Download as doc, pdf, or txt
Download as doc, pdf, or txt
You are on page 1of 19

YUNIT III

PANIMULA

Ang araling ito ay nakatuon sa pag-aaral ng buong ekonomiya. Ang pag-aaral na


ito ay tinawag ding Makroeknomiks. Ito ay mula sa salitang kastila na  macroeconomía,
kung saan ang "macr(o)" ay nangangahulugang "malaki". Binibigyang-diin nito ang pag-
aatal ng kabuuang ekonomiya.

Sa araling ito, nasisisyasat ang mga bahaging ginagampanan ng bawat sektor ng


ekonomiya, natututuhan ang mga konseptong may kinalaman sa implasyon, patakarang
piskal, patakaran sa pananalapi, pambansang badyet, at pagsulong ng ekonomiya. At
natutuklasin din ang mga suliraning pangkabuhayan, mga pamamamraang ginawa ng
pamahalaan upang mapaunlad ang bansa.

Layunin ng modyul na ito na mailalarawan ang paikot na daloy ng ekonomiya,


matataya ang bahaging ginagampanan ng mga bumubuo sa paikot na daloy ng
ekonomiya, masusuri ang ugnayan sa isa’t isa ng mga bahaging bumubuo sa paikot na
daloy ng ekonomiya, masusuri ang pambansang produkto (Gross National Product-Gross
Domestic Product) bilang panukat ng kakayahan ng isang ekonomiya, makikilala ang
mga pamamaraan sa pagsukat ng pambansang produkto, maipapahayag ang kaugnayan
ng kita sa pagkonsumo at pag-iimpok, masusuri ang katuturan ng consumption at savings
sa pag-iimpok, masusuri ang konsepto at palatandaan ng implasyon, maipaliliwanag ang
layunin ng patakarang piskal at maipaliliwanag ang layunin ng patakarang pananalapi.

PAMANTAYANG PANGNILALAMAN

Naipamamalas ng magaaral ang pag-unawa sa mga pangunahing kaalaman


tungkol sa pambansang ekonomiya bilang kabahagi sa pagpapabuti ng pamumuhay ng
kapwa mamamayan tungo sa pambansang kaunlaran.

PAMANTAYANG PAGGANAP

Ang mag-aaral ay nakapagmumungkahi ng mga pamamaraan kung paanong ang


pangunahing kaalaman tungkol sa pambansang ekonomiya ay nakapagpapabuti sa
pamumuhay ng kapwa mamamayan tungo sa pambansang kaunlaran.

ARALIN 1: PAIKOT NA DALOY NG EKONOMIYA

1
1. Bahaging ginagampanan ng mga bumubuo sa paikot na daloy ng ekonomiya.
2. Ang kaugnayan sa isa’t isa ng mga bahaging bumubuo sa paikot na daloy ng
ekonomiya.

Pamantayan sa Pagkatuto

AP9MAKIIIa-1 Nailalalarawan ang paikot na daloy ng ekonomiya.


AP9MAKIIIa-2 Natataya ang bahaging ginagampanan ng mga bumubuo sa paikot na
daloy ng ekonomiya.
AP9MAKIIIa-3 Nasusuri ang ugnayan sa isa’t isa ng mga bahaging bumubuo sa
paikot na daloy ng ekonomiya.

I. LAYUNIN

Matapos ang araling ito, inaasahan na iyong:

1. Nailalalarawan ang paikot na daloy ng ekonomiya.


2. Natataya ang bahaging ginagampanan ng mga bumubuo sa paikot na daloy ng
ekonomiya.
3. Nabibigyang-halaga ang pagiging responsableng mamamayan sa pagpapaunlad ng
bayan.
4. Nasusuri ang ugnayan sa isa’t isa ng mga bahaging bumubuo sa paikot na daloy ng
ekonomiya.
5. Nakagagawa ng video presentation tungkol sa paksa.

II. PAKSANG-ARALIN

A: PAKSA : Paikoy na daloy ng Ekonomiya


B: SANGGUNIAN :
1. Ekonomiks: Modyul para sa Mag-aaral (Learning Style Based) pp. 1-11
Iba pang sanggunian:
1. Ekonomiks Mga Konsepto at Aplikasyon (Manwal ng Guro) IV. 2012.
pp. 80-83
2. Ekonomiks Mga Konsepto at Aplikasyon (Batayang Aklat) IV. 2012.
pp. 212-220
3. Ekonomiks (Batayang Aklat) IV. 2000. pp. 184-191
4. Video mula sa Youtube
5.1 https://www.youtube.com/watch?v=Yug3_b_SjzY
5.2 https://www.youtube.com/watch?v=EJunamIgHS0
5. Pumili ng slides mula sa www.slideshare.net

