2 4 Sanaysay Ttaasi

You might also like

Download as docx, pdf, or txt
Download as docx, pdf, or txt
You are on page 1of 22

BANGHAY ARALIN SA FILIPINO

GRADO 8
IKALAWANG MARKAHAN
ARALIN 2.4
Panitikan : Sanaysay
Amerikanisasyon ng mga Pilipino
Wika : Iba’t ibang Paraan ng Pagpapahayag
(pag-iisa, paghahambing at iba pa)
Bilang ng Araw : 6 Sesyon

MGA KASANAYANG PAMPAGKATUTO SA BAWAT DOMAIN

PAG-UNAWA SA NAPAKINGGAN (PN) (F8PN-IIf-g-25)


 Nahihinuha ang nais ipahiwatig ng sanaysay na napakinggan.

PAG-UNAWA SA BINASA (PB) (F8PB-IIf-g-26)


 Napaililiwanag ang tema at mahalagang kaisipang nakapaloob sa
akda.

PAGLINANG NG TALASALITAAN (PT) (F8PT-IIf-g-26)


 Naikiklino (clining) ang mga piling salitang ginamit sa akda.

PANONOOD (PD) (F8PD-IIf-g-22)


 Naiuugnay ang tema ng napanood na programang pantelebisyon sa
akdang tinalakay.

PAGSASALITA (PS) (F8PS-IIf-g-27)


 Nailalahad nang maayos ang pansariling pananaw, opinyon at
saloobin kaugnay ng akdang tinalakay.

PAGSULAT (PU) (F8PU-IIf-g-27)


 Napipili ang isang napapanahong paksa sa pagsulat ng isang
sanaysay.

WIKA AT GRAMATIKA (WG) (F8WG-IIf-g-27)


 Nagagamit ang iba’t ibang paraan ng pagpapahayag (pag-iisa,
paghahambing at iba pa) sa pagsulat ng sanaysay.

Ikalawang Markahan | 69
TUKLASIN
I. LAYUNIN

PAG-UNAWA SA NAPAKINGGAN (PN) (F8PN-IIf-g-25)


 Nahihinuha ang nais ipahiwatig ng sanaysay na napakinggan.

II. PAKSA

Panitikan : Sanaysay
Wika : Iba’t ibang Paraan ng Pagpapahayag ng mga Pilipino
Kagamitan : Laptop, projector, makukulay na pantulong na
Biswal
Sanggunian : Pinagyamang Pluma 8, Florante at Laura
Bilang ng Araw : 2 Sesyon

III. PROSESO NG PAGKATUTO

1. Gawaing Rutinari
 Panalangin at Pagbati
 Pagtatala ng Liban
 Pagtse-tsek ng takdang Aralin
 Balik-aral

AKTIBITI
2. Motibasyon
Mungkahing Estratehiya: FLASH CARD
Pakinggang mabuti ang babasahing pahayag at ibigay ang nais
ipahiwatig nito.
Ang Amerikanisasyon ay isang sakit na tumatalamak na sa katawan
ng ating lipunan bunga nito ang maraming kapansanan ng bayan.

Ang isang produktibong mamamayan ay nagdadala ng karangalan


hindi lamang sa kanyang sarili kundi maging sa kapwa Pilipino.

3. Presentasyon ng Aralin

Panitikan : Sistemang Pananaliksik


Wika : Paggamit ng mga Pahayag sa Pag-aayos ng Datos (una,
isa pa at iba pa)
4. Pagbuo ng Pokus na Tanong

Ikalawang Markahan | 70
Mungkahing Estratehiya : WATAWAT NG KATANUNGAN

tanong tanong tanong

POKUS NA TANONG NG ARALIN 2.4


 Paano nakatutulong sa iyong buhay ang mahahalagang kaisipang
hatid ng sanaysay?
 Bakit mahalagang malaman ang iba’t ibang uri ng paraan ng
pagpapahayag?

ANALISIS

1. Sa ano-anong aspekto ng iyong pagkatao nakatulong nang malaki ang


akdang binasa?

2. Paano makatutulong sa iyo ang akda upang higit na lumalim ang iyong
pagmamahal sa ating bansa?

3. Bakit mahalagang maging tapat tayo sa ating sarili o bayani? Ipaliwanag.

 Pagbibigay input ng guro

ALAM MO BA…
Isang malaking kapakinabangan sa buhay ng tao na tayo ay tapat
sa ating sarili at sa bayan upang kaagapay tayo sa pag-unlad at pagtamo
ng maayos na buhay.

