauhan, kanino sa mga ito maaari ganoong panaginip? Ano ang ganoong panaginip? Ano ang
mong ihambing ang iyong sarili? gagawin mo pagkagising mo mula gagawin mo pagkagising mo mula
Bakit? sa panaginip na iyon? sa panaginip na iyon?
E. Pagtalakay ng Bagong Konsepto at Pagbibigay-diin sa kahulugan ng Tulang Kung ikaw ay isa sa mga taong
Paglalahad ng Bagong Kasanayan Romansa nabuhay noong panahon ng
#2 -Korido at mga katangian nito pananakop ng mga Espanyol,
tatangkilikin mo rin ba ang koridong
Ibong Adarna?
F. Paglinang sa Kabihasaan Gawain: Lumikha ng larawan ng isang Ayusin ang mga nasaliksik na datos o Paghambingin ang pagkakaiba at Bumuo ng larawang-guhit ukol sa Bumuo ng larawang-guhit ukol sa
(Tungo sa Formative Assessment) bayaning maaaring hangaan at impormasyong kaugnay sa kaligirang pagkakatulad ng awit at korido mga sumsusunod: mga sumsusunod:
pamarisan. kasaysayan ng Ibong Adarna (mula a. panaginip ng hari a. panaginip ng hari
sa napag-aralan at takdang aralin) b. pagkabahala ng reyna’t mga b. pagkabahala ng reyna’t mga
anak anak
c. ang lunas na c. ang lunas na
nakapagpapagaling sa nakapagpapagaling sa
karamdaman ng hari karamdaman ng hari
G. Paglalapat ng Aralin sa Pang-Araw- Pagpapahalaga: Pagpapahalaga:
araw na Buhay 1. Hindi matutumbasan ang 1. Hindi matutumbasan ang
pagmamahal ng magulang sa pagmamahal ng magulang sa anak
anak 2. Ipinagkakasakit ng magulang
2. Ipinagkakasakit ng magulang ang maaaring kasapitan ng anak
ang maaaring kasapitan ng anak
H. Paglalahat ng Aralin Isa-isahin ang mga katangiang taglay
Unang Araw Ikalawang Araw Ikatlong Araw Ikaapat na Araw Ikalimang Araw

