Professional Documents
Culture Documents
Bai Tap Nop in (Ket Cau)
Bai Tap Nop in (Ket Cau)
Bai Tap Nop in (Ket Cau)
-1-
GVHD:TS TRẦN GIA THÁI
Chương I
GIỚI THIỆU CHUNG
Với tốc độ phát triển mạnh mẽ của ngành đóng tàu hiện nay cùng với
nhu cầu vận chuyển hàng hóa đường biển ngày càng lớn mạnh, việc thiết kế và
đóng mới những chiếc tàu có trọng tải đủ để đáp ứng với nhu cầu trên là hết
sức cần thiết. Trong đó việc thiết kế kết cấu và tính sức bền cho kết cấu thân
tàu chiếm một vị trí quan trọng trong công tác thiết kế và đóng mới tàu, nhằm
đảm bảo cho tàu hoạt động an toàn, đạt hiệu quả trong khai thác và sử dụng.
Tàu thủy là một công trình kỹ thuật nổi có hình dạng và kết cấu phức tạp,
hoạt động trong môi trường khắc nghiệt, chịu tác dụng của nhiều yếu tố như:
sóng, gió, va đập, tải trọng trên tàu … vì vậy để đảm bảo cho tàu hoạt động hiệu
quả và an toàn thì trước hết phải coi trọng công tác thiết kế kết cấu và tính sức
bền cho kết cấu.
Như đã biết, tàu thủy là một công trình kỹ thuật nổi có kết cấu phức tạp
và làm việc trong môi trường nặng nề, do đó yêu cầu thiết kế kết cấu tàu có ý
nghĩa vô cùng quan trọng, đặc biệt là đối với tàu hàng có nhiều môi trường hoạt
động khác nhau, nhiều hải phận khác nhau do đó nó có nhiều đặc thù khi thiết
kế. Việc thiết kế kết cấu trong điều kiện hiện nay không những yêu cầu đủ bền
cho kết cấu mà cần phải cân nhắc kỹ đến độ dư vật liệu, khả năng thi công, phải
cố hết sức để giảm nhẹ khối lượng kết cấu, tiết kiệm vật liệu, bố trí và lựa chọn
vật liệu thỏa đáng đảm bảo tính kinh tế trong sử dụng kết cấu.
Vấn đề thiết kế kết cấu và tính sức bền được đặt ra trong bài tập này với
mục đích đảm bảo con tàu được đóng mới một cách khoa học với các tính năng
tàu hợp lý, đảm bảo bền và để cho tàu hoạt động vận tải (khai thác, …) được an
toàn, mang lại hiệu quả kinh tế và sử dụng tàu, do đó nhà trường, khoa và bộ
môn tàu thuyền đã giao cho tôi đề tài “Tính toán,thiết kế kết cấu thân tàu theo
quy phạm TCVN 6259_2B_2003 với tàu chở hàng khô vỏ thép, trọng tải 500
Tấn ”.
Bước đầu làm quen với công tác thiết kế và do trình độ chuyên môn còn
hạn chế, kinh nghiệm thực tế không nhiều, nên trong quá trình thực hiện đồ án
không thể nghiên cứu sâu, rộng các kiến thức về thiết kế kết cấu tàu chở hàng
khô được mà chỉ giới hạn ở tàu chở hàng khô vỏ thép tải trọng 500 tấn để giải
quyết được một vấn đề thực tế mà thôi.
Đăc điểm chung của tàu 500DWT
Những thông số cơ bản của tàu:
chiều dài lớn nhất: Lmax = 46 m
-2-
GVHD:TS TRẦN GIA THÁI
-3-
GVHD:TS TRẦN GIA THÁI
Chương II
TÍNH TOÁN, THIẾT KẾ KẾT CẤU THEO QUY PHẠM
Tàu được tính toán kết cấu theo theo quy phạm phân cấp và đóng tàu
biển: TCVN 6259_2B_2003.
Tàu được thiết kế theo hai hệ thống kết cấu ngang và dọc, bao gồm hai bộ phận
chính đó là kết cấu vỏ tàu va hệ thống khung xương.