ABSTRAKSYON
Mungkahing Estratehiya : PICTURE PUZZLE

Ikalawang Markahan | 71
Piliin ang angkop na larawan sa ibaba pagkatapos ay bumuo ng
konsepto ng araling tinalakay tungkol dito.

Sa buhay ng isang tao dapat tayo ay tapat sa sarili at bayan upang


kaagapay sa maayos na pag-unlad.

APLIKASYON

Mungkahing Estratehiya : SANAYIN NATIN.


Sumulat ng maikling sanaysay kung paano mo maipakikita ang iyong pagiging
tapat sa sarili at sa bayan.

RUBRIKS SA PAGMAMARKA NG SANAYSAY


Kaangkupan sa paksa - - - - - - 5
Wasto ang gamit ng mga salita at bantas - - - 3
Orihinalidad - - - - - - 2

IV. KASUNDUAN
1. Magtala ng mga pangyayaring nagaganap sa kasalukuyan. Ipaliwanag.

2. Basahin ang Amerikanisasyon ng Isang Pilipino ni Ponciano Pineda.

LINANGIN
I. LAYUNIN

Ikalawang Markahan | 72
PAG-UNAWA SA BINASA (PB) (F8PB-IIf-g-26)
 Napaililiwanag ang tema at mahalagang kaisipang nakapaloob sa akda.

PAGLINANG NG TALASALITAAN (PT) (F8PT-IIf-g-26)


 Naikiklino (clining) ang mga piling salitang ginamit sa akda.

PAGSASALITA (PS) (F8PS-IIf-g-27)


 Nailalahad nang maayos ang pansariling pananaw, opinyon at saloobin
kaugnay ng akdang tinalakay.

II. PAKSA

Panitikan : Sanaysay
Amerikanisasyon ng Isang Pilipino
Wika : Iba’t ibang Paraan ng Pagpapahayag
Kagamitan : Laptop, projector, makukulay na pantulong na
Biswal, aklat
Sanggunian : Pinagyamang Pluma 8, Florante at Laura
Bilang ng Araw : 2 Sesyon

III. PROSESO NG PAGKATUTO

1. Gawaing Rutinari
 Panalangin at Pagbati
 Pagtatala ng Liban
 Pagtse-tsek ng takdang Aralin
 Balik-aral

2. Motibasyon
Mungkahing Estratehiya: PICTURE PUZZLE

Gabay na Tanong:

Ano ang iyong pansariling


pananaw, opinyon at
saloobin hinggil sa nagging
papel ng nabuong larawan
sa buhay ng mga Pilipino?
 Pag-uugnay sa bagong aralin
 Pagkilala sa may akda (Ponciano B. Pineda)
Ponciano B. Pineda

Si Ponciano B. Peralta Pineda ay isang manunulat, guro,


linggwista at abogado. Itinuring si Ponciano Pineda bilang “Ama ng
Komisyon sa Wikang Filipino” dahil sa pagsulong niyaIkalawang Markahan
na maitatag ang | 73
komisyon batay sa Seksiyon 9 ng ating Saligang Batas.
Siya ay naging direktor ng Komisyon sa Wikang Filipino na dati ay
3. Paglinang ng Talasalitaan:
Bigyang kahulugan ang salitang Amerikanisasyon

