Banghay Aralin Sa Filipino 10

You might also like

Download as docx, pdf, or txt
Download as docx, pdf, or txt
You are on page 1of 4

BANGHAY ARALIN SA FILIPINO 10

I. Layunin: Pagkatapos ng 60 – minutong klase, ang mga mag- aaral


inaasahang:

a. Nalalaman ang kahalagahan ng mensaheng nakapaloob


sa akdang pampanitikan.
b. Naisasagawa ang isang talahanayan na naglalahad ng
kabutihan katotohanan, at kagandahang asal ng isang
tao bilang bahagi sa paksa;
c. Naibahagi ang mensahe o mahahalagang kaisipan batay
sa akdang binasa.

II. Nilalaman:

a. Paksa Pag – aayunong Islam (Parabula)

b. Kagamitang pangturo Tsart, manila paper

c. Pahina sa Teksbuk 45 - 46

III. Pamamaraan Gawaing Guro Gawaing Mag -


aaral
A. Pangunahing gawain

a. Panalangin magsitayo ang lahat para sa panalangin. ( Tatayo at


mananalangin.)
b. Pagbati Magandang umaga sa inyong lahat. Magandang
umaga po ginang
amor.
Kumusta naman ang umaga ninyo?
Mabuti naman po
c. Pagtsetsek ng liban May lumiban ba sa klase ngayon? Wala po ma’am

Buti naman kung ganun.

d. Pagbabalik tanaw Ngayun bago tayo magsimula sa ating Ang ating


talakayin ay tatanungin ko muna kayo kung tinalakay
ano ang ating tinatalakay kahapon? kahapon ay
tungkol sa tusong
katiwala

Sino ang maka pag sabi tungkol sa tusong Ang tusong


katiwala katiwala ay isang
halimbawa ng
parabula.
Mahusay!

B. Paglinang ng Gawain

1. Pagganyak Magpapakita ng mga larawan ng kabutihang


asal.
Ano ang ipinapakita ng bawat larawan? (Sasagot ang
mga mag –
aaral.)

Anong makabuluhanng mensahe ang hatid ng Ang hatid po na


bawat larawan? mensahe ng
larawan na hindi
natin dapat
kalimta ang mga
magagandang
katangian nating
mga tao.

Paano makakatulong ang mensaheng Malaki ang


nakapaloob sa larawan sa ugali ng tao? maitulong ng
mensahe ng
larawan dahil sa
panahon ngayon
bihira nalang
nating Makita ang
mga gamitong
katangian lalo na
sa mga kabataan
nayon.
2. Paglalahad

Mahilig ba kayo mag basa ng bibliya? Opo

Ang tusong katiwala ay isang halimbawa ng


parabula, nais kong bigyan ninyo ng pansin
ang paghahabi ng mga pangyayari. At kung
bakit napakahalagang maunawaan at
mapahalagahan ang mensaheng nakapaloob
sa parabula

3. Pagtatalakay Para mas lalo ninyong maunawaan ang ating Magbabasa ang
tatalakayinsa umaagang ito, basahin nyo ang mag – aaral.
muna ang isang kwento “ pag – aayunong
Islam.

Nagustuhan niyo ba ang binasa? Opo

Sa tingin ninyo ano ang masasabi ninyo sa


kwento?

Okay Plaza ano ang masasabi mo? Tungkol po sa


pag desiplina sa
sarili

Tama!

Sa puntong ito ay hahatiin ko kayo ng (mapapangkat sa


dalawang pangkay at gawin ang nakalaan para dalaw.)
sa inyong pangkat.

Pangkat 1

Itala ang katotohanan, kabutihan,


kagandahang asal na nabasa sa parabula.

katotohanan kabutihan Kagandahang


asal

Itatala ng unang
pangkat…

Pangkat 2

Isabuhay ninyo ang kwento sa pamagitan ng


pagsasadula sa mga mahalagang Isasadula sa
pangyayaring naganap rito. ikalawang
pangka t

4. Paglalahat Ang paksang ating tatalakatin ngayon ay


tungol sa pag gamit ng pagsusunod – sunod
na pangyayari ng mga pang – ugnay o
panandang pandiskurso. Marito ang
mahahalagang gamit nito:

 Pagdaragdag at pag-iisa ng mga


impormasyon.

 Ginagamit ang pang- ugnay sa


bahaging ito sa paglalahad ng
pagkakasunod- sunod ng mga
pangyayaring mg impormasyon.
Kabilang dito ang salitang: pagkatapos,
saka,unang, sumunod na araw, sa
dakong huli, pati, isa pa at gayon din.

Halimbawa:

 Nakahanap siya ng trabano bilang


tagapag-pakain ng baboy sa sobrang
gutom nya ay pati ang kaning-baboy ay
kanya na ring nakain.

 Pagpapahag ng mga kaugnayang


lohikal.

 Ginagamit ang pang-ugnay sa bahaging


ito ng dahilan at bunga, paraan at
layunin, paraan at resulta maging sa
pagpapahayag ng kundisyon at
kinalabasan. Kabilang na pang- ugnay
sa bahaging ito ang dahil sa, sapagkat
at kasi. Samantalang sa paglalahad ng
bunga at resulta ginagamit ang pang-
ugnay na kaya, kung kaya, kaya naman,
tuloy at bunga.

Halimbawa:

IV. Pagtataya  Nag-aaral siyang mabuti kaya naman


natuto siya ng husto.

Basahin ang sariling pagsasalaysay batay sa


binasang parabula at piliin sa loob ng
panaklong ang angkop na pang – ugnay.

1. May nagsumbong sa isang taong


mayaman na nilulustay ng kaniyang
katiwala ang kaniyang ari-arian (kaya’t,
saka) ipinatawag niya ang katiwala at
tinanong.
2. (unang, pagkatapos) tinawag ng
katiwala ang may utang na isandaang
tapayang langis.
3. .(saka, pati) pinaupo at pinapalitan ng
limampu ang kasulatan.
4. (Gayun din, dahil sa) ang ginawa sa isa
pa. ginawang walampung kabang trigo
mula sa isang daang trigo.
5. (Dahil sa, upang) katalinuhan ng
V. Takdang Aralin katiwala, pinuri ng amo ang tusong
katiwala.

Gumawa ng isang kwento gamit ang


pagkasusunod sunod na pangyayari.

You might also like