1stweek Revised

You might also like

Download as pdf or txt
Download as pdf or txt
You are on page 1of 6

Paaralan: BUENO INTEGRATED SCHOOL Antas: 7

Grade 1 to 12 Guro: LEO G. BALAGTAS Asignatura: Araling Panlipunan


DAILY LESSON Petsa: JANUARY 13-17, 2020 Markahan: Ikaapat na Markahan
LOG UNANG ARAW IKALAWANG ARAW IKATLONG ARAW
I. LAYUNIN
A. Pamantayang Ang mga mag - aaral ay napapahalagahan ang pagtugon ng mga Asyano sa mga hamon ng pagbabago, pag-unlad at pagpapatuloy ng Silangan at
Pangnilalaman TimogSilangang Asya sa Transisyonal at MakabagongPanahon (ika-16 hanggang ika-20 Siglo)
B. Pamantayang Pagganap Ang Mag - aaral ay nakapagsasagawa nang kritikal na pagsusuri sa pagbabago, pag-unlad at pagpapatuloy ng Silangan at Timog Silangang Asya sa Transisyonal
atMakabagong Panahon (ika-16 hanggang ika-20 siglo)
C. Kasanayan sa Pagkatuto Napapahalagahan ang pagtugon ng mga Asyano sa Nasusuri ang mga dahilan, paraan at epekto ng Nasusuri ang transpormasyon ng mga
mga hamon ng pagbabago, pag-unlad at pagpapatuloy pagpasok ng mga Kanlurang bansa hanggang sa pamayanan at estado sa Silangan at Timog-
ng Silangan at Timog-Silangang Asya sa Transisyonal at pagtatag ng kanilang mga kolonya o Silangang Asya sa pagpasok ng mga isipan at
Makabagong Panahon ika-16 hanggang ika-20 Siglo) kapangyarihan sa Silangan at Timog-Silangang impluwensiyang kanluranin sa larangan ng: 3.1
AP7KIS-IVaj-1 Asya pamamahala, 3.2 kabuhayan, 3.3 teknolohiya,
3.4 lipunan, 3.5 paniniwala, 3.6 pagpapahalaga,
AP7KIS-IVa- 1.1 at 3.7 sining at kultura
AP7KIS-Iva1.2
II. NILALAMAN A. Kolonyalismo at Imperyalismo sa Silangan at Timog 2. Transpormasyon ng mga Pamayanan at 2.4 lipunan
Silangang Asya Estado sa Silangan at TimogSilangang Asya sa 2.5 paniniwala
1. Mga dahilan, paraan at epekto ng kolonyalismo at Pagpasok ng mga Isipan at Impluwensiyang 2.6 pagpapahalaga, at
Imperyalismo sa Silangan at Timog Silangang Asya kanluranin sa larangan ng 2.7 sining at kultura.
2.1 pamamahala
2.2 kabuhayan
2.3 teknolohiya
KAGAMITANG PANTURO Mapa sa Asya, Globo o Mapa ng Mundo, Laptop, LCD Projector/TV
A. SANGGUNIAN
1. Mga Pahina sa Gabay Asya: Teacher's Guide pp. 395 - 447 Asya: Teacher's Guide pp. 395 - 447 Asya: Teacher's Guide pp. 395 - 447
ng Guro
2. Mga Pahina sa Asya: Pagkakaisa sa Gitna ng Pagkakaiba.2008. Pp.314- Asya: Pagkakaisa sa Gitna ng Pagkakaiba.2008. Asya: Pagkakaisa sa Gitna ng Pagkakaiba.2008.
Kagamitang Pang 345 Pp.314-345 Pp.314-345
Mag-aaral
3. Mga Pahina sa * Asya: Pag-usbong ng Kabihasnan II. 2008. Pp.268- * Asya: Pag-usbong ng Kabihasnan II. 2008. * Asya: Pag-usbong ng Kabihasnan II. 2008.
Teksbuk 331 Pp.268-331 Pp.268-331

