Professional Documents
Culture Documents
แผนการสอนป 5
แผนการสอนป 5
แผนการสอนป 5
1. สำระสำคัญ (ควำมเข้ำใจที่คงทน)
- รูปเรขาคณิตสามมิติที่มีหน้าตัด (ฐาน) ทังสองเป็นรูปหลายเหลี่ยมที่เท่ากันทุกประการและอยู่ใน
ระนาบที่ขนานกัน มีหน้าข้างเป็นรูปสี่เหลี่ยมด้านขนาน เรียกว่า ปริซึม
- ปริซึมที่มีหน้าทุกหน้าเป็นรูปสี่เหลี่ยมมุมฉาก เรียกว่า ทรงสี่เหลี่ยมมุมฉำก
- ทรงสี่เหลี่ยมมุมฉากที่มีหน้าทุกหน้าเป็นรูปสี่เหลี่ยมจัตุรัส เรียกว่า ลูกบำศก์
- ลูกบาศก์หน่วย เป็นหน่วยในการวัดปริมาตรหรือความจุ ปริมาตรหรือความจุ 1 ลูกบาศก์หน่วย คือ
ปริมาตรหรือความจุของลูกบาศก์ที่มีความกว้าง 1 หน่วย ความยาว 1 หน่วย และความสูง 1 หน่วย
- ลูกบาศก์เมตร ลูกบาศก์เซนติเมตร ลิตร มิลลิลิตร เป็นหน่วยที่เป็นมาตรฐาน ซึ่งใช้บอกปริมาตรหรือ
ความจุ
2. มำตรฐำนกำรเรียนรู้/ตัวชี้วัดชั้นปี/ผลกำรเรียนรู้/เป้ำหมำยกำรเรียนรู้
มำตรฐำน ค 2.1 เข้าใจเกี่ยวกับการวัด วัดและคาดคะเนขนาดของสิ่งที่ต้องการวัดและนาไปใช้
ตัวชี้วัด
มฐ ค 2.1 ม.5/3 แสดงวิธีหาคาตอบของโจทย์ปัญหาเกี่ยวกับปริมาตรของทรงสี่เหลี่ยมมุม
ฉาก และความจุของภาชนะทรงสี่เหลี่ยมมุมฉาก
3. สำระกำรเรียนรู้
3.1 การเขียนเปรียบเทียบหน่วยความจุ และปริมาตร
3.2 การให้เหตุผล การสื่อสาร สื่อความหมาย และนาเสนอของหน่วยความจุ และปริมาตร
4. จุดประสงค์กำรเรียนรู้
4.1 ด้ำนควำมรู้ ควำมเข้ำใจ : Knowledge นักเรียนสามารถหาปริมาตรของทรงสี่เหลี่ยมมุมฉากได้
4.2 ด้ำนทักษะกระบวนกำร : Process การให้เหตุผล การสื่อสาร การสื่อความหมาย การนาเสนอ
และการเชื่อมโยง หลักการความรู้ทางคณิตศาสตร์กับศาสตร์อื่น
4.3 ด้ำนคุณลักษณะ : Attitude นักเรียนมีความใฝ่เรียนในรายวิชาคณิตศาสตร์
5. สมรรถนะสำคัญของนักเรียน
5.1 ความสามารถในการสื่อสาร
5.2 ความสามารถในการคิด
5.3 ความสามารถในการแก้ปัญหา
6. คุณลักษณะที่พึงประสงค์
6.1 มีวินัย
6.2 ใฝ่เรียนรู้
6.3 มุ่งมั่นในการทางาน
7. สื่อกำรเรียนรู้/ภำระงำน
สือ่
- ใบความรู้ที่ 10.1 เรื่อง ปริมาตรและความจุ
- ใบความรู้ที่ 10.2 เรื่อง ความสัมพันธ์ระหว่างมิลลิลิตร ลิตร ลูกบาศก์เซนติเมตร ลูกบาศก์เมตร
ภำระงำน
- ใบงานที่ 10.1 เรื่อง ปริมาตรและความจุ (เกี่ยวกับหารปริมาตรลูกบาศก์)
- ใบงานที่ 10.2 เรื่อง ปริมาตรและความจุ (การหาปริมาตรของทรงสี่เหลี่ยมมุมฉากและการหา
ความจุ)
- ใบงานที่ 10.3 เรื่อง ปริมาตรและความจุ (ความสัมพันธ์ระหว่างมิลลิลิตร ลิตร ลูกบาศก์
เซนติเมตร ลูกบาศก์เมตร)
