Download as docx, pdf, or txt
Download as docx, pdf, or txt
You are on page 1of 5

School: Grade Level: VI

GRADES 1 to 12 Teacher: File created by Ma’am TRINIDAD P. MENDOZA Learning Area: ARALING PANLIPUNAN
DETAILED LESSON PLAN Teaching Dates and
Time: AUGUST 21-25, 2017 (WEEK 2) Quarter: 2ND QUARTER

MONDAY TUESDAY WEDNESDAY THURSDAY FRIDAY


Naipamamalas ang mapanuring pag-unawa sa pamamahala at mga pagbabago sa lipunang Pilipino sa panahon ng kolonyalismong
Pamantayang Nilalaman
Amerikano at ng pananakop ng mga Hapon at ang pagpupunyagi ng mga Pilipino na makamtan ang kalayaan tungo sa pagkabuo ng kamalayang pagsasarili at pagkakakilanlang
(Content Standard)
malayang nasyon at estado.
Nakapagpapahayag ng kritikal na pagsusuri at pagpapahalaga sa konteksto,dahilan, epekto at pagbabago sa lipunan ng kolonyalismong Amerikano
Pamantayan sa Pagganap
at ng pananakop ng mga Hapon at ang pagmamalaki sa kontribusyon ng pagpupunyagi ng mga Pilipino namakamit ang ganap na kalayaan tungo sa pagkabuo ng kamalayang
(Performance Standard)
pagsasarili at pagkakakilanlang malayang nasyon at estado
2. Nasusuri ang pamahalaang kolonyal ng mga Amerikano
2.1 Natatalakay ang mga Patakarang Pasipikasyon at Kooptasyon ng pamahalaang Amerikano
2.2 Nailalarawan ang sistema at balangkas ng Pamahalaang Kolonyal
Pamantayan sa Pagkatuto
2.3 Nasusuri ang mga patakaran ng malayang kalakalan (free trade) na pinairal ng mga Amerikano
(Learning Competencies)
2.4 Natatalakay ang epekto ng malayang kalakalan(free trade)
Hal: − Kalakalan ng Pilipinas at U.S.
− Pananim at Sakahan
Layunin (Lesson Objectives) Holiday- Ninoy 1. Nasusuri ang pamahalaang 1. Natatalakay ang mga Patakarang 1. Nailalarawan ang 1. Nasusuri ang mga patakaran
Aquino Day kolonyal ng mga Amerikano Pasipikasyon at Kooptasyon ng sistema at balangkas ng ng malayang kalakalan (free
2. Napapahalagahan ang pamahalaang Amerikano Pamahalaang Kolonyal trade) na pinairal ng mga
pamahalaang kolonyal ng mga 2. Napapahalagahan ang ang mga 2. Napapahalagahan ang Amerikano
Amerikano Patakarang Pasipikasyon at sistema at balangkas ng 2. Natatalakay ang epekto ng
3. Nagpapakita ng pakiisa sa Kooptasyon ng pamahalaang Pamahalaang Kolonyal malayang kalakalan(free
pangkatang gawain Amerikano 3. Nagpapakita ng pakiisa trade)
3. Nagpapakita ng pakiisa sa sa pangkatang gawain 3. Napapahalgahan ang mga
pangkatang gawain patakaran ng malayang
kalakalan (free trade) na
pinairal ng mga Amerikano
4. Nagpapakita ng pakiisa sa
pangkatang gawain
Paksang Aralin Pamahalaang Kolonyal ng mga Patakarang Pasipikasyon at Sistema at Balangkas ng Malayang Kalakalan at Epekto
(Subject Matter) Amerikano Kooptasyon Pamahalaang Kolonyal nito
AP6KDP-IIb-2 AP6KDP-IIb-2
AP6KDP-IIb-2
Kultura, Kasaysayan, at Kabuhayan AP6KDP-IIb-2 Kultura, Kasaysayan, at
Gamitang Panturo Kultura, Kasaysayan, at Kabuhayan
pp. 141-142 Bagong Lakbay ng Lahing Kabuhayan pp. 142-143
(Learning Resources) pp.138-140
Bagong Lakbay ng Lahing Pilipino Pilipino pp. 119-121 Bagong Lakbay ng Lahing
pp.116-117 Pilipino pp. 121-122
Pamamaraan
(Procedure)
a. Balik-Aral sa nakaraang aralin Ano ang epekto ng transportasyon Ano ang mahahalagang pangyayari Ano ang patakarang kooptasyon Ano ang sistema at balangkas ng
at/o pagsisimula ng bagong at komunikasyon sa pamumuhay ng sa pamahalaang kolonyal? at pasipikasyon? pamahalaan kolonyal?
aralin (Reviewing previous mga Pilipino?
lesson/s or presenting the new
lesson)