Khoảng sườn: (theo điều 5.2.1)
a = 450 + 2.L = 450 + 2.43,5 = 537 (mm)
chọn a = 500(mm) trên toàn bộ chiều dài tàu
Khoảng cách giữa các dầm dọc tàu : ( theo điều 5.2.2)
s = 550 + 2.L = 550 + 2.43,5 = 637 (mm)
Chọn s = 600(mm)
-4-
GVHD:TS TRẦN GIA THÁI
Theo điều (14.4.1) chiều dày tối thiểu tôn bao(boong, đáy ,mạn) ở các
vùng
tmin = 0,044.L + 5,6 =7.51(mm) Víi L =43,5(m)
C1 = 0,29
Chän C1 theo (B¶ng 2-B/4.3)
V
C 2 1,5. 1,35 0,92
L
: Độ dốc của đáy tàu
L
= 0,0025. b
= 0,323
b = 0,336m 8,35 10
Tôn kề với sống đuôi
0,09.L + 4,5
Boong vùng mũi đặc trục 8.415 10
-5-
GVHD:TS TRẦN GIA THÁI
a
Doøn
Vò trí Toân Xaø Coät Soáng boong b
g
boong boong
-6-
GVHD:TS TRẦN GIA THÁI
III Töø 0,3L tính töø 6,90 4,80 2,25 2,25(1) 1,00
muùt muõi taøu 3,45(2)
ñeán 0,2 L tính
töø muùt ñuoâi
taøu
T«n v¸ch:
-7-
GVHD:TS TRẦN GIA THÁI
h: khoảng cách thẳng đứng từ cạnh dưới của tấm tôn váchđến bong vách đo ở
đường tâm tàu(ta lấy giá trị lớn nhất)
1. Sèng chÝnh
2. V¸ch ngang
3. Sèng phô ®¸y
-8-
GVHD:TS TRẦN GIA THÁI
4. §µ ngang khoÎ
5. §µ ngang thêng
6. Dµn m¹n
II.1.Tôn đáy.
Tôn đáy trên.
Theo điều 4.7.1 : chiều dày tôn đáy trên không nhỏ hơn giá trị tính sau và tăng
thêm 2 mm đối với tấm tôn giữa (tôn K).
dtr 3,8S . d 2,5 (mm) (6)
S: Khoảng cách giữa các đà ngang đáy (m)
d: Chiều chìm trung bình (m)
Với tàu thiết kế ta có:
3,8.0,5 3,47 2,5 6,04 (mm)
Tôn đáy dưới.
- Theo điều 14.3.4.1 Chiều dày tôn đáy dưới phải không nhỏ hơn trị số theo
công thức sau:
dd 4,7.S . d 0,035L 2,5 (mm)
Với S, d được xác định như trên (2.4.6)
Tàu thiết kế tính được:
dd 4,7.0,5 3,47 0,035.43,5 2,5 7,9 (mm).
Chọn dd = 10 (mm)
Chiều rộng dải tôn giữa đáy
- Theo điều 14.2.1 Chiều rộng dải tôn giữa đáy không được nhỏ hơn giá trị tính
ở công thức sau:
b = 4,5L + 775 (mm)
b = 4,5.43,5 + 775 = 970,75 (mm)
Chọn b = 1000 (mm) (chọn theo kích thước tôn tiêu chuẩn).
-9-
GVHD:TS TRẦN GIA THÁI
B 8
hsc > 0,5(m)
16 16
Với B: chiều rộng tàu (m).
Chọn hsc = 750 (mm).
- Chiều dày của tấm sống chính (sc):
sc 0,05L + 6 (mm)
L: Chiều dài tàu (m).
Với tàu thiết kế ta có: L = 43.5m sc 0,05.43,5 + 6 = 8.18(mm)
Để tăng độ bền dọc cho tàu (vì đáy tàu theo hệ thống ngang) ta chọn:
sc = 10 (mm).
sc =10 mm
hsc
-Lỗ chui (theo điều 4.2.2) lỗ chui có thể đặt ở tất cả các khoảng sườn ngoài
phạm vi 0,75 L giữa tàu nếu chiều cao của lỗkhông quá 1/3 chiều cao của sống
chính thì lỗ chui có thể đặt xen kẽ các khoảng sườn trong phạm vi 0,75 L
-Nẹp gia cưồng sống chính: được đặt trên sống chính giữ các đà ngang
khỏe ,chiều dày của nẹp bằng chiều dày tấm sống chính ,chiều cao tiết diện nẹp
không nhỏ hơn 0,08 d0 ( d0 chiều cao tiết diện sống chính )= 60.
Chọn chiều cao nẹp :90 mm . Vậy chọn kích thước nẹp là 100x100x10
II.3. Sống phụ.
Bố trí và kết cấu.
- Theo điều 3.3.1 thì trong vùng từ sống chính đến tôn mạn , khoảng
cách giữa các sống phụ và giữa các sống phụ với mạn phải được đặt cách nhau
không quá 2,5 m .Ta chọn 1.2 m
- sống phụ có bảng thành liên tục về phía mũi và đuôi tàu càng tốt
Kích thước:
- Theo điều 4.3.2 chiều dày sống phụ sp tính theo công thức sau:
sp 0,65 L 2,5 (mm)
Tàu thiết kế tính được:
sp 0,65 43.5 2,5 = 6.79 (mm)
Chọn sp = 8 (mm).
