Professional Documents
Culture Documents
DLL 3rd 19 20
DLL 3rd 19 20
Baitang 10
Guro Asignatura Filipino
Tala ng Arawang Aralin
Petsa / Oras 2019 Markahan Ikatlong Markahan
UNANG ARAW IKALAWANG ARAW IKATLONG ARAW IKAAPAT NA ARAW
Oktubre 28 Oktubre 29 Oktubre 30 Oktubre 31
I. LAYUNIN
A. Pamantayang Naipamamalas ng mag-aaral ang pag-unawa at pagpapahahalaga sa mga akdang pampanitikan ng Africa at Persia
Pangnilalaman
B. Pamantayan sa Pagganap Ang mag-aaral ay nakapanghihikayat tungkol sa kagandahan ng alinmang bansa batay sa binasang akdang pampanitikan
Kagamitang Panturo
A. Sanggunian
B. Paghahabi sa Layunin ng Ipakita ng tsart. Ipasagot nang Ipakita ang liriko ng One Day Pag-usapan ang ginawang
Aralin pasalita Isang Araw pagsusuri sa isang akda noong
Pamagat unang kwarter.
Suliranin Magtawag ng ilang mag-aaral
Kilos at gawi sa kanilang obserbasyon sa
desisyon awit.
C. Pag-Uugnay ng mga Habang binabasa nang malakas Itanong: Naging tumpak ba Magsasama-sama ang bawat Magsasama-sama muli ang
Halimbawa Sa Bagong Aralin. ang akda na pinamagatang ang pagsasalin sa awit? pangkat. Pag-usapan ang mga magkakapangkat upang
(Paglalahad) Liongo, magtatala ang isa sa ipinabasang bahagi ng akda basahin nang malakas ang
dayad ng mga salita na nais mula sa Africa o Persia. isinaling akda. Pag-usapan din
malaman ang kahulugan habang Ibahagi ito sa kapangkat ang ginawang pagkukwento
ang isa ay magpopokus sa ayon sa pagkasunod-sunod. bago isinalin ang akda. Pareho
hinihinging impormasyon sa ba ang diwa ng salin sa
naunang gawain. orihinal.
D. Pagtalakay ng Bagong Talakayan saetimolohiya ng mga Pagtalakay sa Pamantayan sa Ipagawa ng Pagtitilad-tilad Ipasuri ang nasabing akda ayon
Konsepto at Paglalahad ng salita itinala. Kapag naitala ang Pagsasaling-wika. hanggang sa ika-5 paraan sa pagsusuring isinagawa
Bagong Kasanayan #1 mga salitang gaya ng matrilinear, *Maaaring talakayin ang noong unang kwarter.
patrilinear, ozi at iba alamin ang paradigma ng pagsasalin at ang
F. Paglinang ng Kabihasaan Iugnay ang pamagat na Maaaring Ipagawa ang Pagsasanay 1: A, I-edit ng may-ari ayon sa
Lumipad ang Tao sa buhay ni B, C pagsusuri at suhestyon ng
Sarah? kapangkat.
H. Paglalahat sa Aralin
I. Pagtataya sa Aralin
J. Karagdagang Gawain para sa Ipamahagi ang mga kopya ng
Takdang – Aralin o Kasunduan akda mula sa Africa o Persia.
Tiyakin na nahahati na ang
nasabing sipi sa bilang ng mga
mag-aaral sa bawat pangkat.
Gng. Alma A. Pantaleon Melanie Soledad C. Yap at Jennifer Ulep Rio B. Aldana
Guro III Mga Dalubguro Puno ng Kagawaran
Kagamitang Panturo
A. Sanggunian
1. Mga Pahina sa Gabay ng Guro
2. Mga Pahina sa Kagamitan ng
Mag-aaral
3. Karagdagang Kagamitan mula
sa Portal ng Learning Resources
B. Iba Pang Kagamitang
Pampagtuturo
III. PAMAMARAAN
A. Balik-aral sa Nakaraang Aralin Balik-aral sa Mashya at Babasahin nang malakas sa Balik-aral sa anekdota Magpapakita ng isang
/ Pagsisimula ng Bagong Aralin Mashayanana mula sa Persia at klase ang Akasya o Kalabasa halimbawa ng komiks,
sa Liongo na mula sa Africa. Tukuyin ang mga bahagi nito.