- ใบงานที่ 10.4 เรื่อง ปริมาตรและความจุ (การแก้โจทย์ปัญหาทรงสี่เหลี่ยมมุมฉากและความจุ)
8. กิจกรรมกำรเรียนรู้
ขั้นนำ : 1. ครูแจ้งวัตถุประสงค์ในการเรียนรู้ให้นักเรียนทราบ และนาเข้าสู่บทเรียนโดยเริ่มจากการ
ถามหน่วยปริมาตรที่นักเรียนรู้จัก โดยให้ยกมือตอบคนละ 1 ปริมาตร พอได้ปริมาตรที่ต้องการแล้วคุณครูก็จะ
นาเข้าสู่บทเรียน
ขั้นสอน : 2. โดยจะแจกใบความรู้ที่ 10.1 เรื่อง ปริมาตรและความจุ และใบความรู้ที่ 10.2 เรื่อง
ความสัมพันธ์ระหว่างมิลลิลิตร ลิตร ลูกบาศก์เซนติเมตร ลูกบาศก์เมตร ให้นักเรียนได้ไปศึกษากัน โดยให้เวลา
อ่านประมาณ 10 – 15 นาที แล้วหลังจากนันจะทาการอธิบายตามใบความรู้ที่แจกไป ซึ่งจะอธิบายถึงปริซึม
ทรงสี่เหลี่ยมมุมฉาก และรวมไปถึงลูกบาศก์ และจะอธิบายความสัมพันธ์ปริมาตรลิตร มิลลิลิตร ลูกบาศก์
เซนติเมตร และลูกบาศก์เมตร และสุดท้ายก็จะอธิบายถึงการแก้โจทย์ปัญหาเกี่ยวกับปริมาตรและความจุ แล้ว
จะมีการให้นักเรียนออกมาทาตัวอย่างบนหน้ากระดานให้เพื่อนดู โดยสุ่มให้นักเรียนมาทาคนละตัวอย่าง
หลังจากที่สอนเสร็จก็จะแจกใบงานที่ 10.1 เรื่อง ปริมาตรและความจุ (เกี่ยวกับหารปริมาตรลูกบาศก์) และใบ
งานที่ 10.3 เรื่อง ปริมาตรและความจุ (ความสัมพันธ์ระหว่างมิลลิลิตร ลิตร ลูกบาศก์เซนติเมตร ลูกบาศก์
เมตร) โดยใบงานที่ 10.1 เรื่อง ปริมาตรและความจุ (เกี่ยวกับหารปริมาตรลูกบาศก์) และใบงานที่ 10.3 เรื่อง
ปริมาตรและความจุ (ความสัมพันธ์ระหว่างมิลลิลิตร ลิตร ลูกบาศก์เซนติเมตร ลูกบาศก์เมตร) ส่งภายในคาบ
เรียน แต่ ใบงานที่ 10.2 เรื่อง ปริมาตรและความจุ (การหาปริมาตรของทรงสี่เหลี่ยมมุมฉากและการหาความ
จุ) และใบงานที่ 10.3 เรื่อง ปริมาตรและความจุ (การแก้โจทย์ปัญหาทรงสี่เหลี่ยมมุมฉากและความจุ) ให้ส่งใบ
งานในคาบเรียนต่อไป
ขั้นสรุป : 3. เสร็จแล้วเก็บรวบรวมเข้าเล่มรายงานส่งให้ครูตรวจเพื่อให้การประเมินผลและบันทึกผล
การประเมินต่อไป ครูยกตัวอย่างให้นักเรียนได้เข้าใจเพิ่มเติม พร้อมแบบฝึกหัตคณิตศาสตร์เพิ่มเติม
9. สื่อกำรเรียนกำรสอน / แหล่งเรียนรู้
รำยกำรสื่อ จำนวน สภำพกำรใช้สื่อ
ใบความรู้ที่ 10.1 เรื่อง ปริมาตรและความจุ 1 ชุด ขันขยายความรู้
ใบความรู้ที่ 10.2 เรื่อง ความสัมพันธ์ระหว่างมิลลิลิตร ลิตร 1 ชุด ขันขยายความรู้
ลูกบาศก์เซนติเมตร ลูกบาศก์เมตร
ใบงานที่ 10.1 เรื่อง ปริมาตรและความจุ (เกี่ยวกับหาร 1 ชุด ขันสร้างความสนใจ
ปริมาตรลูกบาศก์)
ใบงานที่ 10.2 เรื่อง ปริมาตรและความจุ (การหาปริมาตร 1 ชุด ขันขยายความรู้
ของทรงสี่เหลี่ยมมุมฉากและการหาความจุ)
