DLP

You might also like

Download as docx, pdf, or txt
Download as docx, pdf, or txt
You are on page 1of 11

DETAILED LESSON PLAN

Learning Area: Araling Panlipunan 6 Quarter: Unang Markahan Week: 3 (AP6PMK-Ic-5)

Pamantayang
Nilalaman
Naipapamalas ng mapanuring pag-unawa at kaalaman sa bahagi ng Pilipinas sa globalisasyon batay sa lokasyon nito sa mundo gamit
(Content Standard)
ang mga kasanayang pangheograpiya at ang ambag ng malayang kaisipan sa pag-usbong ng nasyonalismong Pilipini.
Pamantayan sa
Pagganap
Naipapamalas ang pagpapahalaga sa kontribusyon ng Pilipinas sa isyung pandaigdig batay sa lokasyon nito sa mundo
(Performance
Standard)
Pamantayan sa 5. Nasusuri ang mga ginawa mg mg makabayang Pilipino sa pagkamit ng kalayaan.
Pagkatuto 5.1 Natatalakay ang kilusan para sa sekularisasyon ng mga parokya at ang Cavite Mutiny (1872)
(Learning 5.2 Naipapaliwanag ang ambag ng Kilusang Propaganda sa pagpukaw ng damdaming makabayan ng mga Pilipino (hal. L Liga Filipina,
Competencies) Asociacion Hispano Filipino)
5.3 Natatalakay ang pagtatag at paglaganap ng Katipunan
5.4 Nahihinuha ang implikasyon ng kawalan ng pagkakaisa sa himagsikan/kilusan at pagbubuo ng Pilipinas bilang isang bansa.
Day 1 Day 2 Day 3 Day 4 Day 5
Layunin (Lesson Cognitive- Cognitive- Cognitive-. Cognitive-.Natutukoy/N Cognitive-
Objectives) Natatalakay ang mga Natutukoy ang mga Natatalakay ang ahihinuha ang Nahihinuha ang
pangyayari na ambag ng Kilusang mahalagang detalye sa implikasyon ng kahalagahan ng
nagbigay daan sa Propaganda sa pagkakatatag ng kawalan ng pagkakaisa pagbubuo ng Pilipinas
pagbuo ng Kilusang pagpukaw ng Katipunan. sa himagsikan/kilusan. bilang isang bansa
Sekularisasyon. damdaming makabayan
ng mga Pilipino.

Affective- Affective- Affective- Affective- Affective-


Napahahalagahan ang Napahahalagahan ang Napapahalagahan ang Nakapagpapahayag ng Napaninindigan ang
mga nagawa ng mga ambag ng pagkakatatag at sariling pananaw o kahalagahan ng
Kilusang Kilusang Propaganda paglaganap ng saloobin tungkol sa pagbubuo ng Pilipinas
Sekularisasyon sa sa pagpukaw ng Katipunan pagkakamit implikasyon ng bilang isang bansa.
pagbangon ng damdaming ng kalayaan sa kawalan ng pagkakaisa
damdaming Makabayan ng mga pamamagitan ng sa himagsikan/kilusan.
makabayan. Pilipino. malikhaing pagtatanghal
Psychomotor- Psychomotor- Psychomotor- Psychomotor- Psychomotor-
Nakabubuo ng Nakasusulat ng Nakalilikha ng collage Naipakikita sa Nakapagpapahayag ng
sanaysay/poster na talaarawan ukol sa mga tungkol sa pagkakatatag pamamagitan ng saloobin hinggil sa
nagpapahayag ng ambag ng Kilusang at paglaganap ng malikhaing kahalagahan ng
damdaming Propaganda. katipunan. presentasyon tungkol sa pagbubuo ng Pilipinas
makabayan. kawalan ng pagkakaisa bilang isang bansa.
sa himagsikan/kilusan.