B. Paghahabi sa Layunin ng Gamitin ang Venn Diagram, Itanong: Ano ang damdaming Pag-usapan ang : Balikan muli ang mga
Aralin ipakita ang pagkakatulad at nangibabaw sa sumulat sa paksa anekdotang natalakay, pag-
pagkakaiba ng dalawang mito. napakinggang anekdota? tauhan usapan ang mga mahalagang
Gawin ito nang pasalita. tagpuan bahagi na maaaring gawan ng
motibo ng awtor komiks.
paraan ng pagsulat
mula sa mga napanood na
anekdota kahapon.
C. Pag-Uugnay ng mga Bigyang-kaalaman ang mga mag- Batay sa napakinggang Mula sa sagot ng mga mag-
Halimbawa Sa Bagong Aralin. aaral sa panonoring mga vidyo anekdota, paano mo aaral, magtala ng mga salita
(Paglalahad) mula sa Persia at Africa. nauunawaan ang anekdota na may mga panlapi.
bilang akdang pampanitkan? Ipatukoy ang panlapi at
salitang – ugat saka ibigay
ang kahulugan ng salita.
Itanong ano ang kahulugan
ng panlaping ginamit na
nagpabago sa diwa ng
salitang-ugat,
D. Pagtalakay ng Bagong Ibigay ang mga gabay na tanong Ipanood ang Mullah Nasruddin Tukuyin ang kahulugan ng Bawat pangkat, bigyan ng
Konsepto at Paglalahad ng sa panonood Stories – A Lesson for the Liar sumusunod na salita batay sa manila paper, pagawan sila ng
Bagong Kasanayan #1 Mito mula sa Persia: Simurgh: panlaping ginamit. komiks (kahit walang kulay
The Legendary Persian Bird TPS – Tungkol sa napanood Nag-iisa, namamanata, muna)
Mito sa Africa: Shango: The dumadaan, namamaybay at
Yoruba God of Thunder kagalingan Ipapaskil ang mga nagawang
komik istrip. Suriin ang mga
pangngusap batay sa gramatika
at diskorsal .
Gng. Alma A. Pantaleon Melanie Soledad C. Yap at Jennifer Ulep Rio B. Aldana
Guro III Mga Dalubguro Puno ng Kagawaran
II. NILALAMAN Aralin 3.2 Aralin 3.2 Aralin 3.4 Aralin 3.4
PANITKAN Mullah Nassreddin (Anekdota PANITIKAN: PANITIKAN:
Mullah Nassreddin (Anekdota mula sa Persia/Iran) Hele ng Ina sa Kanyang Hele ng Ina sa Kanyang
mula sa Persia/Iran) Panganay (Tula mula sa Panganay (Tula mula sa
Estratedyik sa Pagsasalaysay Uganda) Uganda)
Estratedyik sa Pagsasalaysay ng ng Orihinal na Anekdota Isinalin sa Filipino ni Mary Isinalin sa Filipino ni Mary
Orihinal na Anekdota Grace A. Tabora mula sa Grace A. Tabora mula sa salin
salin sa Ingles ni Jack H. sa Ingles ni Jack H. Driberg ng
Driberg ng A Song of a A Song of a Mother to Her
Mother to Her First Born First Born
GRAMATIKA AT GRAMATIKA AT
RETORIKA: RETORIKA:
Wastong Gamit ng Wastong Gamit ng Simbolismo
Simbolismo at at Matatalinghagang Pananalita
Kagamitang Panturo
A. Sanggunian
1. Mga Pahina sa Gabay ng Guro
2. Mga Pahina sa Kagamitan ng
Mag-aaral
3. Karagdagang Kagamitan mula
sa Portal ng Learning Resources
B. Iba Pang Kagamitang
Pampagtuturo
III. PAMAMARAAN
A. Balik-aral sa Nakaraang Aralin Balik-aral sa mga dramatic Iparinig ang ilang abhagi ng Balik-aral sa elemento ng tula.
/ Pagsisimula ng Bagong Aralin devices: soliloquy, aside, awit ni Gary Granada na
monolog at dayalogo Magagandang Anak.