ใบงานที่ 10.3 เรื่อง ปริมาตรและความจุ (ความสัมพันธ์ 1 ชุด ขันสร้างความสนใจ
ระหว่างมิลลิลิตร ลิตร ลูกบาศก์เซนติเมตร ลูกบาศก์เมตร)
ใบงานที่ 10.4 เรื่อง ปริมาตรและความจุ (การแก้โจทย์ 1 ชุด ขันขยายความรู้
ปัญหาทรงสี่เหลี่ยมมุมฉากและความจุ)
10. กำรวัดและกำรประเมินผล
ประเด็น /
หลักฐำนกำรเรียน
จุดประสงค์กำรเรียนรู้ วิธีวัด เครื่องมือวัดฯ เกณฑ์กำรให้
ชิ้นงำน / ภำระงำน
คะแนน
- ใบงานที่ 10.1 เรื่อง ตรวจ - ใบงานที่ 10.1 เรื่อง
ปริมาตรและความจุ - ใบงานที่ 10.1 เรื่อง ปริมาตรและความจุ
(เกี่ยวกับหารปริมาตร ปริมาตรและความจุ (เกี่ยวกับหารปริมาตร
ด้ำนควำมรู้ ควำมเข้ำใจ : ลูกบาศก์) (เกี่ยวกับหารปริมาตร ลูกบาศก์)
Knowledge นักเรียน - ใบงานที่ 10.3 เรื่อง ลูกบาศก์) - ใบงานที่ 10.3 เรื่อง
ร้อยละ 60 ผ่าน
สามารถหาปริมาตรของทรง ปริมาตรและความจุ - ใบงานที่ 10.3 เรื่อง ปริมาตรและความจุ
เกณฑ์
สี่เหลี่ยมมุมฉากได้ (ความสัมพันธ์ระหว่าง ปริมาตรและความจุ (ความสัมพันธ์ระหว่าง
มิลลิลิตร ลิตร ลูกบาศก์ (ความสัมพันธ์ระหว่าง มิลลิลิตร ลิตร ลูกบาศก์
เซนติเมตร ลูกบาศก์ มิลลิลิตร ลิตร เซนติเมตร ลูกบาศก์
เมตร) ลูกบาศก์เซนติเมตร เมตร)
ลูกบาศก์เมตร)
ประเด็น /
หลักฐำนกำรเรียน
จุดประสงค์กำรเรียนรู้ วิธีวัด เครื่องมือวัดฯ เกณฑ์กำรให้
ชิ้นงำน / ภำระงำน
คะแนน
- ใบงานที่ 10.2 เรื่อง ตรวจ - ใบงานที่ 10.2 เรื่อง
ปริมาตรและความจุ - ใบงานที่ 10.2 เรื่อง ปริมาตรและความจุ
ด้ำนทักษะกระบวนกำร :
(การหาปริมาตรของทรง ปริมาตรและความจุ (การหาปริมาตรของทรง
Process การให้เหตุผล
สี่เหลี่ยมมุมฉากและการ (การหาปริมาตรของ สี่เหลี่ยมมุมฉากและการ
การสื่อสาร การสื่อ
หาความจุ) ทรงสี่เหลี่ยมมุมฉาก หาความจุ)
ความหมาย การนาเสนอ ร้อยละ 60 ผ่าน
- ใบงานที่ 10.3 เรื่อง และการหาความจุ) - ใบงานที่ 10.3 เรื่อง
และการเชื่อมโยง หลักการ เกณฑ์
ปริมาตรและความจุ - ใบงานที่ 10.3 เรื่อง ปริมาตรและความจุ
ความรู้ทางคณิตศาสตร์กับ
(การแก้โจทย์ปัญหาทรง ปริมาตรและความจุ (การแก้โจทย์ปัญหาทรง
ศาสตร์อื่น
สี่เหลี่ยมมุมฉากและ (การแก้โจทย์ปัญหา สี่เหลี่ยมมุมฉากและ
ความจุ) ทรงสี่เหลี่ยมมุมฉาก ความจุ)
และความจุ)
ด้ำนคุณลักษณะ : แบบสังเกตพฤติกรรม สังเกตพฤติกรรม แบบสังเกตพฤติกรรม ระดับคุณภาพ 2
Attitude นักเรียนมีความ นักเรียนระหว่างเรียน นักเรียนระหว่างเรียน นักเรียนระหว่างเรียน ผ่านเกณฑ์
ใฝ่เรียนในรายวิชา
คณิตศาสตร์
11. บันทึกผลหลังกำรจัดกำรเรียนรู้
ผลที่เกิดขึนกับผู้เรียน
..............................................................................................................................................................................
..............................................................................................................................................................................
..............................................................................................................................................................................
ปัญหาที่พบจากการจัดกิจกรรมการเรียนรู้
..............................................................................................................................................................................
................................................................................................................................... ...........................................
..............................................................................................................................................................................
แนวทางการแก้ไขหรือพัฒนา
..............................................................................................................................................................................
................................................................................................................................... ...........................................
........................................................................................................................................... ...................................
ลงชื่อ..............................................................ผู้เขียนแผนการจัดการเรียนรู้
(นางสาวรัตติกาล ทรัพย์สงวน)
…....………/…………………/………………..
ลงชื่อ...............................................................ผู้ตรวจ
(..............................................................)
……...………/………….……/………………….
ลงชื่อ...............................................................ผู้อนุมัติ
(..............................................................)
…………....………/…………/………………….