-Chiều cao sống phụ hsp = 750 (mm)
Kích thước sống phụ được thể hiện trên hình vẽ.
sp =8 mm
hsp
- 10 -
GVHD:TS TRẦN GIA THÁI
- 11 -
GVHD:TS TRẦN GIA THÁI
0,05B
0,05B l
C: Hệ số đối với tàu thiết kế không có thanh chống thẳng đứng chọn C = 6,0.
Vậy W 6.S.(d+ 0,026l).l2 (cm3)
Với tàu thiết kế ta có: L =43,5m, d = 3,47 (m); l = 1,8m; S = 0,5 (m)
W 6.0,5.(3.,47 + 0,026.43,5).1,82 = 44,8 (cm3).
Chọn quy cách đà ngang đáy dưới : L 90 x 90x 8.
Momen quán tính của mặt cắt ngang đà ngang được tính theo bảng sau:
(momen quán tính I0i = b.h3/12)
e = B/A = 124/63,8=1,94
Zmax = h-e = 10-1.94 = 8,06 cm
2 4
J = C - e .A =609,6 cm
4
W = J/Zmax = 76 cm
Vậy kết cấu đã chọn thỏa quy phạm.
- 13 -
GVHD:TS TRẦN GIA THÁI
vậy W 28 ,2 cm4
chọn quy cách đà ngang đáy trên: L 90x90x8
Momen quán tính của mặt cắt ngang đà ngang được tính theo bảng sau:
(momen quán tính I0i = b.h3/12)
e = B/A = 113,6/53,76=2,1
Zmax = h – e = 9,8-2,1 = 7,7 cm
J = C - e2.A =585,2 cm4
W = J/Zmax = 76 cm4
Vậy kết cấu đã chọn thỏa quy phạm.
II.6.Sống hông.
- theo điều 4.8.1 chiều dày sống hông tăng thêm 1,5mm so với giá trị
tính ở công thức (2.4.6) (chiều dày tôn đáy trên).
Từ công thức (2.4.6) ta có: sh 0,6 L 2,5 1,5 7,96
Chọn sh = 10 (mm).
II.7. Mã gia cường.
Theo điều 4.5.4 dầm ngang đáy trên và dầm ngang đáy dưới phải được
liên kết với sống chính và sống hông bằng mã có chiều dài kgông nhỏ hơn
chiều dài của công thức :
t = 0,6. L + 2.5 = 6,5 mm
chọn t=8mm
Chiều rộng của mã phải không nhỏ hơn 0,05 B = 400 mm
Mã hông :
Theo điều 4.8.1 chiều dài liên kết giữa sườn khoang với sống hông phải được
tăng thêm 1,5m m so với công thức tính sau :
- 14 -
GVHD:TS TRẦN GIA THÁI
T
M· sên: M· sên liªn kÕt gi÷a m· h«ng víi sên
- 15 -
GVHD:TS TRẦN GIA THÁI
kết cấu của giàn đáy và giàn boong có thể theo hệ thống dọc. Hệ thống ngang
áp dụng vào giàn boong có ý nghĩa thực tế và làm giảm vật liệu chế tạo tàu.
Giàn mạn thông lệ được xét có biên tại các vách ngang tàu (1) tính theo chiều
dọc và bị chặn tại đáy tàu phía dưới (3), các boong phía trên (2). Trên các tàu
vận tải, khoảng cách giữa đáy và boong bao giờ cũng nhỏ hơn khoảng cách
giữa hai vách ngang, qua hình trên ta thấy bố trí cơ cấu cứng theo chiều ngắn
hơn của giàn với số lượng thích đáng làm tăng khả năng đảm bảo độ bền cục
bộ.
Về mặt công nghệ, chế tạo giàn mạn theo hệ thống ngang dễ hơn so với
cơ cấu hệ thống dọc. Các chi tiết trong hệ thống này, ví dụ mã nối sườn – xà
ngang, chân sườn – đáy, … không phải là số đông, các lỗ khoét cho các cơ cấu
khác chiều đi qua cũng không nhiều trong hệ thống này và công bỏ ra cho việc
này không lớn. Đồng thời cơ cấu này chịu lực cắt tàu tốt hơn so
với kết cấu theo hệ thống dọc.
Chiều dày tôn mạn cần tính toán để đảm bảo độ bền cục bộ và đủ khả
năng ổn định khi tàu bị uốn chung.