C. KAGAMITAN : projector, speaker, laptop, mga larawan, manila paper at pentel pen,

D. PAGPAPAHALAGA:

2
Napahahalagahan ang pagiging responsableng mamamayan at pakikiisa sa
pagpapaunlad ng ekonomiya.

III. PAMAMARAAN

A. PAUNANG GAWAIN

a. Panalangin
b. Pagbati
c. Pagsasaayos ng silid
d. Attendans
e. Pagbabalik-aral (Maaring magpakita ng video tungkol sa regulasyon ng
pamahalaan sa pamilihan, pwede ring ipa-video ang kanilang pagtatanghal kung
na record ito ng guro o di kaya’y magpabasa ng meta cards na naglalaman ng
mahahalagang konsepto ng aralin.)
f. Pasagutan ang Paunang Pagtataya sa pahina 2-3. (Para sa pagwawasto, gawing
gabay ang pahina 57-58)

B. PAGHAHABI SA LAYUNIN

Ipakita ang mga larawan sa pahina 4-5. Hingan ng ideya ang mga mag-aaral sa
bawat larawan. Maaari ring magpakita ang guro ng video mula sa youtube. Magtatanong
ang guro tungkol sa mga nakuha nilang mahahalagang impormasyon sa natunghayang
video clip.

C. PAGTALAKAY NG BAGONG KONSEPTO

Mga suhesityong gawain:


1. Gamit ang projector, malayang talakayan tungkol sa paksa.
2. Pangkatang-pag-uulat. Hatiin ng guro sa limang pangkat ang klase.
Unang Pangkat –Unang modelo
Ikalawang Pangkat – Ikalawang modelo
Ikatlong Pangkat – Ikatlong modelo
Ikaapat na Pangkat – Ikaapat na Modelo
Ikalimang Pangkat – Ikalimang modelo

Narito ang rubrics para sa pangkatang pag-uulat: (maaring baguhin ng guro)


Nilalaman – 10
Paliwanag – 15
Kalinisan sa Visual Aid – 5
Teamwork - 5
Disiplina – 5
Kabuuan = 40
(Pagkatapos ng pangkatang pag-uulat, magbibigay ang guro ng katanungan o
magpabigay ng halimbawa sa pangkat)
D. PAGLALAPAT NG ARALIN.
3
Maaaring pasagutan ng guro sa Journal notebook ang mga katanungan sa pahina
10. (Maaari ring gawing pangkatang gawain)

E. PAGLALAHAT NG ARALIN
Gamitin ang ikalimang modelo sa paglalahat. Ipaskil sa pisara at ituturo ng guro
ang mga sector at pabigyan ng gagampanin sa mga mag-aaral.

F. PAGTATAYA NG ARALIN
1. Pasagutan ulit ang Paunang pagtataya.
2. Pasagutan ang Gawain 2 at Gawain 3 sa pahina 10-11.

G. TAKDANG-ARALIN
Sagutin ang mga sumusunod sa kwaderno:
1. Tukuyin ang Pambansang produkto (Gross National Product- Gross Domestic Product)
2. Is-isahin ang mga pamamaraan sa pagsukat ng pambansang produkto.
3. Magbigay ng limang kahalagahan ng pagsukat ng pambansang kita sa ekonomiya.

ARALIN 2: PAMBANSANG KITA

1. Pambansang produkto (Gross National Product- Gross Domestic Product) bilang


panukat ng kakayahan ng isang ekonomiya.
4
2. Mga pamamaraan sa pagsukat ng pambansang produkto.
3. Kahalagahan ng pagsukat ng pambansang kita sa ekonomiya.

Pamanatayan sa Pagkatuto

AP9MAKIIIb-4 Nasusuri ang pambansang produkto (Gross National Product-Gross


Domestic Product) bilang panukat ng kakayahan ng isang ekonomiya.
AP9MAKIIIb-5 Nakikilala ang mga pamamaraan sa pagsukat ng pambansang
produkto.
AP9MAKIIIc-6 Nasusuri ang kahalagahan ng pagsukat ng pambansang kita sa
ekonomiya.

I. LAYUNIN

Matapos ang araling ito, inaasahan na iyong:

1. Nasusuri ang pambansang produkto (Gross National Product-Gross Domestic


Product)
2. Natutukoy ang kaibahan ng GDP at GNP.
3. Nasusuri ang kahalagahan ng pagsukat ng pambansang kita sa ekonomiya.
4. Nakikilala ang mga pamamaraan sa pagsukat ng pambansang produkto.
5. Nakakapag-compute ng growth rate.

