Professional Documents
Culture Documents
Aralin 4 - Akdang Patula-1
Aralin 4 - Akdang Patula-1
Mga Layunin: Pagkatapos ng araling ito, ang mga mag-aaral ay dapat na:
1. naipaliwanag ang mga katangiang taglay ng mga akdang may anyong patula;
2. nauri nang tama ang mga anyong patula;
3. nakapagbigay ng mga halimbawa ng bawat anyo ng patula;
4. nakalahok sa talakayan na may positibong saloobin at nagbabahagi ng sariling
karanasan;
5. nakumpletong sagutan ang mga gawain; at
6. nakasulat ng halimbawa ng akdang patula.
Talakayin Natin
Nahahati sa apat na pangkat ang mga akdang nasa anyong patula. Binubuo ito ng
tulang liriko, tulang pasalaysay, tulang pantanghalan at tulang patnigan
1. Epiko- isinasalaysay nito ang kagitingan ng isang tao, ang mga tagumpay niya sa
digmaan, pakikipagtunggali sa mga kaaway. Maraming tagpo ang hindi kapani-paniwal
sapagkat may kababalaghan at milagrong napapaloob. Inaawit lamang ito kapag may
okasyon.
Indarapatra at Sulayman
Salin ni Bartolome del Valle
d. Balad- ito’y may himig sa awit sa dahilang inaawit ito habang may nagsasayaw noong
unang panahon. Sa kasalukuyan, ay napabilang na ito sa tulang kasaysayan na may 6
hanggang 8 pantig.
C. Tulang Padula o Pantanghalan- katulad din ito ng karaniwang dula, ngunit ang mga
dayalogo ay patula.
1. Sarsuela- ito’y isang dulang musikal na may tatlong akto at pumapaksa sa mga
pangunahing damdamin ng tao tulad ng pag-ibig, kasakiman, poot at iba pa.
3. Senakulo- karaniwan itong masasaksihan tuwing kuwaresma kung saan itinatanghal ang
mga paghihirap hanggang kamatayan ni Panginoong Hesus.
4. Tibag- itinatanghal ito tuwing buwan ng Mayo. Sina Reyna Elena at ang anak na si
Constantino ang mga tauhan nito. Hinanap nila ang krus na pinagpakuan kay Jesus na
matatagpuan sa ilalim ng templo ni Venus sa kaharian ng isang Sultang Muslim.
Kinakailangan pa munang magkaroon ng labanan ang mga Moro at Kristyano bago
matibag ang templo para makuha ang krus. Ang pagbabalik sa Roma ng mag-ina,
kasama ang mga bihag, ang naging ugat ng tradisyon ng Santa Cruzan.
5. Panunuluyan- isa itong dulang patulang itinatanghal sa gabi bago sumapit ang araw ng
Pasko. Nagpapakita ito ng matutuluyan nina Maria at Jose upang doon isilang ang
sanggol na si Jesus.
D. Tulang Patnigan- ito’y tulang sagutan na itinatanghal ng mga natutunggaling makata ngunit
hindi sa paraang padula. Sa maikling salita, ito’y isang pagtatalong patula na ang
sangkot dito ay nangangailangan ng matalinong pangangatuwiran, may matalas na isip
at may sapat na lalim ng diwa.
1. Duplo- ang duplo ay isang madulang pagtatalong patula. Ito’y karaniwang ginaganap
sa isang maluwang na bakuran ng namatayan. Dito’y inanyayahan ang lahat na
magagaling na duplero o makata. May hihiranging isang matandang mahusay ding
tumula na siyang gaganap na hari. May mga hilera ng mga upuang uupuan ng mga
bilyaka- mga babae at sa katapat naman ay uupo ang mga lalaki, mga bilyako. Ang
hari ay gagamit ng tsinelas o kotso sa kanyang pagtawag ng pansin ng mga
nanonood, karaniwan ay sinisimulan ang laro sa pagdarasal ng “Ama Namin”. Ang
hari ngayon ang magsasabing may nawala siyang isang kulasisi o ibon at may
magtuturong bilyako sa isang bilyakang siyang nagnakaw. Mayroon naming
magtatanggol sa bilyaka at ditto magsisimula ang pagtatalo. Sa pangangatuwiran,
ang bawat panig ay binabanggit na ng lahat ng bagay sa daigdig. Kapag natalo ang
nagtatanggol sa bilyaka, ang bilyaka ay papaluin ng berdugo sa kamay ng kotso.
