Professional Documents
Culture Documents
Agham 3 Week 3
Agham 3 Week 3
GRADES 1 TO 12
DAILY LESSON LOG Guro (Teacher) MARILOU T. DOLOT Asignatura (Learning Area) Agham 3
Petsa/Oras (Teaching Date & NOBYEMBRE 12-16, 2018 Markahan (Quarter) Ikatlong Markahan
Time)
Bilang ng Linggo (Week No.) WEEK 3 Lunes Martes Miyerkules Huwebes Biyernes
11-12-2018 11-13-2018 11-14-2018 11-15-2018 11-16-2018
I.LAYUNIN (Objectives)
A.Pamantayang Pangnilalaman ( Content Ang mag-aaral ay magpapakita nang pag-unawa ng:
Standards) Galaw ng mga bagay
B.Pamantayan sa Pagganap (Performance Magagawa ng mag-aaral na mag-obserba o magmasid, mailarawan, at magsiyasat/ magsaliksik ng posisyon at galaw ng mga
Standards) bagay sa kapaligiran.
C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto (Learning Nailalarawan ang Nakikilala ang Nakikilala ang gamit Nakikilala ang
Competencies)
VALENZUELA paraan ng pinanggalingan ng ng liwanag. wastong paraan ng
DAY pagpapahaba (stretch) liwanag S#FE-III-ij.3 paggamit ng
at pagpapaiksi S3FE-IIIg-h-4 liwanag.
(compress) ng mga Nauuri ang liwanag- S3FE-III-ij-3.1
bagay natural (TUnay o
S3FE-IIIe-f-3.3 Likas) o artificial (d-
Nakapagbibigay ng mga tunay )
bagay na napapahaba S3FE-III-h-4.1
at
napapaliit/napapaiksi
S3FE-IIIe-f-3.4
II.NILALAMAN (Content) Aralin 3.1:Pagpapahaba Kabanata 2 Liwanag Aralin 2. Gamit ng Aralin 3: Kaligtasan
(Stretch) at at Init Liwanag sa Paggamit ng
Pagpapaliit/Pagpapaiks Aralin 1. Pinagmulan Liwanag
i (Compress) ng mga ng Liwanag
Bagay
III. KAGAMITANG PANTURO (Learning
Resources)
A.Sanggunian (References)
1.Mga pahina sa Gabay ng Guro (Teacher’s Guide Pages) TM p.147 TM p. 148 TM p. 149 TM p. 150
2.Mga Pahina sa Kagamitang Pang-Mag-aaral (Learner’s KM pp.127-128 KM pp. 129-130 KM pp.121-132 KM pp.132-133
Materials Pages)
3. Karagdagang Kagamitan mula sa portal ng Learning Resource Agham 3 Curriculum Agham 3 Curriculum Agham 3 curriculum Agham 3 Curriculum
(Additional Materials from Learning Resources (LR) Portal)
Guide Guide Guide Guide
4. Internet Info site https://www.youtube. http://en.paperblog.com/
uv-protection-for-your-
com/watch? eyes- everything-you-
v=XD7thJVRKmQ need-to-know-1298258/
http://www.bananaboat.c
om.au/sun-facts/what-
are-uv-rays/
B.Iba pang Kagamitang Panturo (Other Learning Metrong panukat, Powerpoint Powerpoint Powerpoint
Resources) garter, Iba’t ibang kulay Presentation Presentation Presentation
ng goma/lastiko
IV.PAMAMARAAN (Procedures)
A.ELICIT Balik-aral: Paano mo Pagwawasto ng Pagwawasto ng Pagwawasto ng
Balik-Aral sa nakaraang aralin at/o pagsisimula mo ilalarawan ang Takdang-aralin. takdang-aralin Takdang-Aralin.
ng aralin (Review Previous Lessons) paggalaw ng isang Balik-aral: Balik-aral Balik-aral:
bagay? Paano napapahaba at Anu-ano ang mga uri Ano ang gamit ng
napapaiksi ang isang ng liwanag? liwanag?
bagay? Bakit mahalaga ang
liwanag ?
B. ENGAGE Maari bang mapahaba Anu-ano ang mga Ano kaya ang gamit ng Maari bang
Paghahabi sa layunin ng aralin (Establishing o mabanat ang isang pinagmumulan ng liwanag? makasama sa atin
purpose for the Lesson) bagay? liwanag? ang liwanag?
Maari din bang
mapaliit/mapaiksi ito?
C. ENGAGE Ipalabas ang mga Ituon ang pansin sa Ipagawa ang gawain Ituon ang pansin ng
Pag-uugnay ng mga halimbawa sa bagong kagamitang ipinadala. KM pp. 129-130. sa p. 131 mga bata sa KM pp.
aralin (Presenting examples /instances of the Hayang magbigay ang Anu-anong bagay ang Ipasagot ang mga 132-133 . Ipagawa
new lessons) mga bata ng tanong nakalarawan ? tanong sa ibaba. ito sa knila ng
kung ano ang maaring Indibidwal.
gawin sa mgabagay na
ito.