4. Karagdagang http://academic.reed.edu/humanities/11 http://academic.reed.edu/humanities/11


Kagamitan mula sa 0tech/romanafrica2/pears'soap.jpg 0tech/romanafrica2/pears'soap.jpg
portal ng Learning Retrieved on December 7, 2012. Retrieved on December 7, 2012.
Resources o ibang
website
B. IBA PANG KAGAMITANG
PANTURO
III. PAMAMARAAN
Balitaan  Balita na may kaugnayan sa pagbabago at pag-  Pagpapakita ng editorial cartoon ukol sa  Napapanahong balita sa loob ng bansa ukol
unlad ng mga bansa sa Asya. napapanahong isyu. sa pagpapaunlad ng sariling sining at kulura
a. Balik Aral/ Pagsisimula Alamin Pagbalik tanaw sa naunang mga gawain pag- Pagpapakita ng larawan na may kinalaman sa
ng bagong aralin Gawain 1: Hanapin Mo Ako, Kung Kaya Mo! ugnayin ang mga sagot ng magaaral sa Gawain nakaraang aralin.
LM page 314 at TG page 396 4, Timeline na nagpapakita ng mga pangyayaring
nagbigay daan sa Imperyalismong Kanluranin,
Gawain 5 at Gawain 6, pagsusuri sa mga
katuwiran ng mga Kanluranin sa
pananakop.(Makikita dito na dahil sa kanilang
mga pangangailangan at sa kanilang kakayahang
manakop, naisakaturapan ng mga Kanluranin
ang kanilang layunin. Maraming bansa sa
Silangan at Timog-Silangang Asya ang nasakop
ng mga Kanluranin. Ipaliwanag sa mag-aaral na
ito ay may dalawang bahagi: ang Unang Yugto at
Ikalawang Yugto ng Imperyalismong Kanluranin
Gawain 2: Dugtungan sa Asya.)
Ang Akulturasyon ay _______________________ .
b. Paghahabi sa Layunin Ipasuri sa mga mag –aaral ang larawan, bigyang- Bilang pagganyak, ipasuri sa mga mag-aaral ang  Magpanuod ng video clip kaugnay sa
ng Aralin interpretasyon ang nasa ibabang larawan larawan. local na sining at kultura.

Itanong ang mga sumusunod:


Pamprosesong mga Tanong 1. Ano ang ginagawa ng mga tao sa larawan?
1. Ano ang ipinahihiwatig sa mga larawan? 2. Saan kumakatawan ang mga simbolo na
pizza pie, kutsilyo, mga taong nakaupo at
2. Paano makaaapekto ang pananakop ng ibang taong nakatayo?
lahi sa isang lipunan? 3. Anong pangyayari sa kasaysayan ng Asya ang
tinutukoy sa larawan?
4. Bakit sinakop ng mga kanluranin ang mga
bansa sa Silangan at Timog Silangang Asya?
5. Paano nabago ang pamumuhay ng mga
Asyano sa mga nabanggit na rehiyon noong
panahon ng Imperyalismong Kanluranin?
Matapos ang pagganyak na gawain ay balikan
c. Pag-uugnay ng mga Gawain 4: Balikan Natin ang kahulugan ng mga konsepto ng mga  Suriin ang transpormasyon ng mga
Halimbawa sa Bagong LM page 318 at TG page 398 sumusunod;Imperyalismo pamayanan at estado sa Silangan at
Aralin Timeline ukol sa mga pangyayaring nagbigay-daan sa Kolonyalismo, Timog-Silangang Asya sa pagpasok ng
imperyalismong kanluranin sa Asya. Protectorate, at Concession mga isipan at impluwensiyang
Rubric sa Timeline Gawin ang speech balloon kanluranin.
Panuto: Lagyan ng (/) ang hanay ng inyong sagot.
Katangi- Mahusay Katamtaman Kailangan pa
Kraytirya tangi 4 3 2 ng
Pagsasanay 1
Lubhang Malinaw at Hindi gaanong Malabo ang
malinaw at wasto ang malinaw at pagkakasuno
wasto ang lahat; wasto ang d-sunod ng
Pagkakasu lahat; magkakasunod pagkakasunod- mga
nod-sunod magkakasu -sunod ang sunod ng lahat pangyayari.
nod-sunod lahat ng mga ng mga
ang lahat ng pangyayari pangyayari
mga
pangyayari
Wasto ang May isa o May tatlo o Marami ang
lahat ng dalawang mali apat na maling kamalian sa
Kawastuan mga datos sa mga datos datos ukol sa datos ukol sa
ukol sa mga ukol sa mga mga mga
pangyayari pangyayari. pangyayari. pangyayari
Gawain 7: Map Analysis
Paglalahad Maayos ang Hindi gaanong May Lubhang Batay sa mapa na iyong sunuri. Punan ng
pagkakalah maayos ang kaguluhan ang magulo ang tamang sago tang chart. Iulat ang sagot sa
ad ng lahat pagkakalahad pagkakalahad pagkakalahad
ng mga ng lahat ng ng lahat ng ng lahat ng klase(LM page 322 at TG page 407)
datos mga datos mga datos mga datos.
Nilalaman Kompleto May isa o May tatlo o Maraming
ang mga dalawang apat na kulang datos ang
datos kulang sa mga sa mga datos hindi
datos. naisama.
Puntos Kahulugan(Kayamanan-9:Batayang Kagamitang Pampagtuturo)
14 – 16 katangi-tangi 11 – 13 Mahusay
7 – 10 Katamtaman 4 – 6 Kailangan pa ng Pagsasanay
d. Pagtalakay ng Bagong Gawain 5, Pagsusuri at Gawain 6,  Malikhaing Presentasyon sa lipunan
Konsepto (LM p319-321,TG 401-403) Talakayin ang mga lupain sa Silangan at Timog paniniwala, pagpapahalaga, at sining at
Silangang Asya na nasakop ng mga Kanluranin, kultura.
mga mananakop na Kanluranin, mga dahilan at
Mga Hakbang sa pagsasagawa ng Gawain 5 at Gawain 6
paraan ng pananakop at mga patakaran at
1. Hatiin ang klase sa limang pangkat.
epekto nito.
2. Bigyan ng kopya ng mga sanggunian ang bawat
pangkat upang ito ay masuri. Pangkat 1 hanggang 3 –
mga bahagi ng tulang The White Man’s Burden
Pangkat 4 – patalastas ng Pears’ soap Pangkat 5 –
Gawain 6
3. Ipaliwanag ang panuto ng gawain.
Gamitin ang chart sa pagsusuri sa mga bahagi ng tula
na naitalaga sa bawat pangkat.
Pamantayan Katangi-tangi - 5 Mahusay Kailangan pang
4 Magsanay -2

