WEEK 3 4th Quarter

You might also like

Download as docx, pdf, or txt
Download as docx, pdf, or txt
You are on page 1of 32

WEEK 3

th
(4 Quarter)
MONDAY FEBRUARY 4, 2019
8:20 – 9:10 am - Grade IV – Ruby
Quarter 4 - Filipino IV
I. Layunin
a. Naisasakilos ang napakinggang awit
b. Naibibigay ang kahulugan ng salita sa pamamagitan ng pormal na depinisyon
II. Paksang Aralin
A. Paksang Aralin: “Pagsasakilos ng nakinggang awit”
“Pagbibigay ng kahulugan ng salita sa pamamagitan ng pormal na
depinisyon”
B. Sanggunian: Curriclum Guide sa Filipino: F4PN-IVc-5; F4PT-IVc-1.10
C. Kagamitan: Pptx, aklat, video ng awit “Masdan ang Kapalirigan”
III. Pamamaraan
A. Panimulang Gawain
1. Pagbaybay
2. Pagbigkas
3. Balik-aral
Anu-ano ang dapat tandaan sa pagsulat ng talata?
4. Pagganyak
Ilahad ang mga salitang hango sa awitin: napapansin, pumanaw, isinilang, matitikman,
gala,binawi Ipagamit sa sariling pangungusap ang mga salita.
B. Panlinang na Gawain
Gawain I
Itanong: ano ang napapansin ninyo sa ating mga ilog ngayon? Bakit kaya ito nangyari?
Gawain II
Iparining ang awiting “Masdan Mo ang Kapaligiran”.Magbigay ng tanong tungkol sa awitin.
Gawain III
 Pangkatang Gawain
Pangkatang gawain:
Pagsasakilos sa bawat bahagi ng awiting narinig.
Pangkat I-Unang Bahagi
Pangkat II- Ikalawang Bahagi
Pangkat III-Ikatlo
Pangkat IV-Ikaapat
Pangkat V-Ikalima
 Itanong:
Ano ang naramdaman ninyo sa ating gawain?
Anong mensahe ang inihhatid ng awitin?
C. Paglalahat
Paano ninyo nilapatan ng kilos ang awiting narinig?
D. Paglalapat
Paano natin mapapanatiling malinis an gating mga ilog?
IV. Pagtataya
Muling iparinig ang awitin .Sabayan ito ng kilos na ginawa ng mga bata.

