Professional Documents
Culture Documents
Masusing Banghay Aralin Sa Filipino VI
Masusing Banghay Aralin Sa Filipino VI
I. LAYUNIN
A. Natutukoy ang panghalip na paaring ginamit sa pangugusap.
B. Nakakabuo ng pangungusap gamit ang panghalip na paari.
C. Nakakalahok sa pangkatang gawain.
KOOPERASYON
II. PAKSANG ARALIN
A. Paksa: Pagpapahayag ng pagmamay-ari ng mga bagay
B. Sanggunian: Landas sa Wika pp. 82-86
C. Kagamitan: Larawan, tsart, manila paper
III. PAMAMARAAN
Gawaing Guro Gawaing Mag-aaral
A. PANIMULANG GAWAIN
a. Panalangin
-Tumayo ang lahat para sa ating -(Tatayo ang mga bata para sa
panalangin. panalangin)
b. Pagbati
-Magandang hapon mga bata -Magandang hapon po titser Jhonray at
mga kamag-aral.
c. Pagtatala ng lumiban sa klase
-Sinu-sino ang mga lumiban sa
klase? -Wala po titser
-Opo Titser
-Maaasahan ko ba ang lahat ng
‘yan sa inyo?
B. Paghahanda
a. Pagbibigkas (Plaskard)
Panuto: Bigkasin ang mga
sumusunod na salita.
1. Isahan 6. Panauhan
2. Maramihan 7. Paaralan
3. Pamayanan 8. Namin
4. Kanila 9. Kaniyang
5. Makatao 10. Kabataan
b. Pagbaybay
Panuto: Baybayin ang mga
sumusunod na salita.
1. Kaniyang 4.Maramihan
2. Panauhan 5. Ninyo
3. Isahan
c. Balik-aral -Patungkol sa panghalip na pananong
-ano ang paksang-aralin na titser.
tinalakay natin sa huli nating
pagkikita?
C. PANLINANG NA GAWAIN
a. Pagganyak
-Mayroon ako ritong kariton na
naglalaman ng mga pangungusap.
Magtatawag ako ng pangalan at
sasagutin nino kung ang -Opo titser.
pangungusap ay na unang
panauhan, ikalawa, o ikatlo.
-Naunawaan mga bata?
-Handa na ba kayo?
-Ikatlong panauhan titser.
Siya ay naglalaro ng bola.
-Rika nasa anong panghalip na
panao ang ginamit? -Ikatlong panauhan titser.
Kayo ay gagawa ng pangungusap.
-Johnmark nasa anong panghalip
na panao ang ginamit? -Unang panauhan titser.
Ako ay matalino.
-Ara nasa anong panghalip na
panao ang ginamit?
b. Pag-alis ng Sagabal
-Panuto: Ipabasa sa mga bata ang
mga sumusunod na salita at
kahulugan nito.
Panghalip na paari – ay inihahalili
sa taong nagmamay-ari ng bagay o
lugar.
c. Paglalahad
(Pagbasa ng tula)
-Ngayon ay may babasahin tayong
tula na pinamagatang “Ako ay
Pilipino”. Hahatiin ko kayo sa
tatlong grupo. Mayroong tatlong
bulaklak na nasa sulok ng silid-
aralan na may nakasulat na tula.
Pipitasin ng unang pangkat ang
unang saknong ng tula sa unang -Opo titser.
bulaklak at ito’y kanilang babasahin.
Pagkatapos, ang ikalawang
pangkat naman ang pipitas ng -Ako’y isang batang mula sa Bulacan,
ikalawang saknong ng tula sa Ikaw ay batid kong buhat sa Mindanao,
ikalawang bulaklak at babasahin Sila’y taga-Cebu, taga-Luzon naman kayo,
nila ito. At panghuli ay ang ikatlong Kabataan tayong pag-asa ng bayan.
pangkat na siyang pipitas at babasa
ng ikatlong saknong ng tula sa
pangatlong bulaklak.
-Handa na ba kayo mga bata?
-Unang pangkat puntahan na ninyo -Ikaw, ako’t siya’y pawing Pilipino,
ang unang bulaklak at pitasin na Pawang maka-Diyos, makabayan,
ninyo ang unang saknong ng tula. makatao,
Kayo, kami, sila, lahing malayo,
Masipag, masikap, sadyang matalino.
-Ako ay Pilipino.
-Opo titser
e. Pagpapahalaga ng Moral
-Ano ang inyong ginawa upang
maging matagumpay ang inyong
pangkatang gawain?
-Magaling!
f. Pagsasanay
-Kumuha ng isang buong papel at
sagutan ang mga sumusunod.
Panuto: Gamitin sa pangungusap -Opo titser
ang mga sumusunod na panghalip
na paari.
1. namin 6. ko
2. ninyo 7. kaniya
3. inyo 8. kanila
4. natin 9. mo
5. akin 10. iyo
D. PANGWAKAS NA GAWAIN
a. Paglalahat
-Ano ang panghalip na paari?
-Mahusay!
b. Paglalapat
Pangkatang Gawain
Ngayon ay hahatiin ko kayo sa apat
na grupo sa pagbilang ng isa
hanggang apat.
Panuto: Para sa pangkat 1
hanggang pangkat 4. Basahin ang
sumusunod na talata. Isulat sa
sagutang Papel de maynila ang
angkop na panghalip na paari
upang mabuo ang talata.
-Handa na ba kayo?
Mayaman ang _____ bansa sa mga
likas na yaman kabilang rito ang iba’t
ibang halaman at hayop na dapat ____
pangalagaan at ipagmalaki. Sa mga