Suriin ang pamahalaang kolonyal ng Ano ang patakarang partisipasyon at Ano ang Sistema at balangkas ng Ano ang naidulot ng malayang
b. Paghahabi sa layunin ng aralin mga Amerikano. kooptasyon? pamahalaang kolonyal? kalakalan?
(Establishing a purpose for the
lesson)

Bigyan ng Kalakip ang mag-aaral. Bigyan ng Kalakip ang mag-aaral. Bigyan ng Kalakip ang mag- Bigyan ng Kalakip ang mag-
c. Pag-uugnay ng mga aaral. aaral.
halimbawa sa bagong aralin
(Presenting examples/ instances
of the new lesson)

1. Ano ang tunay na konsepto ng Ano ang patakarang pasipikasyon? Isa-isahin ang mga pangyayaring 1. Ano ang malayang
Benevolent Assimilation o Ano ang ipinatupad ng patakarang nagbigay-daan sa pagkakaroon kalakalan?
mapagkawanggawang asimilasyon? pasipikasyon? ng malayang pamahalaan? 2. Ano ang Batas Payne-
2. Ano ang layunin ng pamahalaang Ano ang patakarang kooptasyon? Ilarawan ang mga pagsisikap na Aldrich?
military? ginawa ng mga Pilipino tungo sa 3. Ano ang Batas
3. Bakit ipinadala ang Schurman pagkakaroon ng malayang Underwood-Simmons?
Commission? Ano ang ipinanukala pamahalaan? 4. Ano ang naging
nito? Paano mo ilalarawan ang suliranin para sa
d. Pagtalakay ng bagong 4. Ano ang Taft Commission? Ano sistema at balangkas ng pagsasarili ng bansa?
konsepto at paglalahad ng ang ipinatupad nito? Pilipinas? 5. Ilarawan ang malayang
bagong kasanayan #1 (Discussing 5. Ano ang pamahalaang sibil? Sino May pagkakahawig o kalakalan sa pagitan ng
new concept) ang namuno rito? pagkakatulad ba ito sa umiiral Estados Unidos at
na uri ng pamahalaan sa ating Pilipinas.
bansa? 6. Naging makatarungan
Ipaliwanag ang iyong sagot. ba ang mga Amerikano
Paano nakatulong ang mga sa pagpapatupad ng
misyong ipinadala sa Estados Payne-Aldrich at
Unidos sa pagkamit ng Underwood-Simmons
kalayaang pinapangarap ng mga para sa malayang
Pilipino? kalakang ito?

e. Pagtalakay ng bagong Original File Submitted and


konsepto at paglalahad ng Formatted by DepEd Club
bagong kasanayan #2 Member - visit depedclub.com
(Continuation of the discussion for more
of new concept)
f. Paglinang sa Ipresent ang output. Ipresent ang output. Ipresent ang output. Ipresent ang output.
Kabihasaan (Tungo sa
Formative Assessment)
(Developing Mastery)