Implikasyon ng kawalan
Paksang Aralin Sekularisasyon at ang Pagtatatag at paglaganap ng Pagbubuo ng Pilipinas
Kilusang Propaganda ng pagkakaisa sa
(Subject Matter) Cavite Mutiny katipunan
himagsikan at kilusan.
bilang isang bansa
CG- AP6PMK-Ic-5
TG_____
LM_____
1. EASEI Modyul 8
2. Pilipinas Bansang Papaunlad 6 2000. Pp179-183,218-220
3. Pilipinas Isang Sulyap at Pagyakap (Batayang Aklat) I. 2006.pp123-126,130-159
4. HEKASI para sa mga batang Pilipino 4.2000 pp 244-245
5. Pamana 5.1999pp.114-118
Gamitang Panturo
6. Ang Unang Republika ng Pilipinas (Philippine Non-formal Education Program) 1998. Pp. 9-16
(Learning Resources)
7. Huwg Kalimutan Bayani ng Bayan (Philippine Non-formal Education Program) 1998.pp 8-11
8. Ang Bayan Kong Mahal 4.1999.194-196
9. Pilipinas Bansang Pinagpala,(Batayang Aklat)4,2000.pp 206-207
10. Pilipinas Bansang Malaya (Batayang Aklat)5. 2000.pp 97-102
11. Pilipino Ako, Pilipinas ang Bayang Ko, (Patnubay ng Guro) 5 .1999 pp 65-68
12. Ang Bayan Kong Mahal 5. 1999 pp. 77-82
13. Pilipinas an gating Bansa, (Batayang Aklat)5. 2000 pp 76-78,80-90
14. Pilipino Ako, Pilipinas ang Bayan ko, Batayang Aklat 5. 19999. Pp 82 89
Pamamaraan
(Procedure)
a. Reviewing previous Pagpapakilala sa Game – Pinoy Henyo Sino sino ang kasapi ng Paano naitatag at Pagbabalik-aral hinggil
lesson/s or presenting dalawang pangkat ng (Pagtukoy sa mga kilusang Propaganda? lumaganap ang katipunan? sa kilusang propaganda.
the new lesson mga pari - Paring Makabayang Pilipino na Papaano napukaw ng
Regular at Paring nakipaglaban para sa kilusang propaganda ang
Sekular sa pagkamit ng kalayaan damdaming makabayan
pamamagitan ng mga ng bansa. ng mga Pilipino?
larawan
Paghahambing sa Sagutin ang tanong: Sino ang nakapanood ng Pagpapakita ng bahagi Pagpapanood ng Video
dalawang uri ng Ang isang batang pelikulang Katipunan? ng pelikula na clips na nagpapamalas
pangkat ng mga pari sa katulad mo ay maari rin Sinong bayani ang nagpapamalas ng hindi ng pagkakaroon ng
pamamagitan ng Venn bang maging isang pinahahalagahan nito? pagkakaisa ng mga mga sariling pagpapakilanlan
b. Establishing a
diagram bayani? sinaunang Pilipino ng Bansang Pilipinas
purpose for the lesson
Oo o hindi? Bakit? noong panahon ng
himagsikan.

c. Presenting Pagpapakita ng A. Papangkatin Pagpapanood sa mga bata Ano ang napansin ninyo Pagtalakay sa video clips
examples/instances of larawan ng tatlong ang mga mag- ng maikling video clip sa ipinakitang senaryo
the new lesson paring martyr. aaral sa apat na buhat sa penikulang sa pelikula?
Pagkilala sa mga tao at grupo. katipunan. Base
kaganapan tungkol sa B. Bibigyan ng sa napanood na video
larawan sa guro ang mga clips, kailan at saan
pamamagitan ng mag-aaral ng itinatag ang Katipunan?
pagkalap ng mga datos mga larawan Sino ang namuno sa
gamit ang mga tungkol sa mga kilusang Katipunan at
downloaded mahahalagang mga naging miyembro
materials na inihanda pangyayari nito?
ng guro kaugnay ng
mga Kilusang
Propaganda
tulad ng:
Circulo Hispano-
Filipino

