Download as docx, pdf, or txt
Download as docx, pdf, or txt
You are on page 1of 6

Paaralan: PIAPI HIGH SCHOOL Antas at Seksyon: 8-OPAL at 8-RUBY

Grade 1 to 12 Guro: MARIANIE L. EMIT Asignatura: ARALING PANLIPUNAN


DAILY LESSON LOG Petsa: HUNYO 28-30, 2021; HULYO 1-2, 2021 Markahan: IKAAPAT
UNANG ARAW IKALAWANG ARAW IKATLONG ARAW
I. LAYUNIN Tiyakin ang pagtatamo ng layunin sa bawat lingo na nakaangkla sa Gabay sa Kurikulum. Sundin ang pamamaraan upang matamo ang layunin,
maari ring magdagdag ng iba pang Gawain sa paglinang ng Pamantayang Pangkaalaman at Kasanayan. Tinataya ito gamit ang mga
istratehiya ng Formative Assessment. Ganap na mahuhubog ang mga mag-aaral at mararamdaman ang kahalagahan ng bawat aralin dahil
ang
mga layunin sa bawat lingo ay mula sa Gabay sa Kurikulum at huhubugin ang bawat kasanayan at nilalaman.
A. Pamantayang Pangnilalaman Ang mga mag-aaral ay naipamamalas ng mag-aaral ang pag-unawa sa kahalagahan ng pakikipag-ugnayan at sama-samang pagkilos sa
kontemporanyong daigdig tungo sa pandaigdidag kapayapaan, pagkakaisa, pagtutulungan, at kaunlaran.
B. Pamantayang Pagganap Ang mga mag-aaral ay aktibong nakikilahok sa mga Gawain, programa,proyekto sa antas komunidad at bansa na nagsusulong ng rehiyonal at
pandaigdigang kapayapaan, pagkakaisa, pagtutulungan, at kaunlaran.
C. Kasanayan sa Pagkatuto Nasusuri ang mga Idolohiyang politikal at Nasusuri ang mga Idolohiyang politikal at Natataya ang epekto ng mga ideolohiya, ng
ekonomika sa hamon ng estabilisadong ekonomika sa hamon ng estabilisadong Cold War at ng Neo-kolonyalismo sa iba’t-
institusyon ng lipunan. institusyon ng lipunan. ibang bahagi ng daigdig
AP8AKD-IVi-9 AP8AKD-IVi-9 AP8AKD –Ivi-10
II. NILALAMAN Ang nilalaman ay ang mga aralin sa bawat lingo. Ito ang paksang nilalayong ituro ng guro na mula sa GAbay sa Kurikulum. Maaari
itong tumaggal ng isa hanggang dalawang lingo.

Mga Puwersang Pangkabuhayan sa Politika ng Bansa Ang Pananaw ng Cold War


KAGAMITANG PANTURO Itala ang mga Kagamitang Panturo na gagamitin sa bawat araw. Gumamit ng iba’t ibang kagamitan upang higit na mapukaw ang interes at
pagkatuto ng mga mag-aaral.
A. SANGGUNIAN Kasaysayan ng Daigdig Kasaysayan ng Daigdig Kasaysayan ng Daigdig
1. Mga Pahina sa Gabay ng Guro Pg. 502 -506 Pg. 502 -506 509-512

2. Mga Pahina sa Kagamitang Pang Pg. 502 -506 Pg. 502 -506 509-512
Mag-aaral
3. Mga Pahina sa Teksbuk EASE MODULE 17, Kasaysayan ng Daigdig EASE MODULE 17, Kasaysayan ng Daigdig EASE MODULE 17, Kasaysayan ng Daigdig

4. Karagdagang Kagamitan mula sa Youtube.com, google.com Youtube.com, google.com Youtube.com, google.com


portal ng Learning Resources o
ibang website
B. IBA PANG KAGAMITANG PANTURO

III. PAMAMARAAN Gawin ang pamamaraang ito ng buong lingo at tiyakin na may Gawain bawat araw. Para sa holistikong paghubog, gabayan ang mga mag-
aaral gamit ang mga istratehiya ng formative assessment. Magbigay ng maraming pagkakataon sa pagtuklas ng bagong kaalaman, mag-isip
ng
analitikal at kusang magtaya ng dating kaalaman na iniuugnay sa kanilang pang-araw-araw na karanasan.
Balitaan Gabayan ang mga mag-aaral para sa mga Gabayan ang mga mag-aaral para sa mga Gabayan ang mga mag-aaral para sa mga
napapanahong balita. napapanahong balita. napapanahong balita.
a. Balik Aral Alalahanin mo! Hanapin mo Ako!
Balikan ang mga pinag-aralan sa mga Hanapin sa puzzle ang mga salitanang napag-
ideolohiya. Isulat ang mga ito sa bubble. aralan. Magbigay ng maikling pahayag ukol
dito.
Ideolohiya
A E T B W K L P Y K
P U L I T I K A A G
B R N W V X Q N S V
D E P O T I C G L E
X D A H T Q F K Z L
M A N D V Q Z A D Z
R R T D F I Y B R O
U M G J H M P U Q F
B Y M K I U R H A T
C S A P O Y T A L X
N T Q E S O S Y A L
E T L S Z A S A D F
O Y G B Q L E N I N
http://www.clipartoday.com/clipart/cartoons/
cartoon/cartoon_266893.html
b. Paghahabi sa Layunin ng Aralin Panoorin ang video clip Panoorin ang video clip Panoorin angvideo clip