Gng. Alma A. Pantaleon Melanie Soledad C. Yap at Jennifer Ulep Rio B. Aldana
Guro III Mga Dalubguro Puno ng Kagawaran
Kagamitang Panturo
A. Sanggunian
1. Mga Pahina sa Gabay ng Guro
2. Mga Pahina sa Kagamitan ng
Mag-aaral
3. Karagdagang Kagamitan mula
sa Portal ng Learning Resources
B. Iba Pang Kagamitang
Pampagtuturo
III. PAMAMARAAN
A. Balik-aral sa Nakaraang Aralin Magpaparinig ng isang Sa pamamagitan ng Gagamitin ang estratehiyang
/ Pagsisimula ng Bagong Aralin halimbawa ng spoken poetry. estratehiyang 2Pic1Word. Da Who para balikan ang mga
Ipakikita ang mapa ng tauhang binanggit sa
Africa, mga Aprikano, . napakinggan kahapon.
D. Pagtalakay ng Bagong Pabubuoin ng isang tula ang mga Magpaparinig ng mga bahagi Magkakaroon ng larong wika sa
Konsepto at Paglalahad ng mag-aaral batay sa paksang ng mula sa akdang Sundiata: pagtalakay sa Gawain 4:
Paglinang ng Talasalitaan (p311-
Bagong Kasanayan #1 pagpapakita ng pagmamahal sa Ang Epiko ng Mali. 312)
kanilang ina.
Gagamitin muli ang
Rubrik: estratehiyang 4-square
Nilalaman 7 method para maiugnay ang
Elemento 5 napakinggang bahagi ng
Simbolismo at matalinghagang akda sa pandaigdigang
pahayag. 8 pangyayari sa lipunan.
Nalalapatan ng himig ang
binuong tula 5
E. Pagtalakay ng bagong Magkakaroon ng pangkatang
konspeto at paglalahad ng bagong gawain hinggil sa :
kasanayan #2
-pagpili ng mga pahayag sa akda
na maaaring maiugnay sa
lugar,kondisyon ng panahon at
kasaysayan ng akda.
Gng. Alma A. Pantaleon Melanie Soledad C. Yap at Jennifer Ulep Rio B. Aldana
Guro III Mga Dalubguro Puno ng Kagawaran
Kagamitang Panturo
A. Sanggunian
1. Mga Pahina sa Gabay ng Guro
2. Mga Pahina sa Kagamitan ng
Mag-aaral
3. Karagdagang Kagamitan mula
sa Portal ng Learning Resources
B. Iba Pang Kagamitang
Pampagtuturo
III. PAMAMARAAN
A. Balik-aral sa Nakaraang Aralin Sa pamamagitan ng graphic Akrostik sa salitang Ipamahagi muli ang mga
/ Pagsisimula ng Bagong Aralin organizer na Easy as 1,3,2 , KAPANSANAN papel sa klase.
muling isasalaysay ng mga mag- Huwag ibigay ang papel sa
aaral ang Sundiata: Ang Epiko ng may-ari.
Mali Pahapyawan ang pagbabasa
sa isinulat ng kaklase.
DAMDAMIN
D. Pagtalakay ng Bagong Gagamitin ang estratehiyang Magpanood ng isang viral na Pasalitang pagtalakay sa mga
Konsepto at Paglalahad ng Numbered Heads Together, vidyo ng pananakit o pang- wastong pahayag sa
Bagong Kasanayan #1 ipapaskil ang pahayag na hango aabuso sa mga hayop. pagbibigay-kahulugan sa
sa Sundiata: Epiko ng Mali. Itanong: Paano nagkakatulad damdaming nangibabaw sa
ang taong may kapansanan sa akda.
hayop na pinapanood sa inyo?
Ibalik ang papel sa may-ari
upang iwssto at ayusin ng mga
mga-aaral.
I. Pagtataya sa Aralin Pumili ng isa sa tatlong pahayag. Itala lahat ng mga pahayag na
Ipahayag ang damdamin sa kumintal sa inyong isipan
kahalagahan nito sa sarili, sa habang isinasagawa ang
panlipunan o sa pandaigdig dugtungang pagkukuwento.
Gng. Alma A. Pantaleon Melanie Soledad C. Yap at Jennifer Ulep Rio B. Aldana
Guro III Mga Dalubguro Puno ng Kagawaran
II. NILALAMAN Aralin 3.3 Aralin 3.3 Aralin 3.3 Aralin 3.3
Kagamitang Panturo
A. Sanggunian
1. Mga Pahina sa Gabay ng Guro
2. Mga Pahina sa Kagamitan ng
Mag-aaral
3. Karagdagang Kagamitan mula
sa Portal ng Learning Resources
B. Iba Pang Kagamitang
Pampagtuturo
III. PAMAMARAAN
A. Balik-aral sa Nakaraang Aralin Ipagawa ang Gawain 1 Magpapakita ng mga Iparinig ang SONA ni dating
/ Pagsisimula ng Bagong Aralin larawan ng mga palasak na pangulong Gloria Macapagal
pananda sa kalsada. Arroyo
Pagtapat-tapatin ang
kahulugan nito sa angkop na
larawan.