II. PAKSANG-ARALIN

A: PAKSA : Pambansang Kita


B: SANGGUNIAN :
1. Ekonomiks: Modyul para sa Mag-aaral (Learning Style Based) pp. 12-20
Iba pang sanggunian:
1. Ekonomiks Mga Konsepto at Aplikasyon (Manwal ng Guro) IV. 2012.
pp. 85-86
2. Ekonomiks Mga Konsepto at Aplikasyon (Batayang Aklat) IV. 2012.
pp. 222-236
3. Ekonomiks (Batayang Aklat) IV. 2000. pp. 191-202
4. EASE IV Modyul 15
5. Video mula sa Youtube
5.1 https://www.youtube.com/watch?v=QSWjTspdgjg
5.2 https://www.youtube.com/watch?v=rVPpuLTaMh4
5.3 https://www.youtube.com/watch?v=2HxHhoNKbiM
6. . Pumili ng slides mula sa www.slideshare.net

C. KAGAMITAN : projector, speaker, laptop, mga larawan, manila paper at pentel pen,
puppet

D. PAGPAPAHALAGA:

5
1. Napahahalagahan ang pagsukat ng pambansang kita sa ekonomiya at ang
pagsisikap magkaroon ng trabaho o negosyo upang makadagdag sa kita ng bansa.

III. PAMAMARAAN

A. PAUNANG GAWAIN

a. Panalangin
b. Pagbati
c. Pagsasaayos ng silid
d. Attendans
e. Pagbabalik-aral ( Maaring ipaskil ulit ng guro ang ikalimang modelo at
pabigyan ng gagampanin ang bawat sector. Maaari ring mag pakita ng video
tungkol sa paikot na daloy ng ekonomiya.)
f. Pasagutan ang Paunang Pagtataya sa pahina 13-14. (Para sa pagwawasto,
gawing gabay ng pahina 61-62.)

B. PAGHAHABI SA LAYUNIN

Ipakita ang mga larawan sa pahina 12. Hingan ng ideya ang mga mag-aaral sa
bawat larawan. Pagkatapos pasagutan ang Gawain 1 sa pahina 15. Gabay sa pagwawasto
ay makikita sa pahina 62.
Maaari ring magpakita ang guro ng video mula sa youtube. Magtatanong ang guro
tungkol sa mga nakuha nilang mahahalagang impormasyon sa natunghayang video clip.

C. PAGTALAKAY NG BAGONG KONSEPTO

Mga suhesityong gawain:


1. Gamit ang projector, malayang talakayan tungkol sa paksa.
2. Puppet Show. Hatiin ng guro sa limang pangkat ang klase.
Unang Pangkat – Expenditure approach
Ikalawang Pangkat – Industrial Origin added approach
Ikatlong Pangkat – Income Approach
Ikaapat na Pangkat- Laibahan ng Current at real prices
Ikalimang Pangkat – Limitasyon sa pagsukat ng pambansang kita.

Narito ang rubrics para sa puppet show. (maaring baguhin ng guro)


Nilalaman/Konsepto – 10 Paliwanag – 15
Kalinisan ng Puppet – 5 Teamwork - 5
Disiplina – 5
Kabuuan = 40
(Pagkatapos ng pangkatang pag-uulat, magbibigay ang guro ng katanungan o
magpabigay ng halimbawa sa pangkat)

D. PAGLALAPAT NG ARALIN.
Maaaring pasagutan ng guro sa Journal notebook ang mga katanungan sa pahina
19. Maaari ring ipabahagi ng bawat pangkat ang kanilang sagot.
6
E. PAGLALAHAT NG ARALIN
Gamit ang meta cards, ipabasa sa mga mag-aaral ang mga mahahalagang
konsepto na nakasulat sa meta cards at pabigyan kahulugan ito sa mga mag-aaral.

F. PAGTATAYA NG ARALIN
1. Pasagutan ulit ang Paunang pagtataya.
2. Pasagutan ang Gawain 2 at Gawain 3 sa pahina 19-20.

G. TAKDANG-ARALIN
Sagutin ang mga sumusunod sa kwaderno:
1. Ipaliwanag ang kaugnayan ng kita sa pagkonsumo at pag-iimpok.
2. Ipaliwanag ang katuturan ng consumption at savings sa pag-iimpok.

ARALIN 3: UGNAYAN NG KITA, PAG-IIMPOK, AT PAGKONSUMO

1. Kaugnayan ng kita sa pagkonsumo at pag-iimpok.


2. Katuturan ng consumption at savings sa pag-iimpok

Pamantayan sa Pagkatuto
7
AP9MAKIIIc-6 Naipapahayag ang kaugnayan ng kita sa pagkonsumo at pag-iimpok.
AP9MAKIIIc-7 Nasusuri ang katuturan ng consumption at savings sa pag-iimpok.

I. LAYUNIN

Matapos ang araling ito, inaasahan na iyong:

1. Natutukoy ang ugnayan ng kita sa pagkonsumo at pag-iimpok.


2. Nabibigyang halaga ang pagtitimpi at pag-iimpok.
3. Naipapahayag ang kaugnayan ng kita sa pagkonsumo at pag-iimpok sa
pamamagitan ng paggawa ng budget plan.

