Download as docx, pdf, or txt
Download as docx, pdf, or txt
You are on page 1of 6

GRADE 1 TO 12 Paaralan: Bagbaguin National HS Baitang/Antas: 8

Guro: Bb. Larah D. Liwanag Markahan: Ikaapat


Petsa/Oras: Linggo:
Asignatura: Filipino 8 Araw:
MASUSING BANGHAY-ARALIN SA FILIPINO 8
I. LAYUNIN
A. Pamantayang Naipamamalas ng mag-aaral ang pag-unawa sa isang dakilang akdang
Pangnilalaman pampanitikan na mapagkukunan ng mahahalagang kaisipang magagamit sa
paglutas ng ilang suliranin sa lipunang Pilipino sa kasalukuyan
B. Pamantayan sa Pagganap Ang mag-aaral ay nakabubuo ng makatotohanang radio broadcast na
naghahambing sa lipunang Pilipino sa panahon ni Balagtas at sa
kasalukuyan
C. Mga Kasanayan sa F8PN-IVa-b-33
Pagkatuto Nahihinuha ang kahalagahan ng pag-aaral ng Florante at Laura batay sa
napakinggang mga pahiwatig sa akda
II. NILALAMAN Kaligirang Pangkasaysayan: Kahalagahan ng Pag-aaral ng Florante at
Laura
Mga Tauhan sa Florante at Laura
III. KAGAMITANG PANTURO Laptop, USB, Power Point Presentation, TV o Projector,
Mga Larawan, Cellphone, mga gawang card sa mga
gawain
A. Sanggunian
1. Mga Pahina sa Gabay ng Pluma 8 at iba pang sanggunian
guro Ph. 497–500
2. Mga Pahina sa * sipi lamang ng aralin ang mayroon ang mga mag-aaral)
Kagamitang Pang-mag-aaral * Sariling libro ng mga mag-aaral
3. Mga Pahina sa Teksbuk Ph. 497–500
4. Karagdagang Kagamitan Hand-outs ng mga mag-aaral
B. Iba pang Kagamitang
Chips at Chalk
Panturo
IV. PAMAMARAAN
A. Balik-aral sa
nakaraang aralin Hula-Hanap!
at/o pagsisimula ng
bagong aralin
Sagutin ang mga tanong na inihanda ng guro. Hanapin sa crossword puzzle
ang sagot.

Iyong balikan ang aking nakaraan.


Sa mga tanong na nakahanda,
hanapin sa crossword puzzle ang
mahahalagang impormasyon
tungkol sa akin.
Mga Tanong:
1. Ano ang apelyido ng makatang sumulat ng Florante at Laura?
2. Ano ang palayaw niya?
3. Siya ay tinaguriang Prinsepe ng Makatang _________.
4. Anong buwan ipinanganak ang makata?
5. Apelyido ng babaeng lubos niyang inibig at siya pang pinag-alayan
nito ng tula.
6. Siya ang lalaking nagbulid ng kwento kaya hindi nagtagal ang pag-
iibigan ng makata at ng kaniyang kasintahan.
7. Dito isinulat ang Florante at Laura.
8. Anong uri ng panitikan ang Florante at Laura?
9. Ang Florante at Laura ay itinuturing na isang __________.
10. Hindi makapaglabas ng mga paksa tungkol sa pagtuligsa sa mga
Espanyol dahil sa higpit ng ________.
Pokus na Tanong:
1. Ano ang iyong masasabi sa buhay ng makata?
2. Sa iyong palagay, may kinalaman kaya ang pinagdaanan ni
B. Paghahabi ng Balagtas sa kaniyang isinulat na obra?
layunin ng aralin 3. Sa paanong paraan napatunayan na maging sa kabiguan ay
maaaring may umusbong na kabutihan?
4. Magbigay ng iyong hinuha, masasabi mo bang ang mga tauhan sa
Florante at Laura ay may kaugnayan kay Balagtas?
C. Pag-uugnay ng mga
halimbawa sa Kaalaman sa Kasaysayan
bagong aralin

Itala sa loob ng bilog ang


naging kalagayan ng Pilipinas,
noong tayo ay sinakop ng mga Kalagayan ng
Pilinas sa Ilalim
Kastila. ng Pananakop ng
Pagkatapos nito, sagutin ang Kastila
mga sumusunod na tanong.