V. Takdang Aralin
Ipagpatuloy ang ganitong pagsasanay sa inyong tahanan.

9:10 – 10: 00 am - Grade V – Narra


Quarter 4 - Filipino V
I. Layunin
Naisasakilos ang napakinggang awit
Napapangkat ang mga salitang magkaka-ugnay
II. Paksang Aralin
A. Paksa: “Pagsasakilos ang napakinggang awit” at “Pagpapangkat ang mga salitang
magkaka-ugnay”
B. Sanggunian: Curriculum Guide sa Filipino V: F5PN-IVc-f-5 , F5PT-IVc-j-6
C. Kagamitan : Tsart ng awit, larawan, Metacards
III. Pamamaraan
A. Panimulang na Gawain
1. Pagbaybay
2. Pagbigkas
3. Balik-aral
Ano ang iyong natutuhan sa aralin ngayon?
4. Pagganyak
Iparinig ang awit ng Smokey Mountain na Anak ng Pasig
B. Panlinang na Gawain
Gawain I
Pangkatin ang klase sa apat. Habang pinakikinggan ang awit ng Anak ng Pasig. Umisip
kayo ng galaw o kilos na nababagay sa lyrics ng awit. Hanapin ninyo sa lyrics ng awit ang
magkakaugnay na salita o maari din umisip kayo ng mga salitang kaugnay ng mga
salitang may salunguhit sa lyrics.
Gawain II
Pag –usapan ang mga kilos na pwedeng gamitin sa awit. Ano mga dapat isaalang- alang
kapag naglalapat ng kilos sa awit? Paano ninyo nasabi na magkaugnay ang mga salita?
Gawain III
- Pagpapayamang Gawain:
A.Gawin Ninyo :Kumuha ng kapareha.Ibigay ang pagkakaugnay ng bawat pares ng salita
ay magkasingkahulugan o magkasalungat:
1.Hangal : matalino 6.lihim: sekreto
2.Lumubog:lumutang 7.namangha:nagulat
3.Nagdaralita:naghihirap 8.dahop:sagana
4.Umuusok: umaaso 9.intindihin:unawain
5.Matagal:sandal 10. Nabatid: nalaman
B.Gawin Mo
Kung papipilin ka ng isang awit na nagsasaad ng damdamin mo para sa ating bansa,
anong awit ang pipiliin mo? Ilista sa hiwalay na papel ang liriko o ang bahagi ng liriko ng
awit na ito.
C. Paglalahat
Ano ang natutunan mo sa aralin ?
Ano ang dapat natin gawin upang manatiling maayos an gating kapaligiran?
D. Paglalapat
Paano mo maipapakita ang pagmamahal mo sa ating inang kalikasan ? Isulat ito sa isang
talata at gamitan ng mga salitang magkaka-ugnay.
IV. Pagtataya
Ibigay ang mga salitang magkakaugnay at ang paraan ng pagkakaugnay ng mga ito (gamit,
bahagi,lokasyon o ugnayan sa kulay). Halimbawa sa bilang 1, ang watawat at tagdan ang
magkaugnay. Ang paraan ng pagkakaugnay ay lokasyon dahil ikinakabit ang watawat sa
tagdan nito. Gawin ang bilang 2-10 sa sagutang papel.
1. watawat,awit,tagdan, bata (lokasyon)
2.langit, bughaw, burol,lupa
3.dagat,bapor,dyip, bus
4.dingding,palay, bahay,paaralan
5.panghiwa,palakol,kutsilyo,martilyo
6.pala,pako,panghukay, gunting
7.araro,gulong,kariton,puno
8.ibon,pugad,aso,pusa
9.kotse,garahe,kabayo,kambing
10.Pilipinas, Timog-silangan, malayo, lahi
V. Takdang Aralin
Magsaliksik sa iba’t ibang uri ng pangungusap na maaring gamitin sa pakikipanayam.
11:05 – 11: 45 - Grade VI– Rizal
Quarter 3 - Filipino VI
I. Layunin
Naitratranskowd ng pasulat ang mga impormasyong ipinahihiwatig ng mga grapikong
pantulong sa teksto
II. Paksang Aralin
A. Paksa: “Pagtratranskowd ng Pasulat ang mga Impormasyong Ipinahihiwatig ng mga
Grapikong Pantulong sa Teksto”
B. Sanggunian: Curriculum Guide sa Filipino VI
C. Kagamitan: Mga balita, projector, laptop
III. Pamamaraan
A. Panimulang Gawain
1. Pagbaybay
2. Pagbigkas
3. Balik- Aral
Ano ang pang-abay na ingklitik? Ano-ano ang mga halimbawa nito?
4. Pagganyak
Pagpapakita ng mga larawan ng mga nasusunog na bahay.
Ano ang masasabi ninyo sa mga larawan? Paano tayo makakaiwas sa sunog?
Ipabigay ang kanilang; ALAM NAIS NALAMAN
KO MALAMAN