ใบควำมรู้ที่ 10.1 เรื่อง ปริมำตรและควำมจุ
ปริมำตรและควำมจุของทรงสี่เหลี่ยมมุมฉำก
1. ปริซึม
รูปเรขาคณิตสองมิติ และรูปเรขาคณิตสามมิติ
ด้านกว้าง
รูปเรขาคณิตสองมิติ
ด้านยาว
รูปเรขาคณิตสามมิติ
ส่วนสูง
ด้านยาว
ลักษณะและส่วนต่างๆของปริซึม
ปริซึม สิ่งที่มีลักษณะคล้ายปริซึม
ปริซึมสามเหลี่ยม และปริซึมสี่เหลี่ยม
ปริซึมที่มี่หน้าตัดหรือฐานเป็นรูปสามเหลี่ยม และมีด้านข้าง
เป็นรูปสี่เหลี่ยมด้านขนาน เรียกว่า ปริซึมสำมเหลี่ยม
ปริซึมที่มี่หน้าตัดหรือฐานเป็นรูปสี่เหลี่ยม และมีด้านข้าง
เป็นรูปสี่เหลี่ยมด้านขนาน เรียกว่า ปริซึมสี่เหลี่ยม
ทรงสี่เหลี่ยมมุมฉาก
ปริซึมสี่เหลี่ยม ที่มีหน้าทุกหน้าเป็นรูปสี่เหลี่ยมมุม
ฉากอาจเรียกว่า ทรงสี่เหลี่ยมมุมฉำก
ปริซึมสี่เหลี่ยมหรือทรงสี่เหลี่ยมมุมฉาก ที่มีหน้าทุก
หน้าเป็นรูปสี่เหลี่ยมจัตุรัส เรียกว่า ลูกบำศก์
2. ปริมาตรและความจุ
หน่วยของปริมาตรและการหาปริมาตร
ลูกบาศก์ที่เป็นทรงตัน เป็นทรงสี่เหลี่ยมมุมฉากที่มีความ
1 หน่วย กว้าง ความยาว และความสูง ด้านละ 1 หน่วย มีปริมาตร 1
ลูกบำศก์หน่วย
1 หน่วย
1 ซม.
1 ม.
การหารปริมาตรของสี่เหลี่ยมมุมฉาก
ปริมาตรของทรงสี่เหลี่ยมมุมฉาก = ควำมกว้ำง x ควำมยำว x ความสูง
หรือ ปริมาตรของสี่เหลี่ยมมุมฉาก = พื้นที่ฐำน x ความสูง
ใบควำมรู้ที่ 10.2 เรื่อง ควำมสัมพันธ์ระหว่ำงมิลลิลิตร ลิตร ลูกบำศก์เซนติเมตร ลูกบำศก์เมตร
พิจารณากล่องทรงสี่เหลี่ยมมุมฉากที่มีขนาดภายในด้านละ 10 เซนติเมตร
นา 1 ลิตร
= 1,000 ลิตร
(ข้อละ 2 คะแนน)
1. (ลูกบาศก์เซนติเมตร) 2. (ลูกบาศก์หน่วย)
3. (ลูกบาศก์เมตร) 4. (ลูกบาศก์เซนติเมตร)
5. (ลูกบาศก์เมตร)
ใบงำนที่ 10.1 เรื่อง ปริมำตรและควำมจุ (เกี่ยวกับหำรปริมำตรลูกบำศก์)
ได้__________คะแนน
วันที่________เดือน_______________พ.ศ.___________
คะแนนเต็ม 10 คะแนน
ชื่อ_____________________________เลขที่______ชัน__________
พิจำรณำกำรหำปริมำตรโดยกำรนับลูกบำศก์ เมื่อกำหนดให้ มีปริมำตร 1 ลูกบำศก์
(ข้อละ 2 คะแนน)
1. (ลูกบาศก์เซนติเมตร) 2. (ลูกบาศก์หน่วย)
8 ลูกบาศก์เซนติเมตร 9 ลูกบาศก์หน่วย
3. (ลูกบาศก์เมตร) 4. (ลูกบาศก์เซนติเมตร)
30 ลูกบาศก์เมตร 27 ลูกบาศก์เซนติเมตร
5. (ลูกบาศก์เมตร)
36 ลูกบาศก์เมตร
ใบงำนที่ 10.2 เรื่อง ปริมำตรและควำมจุ (กำรหำปริมำตรของทรงสี่เหลี่ยมมุมฉำกและ
กำรหำควำมจุ)
ได้__________คะแนน
วันที่________เดือน_______________พ.ศ.___________
คะแนนเต็ม 10 คะแนน
ชื่อ_____________________________เลขที่______ชัน__________
5 ซม. 3 ซม.
วิธีทำ
2)
4 ซม.
15 ซม.