Pokus na Tanong:
1. Mahalaga bang pag-aralan
natin ang kasaysayan ng Pilipinas?
2. Sa iyong palagay, ang akda bang Florante at Laura ay naglalaman din
kaya ng ating kasaysayan?
3. Masasabi mo ba na ang kawalang-kalayaan ng mga Pilipino sa sarili
bansa ang isa sa pinakamahirap nilang pinagdaanan sa panahon ng
Kastila?
Florante at Laura is Life <3
Panuorin ang isang video clip na naglalaman ng mahahalagang
impormasyon tungkol sa paksa.
https://youtu.be/tPKUvFUIFyc

Pokus na Tanong:
1. Lumalabas sa talakayan na masasalamin sa obra maestrang Florante
at Laura ang mga pangyayari sa bansa noong panahon ng Kastila.
Sa pamamagitan ng mga pahiwatig, magbigay ng iyong hinuha at
halimbawang sitwasyong kaugnay ng paksa.
2. Ano ang gagawin mo
Nangyayari pa
Paksa
rin ba sa Mahihinuha sa mga
kung sakaling sa
Apat na Himagsik ni Balagtas Kasalukuyan? nabanggit na pahiwatig darating na panahon ay
(Noon) Opo o Hindi makakita ka ng taong
D. Pagtalakay
1. Malupit na pamahalaanng hindi nabigyan ng
bagong konsepto at katarungan nang dahil
2. Hidwaang pananampalataya
paglalahad ng lang sa mababa niyang
3. Malingbagong
kaugaliankasanayan kalagayan sa buhay?
#1 3. Batay sa ginawa mong
4. Mababang uri ng panitikan paghihinuha ng
pangyayari sa akda at
Pangyayari sa Buhay ni Balagtas
mga pangyayari sa
5. Si Balagtas na galing sa mahirap na kasalukuyang panahon,
pamilya ay nabilanggo nang dahil ano sa iyong palagay
sa maling paratang ng isang taong
maykaya sa buhay.
ang kahalagahan ng
6. Humadlang ang magulang ni Selya pag-aaral ng Florante
sa pagmamahalan nila ni Kiko, at Laura?
kaya si Selya ay nagpakasal sa 4. Bakit mahalagang
mayamang si Mariano Kapule. basahin at pag-aralan
Bahagi sa Akda ang Florante at Laura
maging ng kabataang
7. Ipinahahayag ng pananamit mo,
taga-Albanya ka’t ako ay Pilipino sa
Pers’yano, Ikaw ay kaaway ng kasalukuyang
baya’t sekta ko, sa lagay mo panahon?
ngayon magkatoto tayo.
E. Pagtalakay ng
bagong konsepto at Mga Tauhan ng Florante at Laura
paglalahad ng
bagong kasanayan Kilalanin ang mga tauhan sa Florante at Laura sa pamamagitan ng Bingo
#2 Game.
Sa isang kapirasong Bingo card, itatala ng mga mag-aaral ang pangalan na
ipakikita ng guro. Kani-kaniyang pagpwesto at pagpili ng pangalan ang
mga mag-aaral. Kapag natapos nang isulat, bobolahin at kikilalanin natin
ang tauhan gamit ang Lucky Cage App.
https://play.google.com/store/apps/details?id=es.treebit.luckycage&hl=en
F. Paglinang sa Lamang ang May Alam! (Car Racing) (Pangkatang Pagsagot)
kabihasaan (Panuto: Sa pamamagitan ng pagpindot sa mga kulay ng sasakyan na nasa
itaas ay pipiliin ng mga mag-aaral kung ano ang pagkakasunod-sunod ng
mga pangyayari.)

Mga Kasagutan:
1. Sultan Ali-Adab
2. Flerida
3. Antenor
4. Aladin
5. Florante

Tukuyin ang mga tauhan sa bawat bilang.


