Professional Documents
Culture Documents
Filipino6 Week2 Q4
Filipino6 Week2 Q4
I. LAYUNIN
A. Pamantayang Pangnilalaman Naipamamalas ang kakayahan at tatas sa pagsasalita at pagpapahayag ng
sariling ideya, kaisipan, karanasan at damdamin
B. Pamantayang Pagganap Nakapagsasagawa ng radio broadcast/teleradyo, sabayang pagbigkas,
reader’s theatre o dula-dulaan
C. Kasanayang sa Pagkatuto Napapangkat ang mga salitang magkakaugnay (F6PT-IVb-j-14)
II. PAKSA Pagpapangkat ng mga salitang magkakaugnay
A. Sanggunian Landas sa Pagbasa 6 p. 47
B. Kagamitang Instruksyunal kuwento
III. PAMAMARAAN
A. Pagsisimula ng bagong aralin
Ano-ano ang iyong napag-aralan noong nakaraang linggo?
Ano-ano ang mga bahagi ng pananalita ang iyong nagamit sa pagbuo mo ng usapan at patalastas?
Sa unang hanay ang mga salita ay magkakaugnay dahil ang mga ito ay magkakapareho na prutas.
Sa ikalawang hanay naman inugnay ang mga ito ayon sa hugis.
Sa ikatlong hanay ang mga salita ay magkakaugnay dahil ito ay mga lugar sa tahanan.
F. Paglinang sa Kabihasnan
Ibigay ang mga salitang kaugnay ng salita sa gitna.
pananim
H. Paglalahat ng Aralin
Paano ipinapangkat ang mga salitang magkakaugnay?
I. Pagtataya ng Aralin
Ibigay ang mga salitang kaugnay ng dalawang salitang nasa unahan.
1. dagat, lambat, ______, ______, _____
2. sapa, ilog, ______, ______, _____
3. bundok, burol, _______, ______, _____
4. lapis, aklat, ______, ______, ______
5. doctor, guro, ________, ______, ______
kalabaw
Paaralan Dela Paz Norte Elementary School Baitang/Antas 6
Guro Ricca Lhynne G. Magpayo Asignatura Filipino
Linggo 2 Araw 3–5 Markahan Ikaapat na Markahan
I. LAYUNIN
A. Pamantayang Pangnilalaman Naipamamalas ang kakayahan at tatas sa pagsasalita at pagpapahayag ng
sariling ideya, kaisipan, karanasan at damdamin
B. Pamantayang Pagganap Nakapagsasagawa ng radio broadcast/teleradyo, sabayang pagbigkas,
reader’s theatre o dula-dulaan
C. Kasanayang sa Pagkatuto Naipahahayag ang sariling opinyon o reaksyon sa isang napakinggang balita
isyu o usapan (F6PS-IVc-1)
II. PAKSA Pagpahahayag ang sariling opinyon o reaksyon sa isang napakinggang balita
isyu o usapan
A. Sanggunian Alab Filipino 6
https://www.youtube.com/watch?v=i9JM2SvQqEg
https://smartbuildingsmagazine.com/features/iot-and-pollution-a-
breath-of-fresh-air
https://www.britannica.com/explore/savingearth/pollution-overview
http://flracaza10.blogspot.com/2018/03/kahirapan.html
https://dailylife.com/article/planting-trees-to-feed-your-soul
B. Kagamitang Instruksyunal
III. PAMAMARAAN
A. Pagsisimula ng bagong aralin
Tignan mo ang mga larawan, isulat ang iyong saloobin tungkol dito.
1. 3.
___________ ____________
2. 4.
__________ ___________
*Sikapin lamang na maging magalang upang maiwasan ang makasakit ng damdamin ng ating kapwa.
Halimbawa:
Paghinto sa pag-aaral ng maraming estudyante dahil sa pandemya
Opinyon:
Para sa akin, hindi po dapat huminto sapag-aaral dahil sa pandemya sapagkat napakaraming paraan upang maituloy
ang edukasyon, sa tahanan gaya ng paggamit ng modules, online class, TV-Based Program at iba pa.
Reaksyon:
Nakalulungkot isipin na maraming ma-aaral ang hihinto dahil sa pandemya.
Init-lamig, lamig-init, ulan sa tag-araw, at minsa’y tag-uhan. Lubhang malaki na nga ang ipinagbago ng klima sa ating
bansa simula nang pumasok ang ika-20 siglo.
Ayon sa siyentipikong pananaliksik, ito ay sanhi ng tinatawag na "climate change" at 'global warming" kung saan
hindi lamang ang ating bansa ang naapektuhan kundi maging ang iba pang bahagi ng mundo. Malaking hamon ang
hinaharap ngayon ng lahat ng ahensiya ng pamahalaan upang makahanap ng solusyon para malabanan ang hindi tama o
pabago-bagong klimana na kaaapekto sa bansa.
F. Paglinang sa Kabihasnan
Ipabasa sa inyong mga magulang ang mga isyu, pakinggan ninyo ito ng mabuti at ibigay ang inyong opinyon o
reaksyon sa napakinggang isyu.
1. Maraming estudyante ang napapabayaan ang pag-aaral dahil sa pagkahilig sa paglalaro ng mobile games
a.Reaksiyon:____________________________________________
b.Opinyon:______________________________________________
2. Inulunsad ang programang Clean and Green sa bawat barangay.
a.Reaksiyon:____________________________________________
b.Opinyon:______________________________________________
3. Nabara ang mga kanal dahil sa mga basura.
a.Reaksiyon:____________________________________________
b.Opinyon:______________________________________________
4. Maraming nawalan ng trabaho noong panahon ng pandemya.
a.Reaksiyon:____________________________________________
b.Opinyon:______________________________________________
5. Nakatanggap ang bawat mamamayan ng mga pinansyal na tulong mula sa gobyerno.
a.Reaksiyon:____________________________________________
b.Opinyon:______________________________________________
ALING ESTER: Nabalitaan ba ninyo na magbibigay ng daw ng libring mga pagkain ang ating barangay lalung
lalo na sa mga nawalan ng trabaho ngayong pandemya.
MANG DONG: Napakagandang balita ester. Nawa’y maibigay na rin ang ayuda na hinihintay natin mula sa
ating pamahalaan.
ALING MARTHA: Napakahirap talaga ng buhay ngayong may pandemya. Bukod sa maraming nawalan ng
trabaho, nagmahal din ang mga presyo ng bilihin.
ALING ESTER: Magtanim nalamang tayo sa ating mga bakuran ng sa ganon ay mayroon tayong aanihin.
MANG DONG: Tama ka Ester, manalangin nalang tayo na mawala na ang pandemyang ito.
Mahalaga ba na dapat may paggalang sa pagbibigay ng reaksiyon o opinyon? Ipaliwanang ang iyong sagot.
H. Paglalahat ng Aralin
Ano ang opinyon?
Ano ang reaksyon?
I. Pagtataya ng Aralin
Ipabasa sa inyong mga magulangang mga sumusunod at ibigay ang inyong opinyon o reaksyon sa mga napakinggan.