Download as docx, pdf, or txt
Download as docx, pdf, or txt
You are on page 1of 6

Learning Area FILIPINO SA PILING LARANG

AKADEMIK
Learning Delivery Modality    MODULAR DISTANCE LEARNING
LESSON Paaralan Baitang  11
EXEMPLAR Guro Asignatura FPL Akademik
FPLA-Week4-LE1- Petsa October 26-30, 2020 Markahan 1
Aralin 4
Oras Bilang ng Araw 4 na sesyon
Sa araling ito, ang mga mag-aaral ay inaasahang:
I. LAYUNIN 1. Nasusuri ang hakbang sa pagsulat ng Sinopsis o buod
2. Napapahalagahan ang hakbang sa pagsulat ng Sinopsis bilan
hakbang sa maayos na pagsulat
3. Nakakalilikha ng maikling sipnosis batay sa akdang binasa.

A. Pamantayan Pangnilalaman Nauunawaan ang kalikasan, layunin at paraan ng pagsulat ng iba


ibang anyo ng sulating ginagamit sa pag-aaral sa iba’t ibang larangan

B. Pamantayang Pagganap Nasusuri ang kahulugan at kalikasan ng pagsulat ng iba’t ibang any
ng sulatin

C. Pinakamahalagang Kasanayan sa Nakasusulat nang maayos na akademikong sulat


Pagkatuto CS_FA11/12PU-0d-f-92
(MELC)
D. Pagpapaganang Kasanayan
II.NILALAMAN Aralin 4 “ Paglalagom o Sinopsis”

III.KAGAMITANG PANTURO
A. Mga Sanggunian
a. Mga Pahina sa Gabay ng Guro PIVOT 4A BOW with MELCs with Suggested Platforms,
pahina 468
b. Mga Pahina sa Kagamitang Pangmag- Activity sheet
aaral
c. Mga Pahina sa Teksbuk

d. Karagdagang Kagamitan mula sa


Portal ng Learning resource
B. Listahan ng Kagamitang Panturo para sa Activity sheet
mga Gawain sa Pagpapaunlad at
pakikipagpalihan

IV.PAMAMARAAN

1
A. Panimula (INTRODUCTION) ALAMIN
( unang araw ) Ipababasa ng guro sa mga mag-aaral ang bahaging Alamin
matatagpuan sa pahina 1ang gawaing inihanda ng guro, makatutulon
ito upang lubos na maunawaan ng mag-aaral ang layunin ng aralin.
SUBUKIN
Bago simulan ang talakayan, maghahanda ang guro ng panimulan
gawain upang mabigyan ng panimulang kaalaman ang mga mag-aar
gayundin upang mahikayat ang mga mag-aaral na unawain ang aralin

Panuto: Isulat ang T kung nagsasaad ng katotohanan at M kung hind


1. Ang Sinopsis maaaring buoin ng isang talata o higit pa o maging n
ilang pangungusap lamang.
2. Ang Sinopsis ay naglalaman ng mahahalagang tanong na sino
saan lamang.
3. Gumagamit ng ikatlong panauhan sa Sinopsis.
4. Hindi na kailang isama ang pangunahing tauhan sa pagsulat n
Sinopsis.
5. Kailanagn ihanay ang sinulat batay sa simula, gitna at wakas.

BALIKAN
Pasasagutan sa mga mag-aaral ang bahaging Balikan n
matatagpuan sa pahina 1 Isusulat ang kanilang sagot sa kanilan
kwaderno.

Bago natin simulan ang iyong magiging paglalakbay sa modyul na it


muli mong balikan ang iyong natutunan sa naunang aralin
pamamagitan ng pagsagot sa
partikular na tanong:

Ano ang kahalagahan ng mga sumusunod


1. Bakit mahalaga ang Etika sa pananaliksik?
2. Ano ang maaraing kaharaping kaso sa pagkuha ng mga datos ng
walang pahintulot?
3. Bakit mahalaga ang pananaliksik?

B. Pagpapaunlad ( DEVELOPING) (Tara, ataing tuklasin ang Pagsulat ng buod na may kaugnayan
( ikalawang araw) kalikasan, at katangian ng iba’t ibang anyo nito, na tiyak na iyon
kagigiliwan at ihahanda ka upang makalikha ng masining at maayos
akademikong sulatin.)

TUKLASIN
 Ipababasa
SINOPSIS o BUOD
Kalimitang ginagamit sa mga akdang nasa tesktong naratibo tulad ng
kuwento, sanaysay, nobela, dula, talumpati, at iba pang anyo ng
panitikan
Maaaring buoin ng isang talata o higit pa o maging ng ilang
pangungusap lamang
Mahalagang gamitin ang sariling salita

2
Naglalayong makatulong sa medaling pag unawa sa diwa ng akda
kung kaya’t marapat na payak ang mga salitang gagamitin.

MGA TANONG NA MAKAKATULONG SA PAGKUHA NG


MAHAHALAGANG DETALYE NG AKDA:
SINO? ANO? KAILAN? SAAN? BAKIT? PAANO?