D. EXPLORE Talakayin ang mga Ipasagawa ang Talakayin ang mga Talakayin ang mga
Pagtatalakay ng bagong konsepto at paglalahad pamamaraan para sa Gawain ng isinagot ng bata sa sagot ng mga bata.
ng bagong kasanayan #1 (Discussing new Gawain. Indibidwal. mga tanong sa p. 131 Itanong: Ano ang
concepts and practicing new skills #1. KM p. 128 pakiramdam kung
may suot na
sunglasses kapag
mainit ang
panahon?
E.EXPLORE Talakayin kung paano Talakayin ang mga Ipasagawa ng Ano ang negatibong
Pagtatalakay ng bagong konsepto at nila maisasagawa nang isinagot ng mga bata Indibidwal ang gawain epekto ng sobrang
paglalahad ng bagong kasanayan #2 (Discussing aayos ang mga sa KM pp. 129-130 sa p. 132 init araw sa tao,
new concepts & practicing new slills #2) pamamraan sa hayop at halaman?
pangkatang gawain.
F.EXPLAIN Talakayin at pasagutan Pangkatang Gawain Talakayin ang mga Anong uri ng
Paglinang sa Kabihasaan (Tungo sa Formative ang mga tanong sa KM Gawin ang Gawain sagot ng bata sa mga radiation mayron
Assesment 3) p 128-129 sa pp. 130-132 tanong sa p. 132 ang araw? UVA, UVB
Developing Mastery (Leads to Formative at UVC
Assesment 3)
G. ELABORATE Paano napahahaba at Isipin: Bakit Ano ang liwanag na Masdan ang
Paglalapat ng aralin sa pang araw-araw na napapaiksi ang goma mahalaga ang makikita sa ilalim ng ilustrasyon o
buhay (Finding Practical Applications of ng bisekleta? liwanag at init sa tao, dagat? Naabot ba ng paglalarawan kung
concepts and skills in daily living) hayop at halaman? araw ang kailaliman o paano nakakapasok
pusod ng dagat? ang ultraviolet light
Ipaliwanag: A at B sa mata. Anu-
Ang bioluminescence ano a ng mga
ay artificial na liwanag paraan upang
na nagmumula sa maging ligtas tayo sa
kemikal na luciferin at pinsala ng liwanag.
ang katalismong
lusiferase na
nahahalo sa oksehina
atnagiging oxyluciferin
nagbibigay ng liwanag
sa katawan ng mga
hayop gaya ng mga
isda sa ilalim ng dagat
kung saan hindi
naabot ng liwanag ng Mga epekto nito:
araw.Ito ay babala sa Ang UVA( ultraviolet
ibang isda na lumayo –Aging) ay
sa kanila. Minsan mapanganib sa balat
naman ito ay na nagpapakulubot
camouflage o nito at maaring
pagpapanggap na magkaroon ng
magmuka silang kanser sa balat.
liwanag ng buwan Ang UVB (ultraviolet
kung nasa mababaw –Burning) naman ay
na bahagi ng tubig. napakapangib na
Ang mga isdang ito ay nagdudulot ng
animo mga ilaw sa pagkasunog ng balat
madilim na (sunburn) at
katarata sa mata at
nakakaapekto ng
ating immune
system o sistemang
nagbibigay sa atin
ng proteksyon sa
mga sakit.
Ang UVC ay hindi
nakakarating sa atin
dahil
napakamapanganib
nito sa mga nilalang
sa mundo gaya ng
tao kaya pinipigilan
ng atmospera
(Ozone Layer).
H. ELABORATE Paano napapahaba o Anu-ano ang mga Anu-ano ang gamit ng Anu-ano ang iba
Paglalahat ng Aralin (Making Generalizations & napapaiksi ang bagay? pinagkukunan ng liwanag? pang pinagkukunan
Abstractions about the lessons) Ang goma at garter ay liwanag? Ang liwanag ay ng liwanang?
napahahaba kung Ang natural o likas na maraming pakinabang Ang araw ang
hahatakin o babanatin liwanag ay hindi sa tao, hayop at enerhiyang
ito. Napapaiksi naman gawa ng tao gaya ng halaman. Ang liwanag ginagamit ng mga
kung papakawalan o araw, buwan mula sa araw na isang halaman s
hahayaan sa likas na samantalang ang likas o natural na apaggawa ng
ayos nito. artificial na liwanag liwanag ang pagkain sa
ay gawa ng tao gaya nagbibigay sa atin ng pamamgitan ng
ng plaslayt at liwanag upang makita photosynthesis.
bumbilya ng tao at hayop ang May mga liwanag
lahat ng bagay sa na artipisyal na
kapaligiran. Dahil dito mahalagang
nagagawa ng tao ang pinagkukunang
kanyang gawain o liwanag gaya ng ilaw
trabaho at paglilibang trapiko para s
gaya ng paglalaro. Ito akaayusan ng mga
rin ang nagbibigay ng sasakyan sa ating
enerhiya upang mga kalsada.Parola
makalikha ng pagkain para gabayan ang
ang mga halaman sa mga barko at iba
prosesong pang sasakyang
photosynthesis. pandagat.