Khoảng cách sườn được xác định dựa trên yêu cầu thiết yếu của kết cấu,
đảm bảo độ bền, độ ổn định và dễ thi công, chế tạo.
Dµn m¹n ®îc kÕt cÊu hÖ thèng kÕt cÊu ngang gåm sên thêng, sên khoÎ.
Kho¶ng c¸ch sên: S = 500mm
Đặc điểm kết cấu khung giàn mạn được thể hiện ở hình vẽ sau:
- 16 -
GVHD:TS TRẦN GIA THÁI
1. Tôn mạn
Hình a) Hình b)
Hình2.7. Kết cấu khung giàn mạn 2. Sườn thường
3. sống dọc mạn
4. Sườn khỏe
III.1 Tôn bao mạn
Chiều dày tôn : t=8 mm 5. Nẹp dọc mạn
Tôn bao mạn đoạn giữa tàu (trừ dải tôn mép mạn). 6. Tôn boong
Theo điều: 14.3.2 thì chiều dày không được nhỏ hơn giá trị tính ở công thức
sau:
tmg 4,1.S . d 0,04 L 2,5 (mm)
tmg 4,1.0,5. 3,47 0,04.43,5 2,5 = 7,18 (mm).
Chọn tmg = 8 mm.
. Dải tôn mép mạn.
-Theo điều: 14.3.3 thì chiều dày dải tôn mép mạn kề boong tính toán đoạn giữa
tàu không nhỏ hơn 0,75 lần chiều dày mép bông tính toán và trong mọi trường
hợp không nhỏ hơn chiều dày tôn mạn kề nó,tức là ta chọn lớn hơn tôn mạn.
tmg 4,1.S . d 0,04 L 2,5 1 (mm)
Chọn với tàu thiết kế là 10 mm.
- Chiều rộng dải tôn mép mạn không được nhỏ hơn giá trị sau:
bmm 0,004L + 0,39 (m)
Tính toán với tàu thiết kế ta được: b mm 0,564 (m).
Chọn bmm = 1 (m).
III.2. Sườn thường
- 17 -
GVHD:TS TRẦN GIA THÁI
Momen quán tính của mặt cắt ngang đà ngang được tính theo bảng sau:
(momen quán tính I0i = b.h3/12)
e = B/A = 251,3/64=3,93
Zmax =h-e = 13,3-3,93 =9,37 cm
J = C - e2.A =1698,2 cm4
W = J/Zmax = 180,3 cm4
Vậy kết cấu đã chọn thỏa quy phạm.
III.3.Sườn khỏe.
Theo điều (5.4.2) thì sườn khỏe được bố trí ở các mặt sườn có đà ngang đặc và
thường cách nhau không quá 4,8 m.
Kích thước của sườn khỏe không được nhỏ hơn các giá trị tính theo các công
thức sau:
+ Mođun chống uốn không được nhỏ hơn: C1.S.h.l2 (cm3) (2 - 15)
C2 Shl
+ Chiều dày bản thành: 2,5 (mm) (2 - 16)
1000 d1
+ Chiều cao tiết diện: 0,1l (m) hoặc 2,5 chiều cao của lỗ khoét để dầm dọc
xuyên qua, lấy giá trị lớn hơn.
- 19 -
GVHD:TS TRẦN GIA THÁI
Trong đó:
S: Khoảng cách giữa các sườn khỏe (m).
l: Khoảng cách thẳng đứng từ mặt tôn đáy trên hay mặt trên đà ngang đáy đơn
đo ở mạn đến đỉnh sườn khỏe, nếu có sống ngang boong hữu hiệu thì l được
đo đến mặt dưới của sống ngang boong (m).
d1: Chiều cao tiết diện sườn khỏe nhưng nếu trên sườn khỏe có lỗ khoét để xà dọc
mạn xuyên qua thì phải trừ chiều cao lỗ khoét khỏi chiều cao tiết diện bản thành
(m).
h: Khoảng cách thẳng đứng tính từ trung điểm của l đến điểm d + 0,044L – 0,54
cao hơn mặt tôn giữa đáy và trong mọi trường hợp không được nhỏ hơn 1,431
(m).
C1, C2: các hệ số được cho trong bảng sau.
2
Bảng 2.7. Giá trị các hệ số C1 và C
Đối với các xà ngang boong cụt có sự tham gia bền của miệng hầm hàng nên chọn
= 8 (mm).
Đối với các sườn khỏe bình thường chọn = 10 (mm).