II. PAKSANG-ARALIN

A: PAKSA : Ugnayan ng Kita, Pag-iimpok at Pagkonsumo


B: SANGGUNIAN :
1. Ekonomiks: Modyul para sa Mag-aaral (Learning Style Based) pp. 21-29
Iba pang sanggunian:
1. Ekonomiks Mga Konsepto at Aplikasyon (Manwal ng Guro) IV. 2012.
pp. 178-188
2. Ekonomiks Mga Konsepto at Aplikasyon (Batayang Aklat) IV. 2012.
pp. 259-271
4. EASE IV Modyul 5
5. * Sibika at Kultura/Heograpiy a, Kasaysayan at Sibika Teaching Guide on
Financial Literacy. pp. 31- 42.
6. * Sibika at Kultura/Heograpiya, Kasaysayan at Sibika Teaching Guide on
Financial Literacy. pp. 10-26, 209-216;263- 270.
5. Video mula sa Youtube
5.1 https://www.youtube.com/watch?v=Y7RyY50p0-M
5.2 https://www.youtube.com/watch?v=afaA6Oo3nZ8
5. Pumili ng slides mula sa www.slideshare.net

C. KAGAMITAN : projector, speaker, laptop, mga larawan, manila paper at pentel pen,

D. PAGPAPAHALAGA: Napahahalagahan ang pagtitimpi at pag-iimpok.

III. PAMAMARAAN

A. PAUNANG GAWAIN

a. Panalangin
b. Pagbati
c. Pagsasaayos ng silid

8
d. Attendans
e. Pagbabalik-aral (Maaring ipakita ulit ang puppet show kung nairecord ito ng
guro o di kaya’y ipatukoy kung aling paraan ng pagsukat napabilang ang
ibibigay niyang sitwasyon.)
f. Pasagutan ang Paunang Pagtataya sa pahina 22-23. (Para sa pagwawasto,
gawing gabay ng pahina 64-65)

B. PAGHAHABI SA LAYUNIN

Pasagutan ang Gawain 1 sa pahina 23-24. Gamiting gabay sa pagwawasto pahina


65-66. Maaari ring magpakita ang guro ng video mula sa youtube. Magtatanong
ang guro ungkol sa mga nakuha nilang mahahalagang impormasyon sa
natunghayang video clip.

C. PAGTALAKAY NG BAGONG KONSEPTO

Mga suhesityong gawain:


1. Gamit ang projector, malayang talakayan tungkol sa paksa.
2. News casting. Hatiin ng guro sa apat na pangkat ang klase.
Unang Pangkat – Mga kahulugan ng Pera, pagkonsumo at pag-iimpok.
Ikalawang Pangkat – Kahalagahan ng Pag-iimpok at ang matatag na sistema
ng pagbabangko
Ikatlong Pangkat – Pagpapaliwanag sa pigura sa pahina 26.
Ikaapat na Pangkat – Pagpapaliwanag sa seven (7) habits of a wise saver

Narito ang rubrics para sa pangkatang pagbabalita (maaring baguhin ng guro)


Nilalaman – 15
Kahusayan – 10
Teamwork - 5
Disiplina – 5
Kabuuan = 35

(Pagkatapos ng pangkatang pagbabalita, magbibigay ang guro ng katanungan


o magpabigay ng halimbawa sa pangkat. Bigyang diin ang matalinong
pagpapasiya sa pagpili ng mga pangangailangan

D. PAGLALAPAT NG ARALIN.
Maaaring pasagutan ng guro sa Journal notebook ang mga katanungan sa pahina
27. Maaari ring ipabahagi sa bawat pangkat ang kanilang sagot.
E. PAGLALAHAT NG ARALIN
Maaring ipabuod ng guro ang aralin sa mga mag-aaral o di kaya’y maghanda siya
ng mga mahahalagang salita na ipapaskil sa pisara at magpabuo ng ideya sa mga
mag-aaral at ipabahagi ito sa kalse.

F. PAGTATAYA NG ARALIN

9
1. Maaring pumili ng limang mag-aaral na hahawak ng mahahalagang
impormasyon tungkol sa paksa upang mabasa ito ng mga mag-aaral. (Ihahanda ito ng
guro)
2. Pasagutan ang Gawain 2 at Gawain 3 at Gawain 4 sa pahina 27-29.

