Download as docx, pdf, or txt
Download as docx, pdf, or txt
You are on page 1of 7

Learning Area Filipino 8

Learning Area Modality Online Distance Learning Modality

Paaralan Gov. Feliciano Leviste Baitang 8


Lesson MNHS
Exemplar Guro Lynde Lynn B. De los Asignatura Filipino
Reyes
Petsa Markahan Ikalawang Markahan
Oras Bilang ng Araw 5
(see PIVOT 4A BOW
for the number of
days)

I. LAYUNIN Sa araling ito, ang mga mag-aaral ay inaasahang:


 Matutukoy ang kahulugan ng balagtasan at maiisa- isa ang
elemento nito
 Maibibigay ang opinyon at katangian sa paksa ng balagtsan
 Mailalahad ang pagkakaiba ng opinyon at katotohanan
 Mapapahalagahan ang yaman ng panitikan ng bansa sa
tulong ng balagtasan.
A. Pamantayang Pangnilalaman Naipamamalas ng mag-aaral ng pag-unawa sa mga akdang
pampanitikang lumaganap sa Panahon ng Amerikano, Komonwelt at
sa Kasalukuyan.
B. Pamantayan sa Pagganap Naisusulat ang sariling tula sa alinmang anyong tinalakay tungkol sa
pag-ibig sa tao, bayan o kalikasan.
C. Pinakamahalagang Kasanayan Naibibigay ang opinyon at katuwiran tungkol sa paksa ng balagtasan.
sa Pagkatuto ( MELC) F8PB-IIc-d-25
D. Pagpapaganang Kasanayan
II. NILALAMAN Aralin :
Opinyon at Katuwiran sa Paksa ng Balagtasan
III. KAGAMITANG PANTURO
A. Mga Sanggunian
a. Mga Pahina sa Gabay ng
Guro
b. Mga Pahina sa Kagamitang Pivot 4A Learner’s Material, Ikalawang Markahan Filipino
Pang Mag-aaral
c. Mga Pahina sa Teksbuk Modyul sa Filipino 8 p. 10- 17
d. Karagdagang Kagamitan https://lrmds.deped.gov.ph/k_to_12
mula sa Portal ng Learning
Resource
B. Listahan ng mga Kagamitang modyul, slide deck, mga larawan
Panturo para sa mga
Gawain sa Pagpapaunlad
at Pakikipagpalihan
IV. PAMAMARAAN
A. PANIMULA Alamin
Patnubay para sa Modular na Pagkatuto:
Ilalahad ng guro ang mahahalagang paalala o panuntunan sa
gagawing modular na klase.

 Gamitin ang modyul nang may pag-iingat. Huwag lagyan ng


anumang marka o sulat ang anumang bahagi nito. Gumamit
ng hiwalay na papel sa pagsagot sa mga pagsasanay.
 Humingi ng patnubay sa magulang o guardian sa pagsasagot
ng mga pagsasanay.
 Basahing mabuti ang mga panuto bago gawin ang bawat
pagsasanay.
 Obserbahan ang katapatan at integridad sa pagsasagawa ng
mga gawain.
 Kung nasagutan na ang modyul, hintayin ang pagkuha nito sa
inyong barangay ng gurong itinalaga ng paaralan.

Pagkatapos pag-aralan ang modyul sa Aralin na ito ,ang mga


mag-aaral ay inaasahang:
 Matutukoy ang kahulugan ng balagtasan at maiisa- isa ang
elemento nito
 Maibibigay ang opinyon at katangian sa paksa ng balagtsan
 Mailalahad ang pagkakaiba ng opinyon at katotohanan
 Mapapahalagahan ang yaman ng panitikan ng bansa sa
tulong ng balagtasan.

MELC
F8PB-IIc-d-25
Naibibigay ang opinyon at katuwiran tungkol sa paksa ng balagtasan.

Pagtalakay ng Inaasahang Pagganap:


Ipapaalala ng guro na sa pagtatapos ng aralin, inaasahang
makabubuo ang mga mag- aaral ng dalawang saknong na tula
tungkol sa kahalagahan ng balagtasan sa ating bayan.

Suriin
Pagsasanay 1: Pik-Rambulan
Panuto: Sa tulong ng mga larawan na ipapakita ng guro, huhulan
ng mga mag-aaral ang mga angkop na saita na ipinapahiwatig
nito.
Paghahabi ng Layunin
Batay sa naging sagot ng mga mag- aaral sa mga pagsasanay,
sasagutin nila ang mga sumusunod na katanungan:
 Anong masasabi mo sa pagsasanay na iyong sinagutan?
 Sa inyong palagay, may koneksyon ba ang mga salitang
inyong nahulaan sa isa’t isa? Paano mo nasabi?
 Batay sa mga aktwal na larawan na inyong nahulaan, bumuo
kayo ng isang pangungusap.