La Solidaridad

Associacion Hispano
Filipina
La Liga Filipina
upang pagsunod-
sunurin ayan sa
kaganapan.
C. Pagkatapos ng
___ minuto,
iuulat ng mga
mag-aaral ang
kanilang
nabuong photo-
timeline.
d. Discussing new Pagtatalakay sa mga Talakayan: Pangkatang Gawain *Batay sa napanood, Pagtalakay sa konsepto
concept pangyayaring Batay sa photo timeline Pangkat I : (Semantic ano-ano ang naging ng kahalagahan ng
nagbigay daan sa na nabuo, sagutin ang Web) epekto o implikasyon pagbubuo ng isang bansa
pagbuo ng Kilusan mga sumusunod na Mangalap ng datos sa ng kawalan ng sa pamamagitan ng
bunga ng tanong: mahahalagang detalye pagkakaisa ng mga tseklist.
Sekularisasyon at 1. Ano-ano ang tungo sa pagkatatag ng namuno sa (Gagawa ang guro ng
Cavite Mutiny sa mga lipunan. himagsikan /kilusan ? tseklist)
pamamagitan ng mahahalagang Pangkat II : (Dula- (See attachment 1)
pangkatang pagbuo ng pangyayari dulaan)
Fact-storming web kaugnay ng Pagsasadula sa mga
kilusang panyayari nagbigay daan
propaganda ? sa paglaganap ng
2. Ano-ano ang katipunan
mga layunin ng Pangkat III : (Akronim)
kilusang Pagbibigay ng kahulugan
propaganda? sa akronim ng KKK.
3. Paano isnulong Pangkat IV: (Collage
ng mga Making)
propagandista Gamit ang mga ginupit
ang kanilang na larawan, bumuo ng
mga layunin? collage na nagpapakita ng
4. Ano ang mga taong may
nagging mahalagang ginampanan
reaksyon ng sa pagkakatatag at
pamahalaang pagpapalaganap ng
kolonyal sa Katipunan.
kilusang
propaganda?
5. Epektibo baa ng
ginamit na
paraan ng mga
propagandista
sa pagkamit ng
mga reporma?
Pag-uulat sa klase. Mga propagandista at Pag-uulat ng bawat Pangkatang Gawain: Itanong sa mga mag-
kanilang pluma pangkat at pagtalakay ng *Hahatiin ang klase sa aaral ang kanilang
aralin. 5 pangkat. paninindigan sa
1. Paano nangalap ng kahalagahan ng pagbuo
kasapi ang Katipunan? *Ipapasaliksik sa mga ng isang bansa.
2. Anu-ano ang iba't- mag-aaral ang naging
ibang antas ng konsehong epekto o implikasyon
bumubuo sa balangkas ng ng kawalan ng
estrukturang Katipunan. pagkakaisa ng mga
Filipino noong panahon
ng himagsikan.
e. Continuation of the
* Gabay na tanong:
discussion of new
- Ano ang naging
concept
dahilan ng pagbagsak ng
mga Filipino noong
panahon ng
himagsikan?
* Sagutin ito sa
pamamagitan ng
pagpapamalas ng
malikhaing
presentasyon; tula, role
playing, jingle, awit .
(Bawat Pangkat )

f. Developing Mastery Palitang-kuro sa Pagbuo ng tsart: Bilang batang Gentriseno *Pagsasagawa ng mga Pagpapagawa ng burador
pamamagitan ng Buzz (Paglalagay ng , sino ang kilala ninyong mag-aaral sa KWL. sa mga mag-aaral hinggil
session mga lokal na bayaning may *Hayaan ang mga mag- sa kanilang saloobin sa
hinihinging kinalaman sa kilusang aaral na sagutan ang ; kahalagahan ng pagbuo
impormasyon Katipunan.(Lokalisasyon) -What you KNOW? ng isang bansa.
ukol sa May naging kontribusyon -WANT to know (Maaaring gumamit ng
propaganda at ba sia sa kilusan? -What you have explicit approach para sa
ambag nito sa LEARN? pangkatang Gawain.)
pagpukaw ng ayon sa kanilang
damdaming nakalap sa pagsasaliksik
makabayan ng hinggil sa implikasyon
mga Filipino. ng kawalan ng
pagkakaisa ng mga
Filipino noong panahon
ng himagsikan.
*Punan ang tsart na ito.
Kno Want Learn
w

*Iulat sa klase ang


output(Bawat pangkat)

Pagsulat ng isang Sagutin: Bilang mag-aaral, ano *Sa inyong palagay, ano Pagbabahagi ng
sanaysay tungkol sa Ano-ano ang mga ang masasabi mo sa ang naging dahilan ng nagawang burador sa
nagawa ng patakaran sa paaralan na pagkakatatag ni Andres pagkatalo ng mga pamamagitan ng
Sekularisasyon at ipinatutupad upang Bonifacio sa Katipunan? Filipino sa himagsikan? talumpati.
Cavite Mutiny sa mapanatili ang Nagpapatuloy pa ba ang
g. Finding practical pagbangon ng kaayusan at katipunan hanggang *Paano ninyo
application of concepts damdaming kapayapaan? ngayon? Bakit? maipakikita ang
and skills in daily makabayan ng mga pagkakaisa sa silid-
living Pilipino Ano sa palagay ninyo aralan, tahanan at
ang maaring mangyari komunidad?
kung ang ilan sa mga
mag-aaral hindi susunod
sa mga patakarang ito?