G. TAKDANG-ARALIN
Sagutin ang mga sumusunod sa kwaderno:
1. Tukuyin ang konsepto ng Implasyon
2. Magbigay ng limang (5) mga dahilan ng implasyon
3. Magbigay ng limang (5) mga epekto ng implasyon
4. Magbigay ng tatlong (3) mga paraan ng paglutas ng implasyon

ARALIN 4: IMPLASYON

1. Konsepto ng Implasyon
2. Mga Dahilan ng Implasyon
3. Mga Epekto ng Implasyon
4. Paraan ng Paglutas ng Implasyon

10
Pamantayan sa Pagkatuto

AP9MAKIIId-8 Nasusuri ang konsepto at palatandaan ng Implasyon


AP9MAKIIId-9 Natataya ang mga dahilan sa pagkaroon ng implasyon
AP9MAKIIIe-10 Nasusuri ang iba’t ibang epekto ng implasyon
AP9MAKIIIe-11 Napapahalagahan ang mga paraan ng paglutas ng implasyon
AP9MAKIIIf-12 Aktibong nakikilahok sa paglutas ng mga suliraning kaugnay ng
Implasyon

I. LAYUNIN

Matapos ang araling ito, inaasahan na iyong:

1. Nasusuri ang konsepto at palatandaan ng implasyon.


2. Natataya ang mga dahilan sa pagkakaroon ng implasyon.
3. Nasusuri ang iba’t ibang epekto ng implasyon.
4. Napapahalagahan ang mga paraan ng paglutas ng implasyon.
5. Aktibong nakikilahok sa paglutas ng mga suliranin kaugnay ng implasyon.
.
II. PAKSANG-ARALIN

A: PAKSA : Implasyon
B: SANGGUNIAN :
1. Ekonomiks: Modyul para sa Mag-aaral (Learning Style Based) pp. 30-37
Iba pang sanggunian:
1. Ekonomiks Mga Konsepto at Aplikasyon (Manwal ng Guro) IV. 2012.
pp. 189-196
2. Ekonomiks Mga Konsepto at Aplikasyon (Batayang Aklat) IV. 2012.
pp. 272-285
3. Ekonomiks (Batayang Aklat) IV. 2000. pp. 202-206
4. EASE IV Modyul 9
5. Video mula sa Youtube
5.1 https://www.youtube.com/watch?v=W4UCKNQMDQA
5.2 https://www.youtube.com/watch?v=awbtxa0VDFA
6. Mga slides mula sa www.slideshare.net

C. KAGAMITAN : projector, speaker, laptop, mga larawan, manila paper at pentel pen,

D. PAGPAPAHALAGA: Napahahalagahan ang mga paraan ng paglutas ng implasyon.


III. PAMAMARAAN

A. PAUNANG GAWAIN

a. Panalangin
b. Pagbati
c. Pagsasaayos ng silid
d. Attendans
11
e. Pagbabalik-aral (Narito ang mga suhestyong gawain .)
1. Ipakita ang larawan sa Gawain 1. Hingan ng ideya ang mga mag-aaral
2. Brainstorming tungkol sa paksa.
3. Maari ring gawing laro, babae vs. lalaki kung saan ipasulat sa pisara ang
kahulugan at m,ga paraan ng paglutas ng implasyon. Ang unang pangkat na
makapagsulat ng kompletong sagot ang siyang mananalo.
f. Pasagutan ang Paunang Pagtataya sa pahina 31-32. (Para sa pagwawasto,
gawing gabay ng pahina 67-68.)

B. PAGHAHABI SA LAYUNIN

(Narito ang mga suhestiyong Gawain)


1. Ipakita ang larawan sa pahina 34 at hingan ng ideya ang mga mag-aaral
tungkol dito.
2. Maaari ring magpakita ang guro ng video mula sa youtube. Magtatanong ang
guro yungkol sa mga nakuha nilang mahahalagang impormasyon sa
natunghayang video clip.

C. PAGTALAKAY NG BAGONG KONSEPTO

Mga suhesityong gawain:


1. Gamit ang projector, malayang talakayan tungkol sa paksa.
2. Pangkatang pag-uulat. Hatiin ng guro sa anim na pangkat ang klase.
Unang Pangkat – Mga mahahalagang terminolohiya tungkol sa paksa
Ikalawang Pangkat – Mga Uri ng Implasyon.
Ikatlong Pangkat – Mga uri ng Price Index
Ikaapat na Markahan – Mga dahilan at bunga ng Implasyon
Ikalimang Pangkat – Epekto sa mamamayan
Ikaanim na Pangkat – Mga hakbang upang malabanan ang implasyon.
(Maaaring i-video ng guro ang ginawang pangkatang pagtatanghal upang
magamit bilang balik-aral sa susunod na paksa)

Narito ang rubrics para sa pangkatang pagtatanghal (maaring baguhin ng guro)


Nilalaman – 10,
Pagpapaliwanag – 15
Kalinisan -5
Kulay – 5
Kabuuan = 35
(Pagkatapos ng pangkatang pagpresenta ng kanilang awtput, magbibigay ang
guro ng katanungan o magpabigay ng halimbawa sa pangkat. Bigyang diin ang ang mga
hakbang upang malunasan/malutas ang suliranin sa implasyon.)

D. PAGLALAPAT NG ARALIN.
Maaaring pasagutan ng guro sa Journal notebook ang mga katanungan sa pahina
36. Maaari ring ipabahagi ng bawat pangkat ang kanilang sagot.