Ta chọn kết cấu cho các loại sườn khỏe như sau:
- 20 -
GVHD:TS TRẦN GIA THÁI
Boong
1: Mã đầu sườn
1 2: Sườn công xôn
Mạn
- 21 -
e = B/A = 16,12
Zmax = h – e = 19,18 cm
J = C - e .A = 12786,01 cm4
2
e=B/A=11,44
Zma x= h-e =8,86
J=C-e2A=1589,6
W=J/Zmax=179,3
Kết cấu ở trên thỏa mãn với quy phạm
IV. Dàn boong .
- 22 -
GVHD:TS TRẦN GIA THÁI
a
Doøn
Vò trí Toân Xaø Coät Soáng boong b
g
boong boong
- 23 -
GVHD:TS TRẦN GIA THÁI
III Töø 0,3L tính töø 6,90 4,80 2,25 2,25(1) 1,00
muùt muõi taøu 3,45(2)
ñeán 0,2 L tính
töø muùt ñuoâi
taøu
e = B/A = 166,7/59=2,83
Zmax = h – e = 9,8-2,1 = 7,97 cm
J = C - e2.A =910,8 cm4
W = J/Zmax = 114,3 cm4
Vậy kết cấu đã chọn thỏa quy phạm.
e = B/A = 8,4
Zmax = h – e = 17,4 cm
J = C - e2.A = 7255,3 cm4
W = J/Zmax = 416,9 cm4
- 26 -
GVHD:TS TRẦN GIA THÁI
e = B/A = 8,4
Zmax = h – e = 17,4 cm
J = C - e2.A = 7255,3 cm4
W = J/Zmax = 416,9 cm4
IV.5.Cột chống:
Theo ®iÒu 9.2.1 diÖn tÝch cét chèng ph¶i kh«ng nhá h¬n trÞ sè tÝnh theo
c«ng thøc sau ®©y:
0,223.w 0,223.225,8
A1 27,17(cm3 )
l 2,9
2,27 2,27
k0 6,96
I
ChiÒu cao cét: l = 2,9 m k0 6,96
A( F )
I -M«men qu¸n tÝnh tèi thiÓu cña tiÕt diÖn cét
A(F): DiÖn tÝch tiÕt diÖn cét(cm2)
W : T¶i träng boong mµ cét ph¶i ®ì quy ®Þnh ë (9.2.2) (KN)
W = S.b.h = 225,8 KN
b= 3,5m _ khoảng cách giữa các trung điểm của hai nhịp kề nhau của xà bong
mà cột hay mã xà phải đỡ
S= 5,04 m _ khoảng cách giữa các trung điểm của hai nhịp kề nhau của sống
bong đươc đỡ bởi cột hoặc nẹp vách
T¶i träng boong mµ cét ph¶i ®ì: h = 12,8 KN/m 2
+ Chän cét:
Theo ®iÒu (9.2.3.1) chän cét cã tiÕt diÖn lµ trßn rçng. ChiÒu dµy nhá nhÊt
cña tiÕt diÖn cét tÝnh theo :
t = 0,022.dp + 4,6 = 9 mm; Chän t = 10 mm
- 27 -
GVHD:TS TRẦN GIA THÁI
dp = 200mm
Chän s¬ bé cét: dp200x10=> ®êng kÝnh trong cét dt = 190mm
NghiÖm l¹i theo quy ph¹m:
I = (.dp4/64).(1-4) = 1483,9 cm4
Chän = dt/dn
A = (/4).(dp2 - dt2) = 30,62 cm2
Nh vËy cét chèng cã quy c¸ch lµ 200x10 lµ tho¶ m·n
- 28 -
GVHD:TS TRẦN GIA THÁI
l: Kho¶ng c¸ch n»m ngang tõ ®Ønh trong cña m· xµ ®Õn sèng däc boong
hoÆc gi÷a c¸c sèng däc boong (m) l = 2 m
MÐp kÌm t = 8 mm
b = min (0,2.l;S) = 250 mm chän b = 250 mm
Xà ngang boong có quy cách L 70x70x6 mm
STT Quy cach Fi Zi Fi.Zi Fi.Zi2 I0
1 250x8 20 0,4 8 3,2 1,07
2 70x6 4,2 3,9 16,38 63,9 17,15
3 64x6 3,84 7,5 28,8 216 0,12
S 28,04 55,18 281,4
A B C
e = A/B=1,9
Zma x = h-e =5,9 cm
J =C – e2A = 200,5
W = J/ Zmax =33,9
Vậy cách chọn trên phù hợp với quy phạm
e = B/A = 16,12
Zmax = h – e = 19,18 cm
J = C - e .A = 12786,01 cm4
2
- 30 -
GVHD:TS TRẦN GIA THÁI
Sườn mạn:
Theo ®iÒu 5.6.1 M«®un chèng uèn tiÕt diÖn sên ngang díi boong m¹n kh«:
W = 8.S.h.l2 = 67,52 (cm3)
Trong ®ã:
S: Kho¶ng c¸ch sên: S = 0,5m
l: Kho¶ng c¸ch hai gèi tùa cña sên m¹n l = 2 m
h = 0,12.L - l/2 = 4,42 m
+) Chän thÐp:
MÐp kÌm S = 8 mm
b = min(0,2.l; s) = 500 mm chän b = 500 mm
Chän quy c¸ch L90x90x8
STT Quy c¸ch Fi(cm2) Zi(cm) Fi.Zi(cm3) Fi.Zi2(cm4) i0i
1 500x8 40 0,4 16 6,4 2,1
2 90x8 7,2 4,9 35,3 172,9 48, 6
3 82x8 6,56 9,5 62,3 592 0,3
53,76 113,6 822,3
A B C
e = B/A = 113,6/53,76=2,1
Zmax = h – e = 9,8-2,1 = 7,7 cm
J = C - e2.A =585,2 cm4
W = J/Zmax = 76 cm4
Vậy kết cấu đã chọn thỏa quy phạm.