https://www.youtube.com/watch?v=Ow0hp https://www.youtube.com/watch?v=5rMpEYuL
72k1ME ckI
https://www.youtube.com/watch?v=wVqzi
NV7dGY
c. Pag-uugnay ng mga Halimbawa Pagkatapos mapanood ang maikling video ay Pagkatapos mapanood ang maikling video ay Pamprosesong tanong
sa Bagong Aralin sagutin ang mga sumusnod na tanong; sagutin ang mga sumusnod na tanong;
1.Sino ang magkatunggali sa cold?
1. Ano ang ipinapakita sa video? 1. Ano ang minsaheng ipinapakita sa video? 2.Anong uri ng digmaan ang cold war?
2. Anong uri ng pamamahala ang 2. Ano-ano angmga katangian ng fascism
ipinapakita dito? na itinatag sa Italy?

d. Pagtalakay ng Bagong Konsepto at Gawin Natin Gawin Natin Gawin Natin


bagong karanasan #1 Punto Por Punto Pangakatin ang klase sa dalawa. Bawat
Ngayon ay magkaroon kayo ng isang debate, pangkat ay magpapakita ng isang maikling Compare and Contrast!
tungkol sa paksang nasa ibaba. Sunin ang presentasyon tungkol sa mga prinsipyo, Batay sa tekstong binasa, gabayan ang mga
kasunod na mga hakbang. paniniwala, at mga patakarang ipinatupad ng mag-aaral na paghambingin ang bansang
Russia, Italy, at Germany sa mga bansang United States at Soviet Union. Isulat sa loob
Paksa: “Aling ideolohiya ang dapat pairalin pumanig sa kanilang ideolohiya. ng larawan ang kanilang pagkakaiba at sa
sa Pilipinas? Komunismo o Demokrasya?” gitna naman ang mga pagkakatulad.
Unang Pangkat - Ang Pagsilang ng
Mga Hakbang: Fascism sa Italy.
1. Hatiin ang klase sa dalawang pangkat
at pagkatapos ay pumuli ng lider. Ikalawang Pangkat - Ang Nazism sa Germany
2. Simulan ang debate sa pmamagitan
ng pagpapalitan ng argumento. Demokrasya Demokrasya

3. Isagawa ang “rebuttal” matapos maisagawa


ang argumento.
4. Ibuod ang argumento sa bawat pangkat
5. Suriin ang debate batay sa pamantayan
6. Tanungin angklase kung aling pangkat ang
mas epektibo. Inaasahan ang mahusay na
pagtanggap ng pagkatalo (sportsmanship) at
ang paglinang ng kakayahang magsalita,
mag- isip, at mangatuwiran.

e. Pagtalakay ng bagong konsepto at Gawin Mo Gawin Mo Gawin Mo


bagong karanasan #2
Hagdan ng mga Ideya! Paghambingin Mo! Discussion Web
Gamit ang kasunod na ladder web, isulat ang Sa pamamagitanng Triad Web, paghambingin Sagutin ang tanong na nasa loob ng kahon.
kahalagahang ginagampanan ng ideolohiya sa ang katangianng mga sumusunod na idolohiya. Pagkatapos ay isulat sa tamang kahon ang
isang bansa. Isulat sa gitna ang pagkakatulad ng kanilang iyong paliwanag.
mga paniniwala at sa bilog ang kanilang
pagkakaiba.
Bakita mahalaga ang bansa? Ideolohiya
ideolohiya sa isang
Mabuti Di- Mabuti

Fascism Nazism
Anu-ano ang
mga epekto ng
Cold War?

f. Paglinang sa kabihasaan Gamitin ang rubric sa baba sa pagbibigay Pamprosesong mga tanong: Pamprosesong tanong;
(Formative Assessmeent) ng marka sa ginawang debate.  Naniniwala ka ba sa prinsipyong ng
Fascismo? Ipaliwanag 1. Paano pinalaganap ng mga superpower
Holistic Rubrik sa Debate
 Sa iyong palagay, nakabuti ba Fascism, at ang kanilang impluwesya?
Boses Ang boses ay
Nazism sa buhay ng karaniwang tao sa Italy, at 2. Nakabuti ba ang impluwensyang iniwan
malakas at
Germany? ng mga superpower sa mga bansang
malinaw upang 5
 Ipaliwanag ang mga salik na nagbigay pumanig sa kanila? Pangatuwirana.
maunawaan ang
sinasabi. daan upang yakapin ng mga bansa
Nilalaman ng Ang nilalaman ang kanilang idolohiya.
pahayag na mga pahayag  Paano nauugnay ang puwersang
ay naayon sa 5 pangkabuhayan ng bansa sa
paksang kalagayang politikal nito?
kinabibilangan.
Katibayan ng Ang pahayag ay
pinagkuhaan naglalaman ng
ng pahayag mga impormasyon 5
na may matibay
ng patotoo.
g. Paglalapat ng aralin sa pang-araw- Ano-anong patakaran ang ipinatupad ng
araw na buhay 1. Ano ang bahaging ginampanan ng  Paano mo maihahalintulad ang Nazism Estados Unidos sa Pilipinas nang masakop
puwersang demokrasya at komunismo sa ni Hitler sa pamamahala ni Duterte sa nila ito? Ano ang opinion mo tungkol sa mga
kalagayan ng tao? Pilipinas? patakarang iyon? Nakabuti ba o nakasama?
2. Sa palagay mo, makatutulong ba sa Bakit?
pag- unlad ng Pilipinas ang pagyakap sa
ideolohiyang Komunismo?