B. PAGPAPAUNLAD
Tuklasin

 Ang Balagtasan
- Ang Balagtasan ay isang pagtatalo sa pamamagitan ng
pagtula. Nakilala ito noong panahon na ang Pilipinas ay nása
ilalim ng pananakop ng Amerika, batay sa mga lumang
tradisyon ng patulang pagtatalo gaya ng Karagatan, Batutian
at Duplo. Bago pa man masakop ng mga dayuhan ang ating
bansa mayaman na sa tradisyong tulang sagutan sa iba’t
ibang rehiyon ng Pilipinas. Ang Balagtasan ay isang
makabagong duplo. Nabuo ang konseptong ito sa isang
pagpupulong. Ang nangungunang mga manunulat noong
Marso 28, 1924, sa tanggapan ni Rosa Sevilla sa Instituto de
Mujeres (Women's Institute), Tondo, Maynila. Ang Balagtasan
ay karaniwang may mga paksang pinag -uusapan ng tatlong
katao. Ang mga kalahok ay inaasahang magaling sa pagalala
ng mga tulang mahahaba at pagbigkas nito nang may datíng
(con todo forma) sa publiko.
 Elemento ng Balagtasan
1. Tauhan
a. Lakandiwa. Siya ang tagapakilala ng paksang
paglalabanan sa tulaan ng dalawang mambabalagtas.
b. Mambabalagtas. Ang tawag sa taóng
nakikipagbalagtasan o makatang lumalahok dito na
karaniwang sumusulat ng piyesa ng balagtasan.
c. Manonood. Ang mga tagapakinig sa isang
pagtatanghal ng balagtasan.
2. Ang paksa ay bagay na pinag-uusapan o tatalakayin
upang ganap na maipaliwanag at maunawaan ang
konteksto nito. Sa paksa, maaaring tema ang sumusunod:
politika, pag-ibig, karaniwang bagay, kalikasan, lipunan, at
kagandahang asal.
3. Pinagkaugalian
a.May sukat-ang sukat ay tumutukoy sa bilang ng pantig
sa bawat taludtod.Ngayon nauuso na rin ang moderasyon
sa balagtasan ang dating lalabindalawang pantig ay naging
labing-anim na pantig ngayon.Ang iba naman ay ginagawa
itong lalabinwaluhing pantig at kung minsan pa nga ay
dalawampu.

b.Tugma-tugma ang tawag sa pagkakapareho ng tunog ng


dulo ng mga taludtod sa panulaan.Maari itong maging
tugmang ganap na nangangahulugang matatapos ang
mga taludtod sa patinig o sa impit na tunog.Ang tugmang
di ganap ay nangangahulugang ang mga taludtod ng tula
ay nagtatapos sa katinig bagamat may iisang uri ng patinig
sa loob ng patinig ang huling titik naman ay magkaiba.

c.Indayog-tinatawag ding aliw-iw ang indayog.Ito ay


tumutukoy sa tono kung paano binibigkas ang mga
taludturan ang pagtaas at pagbaba ng bigkas ng mga
patinig ng mga salita sa isang taludtod.
4. Mensahe-ito ang kaisipang nais ipabatid sa mga nakikinig
ng balagtasan kaakibat ng paksang tinatalakay ang
mensaheng nais iparating.

 UGNAY-WIKA
- Ang katotohanan ay isang kalagayang namayani na
mapapatunayan sa pamamagitan ng pagsusuri at
paghahambing sa mga karanasan o pangyayari sa paligid.
Ginagamitan ito ng mga salita o parirala tulad ng: batay sa,
resulta ng, pinatutunayan ng, pinatutunayan ni, sang-ayon sa,
mula kay.

- Ang opinyon naman ay isang kuro-kuro o haka-hakang


personal. Ito ay sariling paniniwala tungkol sa isang bagay.
Maaari itong ibatay sa isang katotohanan o karanasan.
Ginagamitan ito ng mga salita o parirala tulad ng: sa aking
palagay, sa nakikita ko, sa pakiwari ko, kung ako ang
tatanungin, para sa akin, sa ganang akin.

Gawain 2 : Video- Suri


Panuto: Panuodin ang Balagtasan na “Sa Buhay Ng Kabataan, Alin
Ang Dapat Unahin at Bigyan Ng Pagpapahalaga: Pag-Ibig o
Edukasyon” ni Mateo D. Escalante Jr. na ipapakita ng inyong guro.
Matapos ito ay sagutin ang mga sumusunod na tanong sa ibaba.