12
E. PAGLALAHAT NG ARALIN
(Mga suhestiyong Gawain)
Maaaring maghanda ang guro ng tula. Maari ring magpakita ng video. Pwde ring
Ipabasa ang mga mahahalagang terminolohiya sa meta cards. Maari ring magpapagawa
ng collage sa mga mag-aaral. (Maghanda ang guro ng rubrics kung pipiliin niya ito)

F. PAGTATAYA NG ARALIN
1. Pasagutan ulit ang Paunang pagtataya.
2. Pasagutan ang Gawain 3 at Gawain 4 sa pahina 36-37.

G. TAKDANG-ARALIN
Sagutin ang mga sumusunod sa kwaderno:
1. Ibigay ang layunin ng patakarang piskal.
2. Isa-isahin ang mga kahalagahan ng papel na ginagampanan ng pamahalaan
kaugnay ng mga patakarang piskal na Ipinapatupad nito
3. Ipaliwanag ang mga patakaran sa pambansang badyet at ang kalakaran ng
paggasta ng pamahalaan
4. Ilista ang mga epekto ng patakarang piskal.

ARALIN 5: PATAKARANG PISKAL

1. Layunin ng patakarang piskal


2. Kahalagahan ng papel na ginagampanan ng pamahalaan kaugnay ng mga
patakarang piskal na Ipinapatupad nito
3. Patakaran sa pambansang badyet at ang kalakaran ng paggasta ng pamahalaan
Halimbawa:
Policy on Priority Assistance Development Fund,
13
Policy on the Privatization of GOCCs,
Policy on Conditional Cash Transfer
Patakaran sa Wastong Pagbabayad ng Buwis (VAT EVAT/ RVAT)
4. Mga epekto ng patakarang piskal sa katatagan ng pambansang ekonomiya

Pamantayan sa Pagkatuto

AP9MAKIIIf-13 Naipaliliwanag ang layunin ng patakarang piskal.


AP9MAKIIIg-14 Napahahalagahan ang papel na ginagampanan ng pamahalaan
kaugnay ng mga patakarang piskal na ipinatutupad nito.
AP9MAKIIIg-15 Nasusuri ang badyet at ang kalakaran ng paggasta ng
pamahalaan.
AP9MAKIIIg-16 Nakababalikat ng pananagutan bilang mamamayan sa wastong
pagbabayad ng buwis.
AP9MAKIIIh-17 Naiuuugnay ang mga epekto ng patakarang piskal sa katatagan
ng pambansang ekonomiya.

I. LAYUNIN

Matapos ang araling ito, inaasahan na iyong:

1. Naipaliliwanag ang layunin ng patakarang piskal.


2. Nasusuri ang badyet at ang kalakaran ng paggasta ng pamahalaan.
3. Napapahalagahan ang papel na ginagampanan ng pamahalaan kaugnay ng mga
patakarang piskal na ipinatutupad nito.
4. Nakababalikat ng pananagutan bilang mamamayan sa wastong pagbabayad ng
buwis.
5. Naiuugnay ang mga epekto ng patakarang piskal sa katatagan ng pambansang
ekonomiya.

II. PAKSANG-ARALIN

A: PAKSA : Patakarang Piskal

B: SANGGUNIAN :
1. Ekonomiks: Modyul para sa Mag-aaral (Learning Style Based) pp. 38-46
Iba pang sanggunian:
2. Ekonomiks Mga Konsepto at Aplikasyon (Manwal ng Guro) IV. 2012.
pp. 198-207
3. Ekonomiks Mga Konsepto at Aplikasyon (Batayang Aklat)IV. 2012
pp. 286-303
4. Ekonomiks (Batayang Aklat) IV. 2000. pp. 204-208
5. EASE IV Modyul 18 at 22
14
. Video mula sa Youtube
5.1 https://www.youtube.com/watch?v=CZPgBZUS4YE
5.2 https://www.youtube.com/watch?v=SF37RgzylP8
6. Mga slides mula sa www.slideshare.net

C. KAGAMITAN : projector, speaker, laptop, mga larawan, manila paper at pentel pen,

D. PAGPAPAHALAGA:
1. Napahahalagahan ang mga ang regulasyon ng pamahalaan sa mga gawaing
pangkabuhayan sa iba’t ibang istraktura ng pamilihan.

III. PAMAMARAAN

A. PAUNANG GAWAIN

a. Panalangin
b. Pagbati
c. Pagsasaayos ng silid
d. Attendans
e. Pagbabalik-aral (Narito ang mga suhestyong gawain .)
1. Maaring magpakita ang guro ng video tungkol sa mga regulasyon ng
pamahalaan sa mga gawaing pangkabuhayan.
2.Maari ring ipakita ang video ng pangkatang pag-uulat kung nirecord ito ng
guro.
3. Ipabasa ang meta cards na naglalaman ng mahahalagang impormasyon tungkol
sa paksa.Brainstorming tungkol sa mga karapatan at tungkulin ng mga mamimili.
4. Pasagutan ang Paunang Pagtataya sa pahina 40. (Para sa pagwawasto,
gawing gabay ng pahina 70.)