AMERIKA-
NISASYON

4. Pagbasa ng Teksto
AMERIKANISASYON NG ISANG PILIPINO
Ponciano B.P. Pineda

Ang de-amerikanisasyon ng isang Pilipino ay isa sa pinakamalaking


Ikalawang
tungkulingMarkahan
dapat | nating
74 gampanan sa ating kasalukuyan. Ang
Amerikanisasyon ay isang sakit na tumalamak na sa katawan ng ating
lipunan. Bunga nito ang maraming kapansanan ng bayan.
Tuwing kakausapin siya ng kanyang Daddy at Mommy ay sa wikang
Amerikano. Ngunit may mga ibang tao sa kanilang tahanan: ang mga
taong iyon ay alila o utusan kung tawagin ng kanyang Mommy at Daddy.
Nakikita niyang ang mga ito’y tagapaglinis ng bahay, tagapagluto sa
kusina, tagapamili sa palengke, tagapagpaligo niya, at malimit na
inaalimura ng kanyang mga magulang. Ang mga taong ito, kung kausapin
ng kanyang Daddy at Mommy ay sa Tagalog. Hindi siya Ikalawang Markahan
kinakausap sa | 75
wikang iyon ng kanyang Daddy at Mommy. Kaya, sa kanyang batang puso
at utak ay tila mandin napagbubukod niya ang kagamitan ng dalawang
Sa kabila ng katotohanang binigyan tayo ng kalayaang pampulitika,
tayo nama’y pinanatiling nakagapos sa kaalipinang ekonomiko at
edukasyonal. Sa panahon ay humihingi tayo ng pag-aaral sa ating mga
suliranin sa pagtuturo. Ang hinihiling nating gumawa nito’y ang ating dating
panginoon, ang mga Amerikano. Sila rin ang nagmumunyi sa atin ng mga
kalutasan. At kung ‘di magbunga nang maigi, tayo ang nagdurusa.
Ikalawang
Kasalanan Markahan | 76 ‘di nating gustong magkaganito. Biktima tayo ng
natin, ngunit
kasaysayan. Ganito ang ating palad. Gayunman, ang tanong ko’y ‘di na ba
tayo bubulas,’di na ba tayo magiging ganap na lalaki at ganap na bansa
 Pangkatang Gawain

1 Mungkahing Estratehiya
2 Mungkahing Estratehiya
RAP
NEWS REPORTING Iklino ang ilang salitang hinango
Ipaliwanag ang tema at sa akda.
kaisipang nakapaloob sa akda. Bulalas bobo salat
sigaw Ikalawang
katunggakan hirap Markahan | 77
imik mangmang hilahil
3 Mungkahing Estratehiya 4 Mungkahing Estratehiya
AMBUSH INTERVIEW
GOING BULILIT
Ilahad ang iyong sariling
Ibigay ang opinyon o saloobin ng
pananaw sa akda.
may akda.
.

RUBRIKS SA PANGKATANG GAWAIN


BATAYAN Napakahusay Mahusay Di-gaanong Nangangailanga
Mahusay n ng
Pagpapabuti
Nilalaman Lubos na Naipahatid Di-gaanong Di naiparating
at Organisasyon ng naipahatid ang nilalaman naiparating ang nilalaman o
mga Kaisipan o ang nilalaman o kaisipan na ang nilalaman kaisipan na nais
Mensahe o kaisipan na nais iparating o kaisipan na iparating sa
(4) nais iparating sa manonood nais iparating manonood (1)
sa manonood (3) sa manonood
(4) (2)
Istilo/Pagkamalikhai Lubos na Kinakitaan ng Di-gaanong Di kinakitaan ng
n kinakitasan ng kasiningan kinakitaan ng kasiningan ang
(3) kasiningan ang kasiningan pamamaraang
ang pamamaraan ang ginamit ng
pamamaraang g ginamit ng pamamaraan pangkat sa
ginamit ng pangkat sa g ginamit ng presentasyon
pangkat sa presentasyon pangkat sa (0)
presentasyon (2) presentasyon
(3) (1)
Kaisahan ng Lubos na Nagpamalas Di-gaanong Di nagpamalas
Pangkat o nagpamalas ng nagpamalas ng pagkakaisa
Kooperasyon ng pagkakaisa pagkakaisa ng ang bawat
(3) ang bawat ang bawat pagkakaisa miyembro sa
miyembro sa miyembro sa ang bawat kanilang gawain
kanilang kanilang miyembro sa (0)
gawain (3) gawain (2) kanilang
gawain (1)

 Presentasyon ng bawat pangkat.

 Pagbibigay ng feedback ng guro at mag-aaral.

Ikalawang Markahan | 78
 Pagbibigay ng iskor at pagkilala sa natatanging pangkat na
nagpakita ng kahusayan sa ginawang pangkatan batay sa rubriks
na ibinigay ng guro.

ANALISIS

1. Ano ang layunin ng may akda sa pagsulat ng sanaysay na


“Amerikanisasyon ng Isang Pilipino?