h. Making Paano nakaapekto ang Pagsunod-sunod ng mga Ang KKK o Kataas *Anu-ano ang Palabunutan:Paiikutin
paggarote sa tatlong salita upang buuin ang -taasang kagalang implikasyon ng kawalan ang roleta . Paglalahad
pari sa pagusbong ng kaisipang tungkol sa -galangan n2a katipunan ng pagkakaisa sa sa mga kahalagahan.
makabayang ambag ng kilusang ng mga Anak ng Bayan himagsikan/kilusan? Bakit mahalaga ang
damdamin ng mga Propaganda sa ay itinatag ni Andres magkaroon ng sariling
Pilipino? pagpukaw ng Bonifacio noong hulyo pagkakakilanlan.
damdaming makabayan 7 , 1892. Siya ang Ama
ng mga Filipino. ng Katipunan .
Hal. Katipunero ang tawag sa
sa mga Filipino kasapi sa Katipunan. Ang
Kilusang Propaganda "Utak ng Katipunan" ay
sa tunay na kalagayan si Emilio Jacinto dahil
generalizations and
ng pamamahala ng siya ang sumulat ng mga
abstractions about the
Spain aral ng katipunan na
lesson
ng nagmulat tinawag na Kartilya.
Pilipinas sa ilalim ng

(Kilusang Propaganda
ng nagmulat sa mga
Filipino sa tunay na
kalagayan ng Pilipinas
sa ilalim ng
pamamahala ng
Spain.)

i.Evaluating learning Malayang Bumuo ng hugot Panuto: Sagutin ang mga Sumulat ng maikling 5 aytem na pagsusulit
pagpapahayag ng line/tagline/tugma na sumusunod na tanong . sanaysay hinggil sa tungkol sa kahalagahan
saloobin tungkol sa nagpapahayag ng Isulat ang titik ng implikasyon ng kawalan ng sariling
sekularisasyon at ambag ng kilusang tamang sagot. ng pagkakaisa sa pagkakakilanlan.
Cavite Mutiny sa Propaganda sa 1. Sino ang namuno sa himagsikan/kilusan?
pamamagitan ng pagpukaw ng kilusang Katipunan?
sanaysay damdaming makabayan A. Emilio Jacinto
ng mga Filipino katulad B. Andres Bonifacio
ng: C. Emilio Aguinaldo
D. Apolinario Mabini
Rizal, Del Pilar, Jaena 2. Ano ang maaaring
at Luna magyayari kung hindi
Bumuo ng kilusan naitatag ang Kilusang
gamit ang pluma Katipunan?
A. Magkakaroon ng
Hangad ay kalayaan pangkalahatang kalayaan
nitong Inang Bayan ang Pilipinas
B. Hindi magsisimula
ang himagsikan
C. Hindi susuko ang mga
Pilipino
D. Magkakaroon ng
Kontrol ang mga Pilipino
sa buong bansa
3. Ano kaya ang
maibubunga kung
sakaling hindi
nagtagumpay ang mga
Katipunero?
A. Lubos na
naipalaganap ang
Kristiyanismo
B. Mahihikayat ang mga
Pilipino na Mag-alsa
C. Hindi lalaganap ang
Katipunan sa ating bansa
D. Malayang
maipapahayag ang
dadamin ng bawat isa

j.Additional Activities Paggawa ng poster na Pumili ng isang Mangalap ng Magsaliksik tungkol sa Magpagawa ng isang
for application or nagpapakita na ang propagandista. impormasyon hinggil sa kahalagahan ng tula/awit/poster na
remediation sekularisasyon at Magsaliksik tungkol sa Implikasyon ng kawalan pagbubuo ng Pilipinas magpapaalab sa
Cavite Mutiny ang kanyang talambuhay at ng pagkakaisa sa bilang isang bansa. kahalagahan ng
naging dahilan ng gawan ng profile. himagsikan/kilusa at pagkakaroon ng isang
pagbuo ng mga Maaring gumamit ng pagbubuo ng Pilipinas bansa.
kilusan tungo sa illustration board. bilang isang Bansa.
pagkakamit ng Ihanda ang sarili sa
kalayaan pgbabahagi ng ginawa
sa klase.
Remarks
Reflection
a. No. of learners for
application or
remediation
b. No. of learners who
require additional
activities for
remediation who
scored below 80%
c. Did the remedial
lessons work?
No. of learners who
have caught up with
the lesson
d. No. of learners who
continue to require
remediation
e. Which of my
teaching strategies
worked well?
Why did these work?
f. What difficulties did
I encounter which my
principal or supervisor
can help me solve?
g. What innovation or
localized materials did
I use/discover which I
wish to share with
other teachers?
Attachment 1 Day 5
Panuto: Lagyan ng tsek ang mga sumusunod na pahayag kung ito’y nagpapakita ng kahalagahan ng pagkakaroon ng isang bansa.
( ) Malaya sa pakikialam ng mga dayuhan.
( ) Kontrolado ng mga bansang makapangyarihan.
( ) May sariling teritoryo at pamahalaan.
( ) May kalayaan at karapatang gamitin ang mga likas yaman.
( ) May karapatang makipag-ugnayan sa ibang bansa tungo sa kaunlaran.

You might also like