Isulat ang kanilang nalalaman, nais malaman at ang kanilang nalaman pagkatapos
basahin ang balita.
B. Panlinang na Gawain
Gawain I
 Paglalahad sa babasahing balitang “BFP Nagmungkahi kung paano makakaiwas sa
sunog”.
Gawain II
 (Pagtalakay sa Aralin)
1. Tungkol saan ang nabasang balita?
2. Ayon sa BFP, anong Batas ang naglalayon tungkol sap ag-iawas sa sunog?
3. Ano-ano ang mga bagay na maaaring pagmulan ng sunog?
4. Ano-ano ang mga bagay na inilahad ng BFP upang makaiwas sa sunog?
Gawain III
 Pangkatang Gawain (Tatlong Pangkat)
Basahin ang artikulo tungkol sa paksang “Gilas Pilipinas, panalo sa puso ng mamamayan”.
Gumawa ng mga talaan ng mga mahahalagang impormasyong nabasa sa balita.
C. Paglalahat
Ano-ano ang katangian ng isang maganda at epektibong balita?
D. Paglalapat
1.Ilahad ang mga bahagi ng isang balita.
2.Saang bahagi ng balita naroroon ang mahahalagang impormasyon?
3.Madali bang basahin ang balita? Naging interesado k aba rito bago mo ito nabasa?Bakit?
IV. Pagtataya
Sumulat ng isang pagbubuod ng mga mahahalagang impormasyon tungkol sa balitang
‘Digital gadgets, maaaring makasama sa kalusugan ng bata-DSWD”.

V. Takdang Aralin

Manood ng isang pagtatalakay ukol sa ating kapaligiran at isulat ang mga narinig na
impormasyon sa pormang pagbabalita na kung saan naroroon ang mga katangian ng isang
epektibong pamamahayag.

1:00 – 1:50 pm - Grade VI– Rizal


Quarter 3 - MAPEH VI
I. Objectives
Identifies the different tempo in a given song or music:
-allegro
-andante
-ritardando
-accelerando
-largo
-presto
-vivace
II. Subject Matter
A. Topic: “TEMPO”
B. Reference: Curriculum Guide in MUSIC VI. MU6TX-Iva-b-1
C. Materials: LED TV, Laptop, powerpoint presentation
III. Procedure
A. Preparatory Activities
1. Review
Review the past leson last week.
2. Motivation
Which moves faster a horse or a turtle?
Compare the movement of the two animals. Which runs fast?
B. Developmental activity
1. Presentation
 Imagine yourself riding in an airplane going to Davao, or in a “Ro-Ro Ship” going to
the same destination. Will you arrive first riding in an airplane or in a “Ro-Ro Ship”?
Why?
 Singing of the Song from the Beatles “Ob-La-Di-Ob-La-Da” then describes the flow of
the music? How do you feel when singing it?

2. Lesson Proper
 What is tempo?
 Give the most commonly used tempo markings or symbols.
3. Activity
 Let the pupils sing again the song by row.
 Groupings: Singing of the song Sitsiritsit (two groups)
C. Generalization
What is tempo? Give the different symbols of tempo.
D. Application
 What are the most common used tempo markings or symbols?
IV. Evaluation
Give the meaning of the following.
1. Andante (moderately slow)
2. Andantino (moderately slow but flowing tempo)
3. Adagio (slow, or in an easy graceful manner)
4. Lento (Slow)
5. Largo (very slow, broad)
6. Allergo (fast, lively, brisk, and faster tempo)
7. Allegretto (quicker than andantino)
8. Moderato (moderate)
9. Vivace- (quickly, lively)
10. Presto (a very fast tempo)
V. Assignment
Give another examples of different tempo in music.

1:50 – 2:40 - Grade V– Narra


Quarter 4 – MAPEH V
I. Layunin
Natutukoy angiba’t-ibang tempong ginamit sa awiting napakinggan

II. Paksang Aralin


A. Paksa: “Iba’t-ibang tempong ginamit sa awiting”
B. Sanggunian: Curriculum Guide sa MUSIC V: MU5TP-IVc-1
C. Kagamitan: CD Player, Tarpapel
III. Pamamaraan
A. Panimulang na Gawain
1. Balik- aral
Ano ang kahalagahan ng paglinang ng balanse?
2. Pagganyak
Ipakita ang larawan ng kalesa.Ilarawan ang sasakyang ito sa pamamagitan ng takbo nito.