- 31 -
GVHD:TS TRẦN GIA THÁI
Kho¶ng c¸ch th¼ng ®øng tõ trung ®iÓm S ®Õn ®iÓm ë 0,12.L cao h¬n mÆt
t«n gi÷a ®¸y.
+) Chän thÐp:
MÐp kÌm t = 8 mm
ChiÒu réng mÐp kÌm b = min(0,2l;S) = 500 mm chän b = 500 mm
Sèng däc m¹n cã quy c¸ch T120x10/200x8
e = B/A = 6,19
Zmax = h – e = 14,11cm
J = C - e2.A = 4449,7 cm4
W = J/Zmax = 315,4 cm4
- 32 -
GVHD:TS TRẦN GIA THÁI
- 33 -
GVHD:TS TRẦN GIA THÁI
e = B/A = 1,9
Zmax = h – e = 5,9 cm
J = C - e2.A =200,2 cm4
W = J/Zmax = 33,9 cm4
Vậy kết cấu đã chọn thỏa quy phạm.
e=B/A=11,44
Zma x= h-e =8,86
J=C-e2A=1589,6
W=J/Zmax=179,3
Kết cấu ở trên thỏa mãn với quy phạm
- 34 -
GVHD:TS TRẦN GIA THÁI
e=B/A=6,19
Zma x= h-e =14,11
J=C-e2A=4449,7
W=J/Zmax=315,4
Kết cấu ở trên thỏa mãn với quy phạm
V.4.sống mũi
Theo ®iÒu 2.1.1 ë ®©y ta chän kiÓu sèng mòi tÊm
- 35 -
GVHD:TS TRẦN GIA THÁI
1. B¨ng m¸y
2. Sèng chÝnh
3. Sèng phô
4. §µ ngang
®¸y
-
§µ ngang gi¶m nhÑ thay thÕ cho ®µ ngang khung.
BÖ m¸y
Do tµu ®îc kÕt cÊu ®¸y ®«i nªn theo ®iÒu 18.2.2, c¸c sèng phô bæ sung ph¶i
®îc ®Æt trong ®¸y ®«i, m¸y chÝnh ph¶i ®îc ®Æt trùc tiÕp lªn t«n ®¸y trªn.
ChiÒu cao t©m thµnh bÖ m¸y ®îc x¸c ®Þnh 900mm sao cho khi ®Æt m¸y th×
chiÒu cao ®êng t©m trôc m¸y trïng víi trôc ch©n vÞt trong tuyÕn h×nh tµu
thiÕt kÕ. Dùa vµo c¸c kÝch thíc tõ ®¸y c¸c te tíi ®êng t©m trôc ta cã:
+ ChiÒu cao thµnh bÖ m¸y: d0 = 900mm
+ ChiÒu dµy tÊm thµnh bÖ m¸y: S1 a.3 Q k = 8,859 mm
Q = 4,25 tÊn
k=4
a=3
S1 8,859 mm
Chän S1 = 14 mm
+ ChiÒu dµy b¶n c¸nh: a = 4,65
S2 = 11,53 mm; Chän S2 = 16mm
+ ChiÒu dµy m· vµ tÊm m·: a = 2, 5
S3 = 8,05 mm; Chän S3 = 14mm
VI.2. Dµn m¹n
KÕt cÊu hÖ thèng ngang gåm sên thêng xen kÏ sên khoÎ vµ sèng däc
m¹n ®Æt c¸ch t«n ®¸y trªn 1 m . C¸c sên thêng c¸ch nhau 0,5m, c¸c sên khoÎ
®Æt c¸ch nhau 1,5 m.