วิธีทำ
ใบงำนที่ 10.2 เรื่อง ปริมำตรและควำมจุ (กำรหำปริมำตรของทรงสี่เหลี่ยมมุมฉำกและ
กำรหำควำมจุ)
ได้__________คะแนน
วันที่________เดือน_______________พ.ศ.___________
คะแนนเต็ม 10 คะแนน
ชื่อ_____________________________เลขที่______ชัน__________
5 ซม. 3 ซม.
15 ซม.
วันที่________เดือน_______________พ.ศ.___________ ได้__________คะแนน
วิธีทำ
ใบงำนที่ 10.4 เรื่อง ปริมำตรและควำมจุ (กำรแก้โจทย์ปัญหำทรงสี่เหลี่ยมมุมฉำกและ
ควำมจุ)
วันที่________เดือน_______________พ.ศ.___________ ได้__________คะแนน
วิธีทำ
วิธีคิด
ก้อนใหญ่
วิธีคิด
40 ซม.
15 ซม.
35 ซม.
ชื่อ-สกุล......................................................................................ชัน............ภาคเรียนที่........ปีการศึกษา............
ระดับการปฏิบัติ (คะแนน)
บ่อยถึง
ที่ พฤติกรรม
บ่อยมาก บ่อย ครังคราว ไม่ทาเลย
(4) (3) (2) (1)
1 มีส่วนร่วมในการเรียนการสอนในแต่ละคาบ
2 ทางานเป็นระบบระเบียบเรียบร้อย
3 เข้าเรียนตรงเวลา
4 ส่งการบ้านตรงตามเวลาที่กาหนดไว้
5 แต่งตัวสะอาดเรียบร้อย
6 ขาดเรียนไม่เคยเกิน 5 ครังต่อภาคเรียน
ข้อเสนอแนะ
..............................................................................................................................................................................
..............................................................................................................................................................................
..............................................................................................................................................................................
ลงชื่อ..................................................................ผู้ประเมิน
(................................................................................)
เกณฑ์กำรประเมินคะแนน
ระดับคุณภาพ เกณฑ์การตัดสิน
ดีมาก ได้คะแนนรวมระหว่าง 21 คะแนนขึนไป
ดี ได้คะแนนรวมระหว่าง 15 – 20 คะแนน
พอใช้ ได้คะแนนรวมระหว่าง 9 – 14 คะแนน
ปรับปรุง ได้คะแนนรวมระหว่าง 4 – 8 คะแนน
ตก ได้คะแนนรวมระหว่าง 0 – 3 คะแนน
แบบประเมินพฤติกรรมของนักเรียน (รำยกลุ่ม)
กลุ่มที่..................
2)......................................................... 5).........................................................
3)......................................................... 6).........................................................
พฤติกรรม/ระดับการปฏิบัติ (คะแนน)
เนือหาของ มีส่วนร่วมใน มีความ การนาเสนองาน
ลาดับ มีส่วนร่วม แบ่งหน้าที่ได้
รายงานครบ การแสดงความ รับผิดชอบใน ได้อย่างละเอียด
สมาชิก ภายในกลุ่ม อย่างทั่วถึง
สมบูรณ์ คิดเห็น หน้าที่ของตนเอง และเข้าใจ
3 2 1 0 3 2 1 0 3 2 1 0 3 2 1 0 3 2 1 0 3 2 1 0
1
2
3
4
5
6
ข้อเสนอแนะ
..............................................................................................................................................................................
..............................................................................................................................................................................
..............................................................................................................................................................................
ลงชื่อ..................................................................ผู้ประเมิน
(................................................................................)
เกณฑ์กำรให้คะแนน
ระดับคุณภาพ เกณฑ์การตัดสิน
ดีมาก ได้คะแนนรวมระหว่าง 17 คะแนนขึนไป
ดี ได้คะแนนรวมระหว่าง 11 – 16 คะแนน
พอใช้ ได้คะแนนรวมระหว่าง 5 – 10 คะแนน
ปรับปรุง ได้คะแนนรวมระหว่าง 0 – 4 คะแนน