Las Aralin 3.2 Si Mullah at Nassreddin

You might also like

Download as docx, pdf, or txt
Download as docx, pdf, or txt
You are on page 1of 10

Republic of the Philippines

Department of Education
Region III – Central Luzon
Schools Division of City of Malolos
Marcelo H. Del Pilar National High School
Bagong Bayan, City of Malolos, Bulacan

LEARNING ACTIVITY SHEET

FILIPINO 10

Ikatlong Markahan

Aralin 3.2
Si Mullah at si Nessreddin

REBECCA V. MONTEJO

ARTURO N. LACONSAY JR.


Sabjek: FILIPINO Baitang: 10
Petsa: Sesyon 2: Aralin 3.1
Pamantayang Pangnilalaman: Naisusulat ang isang orihinal na komik strip batay
sa isang anekdota
Pamantayan sa Pagganap: Ang mag-aaral ay nakapaglalathala ng sariling akda sa
hatirang pangmadla (social media).
Kompetensi: Nahihinuha ang damdamin ng sumulat ng
napakinggang anekdota. (F10PN-IIIB-77)
Nasusuri ang binasang anekdota batay sa paksa
tauhan, tagpuan, motibo, ng awtor paraan ng
pagsulat at iba pa. (F10PB-IIIB-81)
Nabibigyang kahulugan ang salita batay sa ginamit
na panlapi (F10PT-IIIB-77)
Naibibigay ang sariling opinion tungkol sa
anikdotang napanuod sa youtube (F10PD-IIIB-75)
Naisusulat ang isang orihinal na komik strip batay
sa isang anekdota (F10PU-IIIB-79)

I. LAYUNIN Nahihinuha ang damdamin ng sumulat ng


Kaalaman: napakinggang anekdota.
Saykomotor: Naisusulat ang isang orihinal na komik strip batay
sa isang anekdota
Apektiv: Naibibigay ang sariling opinion tungkol sa
anikdotang napanuod sa youtube
II. PAKSANG ARALIN
A. PAKSA A. Panitikan:
Anekdota Si Mullah at Nassreddin

Uri ng Teksto: Nagsasalaysay

B. Panitikan: Mullah Nessreddin (Anekdota


mula sa Persia (Iran) isinalin sa
Filipio ni Roderic P. Urgelles.

C. Gramatika at Retorika: Gramatikal,


Diskorsal, Estratedyik sa Pagsasalaysay ng
Orihinal na Anekdota.

B. SANGGUNIAN Filipino 10 (Panitikang Pandaigdig), pahina 253-256


C. KAGAMITANG Aklat, meta cards, teksto tungkol sa sanaysay,
PAMPAGTUTURO laptop/tablet
III. PAMAMARAAN
A. PAGHAHANDA  Paano naiiba ang anekdotaa sa iba pang akdang
Pangmotibeysyunal na tuluyan?
tanong:  Paano magagamit sa pang araw araw na
pamumuhay ang mga aral na napapaloob sa
anekdota.
Aktiviti / Gawain:
 Basahin mo ang isang anekdota at iyong
suriin ang mga pangyayari sa binasa na
may kaugnayan sa pag dedesisyon sa
pamamagitan ng pagpunan sa talahan
nayan.

B. PAGLALAHAD a. Ibuod ang mahalagang kaalaman na iyong


Abstraksyon natutuhan sa pamamagitan ng pagsusuri sa
(Pamamaraan ng kanilang kultura na pinagmulan ng akdang
Pagtalakay) tinalakay.

C. PAGSASANAY Mga Pansariling Pagtalakay sa Paksa:


(Mga Paglilinang na
Gawain) Pagtalakay 1: Paglinang ng Talasalitaan
 Tukuyin ang kasingkahulugan ng
mga salitang nakasulat nang pahilig
sa pangungusap. Piliin sa loob ng
kahon at isulat lamang ang titik ng
iyong sagot sa patlang.
Pagtalakay 2: Pagsagot sa mga gabay na tanong