MGA DAPAT TANDAAN SA PAGSULAT NG SINOPSIS O


BUOD
1. Gumamit ng ikatlong panauhan sa pagsulat nito
2. Isulat ito batay sa tono ng pagkakasulat ng orihinal na sipi nito.Kun
ang damdaming naghahari sa akda ay malungkot, dapat ay
mararamdaman din ito sa buod na gagawin
3. Kailangang mailahad o maisama rito ang mga pangunahing tauhan
maging ang kanilang mga gampanin at mga suliraning kailangang
harapin
4. Gumamit ng mga angkop na pang-ugnay sa paghabi ng mga
pangyayari sa kuwentong binubuod lalo na kung ang sinopsis na
ginawa ay binubo ng dalawa o higit pang talata
5. Tiyaking wasto ang gramatika, pagbabaybay, at mga bantas na
ginamit sa pagsulat
6. Huwag kalimutang isulat ang sangguniang gunamit kung saan
hinango o kinuha ang orihinal na sipi ng akda

MGA HAKBANG SA PAGSULAT NG SINOPSIS O BUOD


1. Basahin ang buong seksiyon o akda at unawaing mabuti ang
hanggang makuha ang buong kaisipan o paksa ng diwa nito
2. Suriin at hanapin ang pangunahin at di pangunahing kaisipan
3. Habang nagbabasa, magtala at kung maaari ay magbalangkas
4. Isulat sa sariling pangungusap at huwag lagyan ng sariling opinion
kuro-kuro ang isinusulat
5. Ihanay ang ideya sang-ayon sa orihinal
6. Basahin ang unang ginawa, suriin at kung mapapaikli pa ito nang
hindi nababawasan ang kaisipan ay lalong magiging mabisa ang
isinulat na buod

C. Pagpapalihan ( ENGAGEMENT) SURIIN


( ikatlong araw ) Batay sa iyong binasa, ano ang kahalagahan sa pagsulat ng Sinopsis
1. ______________________________________________________
________________________________________________________
________________________________________________________
Paano makakatulong ang mga hakdang sa pagsulat ng Sinopsis?
________________________________________________________
________________________________________________________
________________________________________________________
(Ang iyong pagsagot sa mga katanungan ay makatutulong upang lub
mong maisapuso ang mga dapat taglayin sa pananaliksik. Kung ka
sa pagkakataong ito alam kong may sapat kanang kaalaman)

PAGYAMANIN

 Upang mapagtibay ang pag-unawa at kasanayan ng mga ma


aaral ukol sa paksa ay pasasagutan sa kanila ang bahagin

3
Pagyamanin.

Gawaing 1
Panuto: Lumikha ng maikling salaysay gamit ang mahahalagan
tanong.
SINO?
ANO?
KAILAN?
SAAN?
BAKIT?
PAANO?

Tanong: Paano nakatulong sayo ang mahahalagang tanong sa pagbu


ng salaysay.

Gawaing 2
Panuto: Gamit ang Ven Diagram isulat ang pagkakatulad
pagkakaiba ng pagsulat ng buo sa paggawa ng reaksyong papel

A A B
AT
B

ISAGAWA
Ito ay naglalaman ng gawaing makatutulong sa iyo upang maisal
ang bagong kaalaman o kasanayan sa tunay na sitwasyon
realidad ng buhay.
 Pasasagutan sa mga mag-aaral ang gawaing makakatulong
kanilang upang mahasa ang kanilang kasanayan sa upang lubos
maunawaan ang kasanayan sa pananaliksik
Basahin ang maikling kwento at gumawa ng Sinopsis batay
pagkakaunawa sa aralin.
RUBRIKS SA PAGSULAT NG SANAYSAY
Nilalaman……………………………..……………….5
Kahusayan sa paglalahad ng ideya…………….5
Watong gamit ng mga bantas……………………5
Pagsunod sa Pamanatayan sa pagsulat ng Sinopsis ….5
__________
KABUUAN 20 puntos

ISAISIP
 Iproseso pa natin kung ano ang mga natutunan mo mula
aralin.Isusulat ang kanilang sagot sa kanilang kwaderno.

Sagutin ang mga sumusunod na tanong:


1. Sa iyong pananaw paano magigng epektibo ang pagsulat n
Sinopsis>
________________________________________________________
________________________________________________________

4
2. Paano nagiging mas epektibo ang Sinopsis sa paggamit ng M
Hakbang sa Pagsulat?
________________________________________________________
________________________________________________________

(Pagbati sapagkat nakalikha ka na ng iyong pananaw batay sa mg


katanungan.)

D. Paglalapat (ASSIMILATION) TAYAHIN


( ikaapat na araw) Upang matasa o masukat ang antas ng pagkatuto sa pagkamit ng
natutuhang kompetensi, pasasagutan sa mga mag-aaral inihandang
maikling pagsusulit.
Panuto: Isulat ang K kung katotohanan at O kung Opinyon.
1. Ang Sinopsis ay naglalayong makatulong sa medaling pag unawa
sa diwa ng akda kung kaya’t marapat na payak ang mga salitang
gagamitin.
2. Ang Sinopsis ay ideya lamang ng mambabasa,
3. Gumamit ng ikatlong panauhan sa pagsulat nito
4. Gumamit ng mga angkop na pang-ugnay sa paghabi ng mga
pangyayari sa kuwentong binubuod lalo na kung ang sinopsis na
ginawa ay binubo ng dalawa o higit pang talata
5. Huwag kalimutang isulat ang sangguniang gunamit kung saan
hinango o kinuha ang orihinal na sipi ng akda.
V. Pagninilay Sa bahaging ito ay magsusulat ng journal ang mga mag-aaral hingg
sa repleksyon ng natutunan nila sa aralin. Magbibigay rin ng porm
ang guro upang maging gabay ng mga mag-aaral sa pagsulat nito.

Panuto: Magsusulat ang mga mag-aaral sa kanilang journal/kwadern


ng kanilang repleksyon gamit ang sumusunod na pormat

Nauunawaan ko na ___________________________________.
Nabatid na___________________________________________.

Sanggunian

Villanueva Bandril (2016) Pagsulat sa Filipino sa Piling Larang ( Akademik at Sining), Vibal Group
Inc, Quezon City.

SDO Manila (2020) Module sa Filipino sa Piling Larang ( Akademik)

5
6

You might also like