ng isang mabuting pinuno? Sa iyong


palagay, ano ang nagiging epekto sa
isang kaharian o bayan kapag
mahusay ang isang pinuno?
I. Pagtataya ng Aralin Pagsulat ng Journal: Isulat sa journal Gawing gabay ang inihandang rubric DINAMIKONG GAWAIN. Gumawa ng Gumawa ng plano kung ano-ano Gumawa ng plano kung ano-ano
notebook ang sagot sa tanong na: o pamantayan mga mungkahi ng mga katangiang ang mga gagawin upang ang mga gagawin upang matunton
Bakit mahalagang basahin at pag- dapat taglayin ng isang presidente ng matunton ang bundok ng Tabor. ang bundok ng Tabor. Gamitin ang
aralan ang mga klasikong akdang Pilipinas na nakatutulong para Gamitin ang MAP (Make A Plan) MAP (Make A Plan)
Pilipino tulad ng Ibong Adarna? mapaunlad ang ating bansa.
Pangatwiranan ang mga mungkahi.
J. Karagdagang Gawain para sa Pagsasaliksik ng impormasyon maaring
Takdang-Aralin at Remediation sa internet/silid-aklatan kaugnay ng
kaligirang pangkasaysayan ng Ibong
Adarna
____Nataposang
____Natapos
____Natapos angaralin/gawain
ang aralin/gawain
aralin/gawainat ____Natapos
____Natapos ang aralin/gawain at
ang aralin/gawain
V. MGA TALA maaari
maaarinang
atat maaari nang magpatuloy sasamga at maaari
nangmagpatuloy
magpatuloy sa
maaari
nang nang magpatuloy
magpatuloy sa sa mga
susunod na aralin.
mga susunod na aralin. susunod na aralin.
mga susunod na aralin.
mga susunod na aralin.
____ Hindi natapos ang aralin/gawain
____ Hindi
Hindi natapos ____ Hindi natapos ang aralin/gawain
____ nataposang
dahil sa kakulangan ang ____ Hindi natapos ang
aralin/gawain dahil sasa oras. dahil sa
aralin/gawain kakulangan
dahil sa sa oras.
aralin/gawain dahil sa
kakulangan sa oras. kakulangan sa oras.
____Hindi natapos
kakulangan sa oras.ang aralin dahil sa ____Hindi natapos ang aralin dahil sa
integrasyon
____Hindi ng mga
natapos napapanahong
ang aralin integrasyon
____Hindi ng mga
natapos ang aralinnapapanahong
____Hindi
mgasa
dahil natapos ng
pangyayari.
integrasyon angmga
aralin dahil sa mga pangyayari.
integrasyon ng mga
dahil sa integrasyon
napapanahong mga ng mga napapanahong mga pangyayari.
____Hindi natapos ang aralin dahil ____Hindi natapos ang aralin dahil
napapanahong
pangyayari. mga pangyayari.
napakaraming ideya ang gustong ____Hindi napakaraming
natapos angideya
aralinang gustong
ibahagi
____Hinding mga mag-aaral
nataposang
____Hindi natapos patungkol
angaralin
aralin sa ibahagi ng mga
dahil napakaraming ideyamag-aaral
ang patungkol
paksang
dahil pinag-aaralan.
dahil napakaraming ideyaang
napakaraming ideya sa paksang pinag-aaralan.
ang gustong ibahagi ng mga mag-
gustong ibahagi
gustong ibahaging
ngmga
mgamag- aaral patungkol sa paksang
_____ Hindi natapos ang mag-
aralin dahil sa _____ Hindi natapos ang aralin dahil
aaral
aaral patungkol sa paksang
patungkol sa paksang pinag-aaralan.
pagkaantala/pagsuspindi sa mga klase sa pagkaantala/pagsuspindi sa mga
pinag-aaralan.
pinag-aaralan.
dulot ng mga gawaing pang-eskwela/ klasenatapos
_____ Hindi dulot ngang
mgaaralin
gawaing pang-
mga sakuna/
_____ pagliban
Hindi natapos angngaralin
gurong dahil sa eskwela/ mga sakuna/ pagliban ng
pagkaantala/pagsuspindi
_____ Hindi natapos ang aralin
nagtuturo.
dahil sa sa mga gurong nagtuturo.
klase dulot ng mga
dahil sa pagkaantala/pagsuspindi
pagkaantala/pagsuspindi sa gawaing pang-eskwela/ mga
sa mga klase Iba pang mga Tala:
mga klase dulotdulot ng mga
ng mga sakuna/ pagliban ng gurong
gawaing
gawaing pang-eskwela/mga mga
Iba pangpang-eskwela/
mga Tala: nagtuturo.
sakuna/ paglibanngnggurong
sakuna/ pagliban gurong
nagtuturo.
nagtuturo. Iba pang mga Tala:

Iba
Iba pang mga
mgaTala:
Tala:
Unang Araw Ikalawang Araw Ikatlong Araw Ikaapat na Araw Ikalimang Araw

Magnilay sa iyong mga istratehiya ng pagtuturo. Tayain ang paghubog ng iyong mga mag-aaral sa bawat linggo. Paano mo ito naisakatuparan? Anong pantulong ang maaari mong gawin upang
VI. PAGNINILAY
sila’y matulungan? Tukuyin ang maaari mong itanong/ilahad sa iyong superbisor sa anumang tulong na maaari nilang ibigay sa iyo sa inyong pagkikita.
A. Bilang ng mag-aaral na nakakuha
ng 80% sa pagtataya
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang
gawain para sa remediation
C. Nakatulong ba ang remedial?
Bilang ng mag-aaral na nakaunawa
sa aralin
D. Bilang ng mag-aaral na
magpapatuloy sa remediation

Inihanda ni:

Bb. JAHARIAH P. CERNA


Guro sa Filipino
Iniwasto ni:

REDEN F. FAJAGUTANA, HT-1


School Head

You might also like