Gng. Alma A. Pantaleon Melanie Soledad C. Yap at Jennifer Ulep Rio B. Aldana
Guro III Mga Dalubguro Puno ng Kagawaran
II. NILALAMAN Aralin 3.7 Aralin 3.7 Aralin 3.7 Aralin 3.7
Kagamitang Panturo
A. Sanggunian
1. Mga Pahina sa Gabay ng Guro
2. Mga Pahina sa Kagamitan ng
Mag-aaral
3. Karagdagang Kagamitan mula
sa Portal ng Learning Resources
B. Iba Pang Kagamitang
Pampagtuturo
III. PAMAMARAAN
A. Balik-aral sa Nakaraang Aralin
Iparinig ang Tradisyon at Kultura Ipababasa ang mga teoryang Balik-aral sa mga pang- Magpakit ng mga kaugnay na
/ Pagsisimula ng Bagong Aralin ng Pilipino pampanitikan na nasa ugnay. larawan ng akdang tinalakay sa
telebisyon. ikatlong kwarter.
Pag-usapan ng trayad ang
maaaring kahulugan ng mga
nasabing pananaw.
B. Paghahabi sa Layunin ng Pasalitang pag-usapan ang Ipasasagot ang gawain na Magtatawag ng mga mag- Papiliin ang pangkat ng akda
Aralin napakinggan. tumutukoy kahulugan ng mga aaral na nakapanood sa mula sa mga natalakay na.
teoryang pampanitikan. pelikulang Coco. Iwasan ang pag-uulit.
C. Pag-uugnay ng mga Masasalamin ba sa mga Ipaayos ang wastng
Halimbawa Sa Bagong Aralin. babasahin, lalo na sa panitikang pagkasunod-sunod ng mga
(Paglalahad) pandaigdig ang kultura ng pangyayari batay sa buod ng
bansang pinanggalingan ng akda? napanood.
Rubrik
Wastong gamit ng pang-
ugnay 5
Kaisahan 5
Pagkakaugnay-ugnay ng mga
pangungusap 5
Gng. Alma A. Pantaleon Melanie Soledad C. Yap at Jennifer Ulep Rio B. Aldana
Guro III Mga Dalubguro Puno ng Kagawaran
Kagamitang Panturo
A. Sanggunian
1. Mga Pahina sa Gabay ng Guro
2. Mga Pahina sa Kagamitan ng
Mag-aaral
3. Karagdagang Kagamitan mula
sa Portal ng Learning Resources
B. Iba Pang Kagamitang
Pampagtuturo
III. PAMAMARAAN
A. Balik-aral sa Nakaraang Aralin
/ Pagsisimula ng Bagong Aralin
B. Paghahabi sa Layunin ng
Aralin
C. Pag-Uugnay ng mga
Halimbawa Sa Bagong Aralin.
(Paglalahad)
D. Pagtalakay ng Bagong
Konsepto at Paglalahad ng
Bagong Kasanayan #1
E. Pagtalakay ng bagong
konspeto at paglalahad ng bagong
kasanayan #2
F. Paglinang ng Kabihasaan
G. Paglalapat ng Aralin sa Pang-
Gng. Alma A. Pantaleon Melanie Soledad C. Yap at Jennifer Ulep Rio B. Aldana
Guro III Mga Dalubguro Puno ng Kagawaran
Kagamitang Panturo
A. Sanggunian
1. Mga Pahina sa Gabay ng Guro
Rubrik: Rubrik:
Naipakita ang kulturang Naipakita ang kulturang
inilalahad mula napiling akda. 8 inilalahad mula napiling akda.
Makatotohanan 5 8
Kabisaan ng isinulat na iskrip 3 Makatotohanan 5
Boses 4 Kabisaan ng isinulat na iskrip
Gng. Alma A. Pantaleon Melanie Soledad C. Yap at Jennifer Ulep Rio B. Aldana
Guro III Mga Dalubguro Puno ng Kagawaran