Dumating ang embahador na isa ring “duplero”, at siya’y pinatula. Upang lalong
gumanda ang duplo, ay sinasalitan ito ng romansa. Ang hari ay maghahagis ng bola o
panyolito sa mga bilyako. Ang nakasalong bilyako ay maghahandog ng tula sa hari,
samantalang siya’y tumutula’y ihahags na naman ang panyolito sa isang bilyaka at ang
bilyaka naman ang tutula. Sasagutin siya ng bilyako ng patula rin. Ang sagutan ay
humahantong sa pagpapahayag ng pagsinta ng bilyako. Upang masubok naman ng
bilyaka ang tunay na pag-ibig ng binata, may ipagagawa sa kanyang isang bagay. Ito’y
nagsisimula ng ganito:
Ano ang tula? Ayon kay Iñigo Ed Regalado (sa aklat nina Rabulan at Pomado, 1999) ay
kagandahan, diwa, katas, larawan at kabuuan ng tanang kariktang nakikita sa silong ng ilan pa
mang langit.
Ang mga makata…sino sila? Sila ang mga “manlilikha” ng tula. Taglay nila ang
kakayahan at kapangyarihang bigyan ng bagong hugis – bagong anyo ang buhay…mga
kakayahang tila dugo ng buhay na nananalaytay sa kanilang mga ugat…bahagi na ng kanilang
pagkatao…hindi hiniram o hiningi kaya. Maliklik ang kanilang paningin, matalas ang pandama,
at walang kasingyaman ang haraya. Anupa’t sa kanilang kapangyarihang taglay, kaya nilang
“iakyat ang lupa sa langit at ibaba sa langit ang lupa”
Halimbawa:
isda – is da – ito ay may dalawang pantig
is da ko sa Ma ri ve les – 8 pantig
a. Wawaluhin
Halimbawa:
Isda ko sa Mariveles
Nasa loob ang kaliskis
b. Lalabindalawahin
Halimbawa:
Ang laki sa layaw karaniwa’y hubad
Sa bait at muni, sa hatol ay salat
c. Lalabing-animin
Halimbawa:
Sai-saring bungangkahoy, hinog na at matatamis
Ang naroon sa loobang may bakod pa sa paligid
d. Lalabingwaluhin
Halimbawa:
Tumutubong mga palay,gulay at maraming mga bagay
Naroon din sa loobang may bakod pang kahoy na malabay
2. Ang saknong ay isang grupo sa loob ng isang tula na may dalawa o maraming linya
(taludtod).
2 linya - couplet
3 linya - tercet
4 linya - quatrain
5 linya – quintet
6 linya - sestet
7 linya - septet
8 linya - octave
3. Tugma. Isa itong katangian ng tula na hindi angkin ng mga akda sa tuluyan.
Sinasabing may tugma ang tula kapag ang huling pantig ng huling salita ng bawat
taludtod ay magkakasintunog. Lubha itong nakapakaganda sa pagbigkas ng tula. Ito
ang nagbibigay sa tula ng angkin nitong himig o indayog.
a. Hindi buong rima (assonance) - paraan ng pagtutugma ng tunog na kung saan ang
salita ay nagtatapos sa patinig.
Halimbawa:
Mahirap sumaya
Ang taong may sala
Kapagka ang tao sa saya’y nagawi
Minsa’y nalilimot ang wastong ugali
Para masabing may tugma sa patinig, dapat pare-pareho ang patinig sa loob ng isang
saknong o dalawang magkasunod o salita.
Halimbawa:
a a a
a a i
a i a
a i i
4. Kariktan. Kailangang magtaglay ang tula ng maririkit na salita upang masiyahan ang
mambabasa gayon din mapukaw ang damdamin at kawilihan.
a. Malayang taludturan
b. Tradisyonal
c. May sukat na walang tugma
d. Walang sukat na may tugma
7. Tema. Ito ang paksa ng tula. Ito ay maaring tungkol sa pag-ibig, nasyonalismo,
kabayanihan, kalayaan, katarungan, pagmamahal sa kalikasan, Diyos, bayan, sa
kapwa at marami pang iba.