B. PAGHAHABI SA LAYUNIN

Ipakita ang larawan sa pahina 38 at 41 at hingan ng ideya ang mga mag-aaral


tungkol dito. Maaari ring magpakita ang guro ng video mula sa youtube.
Magtatanong ang guro tungkol sa mga nakuha nilang mahahalagang mpormasyon sa
natunghayang video clip.

C. PAGTALAKAY NG BAGONG KONSEPTO

Mga suhesityong gawain:


1. Gamit ang projector, malayang talakayan tungkol sa paksa.
2. Pangkatang-gawain. Magpapaliwanag ang bawat pangkat gamit ang larawan.
Maaaring mula sa diyaryo o guhit ng mag-aaral. Hatiin ng guro sa limang
pangkat ang klase.
Unang Pangkat – kahulugan at kahalagahan ng patakarang Piskal
Ikalawang Pangkat – Uri ng patakarang piskal

15
Ikatlong Pangkat – Pambansang Badyet.
Ikaapat na Pangkat – Gastusin
Ikalimang Pangkat – Buwis

Narito ang rubrics para sa pangkatang gawain: (maaring baguhin ng guro)


Nilalaman – 10 Paliwanag – 15
Larawan o Visual Aid – 10 Disiplina – 5
Kabuuan = 40

Pagkatapos ng pangkatang pag-uulat, magbibigay ang guro ng katanungan o


magpabigay ng halimbawa sa pangkat. Bigyang diin ang pagpapahalaga sa mga
regulasyong ginawa ng pamahalaan.Maaaring i-video upang magamit bilang balik-aral sa
susunod na araw.)

D. PAGLALAPAT NG ARALIN.
Maaaring pasagutan ng guro sa Journal notebook ang mga katanungan sa pahina
43. Maaari ring ipabahagi bawat pangkat ang kanilang sagot.

E. PAGLALAHAT NG ARALIN
Maaaring magpabuo ang guro ng mahalagang impormasyon mula sa salitang
BUWIS, BADYET AT PAMAHALAAN. (Pangkatang Gawain at ipabahagi sa klase ang
sagot) Maaari ring maghanda siya ng meta cards na naglalaman ng mahahalagang
konsepto ng aralin.

F. PAGTATAYA NG ARALIN
1. Pasagutan ulit ang Paunang pagtataya.
2. Pasagutan ang Gawain 2 at Gawain 5 sa pahina 43-46.

G. TAKDANG-ARALIN
Sagutin ang mga sumusunod sa kwaderno:
1. Tukuyin sng layunin ng patakarang pananalapi.
2. Magbigay ng tatlong kahalagahan ng pag-iimpok at pamumuhunan bilang isang salik
sa ekonomiya.
3. Isa-isahin ang mga bumubuo sa sektor ng pananalapi
4. Ipaliwanag ang papel na ginagampan ng bawat sektor ng pananalapi

ARALIN 6: PATAKARANG PANANALAPI


(Monetary Policy)

1. Layunin ng Patakarang Pananalapi


2. Kahalagahan ng Pagiimpok at Pamumuhunan bilang isang salik sa Ekonomiya
3. Mga Bumubuo sa Sektor ng Pananalapi
4. Ang Papel na Ginagampan ng Bawat Sektor ng Pananalapi
5. Mga Paraan at Patakaran ng Bangko Sentral ng Pilipinas (BSP) upang mapatatag ang
halaga ng salapi - Money Laundering - Easy and Tight Monetary Policy

16
Pamantayan sa Pagkatuto:

AP9MAKIIIh-18 Naipaliliwanag ang layunin ng patakarang pananalapi.


AP9MAKIIIi-19 Naipahahayag ang kahalagahan ng pag-iimpok at
pamumuhunan bilang isang salik ng ekonomiya.
AP9MAKIIIi-20 Natataya ang bumubuo ng sektor ng pananalapi.
AP9MSPIVj-21 Nasusuri ang mga patakarang pang-ekonomiya na nakakatulong
sa patakarang panlabas ng bansa sa buhay ng nakararaming
Pilipino.
AP9MSPIVj-22 Natitimbang ang epekto ng mga patakaran pang-ekonomiya na
nakakatulong sa patakarang panlabas ng bansa sa buhay ng
nakararaming Pilipino.

I. LAYUNIN

Matapos ang araling ito, inaasahan na iyong:

1. Nasusuri ang layunin ng patakarang pananalapi.


2. Naipahahayag ang kahalagahan ng pag-iimpok at pamumuhunan bilang isang
salik ng ekonomiya.
3. Natataya ang bumubuo ng sektor ng pananalapi.
4. Nasusuri ang mga patakarang pang-ekonomiya na nakakatulong sa patakarang
panlabas ng bansa sa buhay ng nakararaming Pilipino.
5. Natitimbang ang epekto ng mga patakaran pang-ekonomiya na nakakatulong
sa patakarang panlabas ng bansa sa buhay ng nakararaming Pilipino.
6. Nakagagawa ng poster na naglalaman ng paksa.