2. Naniwala ka ba sa sinabi ni Ponciano Pineda na ang wikang Pilipino ay


handa na upang gamitin sa de-amerikanisasyon ng isang mamamayang
Pilipino?

3. Taglay ba ng binasang akda ang mahahalagang katangian ng isang


mahusay na sanaysay.

 Pagbibigay ng Input ng Guro

ALAM MO BA…

Ang sanaysay ay isang paglalahad ng sariling opinyon o kuro-kuro


ng sumusulat tungkol sa isang bagay o paksa. Ang salitang essay
(sanaysay) hango sa salitang Pranses na essayer ibig sabihin “sumubok o
tangkain”. Nagsimulang yumabong sa mga sulatin si Miachael de
Montaigne (1533-92)

Ayon kay Alejandro Abadilla ang salitang sanaysay ay


nangangahulugang nakasulat na karanasan ng isang sanay sa
pagsasalaysay. Ito’y isang akdang pampanitikang nasa anyong paglalahad
o tekstong pasalaysay. Ang pangunahing katangian ay ang pagkasarili nito
ng may akda. Ipinahahayag niya ang sarili niyang pagmalas, kuro-kuro, at
damdamin. Ang pagiging malinaw, mabisa, at kawili-wili ng paglalahad ay
makakamtan sa pamamagitan ng pagsunod sa mga tuntunin ng kaisahan,
kaugnayan, at diin. Kailangan din dito ang pagpili ng angkop na pananalita
at sariling estilo o pamamaraan ng may akda.

Sanggunian: Pinagyamang Pluma 8, Alma M. Dayag, et. al

ABSTRAKSYON
Mungkahing Estratehiya : I LOVE ‘PINAS!

Ikalawang Markahan | 79
Piliin ang mga larawang nagtataglay ng kaisipang tinalakay sa aralin
pagkatapos ay bumuo ng konsepto mula rito.

Sanaysay
Kuro-kuro nakasulat
Tula palagay
Sumulat
Awit karanasan
paglalahad ‘Kano

Pagsagot sa Pokus na Tanong. Ang sanaysay ay isang paglalahad ng


kuro-kuro, palagay o karanasa ng sumulat nito.

APLIKASYON

Mungkahing Estratehiya : RAP


Bigyan ng mahalagang kaisipan ang sumusunod na pahayag.
Dahil sa mulat na rin ang maraming Pilipino sa negatibong epekto na
kolonyalismo ay pilit na itinuturo sa bawat isa sa ating na higit na pahalagahan
ang sariling atin bago ang bagay na inaalok ng mga dayuhan.

EBALWASYON

Panuto : Piliin ang letra ng wastong sagot.

1. Ang mga Pilipino ay galit sa mga Amerikano, subalit patuloy pa din naman
ang pagsunod at paggamit ng kanilang producto. Alin ang tamang
pagkiklino ng salitang may salungguhit?
a. Galit, inis, suklam
b. Suklam, inis, galit
c. Inis, galit, suklam
d. Inis, suklam, galit
2. Higit na pagpapahalaga sa wikang Ingles kaysa wikang Filipino
Ang aking pananaw ay_____________.
a. Ikinahihiyang gamitin ang wikang Filipino.
b. Ang Ingles ang sandata sa pangkalahatang internasyunal.
c. Malaki ang kapakinabangan sa isang tao ang marunong magsalita
ng Ingles.
d. Wala sa nabanggit.
3. Marahil ay di-totoong mga Amerikano lamang ang dapat sisihin. Tayo man
ay may kasalanan.
Ang kaisipang mahahango sa pahayag

Ikalawang Markahan | 80
a. Natuturuan tayong bigkasin ang wikang Ingles.
b. Naipagmamalaki natin na tayo ay marunong sa wikang Ingles.
c. Dahil nag-aambag ang Amerikano ng edukasyon sa bansa kung saan
binigyang pansin ang pagtuturo ng Ingles.
d. Nagkakaroo ng kolonyal na mentalidad ang mga Pilipino.
4. Laganap ang Amerikanisasyon sa bansa sapagkat ang pangunahing ugat
o dahilan nito ay ang sistema ng ating_____
a. Edukasyon
b. Pamahalaan
c. Lipunan
d. Pagkamamamayan
5. Sa pagsulat ng sanaysay kailangang ito’y nakatatawag pansin sa mga
mambabasa at naglalaman ng____
a. Nakapupukaw ng damdamin.
b. Mayaman sa kaisipan.
c. Nagtataglay ng kaisahan ang mga detalye.
d. Pangkalahatang impresyon.