h. Paglalahat ng aralin Mahalagang Tanong; Buuin ang mga sumusuno na organizer; Buin ang sumusunodna Organizer. Bigyang
kahuligan ang salitang Cold war. Isulat ang
Paano napanlad ng ideoohiyang Komunismo mga konsepto na nakapaluob sa salitangito.
ang nahaharan sa sigalot noong Russia?
Ipaliwanag. Fascismo demkrasya at
kapitalismo vs.
sosyalismoat US vs. USSR
komunismo

Epekto ng Cold
Mga Puwersang Tunggalian ng
Ideolohiya
War
• Mabuti
Pangkauhayan
sa Politika ng
Cold • Di-mabuti

Bansa War

Nazismo
i. Pagtataya ng aralin Sagutin ang mga sumusunod na katanungan; Sagutin ang mga sumusunod na katanungan; Sagutin ang mga sumusunod;

1. Anong grupo ang kinabibilangan nila 1. Ang prinsipyo ng Nazismo ay nakapaloob 1-2. Anong dalawang makapangyarihang
Vlademir Lenin, Leon Trotsky, Joseph sa akdang _ _. bansa ang tinaguriang superpower matapos
Stalin? 2. Ano ang twag sa mga tagasunod niMossuini? ang ikalawang Digmaang Pandaigdig?
2. TAMA o MALI. Dala ng galit, nasupil ng 3. TAMA O MALI. Matapos ang Unang 3. TAMA O MALI. Ang cold war ay tunggalian
mga Red Army ng Bolshevik ang mga White digmaang pandaigdig ay nasaktan ang ng mga mga ideolohiya.
Army na tagasunod ng Tsar. makanasyonalismong damdamin ng mga 4-5. Paano pinakita ng USSR at US ang
3-4. Magbigay ng dalawang (2) prinsipyong German dahil sa mapagpahirap na mga kanilang kompetiston sa kalawakan?
pinaniniwalaan ng komunismo probisyon ng Kasunduang Versailles na Ipaliwanag ito.
5. Paano nakuha ni Lenin ang pagtitiwala ng nagbunsod sa Ikalawang igmaang
mga tao sa Russia? Pandaigdid Fascismo ni Mussoliniat Nazismo
ni Hitler?
Ipaliwanag.
j. 1. Sino ang nagtatag ng Fascism sa Italy? 1. Ano ang Col War? Ibigay ang kahulugan ng salitang
2. Sino ang nagtatag ng Nazism sa Germany? 2. Magbigay ng isang dahilan ng pagkakaroon Neokolonyalismo.
ng cold war.
I. MGA TALA

II. PAGNINILAY Magnilay sa iyong mga istratehiyang pagtuturo. Tayain ang paghubog ng iyong mga mag-aaral sa bawat lingo. Paano mo ito naisasakatuparan?
Ano pang tulong ang maaari mong gawin upang sila’y matulungan? Tukuyin ang maaari mong itanong/ilahad sa iyong superbisor sa anumang
tulong na maaari niyang ibigay sa iyo sa inyong pagkikita.
a. Bilang ng mag-aaral na nakakuha
ng 80% sa pagtataya
b. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang
gawain para sa remediation
c. Nakatulong ba ang remedial?

d. Bilang ng mga mag-aaral na


magpapatuloy sa remediation

e. Alin sa mga estratehiyang


pagtuturo na nakatulong ng
lubos?
Paano ito nakatulong?
f. Anong suliranin ang aking
naranasan na solusyon na tulong
ng aking punongguro at
superbisor?
g. Anong kagamitang panturo
ang aking nadibuho na nais
kong
ibahagi sa mga kapwa guro?

Prepared by: Reviewed by: Approved by: Quarter: 4th Quarter

Code: PHSHLP-1, s2021


MS. MARIANIE L. EMIT MRS. MARIE FE F. GALLARDO MR. LUISITO B. MAPUE MR. JAIME J. PAJUNAR
A.P. Teacher Department Head, A.P. Principal Assistant Principal
Learning Component:
Date: Date Reviewed: Date Approved: Araling Panlipunan

You might also like