II. PAKSANG-ARALIN

A: PAKSA : Patakarang Pananalapi

B: SANGGUNIAN :

1. Ekonomiks: Modyul para sa Mag-aaral (Learning Style Based) pp. 47-55


Iba pang sanggunian:
1. Ekonomiks Mga Konsepto at Aplikasyon (Manwal ng Guro) IV. 2012.
pp. 208-217
2. Ekonomiks Mga Konsepto at Aplikasyon (Batayang Aklat) IV. 2012.
pp. 304-323
3. Ekonomiks (Batayang Aklat) IV. 2000. pp. 208-212
4. EASE IV Modyul 14
17
5. Video mula sa Youtube
5.1 https://www.youtube.com/watch?v=J2xAyE--pkA
5.2 https://www.youtube.com/watch?v=aMmWm8bq-y4
5. 3 https://www.youtube.com/watch?v=D_Nr1I28tGw
6. Mga slides mula sa www.slideshare.net

C. KAGAMITAN : projector, speaker, laptop, mga larawan, manila paper at pentel pen,

D. PAGPAPAHALAGA:
Napahahalagahan ang pag-iimpok at pamumuhunan bilang isang salik sa
pagpapapaunlad ng ekonomiya.

III. PAMAMARAAN

A. PAUNANG GAWAIN

a. Panalangin
b. Pagbati
c. Pagsasaayos ng silid
d. Attendans
e. Pagbabalik-aral (Maaring magpakita ng video tungkol sa regulasyon ng
pamahalaan sa pamilihan, pwede ring ipa-video ang kanilang pagtatanghal kung
na record ito ng guro o di kaya’y magpabasa ng meta cards na naglalaman ng
mahahalagang konsepto ng aralin.)
f. Pasagutan ang Paunang Pagtataya sa pahina 49-50. (Para sa pagwawasto,
gawing gabay ang pahina 72-73)

B. PAGHAHABI SA LAYUNIN

Ipakita ang mga larawan sa pahina 47 at 50. Hingan ng ideya ang mga mag-aaral
sa bawat larawan. Maaari ring magpakita ang guro ng video mula sa youtube.
Magtatanong ang guro tungkol sa mga nakuha nilang mahahalagang impormasyon sa
natunghayang video clip.

C. PAGTALAKAY NG BAGONG KONSEPTO

Mga suhesityong gawain:


1. Gamit ang projector, malayang talakayan tungkol sa paksa.
2. Pangkatang-pag-uulat. Hatiin ng guro sa pitong (7) pangkat ang klase.
Unang Pangkat –kahulugan ng patakarang pananalapi
Ikalawang Pangkat – Uri ng Money Policy
Ikatlong Pangkat – Bangko Sentral ng Pilipinas
Ikaapat na Pangkat – Institusyong Pananalapi
Ikalimang Pangkat – kahulugan ng bangko
Ikaanim na Pangkat –Mga Uri ng bangko
18
Ikapitong Pangkat – Mga isntitusyong di-bangko

Narito ang rubrics para sa pangkatang pag-uulat: (maaring baguhin ng guro)


Nilalaman – 10
Paliwanag – 15
Kalinisan sa Visual Aid – 5
Teamwork - 5
Disiplina – 5
Kabuuan = 40
(Pagkatapos ng pangkatang pag-uulat, magbibigay ang guro ng katanungan o
magpabigay ng halimbawa sa pangkat)

D. PAGLALAPAT NG ARALIN.
Maaaring pasagutan ng guro sa Journal notebook ang mga katanungan sa pahina
53. (Maaari ring gawing pangkatang gawain)

E. PAGLALAHAT NG ARALIN
Gamit ang mga larawang inihanda ng guro, tumawag ng mga mag-aaral para
ipaskil sa ilalim ng salitang bangko at di-bangko ang mga larawan. Maghanda rin siya ng
mga kahulugan ng expansionary at contractionary money policy at ipatugma ito sa mga
mag-aaral.

F. PAGTATAYA NG ARALIN
1. Pasagutan ulit ang Paunang pagtataya.
2. Pasagutan ang Gawain 1 at Gawain 2 sa pahina 50-51, at Gawain 3 at Gawain 4
sa pahina 54-55.

G. TAKDANG-ARALIN
Sagutin ang mga sumusunod sa kwaderno:
1. Tukuyin ang Pambansang produkto (Gross National Product- Gross Domestic Product)
2. Is-isahin ang mga pamamaraan sa pagsukat ng pambansang produkto.
3. Magbigay ng limang kahalagahan ng pagsukat ng pambansang kita sa ekonomiya.

19

You might also like