1. Alin ang mas mahalaga ang Edukasyon o Pag-ibig?


2. Paano naiiba ang balagtasan sa mga kauri nitong akdang
pampanitikan?
3. Ano ang paksang diwa ng balagtasan?
4. Kung ikaw ang magiging lakandiwa sa balagtasang ito, kanino ka
papanig? Sa mambabalagtas na nagtatanggol ng edukasyon o pag-
ibig? Pangatuwiranan?
5. Bakit kailangang pag-aralan at unawain ang mga tulang patnigan o
balagtasan ng mga mag-aaral? Patunayan ang iyong sagot.
6. Anong kultura ng mga Filipino ang masasalamin sa balagtasan at
bakit ito dapat ipagpatuloy sa kasalukuyan? Ipaliwanag.

Gawain 3: Dugtungan Challenge

Panuto: May ipapaskil na piling pahayag sa napanuod na balagtasan


ang inyong guro, dugtungan lamang ang mga naunang salita sa
pahayag.

Ang pag-ibig ay marunong tumahak ng tamang daan,


Marunong ding mangagnilay sa kaniya ring tutunguhan,
Marunong na makisama sa hangad ng karamihan,
Marunong na makibagay sa hirap at karukhaan;

Tunay na________________________________________________
_______________________________________________________

Hindi
totoong__________________________________________________
________________________________________________________

Sa dunong na tinataglay may kontrol ang disiplina Sa


dunong na pinalawak kaya’t tayo’y may hustisya, Sa
dunong na sinaliksik natatakot ang buwaya Sa dunong
na pinagtibay ang ahas ay walang dila. Karunungang
tinataglay ang matwid ay nasisila.

Tunay na________________________________________________
_______________________________________________________

Hindi
totoong__________________________________________________
________________________________________________________

C. PAKIKIPAGPALIHAN Isagawa

Gawain Bliang 4. Pick-up Lines

Mula sa inyong video-suri, iisip ang mga mag-aaral ng pick-up


lines na may kaugnayan dito.

Halimbawa: Tunay ngang pag pumasok ang pag-ibig sa puso ng sino


man ay hahamakin ang lahat masunod ka lamang.

D. PAGLALAPAT Gawain sa Pagkatuto Bílang 5: Kilalanin ang mga tauhan sa


balagtasan at ano ang mga papel na ginagampanan nila. Punan ng
angkop na impormasyon ang dayagram sa ibaba. Ipaliwanag ito.
Gawin ito sa iyong kuwaderno.

Gawain sa Pagkatuto Bílang 6: Alamin kung ang sumusunod ay


opinyon o katotohanan. Icomment ang thumbs up ( ) kung
katotohanan at thumbs down ( ) kung opinyon.
_________ 1. Mababása sa pahayagan na may isa na namang
kumakalat na nakakatakot na sakit na dati nang kumitil nang
maraming buhay sa kontinente ng Africa. Ito ang Ebola Virus. Ito ay
unang nakita noong 1976 sa dalawang magkakasabay na paglaganap
sa Nzara, Sudan at Yambuku, Democratic Republic of Congo.
_________ 2. Batay sa resulta ng pananaliksik, apektado sa
kasalukuyan ang mga bansa ng West Africa tulad ng Guinea, Liberia
at Sierra Leone. Ang EVD outbreaks ay karaniwang lumalaganap sa
liblib na lugar, na madalas ay malalapit sa tropical rainforests.
__________ 3. Marami ang nagsasabi na ang virus ay naisasalin sa
mga tao sa pamamagitan ng close contact sa dugo, secretions,
organs o iba pang likido ng katawan ng infected na hayop at
kumakalat sa populasyon ng tao sa pamamagitan ng paghahawahan
o human-to-human transmission.
__________ 4. Sa aking palagay, Ang fruit bats (Pteropodidae) o
paniki, chimpanzees, gorillas, unggoy, mga usa at porcupines sa
gubat ang kinukonsiderang pinanggalingan ng Ebola Virus.
__________ 5. Sa ngayon, tinutukoy na lumalaki ang bílang ng mga
taóng nahawa ng sakit na ito kabílang na ang mga medical
practitioner sa lugar na apektado ng sakit na ito.
V. PAGNINILAY Gawain 7.
Batay sa liriko ng awiting “Mahal Kita Pero” ni Janella Salvador,
ano ang repleksyon ang sumasalamin sa isang kabataang katulad
mo?

Di pwede kay nanay, 'di pwede kay tatay


Ayaw ni tito at ni tita
Mapili si ate, pati si kuya
Istrikto si lolo at si lola
Mag-aral raw muna, o mas bigyan ng oras ang pamilya
Pero tandaan mo 'to
Mahal na mahal kita

Inihanda ni:

LYNDE LYNN B. DE LOS REYES


Guro I

Binigyang pansin ni:

JOCELYN R. UMALI
Puno ng Kagawaran, Filipino

Pinagtibay ni:

APRILITO C. DE GUZMAN, Ed.D.


Punungguro IV

You might also like