8. Tono/Indayo. Ito naman ang namamayaning damdamin sa loob ng tula. Ito ay
nangungutya, naglalahad at natuturan.
11. Imahe o Larawang- Diwa. Tinatawag itong imagery sa Ingles. Ito ang mga salitang
kapag binabanggit sa tula ay nag-iiwan ng malinaw at tiyak na larawan sa isipan ng
mambabasa. Ito ang pinakapuso ng panulaan. Ito ay tumutukoy sa muling paglikha
ng makata ng anumang karanasan dulot ng iba’t ibang pandama sa pamamagitan
ng mga salita. Iniiwan nito sa mambabasa ang mga tiyak at malinaw na larawan.
Sang-ayon sa kaanyuan:
Sang-ayon sa layon:
1. Naglalarawan. Ang pangunahing layunin nito ay ipakita ang katangian ng isang tao,
lugar, pangyayari, kalagayan o mga bagay sa kalikasan. Ang mga katangiang lulutang
ay batay sa pagtingin ng makata, sa kanyang mga pagpapahalaga, sa kanyang mga
nagugustuhan at inaayawan, sa mga hindi niya itinuturing na dapat pag-ukulan ng
pansin, at sa kanyang mga pagpapakahulugan sa mga katangiang ito.
2. Nagtuturo. Ang pangunahing layunin nito’y magturo, magpayo, mamatnubay o
magpanuto. Ito’y tulad ng mga parabola at pabula na ang pinakalantad na layunin ay
mangaral. May hawig ito sa pananalinghaga ng mga salawikain na kakabakasan ng mga
itinuturing na mabuting kaugalian noong panahong una.
3. Nagbibigay-aliw. Hindi gaanong mahalaga rito ang malalim na diwa o matalinhagang
pagpapahayag. Ang importante’y ang kaaliwang dulot sa bumabasa. Maaaring ito’y
magawa sa pamamagitan ng pagpapatawa, panunudyo, pagbibigay ng mga
nakataludtod na palaisipan at mga nakaaaliw na kaisipan.
4. Nagungutya o nanunukso. Ito’y isang kakaibang paraan ng papapakita ng kamalian o
kasamaan ng isang bagay, ng kahangalan ng tao, at ng pagkalulong sa isang hindi
magandang bagay. Ginagawa ito sa pamamagitan ng paglalarawan sa katawa-tawang
pamamaraan o nangungutyang estilo.
Sang-ayon sa pamamaraan:
1. Masigasig. Hindi sinasabi nang tiyakan ang nais sabihin sa pamamagitan ng paggamit
ng mga sagisag ay nagpapahiwatig at nagpapakahulugan lamang ang makata.
2. Makatotohanan. Hindi lumalayo sa tunay na nagaganap sa buhay. Binabanggit ang mga
tao, pangyayari, lugar, kalagayan sang-ayon sa kung ano talaga ito sa realidad.
3. Makababalaghan. Ang pinakatangi’y ang kilos o tunguhin ng isip sa pamamagitan ng
hindi mapaniwalaan o di magkakaayong paglalarawan o ng hindi natural na
pagkakasama ng mga tagpo at tanawin.
Sang-ayon sa kaukulan:
1. Mabigat. Mataas ang uri. Mabigat ang tema at diwa. Malalim ang ipinapahiwatig ng tula.
Mahirap isipin. Hindi pangkaraniwan at talinghaga at kariktan.
2. Pang-okasyon. May mga tiyak na pagkakataon o okasyon ng pagbigkas. Maaaring ito’y
palatuntunan sa paaralan, pagpuputong ng korona sa isang reyna ng piyesta,
pagdiriwang ng kaarawan, pagpupuri sa isang bayani at mga holidays at mga luksang
lamayan. Samakatuwid, ang tula ay angkop lamang sa okasyong kinauukulan.
3. Magaan. Hindi gaanong mataas ang uri, hindi mabigat ang tema at diwa at hindi malalim
ang ipinahihiwatig ng tula. Madaling isipin at karaniwan sa mga bugtungan at tulang
pambata, mga salawikain at kawikaan ng matatanda. Maaaring isama rito ang mga
tugma-tugmang ang mahalaga’y ang porma at hindi ang nilalaman.