SUSI SA PAGWAWASTO
1. C 2.C 3.D 4.C 5.A

INDEX OF MASTERY
Seksyon Bilang ng Mag-aaral Indeks
Diligence
Discipline
Courage
Courtesy
Devotion

IV. KASUNDUAN

1. Magsaliksik ng sanaysay at ibigay ang pangunahing kaisipan.

2. Alamin ang iba’t ibang paraan ng pagpapahayag.

PAUNLARIN
I. LAYUNIN

Ikalawang Markahan | 81
PANONOOD (PD) (F8PD-IIf-g-22)
 Naiuugnay ang tema ng napanood na programang pantelebisyon sa akdang
tinalakay.

WIKA AT GRAMATIKA (WG) (F8WG-IIf-g-27)


 Nagagamit ang iba’t ibang paraan ng pagpapahayag (pag-iisa,
paghahambing at iba pa) sa pagsulat ng sanaysay.

II. PAKSA

Wika : Iba’t ibang Paraan ng Pagpapahayag


(pag-iisa, paghahambing at iba pa)
Kagamitan : Pantulong na biswal, mga larawan mula sa google
Sanggunian : Pinagyamang Pluma 8 Alma M. Dayag et. al.
Bilang ng Araw: 2 Sesyon

III. PROSESO NG PAGKATUTO

1. Gawaing Rutinari
 Panalangin at Pagbati
 Pagtatala ng Liban
 Pagtse-tsek ng takdang Aralin
 Balik-aral

AKTIBITI
2. Motibasyon
Mungkahing Estratehiya: DUTERTE SPEECH
Pagpapanuod ng isang programang pantelebisyon.

3. Presentasyon ng Aralin
Iba’t ibang Paraan ng Pagpapahayag (pag-iisa, paghahambing at iba
pa)

Ikalawang Markahan | 82
 Pangkatang Gawain

1 
Mungkahing Estratehiya
FACE TO FACE
2 Mungkahing Estratehiya
IBALITA MO!
Paghambingin ang tema sa Tukuyin ang iba’t ibang paraan ng
napanood at sa akdang pagpapahayag sa nabanggit na
tinalakay. napanood.

3 /Mungkahing Estratehiya 4 Mungkahing Estratehiya


PUNTO POR PUNTO TELESERYE/TELE-EKSENA
Ibigay ang sanhi at bunga ng Ibigay ang pagkasunod-sunod ng
pangyayari. mga pangyayari.

RUBRIKS SA PANGKATANG GAWAIN


BATAYAN Napakahusay Mahusay Di-gaanong Nangangailanga
Mahusay n ng
Pagpapabuti
Nilalaman Lubos na Naipahatid Di-gaanong Di naiparating
at Organisasyon ng naipahatid ang nilalaman naiparating ang nilalaman o
mga Kaisipan o ang nilalaman o kaisipan na ang nilalaman kaisipan na nais
Mensahe o kaisipan na nais iparating o kaisipan na iparating sa
(4) nais iparating sa manonood nais iparating manonood (1)
sa manonood (3) sa manonood
(4) (2)
Istilo/Pagkamalikhai Lubos na Kinakitaan ng Di-gaanong Di kinakitaan ng
n kinakitasan ng kasiningan kinakitaan ng kasiningan ang
(3) kasiningan ang kasiningan pamamaraang
ang pamamaraan ang ginamit ng
pamamaraang g ginamit ng pamamaraan pangkat sa
ginamit ng pangkat sa g ginamit ng presentasyon
pangkat sa presentasyon pangkat sa (0)
presentasyon (2) presentasyon
(3) (1)
Kaisahan ng Lubos na Nagpamalas Di-gaanong Di nagpamalas
Pangkat o nagpamalas ng nagpamalas ng pagkakaisa
Kooperasyon ng pagkakaisa pagkakaisa ng ang bawat
(3) ang bawat ang bawat pagkakaisa miyembro sa
miyembro sa miyembro sa ang bawat kanilang gawain
kanilang kanilang miyembro sa (0)
gawain (3) gawain (2) kanilang
gawain (1)

 Presentasyon ng bawat pangkat.

