Nagagamit Ang Nakalarawang Balangkas Upang Maipakita Ang Nakalap Na Impormasyon

You might also like

Download as docx, pdf, or txt
Download as docx, pdf, or txt
You are on page 1of 5

Paaralan Antas Lima

Guro Asignatura: Filipino


Petsa Enero 15, 2020 Markahan : Ika-apat na Markahan
V-Luna 01:20 – 02:10
Banghay Aralin sa Filipino V V-Lakandula 02:10 – 03:00
Oras:
V-Mabini 03:30 – 04:20 Punongguro
V-Silang 04:20 - 05:10

UNANG LINGGO MIYERKULES


LAYUNIN
Naisasagawa ang mapanuring pagbasa sa iba’t ibang uri ng teksto at napapalawak ang
A. Pamantayang talasalitaan
Pangnilalaman Naipamamalas ang iba’t ibang kasanayan upang maunawaan ang iba’t ibang teksto
B. Pamantayan sa Nakagagawa ng grap o tsart tungkol sa binasa, nakapagsasagawa ng isang debate
Pagganap tungkol sa isang isyu o binasang paksa
TATAS – Nababasa ang usapan, tula, talata, kuwento nang may tamang bilis, diin,
tono, antala at ekspresyon (F5TA-0a-j-3)
C. Kasanayan sa
- Nakababasa para makakuha ng impormasyon (F5PB-IVa-25)
Pagkatuto
- Nagagamit ang nakalarawang balangkas upang maipakita ang nakalap na
impormasyon (F5EP-Iva-8)
I. Nilalaman “Sa Pamayanan ng Langgam” / Pagbabalangkas

II. Kagamitang
Panturo
A. Sanggunian ALAB FILIPINO 5
1. Mga Pahina sa Gabay Alab Fil. Manwal ng Guro pp. 163
ng Guro

2. Mga Pahina sa Alab Fil. Batayang Aklat pp 174 Yunit IV Aralin 1 Malayang Pilipinas, Malayang
Kagamitang Pang- Mamamayan
mag-aaral
3. Mga Pahina sa Teksbuk
4. Karagdagang Kagamitan
mula sa portal ng Learning
Resource
B. Iba pang Kagamitang Tarpapel, larawan,
Panturo
DULOG: COLLABORATIVE APPROACH
III. Pamamaraan
STRATEGY: JIGSAW METHOD
A. Balik-aral sa nakaraang Pagbabaybay:
aralin at/o pagsisimula ng
1. Balkonahe
bagong aralin
2. Idineklara
3. Iwinagayway
4. Paggunita
5. Paglagda
Pagbabalik-aral
- Ano-ano ang apat na uri ng pangungusap?
- Paano natutukoy ang mga ito?
- Anong bantas nagtatapos ang mga ito?
- Magbigay ng halimbawa ng bawat isa.
1. Mabuhay ang Araw Ng Kalayaan!
2. Nakadàlo ka na rin ba sa pàgdiriwang ng Araw ng Kalayaan sa inyong bayan?
3. Panandaliang ipinàgdiwang Ang Araw ng Kalayaan sa inyong bayan.
4. Tungkulin mo ito bilang isang Pilipino.
(THINK)

B. Paghahabi sa layunin
ng aralin

- Ano ang mapapansin ninyo sa larawan?


- Nasbukan niyo na bang obserbahan kung paano magtrabaho o magtulungan
ang mga langgam sa kanilang bahay o kolonya?
Basahin at unawain ang teksto:

Sa Pamayanan ng Langgam

Nakatulog si Abby habang nagbabasa ng aklat. Ipinabababasa ng guro nila ang


buhay ng langgan at iuulat nila ito kinabukasan. Nagising siyang parang iba ang
kanyang paligid. Nagpaling-linga siya. May nakita siyang maraming langgam. “Saan
kaya ako naroroon?” Aba, parang may prusisyon! Sunod-sunod sila at may dalang
butyl ng asukal. Saan kaya nila dadalhin iyon? Hayun may taguan sila! At ano naman
ang isang yun? Aba, malaking langgam at maraming itlog! O, may mga naglilipat naman
ng mga itlog sa isang lugar. Sa isa naming silid ay tila maliliit ang mga langgam. A,
siguro ang larvae ang silid na iyon at katabi ang nasa pupa stage. “Parang munting
C. Pag-uugnay ng mga barangay pala ang tirahan nila,” buong pagtatakang sinabi ni Abby.
halimbawa sa bagong Patuloy siya sa pagmamasid ng may marinig siyang tinig. “Pinakain na baa ng
aralin. mga maliliit? Hanapin ang mga nars! O, nariyan nap ala akyp! Kumusta ang mag
inaalagaan ninyo, Punong Nars? Tanong ni Pinunong Langgam.
“Mabuti po, Kapitan. Tapos na silang kumain at kasalukuyang natutulog. Ang iba ko
pong kasamahanang nag-aasikaso sa mha bagong itlog ng reyna. Hinahakot po nila
tugon ng Punong Nars.
Pagpihit ni Kapitan ay nakita niya si Abby na nakatingin din sa kaniya. “Sino
ka? Bakit ka nakarating dito?” at bakit wala kang ginagawa kundi ang manood? Hindi
mob a alam na ang lahat dito ay abala? Bawal dito ang walang ginagawa. Hala, tawagin
ang sundalo! Hulihin siya! Hulihin siya! Ang sigaw ng kapitan.
Humuhingal sa pagtakbo si Abby. Takot na takot siya. Nagsisigaw na siya ng bigla
siyang magising. “Naku, salamat at panaginip lamang ang lahat!” ang nasambit ni
Abby.