B. Panlinang na Gawain
1. Paglalahad
Ang ating lunsarang awit ay tungkol sa awiting “Kalesa”. Pakinggang mabuti ang awiting “Kalesa”.
2. Pagtatalakay
Kalesa?(Ang kalesa ay isang sasakyang panlupa).
Sa anong uri ng pamayanan makikita ang kalesa? (Kadalasang nakikita ang mga kalesa
sa pamayanang rural.)
Ano ang mabuting naidudulot sa kapaligiran ang paggamit ng kalesa? (Ito ay
nakatutulong sa pag-iwas ng polusyon sa hangin.)
Kung kayo ay mabibigyan ng pagkakataong makagamit pa ng kalesa, nanaisin ba
ninyo? Bakit? (Iba’t –iba ang magiging sagot ng mga mag-aaral).
Paano ninyo maipakikita ang pagpapahalaga sa kapaligiran? (Maipakikita ang
pagpapahalaga sa kapaligiran ssa pamamagitan ng pagggamit ng mga bagay na hindi
nakasisira ng kalikasan.)
Sa awiting “Kalesa”, ano ang inyong napansin sa tempo nito? (Mayroong iba’t-ibang
tempo sa awitin. May bahagi ng awiti nang katamtaman, mabilis, papabilis, mabagal at
papabagal).
 Aling bahagi ng awitin ang may mabagal na tempo? (sa unahan at sa gitna bahagi ng
awitin) May mabilis na tempo? (sagit na at hulihang bahagi ng awitin).
C. Pagpapayamang Gawain
 “Pandangguhan”.
Tukuyin ang tempo ng mga bahaging awiting “Pandangguhan”.Awitin ng wasto ng may
tamang tempo.
D. Paglalahat
Ano-anong mga tempo nakapaloob sa awiting napakinggan?
(Ang tempo ay hindi magkakatulad. May mga tempong mabilis, mabagal, papabilis at
papabagal. Ito ay isa sa mga elemento. Ng musika na tumutukoy sa bilis o dalang ng daloy
o galaw ng ritmo at melodiyang isang awit o tugtugin.)
E. Paglalapat
Panuto: Ipatugtog ang mga sumusunod na awitin at ipatukoy ang tempo ng awiting
napakinggan.
“Rikiting-kiting” C , so
4. “Rock-a-Bye Baby” F, la
“Dandansoy” C, mi
5. “Daniw” C, so
“Pandangguhan” F, fa
IV. Pagatataya
Panuto: Pakinggang mabuti ang mga sumusunod na awitin. Alamin ang tempo ng bawat
isa. Isulat sa sagutang papel.
1. Dandansoy
2. Rikiting-Kiting
3. Bahay Kubo
4. Paruparong Bukid
5. Rock-A-Bye Baby

V. Takdang Aralin
Makinig ng mga katutubong awitin.Tukuyin ang tempo ng bawat awiting napakinggan.

3:30 – 4:20 - Grade IV– Ruby


Quarter 4 – MAPEH IV
I. Layunin
Natutukoy sa pamamagitan ng pakikinig ang texture ng awitin/tugtugin.
II. Paksang Aralin
A. Paksa: “Pagtukoy sa texture ng awitin/tugtugin sa pamamagitan ng pakikinig”
B. Kagamitan: Power point Presentation
C. Sanggunian: Curriculum Guide sa MUSIC IV: MU4TX-IVc-1
Teacher's Guide pages 157- 162
Learner's Materials pages 115-119

III. Pamamaraan
A. Panimulang na Gawain
1. Balik- aral
Ano ang balance?
2. Pagsasanay
a. Rhythmic

b. Tonal

3. Pagganyak

Ano ang napansin sa mga larawan? (Lahat ay may larawan ng mga puno. At ang puno ay
nadagdagan ng bunga at mga damo.)