Pagtalakay 3:Pagsusuri sa bahagi ng anekdota

Pagtalakay 4: Pagpapalawak ng aralin

Pagtalakay 5: Pagbasa sa mga nilalaman ng anekdota

D. PAGLALAPAT Ano- ano ang iyong natutunan? Paano mo ipapakita ang


(Aplikasyon) pagsasabuhay nito sa isip sa salita at sa gawa.
E. PAGLALAHAT Paano mo bibigyan ng pagpapahalaga ang pagiging
(Generalisasyon) isang Asyano?
IV. PAGTATAYA Naisusulat ang isang orihinal na komik strip batay
sa isang anekdota
V. KARAGDAGANG Naisusulat ang isang orihinal na komik strip batay
GAWAIN sa isang anekdota

Suriin ito batay sa sumusunod:


a. Tauhan
b. Banghay
c. Tagpuan
d. Tema

TUGON
PAGNINILAY-NILAY
Learning Activity Sheet

FILIPINO 10
Panitikang Asyano

IKATLONG MARKAHAN

Pangalan: ______________________________________________________________
Lebel: ____________
Seksiyon: ______________________________________________________________
Petsa: ____________
Si Mullah at Nassreddin
Aralin 3.2

1. Nahihinuha ang damdamin ng sumulat ng napakinggang anekdota. (F10PN-IIIB-


77)

2. Nasusuri ang binasang anekdota batay sa paksa tauhan, tagpuan, motibo, ng


awtor paraan ng pagsulat at iba pa. (F10PB-IIIB-81)

3. Nabibigyang kahulugan ang salita batay sa ginamit na panlapi (F10PT-IIIB-77)

4. Naibibigay ang sariling opinion tungkol sa anikdotang napanuod sa youtube


(F10PD-IIIB-75)

5. Naisusulat ang isang orihinal na komik strip batay sa isang anekdota (F10PU-
IIIB-79)

YUGTO NG PAGKATUTO

LINANGIN

Alam kong handa kanang basahin at talakayin ang anekdota na pinamagatang


Si Mullah at Nassreddin.

Alam mo ba na…

Kawilihan ng paksa dapat ay likas na napapanahon may mayayamang


damdaming pantao may kapana-panabik na kasukdulan naiibang tunggalian at may
malinaw at maayos na paglalarawan sa mga tauhan at tagpuan. Sapat na kagamitan mga
datos ng pagkukuhanan ng mga pangyayari. Sariling Karanasan pinakamadali at
pinakadetalyadong paraan ng pagsasalaysay ng isang tao sapagkat ito ay hango sa
pangyayaring naranasan ng mismong nagsasalaysay. Maikling Kwento Nagdudulot ng
isang kakintalan sa isip ng mga mangbabasa sa pamamagitan ng paglalahad ng
mahahalagang pangyayari sa buhay ng tauhan

Mullah Nassreddin

Isinalin sa Filipino ni Roderic P. Urgelles

Si Mullah Nassreddin na kilala bilang Mullah Nassr-e Din (MND) Ang pinaka
mahusay sa pagkukwento ng katatawanan sa kanilang bansa. Lagi itong naalala
ng mga Iranian na dating mga Persiano noong sila’y mga bata pa. Libo-Libong
kwento ng katatawanan ang naiambag ni Mullah Nassredin sa kanilang lipunan.
Tinagurian din syang alamat ng sining sa pag kukwento dahil sa mapag biro at
puno ng katatawanang istilo sa pag sulat. Nagpasalin salin sa bibig ng mga tao
ang kanyang mga naisulat mula noon magpasa hanggang ngayon.