Mabuti ba ang ginawang panlilinlang Sa pamamagitan ng Venn Diagram Ano ang pagkakahawig sa ating Sa inyong palagay, anoa ng
sa ibang tao? ay talakayin ang pagkakaiba ng sistema ng pamahalaan noon sa naging epekto ng mga
g. Paglalapat ng aralin sa mga patakarang pasipikasyon at ngayon? programang itinaguyod ng mga
pang-araw-araw na patakarang kooptasyon? negosyanteng Pilipino sa
buhay (Finding practical Patakarang Pasipikasyon paglutas ng suliraning ito?
application of concepts Patakarang Kooptasyon
and skills in daily living) Pagkakatulad ng dalawang
patakaran
Bakit ipinatupad ang dalawang
patakaran?
h. Paglalahat ng Aralin Ano ang mahahalagang pangyayari sa Ano ang patakarang kooptasyon at Ano ang sistema at Ano ang malayang kalakalan at
(Making generalizations pamahalang kolonyal ng mga pasipikasyon? balangkas ng pamahalaang naging epekto nito?
and abstractions about Amerikano? kolonyal?
the lesson)

i. Pagtataya ng Aralin Piliin ang titik ng tamang sagot. Piliin ang titik ng tamang sagot. Piliin ang titik ng tamang sagot. Piliin ang titik ng tamang sagot.
(Evaluating learning) 1. Ano ang tunay na konsepto ng 1. Ano ang dahilan ng pagpatupad 1. Sino ang naging tagapagsalita 1. Ano ang malayang kalakalan?
Benevolent Assimilation o ng dalawang patakaran? ng mga Pilipino at bilang lider ng A.walang sagabal sa pagpasok ng
mapagkawanggawang asimilasyon? A. para makamit ang kalayaan kapulungan mg mayorya? mga produktong Amerikano sa
A. isa lamang pagbibigay katuwiran ng B. upang masupil ang A. Manuel L. Quezon Pilipinas*
US sa pananakop. nasyonalismo B. Sergio Osmeña B. walang sabagal na
B. kailangan ng kolonya ng US dahil C.upang maging Amerikano ang C. Carlos P. Romulo pagbabayad ng buwis
nag-iindustriyalisa ang ekonomiya nito lahat D. A at B ay Tama* C. walang batas na ipinatutupad
C. Kailangan ng baseng malapit sa D. Lahat ng mga Nabanggit 2. Ano ang batas Jones o Batas D. walang kinahinatnan ang
China 2. Ano ang sinasalamin ng Autonomiya? kalakalan
D. Lahat ng mga Nabanggit patakarang pasipikasyon? A. magkaroon ng matatag na 2. Ano ang Batas Payne-Aldrich?
2. Ano ang layunin ng pamahalaang A. malinaw na walang pamahalaan ang bansa. A. malayang pagpasok ng
militar? katotohanan ang Benevolent B. Nagkaroon ng Mataas na produkto nang walang taripa*
A. Sugpuin ang ang mga pakikibakang Assimilation kapulungan B.Malayang komunikasyon
Pilipino laban sa mga B. pagsupil ng nasyonalismo C.Pagkakaroon ng tatlong C. malayang transportasyon
Amerikano C. pagsupil sa kalayaan sangay D. malayang edukasyon
B. isinaayos ang Korte Suprema na D. Lahat ng Nabanggit D. Lahat ng mga Nabanggit* 3. Ano ang Batas Underwood-
binubuo ng siyam na hukom 3. Alin sa mga batas na 3. Sang-ayon dito, Simmons?
C. pinanatili ang pamahalaang nagpapakita ng kalupitan ng mga ipinagkakaloob sa Pilipinas sa A. nagtatanggal ng buwis sa
munisipal Amerikano? kalayaan matapos ang 10 taong mga produktong Pilipino na
D. Lahat ng mga Nabanggit A. pagbabawal sa pamamahayag paghahanda, pagtatatag ng inululuwas sa US*
3. Bakit ipinadala ang Schurman noong 1889 partikular na balita o base-militar ng US? B. nagtatanggal ng limitasyon sa