Kho¶ng c¸ch sên: S = 500mm
- 37 -
GVHD:TS TRẦN GIA THÁI
Sên thêng
Theo ®iÒu (5.3.2) M«®un chèng uèn tiÕt diÖn ngang sên kh«ng nhá h¬n c«ng
thøc tÝnh sau:
W C.S.h.l2 = 174,2 (cm3)
Trong ®ã:
S: Kho¶ng c¸ch sên: S = 0,5m
l: Kho¶ng c¸ch th¼ng ®øng tõ mÐp trªn cña ®µ ngang ®¸y ®¬n ®Õn mÆt
trªn cña xµ boong ë ®Ønh sên: l = 4,24 m
h = d + 0,044.L - 0,54 = 4,844 m, vËy h = 4,844
d = 3,17 chiều chìm tàu
HÖ sè lÊy ®èi víi c¸c sên n»m trong ph¹m vi 0,15.L kÓ tõ mòi tµu ®Õn
v¸ch ®u«i: C=4
+) Chän thÐp:
MÐp kÌm S = 8mm
b = min(0,2.l; S) = 500 mm chän b = 500 mm
Chän quy c¸ch L125x125x10
e = B/A = 3,93
Zmax = h – e = 39,37 cm
J = C - e2.A =1689,19 cm4
W = J/Zmax = 180,3 cm4
Vậy kết cấu đã chọn thỏa quy phạm
- 38 -
GVHD:TS TRẦN GIA THÁI
Sên khoÎ:
Theo ®iÒu (5.4.2.2).M« ®un chèng uèn cña sên khoÎ ph¶i kh«ng nhá h¬n trÞ
sè tÝnh theo c«ng thøc tÝnh sau:
W = C1.S.h.l2 = 445,4
+ ChiÒu dµy b¶n thµnh
t = max(t1;t2) = 10 mm chän t1 = 10 mm
e = B/A = 8,6
Zmax = h – e = 17,7 cm
J = C - e2.A = 8306,6 cm4
W = J/Zmax = 469,3 cm4
- 39 -
GVHD:TS TRẦN GIA THÁI
KHOANG MAÙ Y
4400x2000
Dµn boong kÕt cÊu hÖ thèng ngang, c¸c sèng dọc boong ®Æt c¸ch nhau 1 m
xµ ngang boong ®Æt c¸ch nhau 0,5 m.
T«n boong:
ChiÒu dµy t«n boong khoang m¸y thuéc vïng 0,2.L kÓ tõ ®êng vu«ng gãc
®u«i vµ ®· ®îc tÝnh trong phÇn tríc lµ: t = 8 mm
Xµ ngang boong thêng:
Theo ®iÒu (8.3.3) - M«®un chèng uèn cña tiÕt diÖn xµ ngang boong thêng
kh«ng nhá h¬n trÞ sè tÝnh theo c«ng thøc sau:
W = 0,43.S.h.l2 = 7,74 (cm3)
Trong ®ã:
S: Kho¶ng c¸ch gi÷a c¸c xµ ngang boong(m) S = 0,5 m
h: T¶i träng boong theo b¶ng(3.5.1) h = 36 KN/m2
- 40 -
GVHD:TS TRẦN GIA THÁI
l : Kho¶ng c¸ch n»m ngang tõ ®Ønh trong cña xµ ®Õn sèng däc boong
hoÆc gi÷a c¸c sèng däc boong (m) l=1m
MÐp kÌm S = 8mm
b = min(0,2.l;S) = 500 mm chän b = 500 mm
Vì ở khoang máy nên
Chän quy c¸ch L90x90x8
STT Quy c¸ch Fi(cm2) Zi(cm) Fi.Zi(cm3) Fi.Zi2(cm4) i0i
1 500x8 40 0,4 16 6,4 2,1
2 90x8 7,2 4,9 35,3 172,9 48, 6
3 82x8 6,56 9,5 62,3 592 0,3
53,76 113,6 822,3
A B C
e = B/A = 113,6/53,76=2,1
Zmax = h – e = 9,8-2,1 = 7,7 cm
J = C - e2.A =585,2 cm4
W = J/Zmax = 76 cm4
Vậy kết cấu đã chọn thỏa quy phạm.