 Pagbibigay ng feedback ng guro at mag-aaral.

Ikalawang Markahan | 83
 Pagbibigay ng iskor at pagkilala sa natatanging pangkat na
nagpakita ng kahusayan sa ginawang pangkatan batay sa rubriks
na ibinigay ng guro.

ANALISIS

1. Ano-ano ang magagandang kaisipang nais ipabatid ng may akda sa


kanyang mambabasa o nakikinig? Paghambingin ito.

2. Pansinin ang kanilang naging usapan?

3. Banggitin ang ginamit na paraan ng kanilang pagpapahayag.

 Pagbibigay ng Input ng Guro


ALAM MO BA NA…

IBA’T IBANG PARAAN NG PAGPAPAHAYAG (PAGLALAHAD)


Ang paglalahad ay nagpapaliwanag, nagbibigay-kaalaman o
pakahulugan, at nagsusuri upang lubos na maipaunawa ang diwang
inilahad o nais ipaabot ng nagsasalita o sumusulat. Maaring ito ay
tumutugon sa mga katanungan kung ano ang katuturan ng isang salita o
bagay, kung paano ang pagsasagawa ng isang baagy, kung ano ang
kakanyahan ng isang layunin o simulain.
Upang mabigyang-linaw ang pagpapahayag ay ginagamit ang iba’t
ibang pagpapaliwanag.
1. Pag-iisa-isa- Ito ay isang paraan ng paglalahad ng isang kalagayan
o sitwasyon sa pamamagitan ng maayos na paghahanay ng mga
pangyayari ayon sa talagang pagkasunod-sunod ng mga ito. Dito ay
malinaw na naipapakita ang mga dahilan at bunga ng mga
pangyayari.
2. Paghahambing at Pagsasalungatan- Ginagamit ang paraan na ito
sa paghahambing ng magkakatulad at pagkakaiba ng mga bagay-
bagay. Ang paraang ito ang pinakamalimit na gamitin.
3. Pagsusuri- Sa paraang ito ay sinusuri ang mga salik o bagay-bagay
na nakaapekto sa isang sitwasyon at ang pagkakaugnay-ugnay ng
mga ito.
4. Sanhi at Bunga- Tinatalakay rito kung ano ang sanhi at dahilan at
kung ano-ano ang kinalabasan. Sa paraang ito madaling maikintal
sa isipan ng mambabasa o nakikinig ang mga pangyayari.

5. Pagbibigay ng Halimbawa- Ito’y nagpapatibay ng isang


paglalahad. Sa pamamagitan ng pagbibigay ng halimbawa ay
madaling makumbinsi o mahikayat ang nagbabasa o nakikinig.
Siguraduhin lamang na tiyak o makatotohanan ang ibibigay na
halimbawa.
Ikalawang Markahan | 84

Sa pagsulat o paglalahad ay kailangan ang malawak na kaalaman


ABSTRAKSYON
Bumuo ng konsepto ng araling tinalakay gamit ang mga salita sa
“magnifying glass”.

Paglalahad
Pag-iisa -isa

Sanhi at Bunga Paghahambing Pagbibigay


halimbawa

APLIKASYON
Mungkahing Estratehiya : SANAYSAY
Sumulat ng isang sanaysay tungkol sa napapanahong isyu at gamitin ang iba’t
ibang paraan ng pagpapahayag.

RUBRIKS SA PAGTATAYA NG SANAYSAY


Orihinalidad 4 puntos
Nailahad nang maayos ang sariling 3 puntos
palagay at saloobin
Magkakaugnay ang mga pangyayari 3 puntos
KABUUAN 10 puntos

EBALWASYON
Panuto : Piliin ang letra ng tamang sagot

Ikalawang Markahan | 85
Panlima, ang paggamit ng unang wika di lamang makapagpapataas ng antas
ng edukasyon; maging kasangkapan din ito sa pagkatuto at pagpapabuti ng
Ingles.
1. Ang pahayag ay nagpapakita ng:
a. Paghahambing
b. Sanhi at bunga
c. Pag-iisa-isa
d. Pagsusuri

Ang wikang pambansa na Filipino ang sagisag ng ating pagka-Pilipino na


pambansang pagkakakilanlan dahil isa ito sa mga sagisag ng ating
bayan, dapat natin itong igalang at pangalagaan.
2. Ang pagpapahayag ay ginamitan ng_______
a. Paghahambing
b. Sanhi at bunga
c. Pag-iisa-isa
d. Pagbibigay ng halimbawa