Ang texture ay maaaring ilarawan sa pamamagitan ng mga nakikita sa kapaligiran tulad


ng ilustrasyon sa itaas.
Ipaawit ang “Bahay Kubo” sa paraang chain singing ng:
 isang bata
 dalawang bata
 limang bata
 kalahati ng klase
 buong klase

B. Panlinang na Gawain
1. Paglalahad
Ano ang inyong napansin sa paraan ng pag-awit?
Ilan ang kumanta sa unang pagkakataon? sa pangalawa? pangatlo? pangapat
at panlima? (isa, dalawa, lima, kalahati ng klase, at buong klase)
Ihambing ang kapal ng tinig sa pag-awit ng isang bata, dalawang bata,
limang bata, kalahati ng klase, at buong klase. (Manipis ang tinig kapag iisa
ang kumakanta at kumakapal ang tinig habang dumarami ang kumakanta.)
Ituro ang bahaging alto ng “Bahay Kubo”.

2. Pagtatalakay
Pagmasdan ang musical score ng awiting “Bahay Kubo”.
Ano-anong mga gulay at prutas ang nabanggit sa awiting “Bahay Kubo”?
(Ang mga gulay at prutas sa “Bahay Kubo” ay singkamas, talong, sigarilyas,
mani, sitaw, bataw, patani, kundol, patula, upo, kalabasa, labanos, mustasa,
sibuyas, kamatis, bawang, luya, at linga.)
Ano ang kahalagahan ng pagkain ng mga gulay at prutas? (Mahalaga ang
pagkain ng mga gulay at prutas upang laging malakas at malusog ang
katawan at maging produktibo sa lahat ng mga gawain.)
Ano ang inyong napansin sa score ng awit? (May dalawang note sa isang
linya.)
Ipaawit ang taas na bahagi ng awiting “Bahay Kubo” (soprano part) kasunod
ng babang bahagi (alto part).
Ano ang napansin sa tono ng itaas na bahagi? Ibabang bahagi? (Mataas ang
tono ng bahaging nasa itaas at mababa ang tono ng bahaging nasa ibaba.)
C. Pagpapayamang Gawain
 Pangkatang Gawain Pangkatin ang klase sa dalawa.
Unang Pangkat – itaas na bahagi ( soprano part )
Pangalawang Pangkat – ibabang bahagi ( alto part)
Paano inilalarawan ang pag-awit nang sabay ng dalawang tinig? (Makapal ang tinig na
naririnig.)
 Magparinig ng mga awitin o tugtugin. Ilarawan ang mga narinig sa pamamagitan ng
mga tanawin. Isulat ang titik lamang.
 Halimbawa ng mga awitin o tugtugin na iparirinig.
• awit na a capella (A)
• awit ni Sarah Geronimo na may accompaniment (B)
• choir singing ng Madrigal Singers (C)
• duet nina Angeline Quinto at Christian Bautista (B)
• solo ni Lea Salonga, na walang accompaniment (A)
• pag-awit ng pasyon (A)
• tugtugin ng Philippine Philharmonic Orchestra (C)
D. Paglalahat
Sa paanong paraan nakikilala ang texture ng isang awitin o tugtugin?
E. Paglalapat
Ano ang kahalagahan ng pakikinig sa guro sa loob ng silid-aralan?

IV. Pagtataya

V. Takdang Aralin
Magdala ng mga improvised rhythmic instrument.

TUESDAY FEBRUARY 5, 2019

“CHINESE NEW YEAR”