D. Pagtatalakay ng (DSCUSS)
bagong konsepto at - Talakayin:
paglalahad ng bagong 1. Ano ang nakita ni Abby sa daigdig ng mga langgam?
kasanayan #1
2. Bakit siya ipinahuli ng kapitan?
3. Anong aral ang natutuhan niya sa mga langgam?

Tukuyin kung anong uri ng pangungusap ang mga sumusunod:


1. Saan kaya nila dinala iyon?
2. Aba, malaking langgama at maraming itlog!
3. Sa isa namang silid ay tila mga maliliit na langgam ang nandoon.
4. Pinakain na baa ng maliliit?
5. Hanapin ang mga nars.
6. O, nariyan nap ala kayo!
7. Kumusta ang inaalagaan ninyo?
8. Sino ka?
TATLONG PARAAN SA PAGSASAAYOS NG PAKSA SA ALINMANG URI NG
BALANGKAS
1. Kaayusan ayon sa panahon - Inaayos ang paksa sa paraang ito ayon sa panahon ng
pangyayari.
2. Kaayusang lohikal - Inaayos ang paksa ayon sa kahalagahan nito na kaugnay ng
pangunahingideya o paksa.
E. Pagtalakay ng bagong 3. Kaayusan ayon sa sariling paraan - Inaayos ang paksa ayon sa pangunahing
konsepto at paglalahad pangangailangan.
ng bagong kasanayan #2 LAYUNIN NG PAGBABALANGKAS
1. Upang malaman kung naunawaang mabuti ang aralin.
2. Upang maisaayos nang mabuti ang mga ideya.
3. Upang makatulong sa pagtuklas ng mga kailangan pang impormasyon / tala
4. Upang maging patnubay sa pag-aaral.
5. Upang makatulong sa paghahanda at pagbibigay ng mga ulat.

F. Paglinang sa Pangkatang gawain.


Kabihasnan (Tungo sa Punan ang bawat kahon ng detalye o impormasyon sasagot sa bawat tanong mula sa
Formative binasang teksto:
Assessment)
Ano ang nangyari?

Sino-sino ang naroroon?

Bakit ito nangyari?

Paano ito nangyari?

Kailan ito nangyari?

Saan ito nangyari?

Paano ito nagwakas?

Pamantayan sa pagmamarka ng Pangkatang Gawain


Napakahusay 5 Mahusay 4 Di-gaanong mahusay
3
Partisipasyon Ang lahat ay nakilahok May ilang miyembro Marami ang hindi
sa gawain na hindi nakilahok lumahok sa Gawain
sa gawain
Kaugnayan Malinaw na naipahayag Di-gaanong malnaw Walang kaugnayan
ang kaugnayan ng ang kaugnayan ng ang gawain sa paksa.
gawain sa paksa gawian sa paksa
Oras Nakatapos bago ang Nakatapos sa di-nakatapos sa
takdang aralin takdang oras takdang oras
G. Paglalapat ng aralin sa (REFLECT)
pang-araw-araw na Bakit mahalagang matutunan ang pagsulat ng balangkas?
buhay
Ano ang balangkas?
 Ang balangkas ay isang naksulat na plano ng mahahalagang bahagi ng
H. Paglalahat ng aralin isang sulatin na nakaayos ayon sa pagkakasunod-sunod ng mga ito.
Mahalagang bahagi lamang ang nakapaloob dito upang magsilbing
patnubay sa gagamitin ukol sa magiging nilalaman ng isang sulatin.
Mula sa binasang teksto “Araw ng Kalayaan ng Pilipinas”, bumuo ng isang balangkas
batay dito.

Ano ang nangyari?

Sino-sino ang naroroon?

Bakit ito nangyari?

I. Pagtataya ng aralin
Paano ito nangyari?

Kailan ito nangyari?

Saan ito nangyari?

Paano ito nagwakas?

J. Karagdagang Gawain
para sa takdang-
aralin
V. MGA TALA
VI. PAGNINILAY
A. Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa
pagtataya
B. Bilang ng mga mag-aaral na
nanganga-ilangan ng iba pang
Gawain para sa remediation
C. Nakatulong ba ang
remediation? Bilang ng mag-
aaral na nakaunawa sa aralin.
D. Bilang ng mga mag-aaral na
magpapatu-loy sa
remediation
E. Alin sa mga istratehiyang pagtu-
turo ang nakatulong ng lubos?
Paano ito nakatulong?
F. Anong suliranin ang aking
naranasan na nasolusyonan sa
tu-long ng aking punung-guro
at superbisor?
G. Anong kagamitan ang aking
naidibuho na nais kong
ibahagi sa mga kapwa ko
guro?

You might also like