Ang pagtulong sa kapwa ay hindi naghihintay ng kapalit. Kailangang bukal


sa kalooban o taos-puso. Bilang isang babaeng tumulong sa nasusunong
na pabrika na ipinalabas muna nya ang kanyang kasamahan subalit siya
ay nagtamo ng 80% sunog na katawan siya ay si Natalia Alcantara, isang
bayani.
3. Ang wastong gamit ng pagpapahayag ay_______
a. Sanhi at bunga
b. Pag-iisa-isa
c. Halimbawa
d. Paghahambing

Kapag ang bata ay lumaki sa pagtuturo ng Ingles o palaging librong Ingles


ang kanyang binabasa na ang awtor ay Amerikano, dahil dito ayaw na rin
niyang bumasa ng wikang kinagisnan.
4. Ang uri ng pagpapahayag na ginamit ay________
a. Kapag
b. Dito
c. Dahil
d. Ayaw
5. Ang sanaysay na Amerikanisasyon ng isang Pilipino ay
a. Paglalarawan
b. Paglalahad
c. Pagsasalaysay
d. Pangangatwiran
SUSI SA PAGWAWASTO

1. C 2. B 3.C 4.C 5.B

Ikalawang Markahan | 86
INDEX OF MASTERY
Seksyon Bilang ng Mag-aaral Indeks

IV. KASUNDUAN
1. Bumasa ng isang sanaysay at salungguhitan ang ginamitan ng iba’t
ibang paraan ng pagpapahayag.

2. Humanda sa pagsulat ng sanaysay.

ILIPAT
I. LAYUNIN

Ikalawang Markahan | 87
PAGSULAT (PU) (F8PU-IIf-g-27)
 Napipili ang isang napapanahong paksa sa pagsulat ng isang sanaysay.

II. PAKSA

Pagsulat ng Awtput 2.4


Kagamitan : Pantulong na biswal, mga larawan mula sa
google
Sanggunian : Pinagyamang Pluma 8 Elma M. Dayag et. al.,
Florante at Laura
Bilang ng Araw : 1 Sesyon

III. PROSESO NG PAGKATUTO

1. Gawaing Rutinari
 Panalangin at Pagbati
 Pagtatala ng Liban
 Pagpapasa ng Takdang Aralin
 Balik-aral

AKTIBITI
2. Motibasyon
Mungkahing Estratehiya :
Gumawa ng simpleng paglalahad o pagpapahayag tungkol sa
larawan.

 Pag-uugnay sa susunod na gawain.

 Pagbibigay ng input tungkol sa pagsulat ng isang mabisang


talata.

Ikalawang Markahan | 88
 Pagtalakay sa Awtput sa tulong ng GRASPS

G R A S P S

GOAL Napipili ang isang napapanahong paksa sa


pagsulat ng isang sanaysay.

Ikaw ay naatasan ng iyong editor in chief na


ROLE
sumulat para sa inyong school organization.

Mga mag-aaral sa BNHS


AUDIENCE

Kailangang sumulat ng isang sanaysay tungkol


SITUATION sa napapanahong isyu o paksa.

P R O DU C T sanaysay

Mga Pamantayan PUNTOS


S T A N D AR D
Ang nabung sanaysay ay batay sa
3
tiyak na katangian nito.
Nagamit ang iba’t ibang paraan ng
3
pagpapahayag
Napalawak ang mga kaisipang
2
kaugnay ng paksa
Malinis, maayos ang pagkakaulat at
2
wasto ang gamit ng wika at bantas
Kabuuan 10

 Pagkuha ng mga awtput na ginawa ng bawat mag-aaral.

 Pagbasa ng ilang mag-aaral na kinakitaan ng kaakit-akit na


sanaysay.

IV. K A S U N D U A N

1. Gumupit mula sa isang pahayagan ng sanaysay na naglalahad at ikapit sa


puting papel.

Ikalawang Markahan | 89
2. Magsaliksik sa mgapamagat ng Maikling Kwentong sumubol noong
panahon ng Komonwelt. Itala ito sa inyong kwaderno.

Ikalawang Markahan | 90

You might also like