-
h: T¶i trong boong quy ®Þnh ë (15.1)(KN/m2)
+) Chän thÐp:
MÐp kÌm t = 8mm
b = min(0,2.l;S) = 500 mm chän b = 500 mm
Sên khoÎ cã quy c¸ch T120x10/200x8
e = B/A = 6,19
Zmax = h – e = 14,11 cm
J = C - e2.A = 4449,7 cm4
W = J/Zmax = 315,4 cm4
- 42 -
GVHD:TS TRẦN GIA THÁI
e = B/A = 6,19
Zmax = h – e = 14,11 cm
J = C - e2.A = 4449,7 cm4
W = J/Zmax = 315,4 cm4
- 43 -
GVHD:TS TRẦN GIA THÁI
e = B/A = 113,6/53,76=2,1
Zmax = h – e = 9,8-2,1 = 7,7 cm
J = C - e2.A =585,2 cm4
W = J/Zmax = 76 cm4
Vậy kết cấu đã chọn thỏa quy phạm.
- 44 -
GVHD:TS TRẦN GIA THÁI
e=B/A=11,44
Zma x= h-e =8,86
J=C-e2A=1589,6
W=J/Zmax=179,3
Kết cấu ở trên thỏa mãn với quy phạm
- 45 -
GVHD:TS TRẦN GIA THÁI
e = B/A = 276,2/67=4
Zmax = h – e = 8,5 cm
J = C - e2.A =1774 cm4
W = J/Zmax = 208,7cm4
Vậy kết cấu đã chọn thỏa quy phạm.
- 46 -
GVHD:TS TRẦN GIA THÁI
Dµn ®¸y phÝa ®u«i tµu kÕt cÊu hÖ thèng ngang, ®µ ngang ®¸y d©ng cao vµ
®îc ®Æt ë mçi kho¶ng sên, kho¶ng c¸ch sên a =500 mm.
+ ChiÒu cao cña tiÕt diÖn ®µ ngang ®¸y ®o = 750 mm.
+ Riªng phÇn hÇm trôc tõ sên sè 2 ®Õn sên sè 9 ®µ ngang ®¸y ph¶i ®îc n©ng
cao 2,27m, b¶n thµnh ®µ ngang ®îc gia cêng c¸c nÑp n»m c¸ch nhau 500mm.
+ ChiÒu dµy cña ®µ ngang ®¸y theo ®iÒu 7.2.2
t = 0,045.L + 5,5 = 7,45 mm chän t = 10mm
+ ChiÒu cao tiÕt diÖn sèng chÝnh b»ng chiÒu cao ®µ ngang = 750mm
+ Theo điều (4.2.4)ChiÒu dµy b¶n thµnh sèng chÝnh:
t = 0,05.L + 6 = 8,17 ; chän t = 10mm
+ ChiÒu dµy èng bao trôc: t = 50mm
Chän dµn ®¸y kÕt cÊu nh khoang hµng
e = B/A = 113,6/53,76=2,1
Zmax = h – e = 9,8-2,1 = 7,7 cm
J = C - e2.A =585,2 cm4
W = J/Zmax = 76 cm4
Vậy kết cấu đã chọn thỏa quy phạm.
Sèng ®øng v¸ch: (Theo ®iÒu 11.2.5)
M«®un chèng uèn cña tiÕt diÖn sèng v¸ch ph¶i kh«ng nhá h¬n trÞ sè tÝnh
theo c«ng thøc sau ®©y:
W = 4,75.S.h.l2 = 167,2 cm3
Trong ®ã: S: ChiÒu réng cña vïng mµ sèng ph¶i ®ì(m)
S = 2m
h: Kho¶ng c¸ch th¼ng ®øng tõ trung ®iÓm cña l, lµ sèng ®øng ®Õn ®Ønh
cña boong v¸ch ®o ë ®êng t©m tµu(m).
h=4m
Theo quy ph¹m h < 6m th× lÊy h' = 1,2 + 0,8.h = 4,4 (m)
l: ChiÒu dµi nhÞp ®o gi÷a c¸c gèi l©n cËn cña sèng (m)
l = 2 (m)
e=B/A=11,44
Zma x= h-e =8,86
J=C-e2A=1589,6
W=J/Zmax=179,3
Kết cấu ở trên thỏa mãn với quy phạm
- 48 -
GVHD:TS TRẦN GIA THÁI
- 49 -
GVHD:TS TRẦN GIA THÁI
- 50 -
GVHD:TS TRẦN GIA THÁI
e = A/B=1,9
Zma x = h-e =5,9 cm
J =C – e2A = 200,5
W = J/ Zmax =33,9
Vậy cách chọn trên phù hợp với quy phạm
- 51 -