HOLIDAY
WEDNESDAY FEBRUARY 6, 2019
8:20 – 9:10 am - Grade IV – Ruby
Quarter 4 - Filipino IV
I. Layunin
Nagagamit ang iba’t ibang uri ng pangungusap sa pakikipagdebate tungkol sa isyu
II. Paksang Aralin
A. Paksang Aralin: “Gamit ng iba’t ibang uri ng pangungusap sa pakikipagdepate tungkol sa
Isyu”
B. Sanggunian: Curriclum Guide sa Filipino: F4WG-IVc-g-13.3
C. Kagamitan: Akalat, metacards, charts, pptx
III. Pamamaraan
A. Panimulang Gawain
2. Pagbaybay
3. Pagbigkas
4. Balik-aral
Paano ninyo nilapatan ng kilos ang awiting narinig?
5. Pagganyak
Itanong: ano ang ginagawa ninyo kapag may paparating na bagyo? Tama ba ito?
B. Panlinang na Gawain
Gawain I
 Itanong: Ano-ano ang dapat tandaan sa pagbibigay ng sariling opinion tungkol sa
isang
isyu? Paano mo sasabihin sa iyong kaklase na hindi ka sang-ayon sa iyong
sinabi?
 Paalalahanan ang mga mag-aaral na hindi makakasakit ng damdamin ng
kanilang kaklase.
Gawain II
 Itanong: ano-anong mga ri ng pangungusap ang ginamit sa pagbibigay ng opinion?
Gawain III
 Pangkatang Gawain
Pabunutin ang bawat pangkat kung sino ang panig s OO at kun sino sa HINDI.
Ibigay ang sitwasyon:
1. Dapat bang lumikas agad sa evacuation center kung may babala ng bagyo
 Pakinggan nag gagawing debate ng bawat pangkat.
C. Paglalahat
Sa pagbibigay ng opinion, mas mainam na hindi nakakasakit ng damdamin ng iyong kapwa.
D. Paglalapat
Ibigay ang ikalawang tanong na pagdedebatehan:
. 2. Dapat bang iwanan ang bahay at ari-aria sa paglikas?
IV. Pagtataya
V. Takdang Aralin
Ipasagot ang isyu na ito “Ang tagumpay ng isang bata ay nakasalalay sa pagpapalaki at
paggabay ng mga magulang at guro o ito’y nasa sarili lamang nila kung mgasisikap ang
bawat isa. Saan ka sang-ayon?

9:10 – 10: 00 am - Grade V – Narra


Quarter 4 - Filipino V
I. Layunin
Nasasagot ang mga tanong sa binasang tekstong pang-impormasyon
II. Paksang Aralin
A. Paksa: “Pagsasagot ang mga tanong sa binasang tekstong pang-impormasyon”
B. Sanggunian: Curriculum Guide sa Filipino V: F5PB-IVc-d-3.2
C. Kagamitan : Tsart ; Metacards
III. Pamamaraan
A. Panimulang na Gawain
1. Pagbaybay
2. Pagbigkas
3. Pagsasanay
Unahan sa pagbibigay ng kahulugan ang mga sumusunod na salita :
bilao ng palay mag-usyoso ginhawa nagtungo isaing
4. Balik-aral
Ano ng natutunan mo sa aralin noong Lunes?
5. Pagganyak
Tumawag ng walong bata upang Ipabuo ito : Pagsasagot ang mga tanong sa binasang
tekstong pang-impormasyon
B. Panlinang na Gawain
Gawain I
Ilahad ang kwento ni Pole at ang Bigas Si Pole at ang Bilao ng Bigas (Refer to LM)
Gawain II
Sagutin ang sumusunod na mga tanong tungkol sa Kwento:
1.Saan naganap ang kwento?Sa anong yugto ng buhay ni Pole ito naganap ?
2.Sinu-sino ang iba pang tauhan sa kwento?Ilarawan ang bawat isa sa kanila.
3.Ilarawan mo si Pole.
4.Ano ang kusang ginawa ni Pole na hindi iniutos ng kanyang ina?
5.Ginawa ba niya ang nararapat gawin? Ano ang naramdaman niya sa kanyang ginawa?
6.Paano siya naiiba sa kanyang mga kaibigan?
7.Dapat ba siyang hangaan at tularan ng kabataang tulad mo? Bakit?
8.Kailan mo naipakikita ang mga katangiang tulad ng kay Pole?
Gawain III
- Pagpapayamang Gawain:
A. Gawin Ninyo
Pangkatin ang klase Ipagawa sa bawat pangkat ang habi ng tauhan ni Pole
Pole
Katangian Patunay
B. Gawin mo
Basahin at sagutin ang mga tanong:
May isang batang ang pangalan ay David. Marunong manalangin at saka umawit. Itong
batang si David ay kumuha ng limang bato upang gamitin niya sa kanyang paltik laban
kay Goliat na lubhang malaki sa kanya. HNoong nagkaharap na si david at Goliat ,
tinawanan lang niya ito dahil sa bata pa sya at maliit pa. Ngunit di natakot si David isang
bato ang nilagay sa kanyang tirador at pinaikot- ikot. At tumama ito sa noo si Goliat at
natumba at tumama pa ang ulo nito sa bato.
- Sinu-sino ang pangunahing tauhan sa kwento?
- Bakit pinagtatawanan lamang ni Goliat si David?
C. Paglalahat
Anong aral ang napulot natin sa kwento ni Pole?
Ano ang natutuhan mo sa aralin?
D. Paglalapat
Minsan nang tanungin ang dating Pangulong Fidel V. Ramos kung sino sa mga Pangulo ng
Pilipinad ang hinahangaan niya. Walang atubili kanyang sinabi na si Dr. Jose P. Laurel
dahil nagging pangulo ito noong panahon ng Hapon dahil napakahirap magpasya noon
sapagkat maninimbang sa Pamahalaang Hapon at kapakanan ng mga Pilipino. Bakit
humanga ang dating Pangulong Ramos kay Dr. Jose P. Laurel?
IV. Pagtataya
Basahin at sagutin ang sumusunod na tanong :
Walang panginoon - Deogracias Rosario