1. Siya ang tauhang kinatatakutan ng kanyang nasasakupan dahil sa
kanyang kalupitan maging sa sarili niyang anak.
2. Siya ang tauhang nagpakita ng lakas at tapang sa kabila ng pagiging
isang babae.
3. Siya ang tauhang dapat maging huwaran ng lahat ng guro dahil sa husay
niya sa pagtuturo at pagiging mabuting halimbawa.
4. Siya ang tauhang nagpakita na kahit siya’y isang gererong Moro ay
hindi hadlang iyon upang tumulong sa isang Kristiyanong nasa bingit ng
kamatayan.
5. Siya ang mabuti at matapang na tauhan subalit naging biktima ng
panlilinlang ng kanyang mortal na kaaway kaya nadakip at naipagapos sa
kagubatan. Duke Mariano
Antenor
Briseo Kapule
Share Mo, Feelings Mo!
G. Paglalapat ng aralin sa Maria
Ano ang gagawin mo kung sakalingAdolfo mabigyan Francisco
ka ng pagkakataong
pang-araw-araw na buhay Asuncion
makabalik sa panahon ng Kastila at makagawa ngBalgtas
bagay na Rivera
maaaring
makapagpabago sa takbo ng ating kasaysayan?
Haring
Kiko Espanyol
Ako’y Ambasador ngLinceo
Florante at Laura

Halimbawa, isa ka sa mga tauhan sa Florante at Laura. Sa pamamagitan ng


application na Anime Avatar Face Maker, bumuo ng sarili mong tauhan.
Maglahad ka rin ng iyong mensahe bilang tauhan sa kung bakit
mahalagang mabasa ng mag-aaral ang Florante at Laura.

https://play.google.com/store/apps/details?
G. Paglalahat ng id=com.animedressupgames.facemaker&hl=en
aralin

Dalawahang Gawain: Gamit ang colored tiles, sagutin ang mga


sumusunod na tanong ng guro.

Tanong:

1. Panahon kung kailan naisulat ang Florante at Laura.


2. Ang sumulat ng Florante at Laura.
H. Pagtat 3. Tauhan na ama ni Florante.
I. aya ng aralin
4. Tauhan na ama ni Laura.
5. Siya ang kasintahan ng sumulat ng Florante at Laura.
6. Tauhan na naging guro ni Florante sa Atenas.
7. Palawaw ng sumulat ng Florante at Laura
8. Mayamang lalaki na nagpakulong sa makata.
9. Tauhan na may malaking galit kay Florante.
J. Karagdagang gawain Takdang Aralin:
para sa takdang-aralin at
remediation Magtala ng ilang patunay na ang Florante at Laura ay itinuring na isang
obra maestra. Kumuha ng ilang impormasyon na natutuhan sa pag-aaral sa
kasaysayan nito.
V. MGA TALA
VI. Pagninilay:
A.Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng 80% sa pagtataya

B.Bilang ng mag-aaral na nangangailangan ng iba pang gawain para sa


remediation
C.Nakatulong ba ang remedial? Bilang ng mag-aaral na nakaunawa sa
aralin
D.Bilang ng mag-aaral na magpapatuloy sa remediation

E.Alin sa mga estratehiya ng pagtuturo ang nakatulong nang lubos?


Paano ito nakatulong?
F.Anong suliranin ang aking naranasan na nasolusyunan sa tulong ng
aking punongguro at superbisor?
G. Anong kagamitang panturo ang aking naidibuho na nais kong ibahagi
sa mga kapwa ko guro?

LARAH D. LIWANAG
Writer Teacher I
Bagbaguin National High School
Reviewer

Bagbaguin National High School


Content Validator

Bagbaguin National High School


Validated

Bagbaguin National High School


Verified MARIA CZARINA P. CRUZ
LRC Manager
Valenzuela National HS
SDO-Valenzuela
Approved
ALEJANDREA A. YLAN, ED. D.
Principal II
Bagbaguin National High School

FILMORE R. CABALLERO
Chief Education Supervisor
Officer-in-Charge
Office of the Principal

Noted
UMMIE R. BARBERAN, Ph.D.
Public Schools District Supervisor-Cong. Dist II
SDO-Valenzuela

ROSARIE R. CARLOS
Education Program Supervisor-FILIPINO
SDO-Valenzuela

You might also like