Naimbitahan si Mullah Nassredin upang mag bigay ng talumpati sa harap


ng maraming tao. Sa pagsisimula nya, nagtanong siya “Alam ba ninyo ang aking
sasabihin?” Sumagot ang mga nakikinig “Hindi”, kung kaya’t kanyang sinabi “Wala
akong panahong magsalita sa mga taong hindi alam ang aking sasabihin”, at sya
ay umalis. Napahiya ang mga tao. Inanyayahan sya muli upang magsalita
kinabukasan. Nang muli nyang tanungin ang mga tao ng katulad ng katanungan
ay sumagot sila “Oo”, sumagot si Mullah Nassredin “Kung alam na pala ninyo ang
aking sasabihin hindi ko na sasayangin ang marami ninyong oras muli syang
umalis.” Ang mga tao ay nalito at nataranta sa kanya naging sagot. Sinubukan
nilang muling anyayahan si Mullah Nassredin upang mag bigay ng pahayag at
muli syang nagtanong “Aalam ba ninyo ang aking sasabihin?” Handa na ang mga
taong sa kanilang isasagot ang kalahati ay nag sabi ng “Hindi” ang kalahati
sumagot ng “Oo” kung kaya’t muling nagasalita si Mullah Nassredin “Ang kalahati
ay alam ang aking sasabihin kaya’t kayo na ang mag sasabi sa kalahati na di alam
ang aking sasabihin”, at sya ay umalis.

Paglinang ng Talasalitaan:

Tukuyin ang kasingkahulugan ng mga salitang nakasulat nang pahilig sa


pangungusap. Piliin sa loob ng kahon at isulat lamang ang titik ng iyong sagot sa
patlang.

A. Lumisan B. Nalito C. Napahiya D. Sayangin E. Naimbitahan


___1. Ang mga taong nakinig sa kaniya ay nagulumihanan.

___2. Ang sermon na ginawa ni Mullah ay dapat pag-aralan at huwag itong aksayahin.

___3. Nangimi ang mga nakikinig sa kaniyang Homilya.

___4. Muli na naman siyang inanyayahan sa simbahan.

___5. Agad siyang umalis matapos makapag salita sa harap ng mga tao.

Sagutin ang mga gabay na tanong.

1. Ilarawan si Mullah.
2. Anong katangian ang pangunahing tauhan ang naibigan mo? Bakit?
3. Ang pamamaraan ng pangunahing tauhan ang ginampanan upang sya ay
makilala bilang pinaka mahusay sa larangan ng pagpapatawa?
4. Sumasang-ayon kaba sa paraan ng kanyang pagtuturo sa mga tao? Bakit?
5. Sino sa kasalukuyang panahon ang maihahambing natin kay Mullah?
Patunayan ang sagot.
6. Anong pangunahing kaisipan ang hatid ng akda sa mambabasa?
7. Kung ikaw ay mabigyan ng pagkakataon na gumawa ng isang anekdota
anong paksa ang nais mong isulat? Bakit?
8. Pano naiba ang anekdota sa iba pang ka-uri nito? Masasalamin ba ang
kanilang paniniwala at prinsipyo sa kanilang mga sinulat?

Suriin ang mahahalagang bahagi ng Anekdota, “Mullah Nassredin.” Gawin ito sa


pamamagitan ng pagbuo ng tsart na nasa ibaba.

f
Mullah Nassredin

Panimula:

Tunggalian:

Kasukdulan:

Kakalasan:
Pagpapabasa sa Buod ng Anekdota ni Mongheng Mohametano sa
kanyang pag-iisa.
PAMANTAYAN SA PAGMAMARKA SA GINAWANG KOMIKS STRIP SA PAKSA

NAPAKAHUSAY MAHUSAY DI-GAANONG MARAMING


MAHUSAY KAKULANGAN
5 4 3 2
Ang pamagat ay Mahalaga ang Maayos at di Kaakit akit na
maikli orihinal Paksa o diwa maligoy ang mga simula at may
kapana panabik.. pangyayari kasiya-siyang
wakas
Maayos na Hindi naipaliwanag Ang ibang punto ay Walang pagkakaisa
naipaliwanag ang nang maayos ang hindi malinaw. ang mga puntong
paksa. paksa. ginamit.

PAGLALAPAT

Paano mo magagamit sa pang araw araw na pamumuhay ang mga aral


na natutunan sa paksang tinalakay?

TANDAAN

Ang anekdota ay Pagsasalaysay batay sa tunay na pangyayari sa buhay na


kinapapalooban ng gabay ng isang mambabasa na dapat pahalagahan habang
nabubuhay.

\]

KARAGDAGANG GAWAIN

Magbasa at magsaliksik ng mga Anekdota na may kaugnayan sa


isyung panlipunan sa kasalukuyan.

1. Tema
2. Nilalaman
3. Suliranin
4. Tauhan
5. Tagpuan
6. Banghay

You might also like