Nilalaman Nasusuri ang Hindi gaanong Hindi nabigyang


buong nilalaman malinaw ang suri ng maayos
nang may pagkasuri nang ang nilalaman
paliwanag at nilalaman na
elaborasyon inulat

Reaksiyon sa Nakapaglalahad Hindi gaanong Hindi maayos ang


Paksa ng reaksiyon sa maayos ang paglalahad ng
paksa; maaaring paglalahad ng reaksiyon sa
sinasang-ayunan o reaksiyon sa paksa; maaaring
tinututulan. paksa; maaaring sinasang-ayunan o
sinasang-ayunan o tinututulan
tinututulan
Paglalahad Lubhang Mabisang Hindi gaanong
mabisang nailahad ang mabisang
nailahad ang mensahe nailahad ang
mensahe mensahe
Mga Biswal Napagtibay ng Ukol sa ulat ang Wala o hindi
biswal ang paksa ginamit na mga tumutugon sa
biswal paksa ang biswal

e. Pagtalakay ng bagong  Gawin ang “Tanong ko, Suriin mo”  Suriin ang mga dahilan, paraan at ng  Pagsusuri ang transpormasyon sa
konsepto at bagong Mga dahilan, paraan at epekto ng kolonyalismo at pagpasok ng mga Kanlurang bansa sa paniniwala, pagpapahalaga, at sining at
karanasan Imperyalismo sa Silangan at Timog Silangang Asya Silangan at Timog-Silangang Asya kultura ng bansang nasakop

f. Paglinang sa  Picture Parade Kanluraning bansa Gawain 8 – Paghahambing. Sa pamamagitan ng


kabihasaan (Formative Ipasuri sa mga mag aaral ang mga nakalap na  Mga Paraan ng pananakop gawain na ito ay makikita ng mga mag-aaral ang
Assessmeent) larawan na may kinalaman sa aralin.  Mga Dahilan ng pananakop pagkakatulad at pagkakaiba ng karanasan ng
mga bansa sa Silangan at Timog Silangang Asya
sa Unang Yugto ng Imperyalismong Kanluranin.
g. Paglalapat ng aralin sa  Anu-anong pagbabago at pag-unlad ang  Adbokasiya sa bayan;
pang-araw-araw na nakikita mo sa inyong lugar? pamamahala ,kabuhayan at teknolohiya
buhay

h. Paglalahat ng aralin  Board Game! – Hatiin ang klase sa  3 – 2- 1 card


dalawa,subukang magpasagot ng mga
nakahandang tanong ukol sa aralin

i. Pagtataya ng aralin  Maiksing pagsusulit  Comprehension Menu


Analisis Ebalwasyon
Pag-unawa Empatiya

j. Takdang aralin Transpormasyon ng mga Pamayanan at Estado sa 2. Transpormasyon ng mga Pamayanan at


Silangan at TimogSilangang Asya sa Pagpasok ng mga Estado sa Silangan at TimogSilangang Asya sa
Isipan at Impluwensiyang kanluranin sa larangan ng Pagpasok ng mga Isipan at Impluwensiyang
2.1 pamamahala kanluranin sa larangan ng
2.2 kabuhayan 2.4 lipunan
2.3 teknolohiya 2.5 paniniwala
2.6 pagpapahalaga, at
2.7 sining at kultura.
IV. MGA TALA
V. PAGNINILAY
a. Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa
pagtataya
b. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba
pang gawain para sa
remediation
c. Nakatulong ba ang
remedial?
d. Bilang ng mga mag-aaral
na magpapatuloy sa
remediation
e. Alin sa mga
estratehiyang pagtuturo
na nakatulong ng lubos?
Paano ito nakatulong?
f. Anong suliranin ang
aking naranasan
nasolusyon na tulong ng
aking punongguro at
superbisor?
g. Anong kagamitang
panturo ang aking
nadibuho na nais kong
ibahagi sa mga kapwa
guro?

Inihanda ni: Ipinahanda ni:


Leo G. Balagtas Jobel S.Capunfuerza
Teacher I ESHT-III

You might also like