Commission? artikulo. A. Batas Jones mga produktong Pilipino na
A. upang maging maganda ang B. pagpapatapon sa mga Pilipinong B. Misyong OsRox inululuwas sa US*
relasyon ng Pilipinas at Amerika nakikipaglaban para sa kalayaan C. Komisyong Schurman C. Nagbibigay laya sa kalakalan
B. upang malaman ang kondisyong C. pagbabawal sa pagtatag sa D. Hare-Hawes-Cutting Bill* D. Naging daan upang magmahal
political at panlipunan sa Pilipinas* partido politikal 4. Ano ang itinadhana ng Batas- ang produkto
C. upang makipanayam ang mga D. Lahat ng Nabanggit Tydings-Mc-Duffie? 4. Ano ang naging epekto ng
ilustrado 4. Ito ay ang ginamit sa mga A. iniisa ang mga hakbang tungo malayang kalakalan?
D. Lahat ng mga Nabanggit Pilipinong pumayag na manumpa sa kalayaan ng Pilipinas A. Naubos ang mga produkto
4. Ano ang Taft Commission? ng katapatan sa pamahalaang B. pagtatag ng sampung taong B. Nabili ang lahat ng paninda
A. Pagtatag ng Philippine Constabulary Amerikano? pamahalaang Komonwelt bilang C. nabili ang produktong Pilipino
B. Pagpapagawa ng mga nasirang A. Benevolent Assimilation pagkilala sa kasarinlan D. paglaganap ng kolonyal
imprastraktura B. Patakarang pasipikasyon C. Nagkaroon ng Mataas na mentality*
C. pagtatatag ng mga ahensyang C. Patakarang Kooptasyon kapulungan 5. Bakit mga dayuhang produkto
pampamahalaan D.Lahat ng Nabanggit D. magkaroon ng matatag na ang tinatangkilik ng mga
D. Lahat ng mga Nabanggit 5. Ano ang tawag sa Pilipinong pamahalaan ang bansa. Pilipino?
5. Sino ang namuno sa pamahalaang nakikipaglaban para sa kalayaan 5. Paano mo ilalarawan ang A. Ipinag-utos ng US
sibil? tulad ni Apolinario Mabini at sistema at balangkas ng B. higit na mura kaysa sa local na
A. Jacob Schurman Melchora Aquino na ipinatapon sa Pilipinas? produkto*
B. Pangulong William Mckinley Guam? A. Nagbigay ng pagkakataon sa C. Nauubos ang produktong
C. William Howard Taft A. ilustrado mga Pilipinong makisali sa Pilipino
D. Heneral Wesley Merrit B. irreconcilables pamamalakad sa pamahalaan D.wala na silang ibang mabili
C. Thomasites gaya ng paggawa batas
D. pamahalaang sibil B. Napakagulo at pinaasa
lamang ang mga Pilipino
C.Hindi sapat ang sampung taon
upang makapagsarili.
D. Ito ay pagkakaroon ng
sistema at balangkas na hawig
sa pamahalaan natin sa ngayon.
j. Karagdagang gawain Magtala ng mahahalagang aral na Magtala ng mahahalagang aral na Magtala ng mahahalagang aral Magtala ng mahahalagang aral
para sa takdang-aralin iyong natutunan. iyong natutunan. na iyong natutunan. na iyong natutunan.
at remediation
(Additional Activities for
application or
remediation)

Remarks
Reflection
a.     Bilang ng mag-
aaral na nakakuha ng
80% sa pagtataya.
b.     Bilang ng mag-
aaral na
nangangailangan ng iba
pang gawain para sa
remediation.
c.     Nakatulong ba
ang remedial? Bilang ng
mag-aaral na
nakaunawa sa aralin.
d.     Bilang ng mga
mag-aaral na
magpapatuloy sa
remediation.
e.     Alin sa mga
istratehyang pagtuturo
nakatulong ng lubos?
Paano ito nakatulong?
f.       Anong suliranin
ang aking naranasan na
solusyunan sa tulong
ang aking punungguro
at superbisor?
g.     Anong
kagamitang panturo ang
aking nadibuho na nais
kong ibahagi sa mga
kapwa ko guro?

You might also like