1.Bakit galit si Marcos kay Don Teong?


2.Sino ang pangunahing tauhan sa kwento?
3.Ano ang nagging dahilan ng kamtayan ni Don Teong?
4.Kung ikaw si Marcos gagawin mo rin ba ang kanyang ginawa? Bakit?
5.Anong aral ang napulot natin sa kwento?
V. Takdang Aralin
Magsaliksik tungkol sa Dewey System at alamin kung paano at saan ito ginagamit.

11:05 – 11: 45 - Grade VI– Rizal


Quarter 3 - Filipino VI
I. Layunin
Nagagamit nang wasto ang mga pang-angkop sa pangungusap
II. Paksang Aralin
A. Paksa: “Paggamit nang Wasto sa mga Pang-angkop sa Pangungusap”
B. Sanggunian: Curriculum Guide sa Filipino VI
C. Kagamitan: Talata/Seleksyon, tsart
III. Pamamaraan
A. Panimulang Gawain
1. Pagbaybay
2. Pagbigkas
3. Balik- Aral
Ano-ano ang katangian ng isang maganda at epektibong balita?
4. Pagganyak
Alin sa dalawang pahayag ang madulas bigkasin at magandang pakinggan?
1. Ang mga mamamayan na Bansa na Pilipinas at na Amerika ay magkaibigan.
2. Ang mga mamamayan ng bansang Pilipinas at ng Amerika ay magkakaibigan.
B. Panlinang na Gawain
Gawain I
Basahin ang sanysay at kilalanin ang mga pang-angkop na ginamit. “Pandaigdigang
Kalakalan”.
Gawain II
1. Paano nag-uugnayan ang mga bansa?
2. Anong mga paninda ang iniluluwas ng Pilipinas sa ibang bansa?
3. Mainam baa ng pakikipagkalakalan sa ibang bansa? Bakit?
Gawain III
Maghambing at Magsuri:
 Unang panahon
 Patuloy na nagaganap
 Pandaigdigang kalakalan
- Ano ang tawag sa mga katagang idinudugtong sa mga salita upang maging madulas
at magandang pakinggan?

- Ano ang pagkakaiba ng gamit ng pang-angkop na na, ng at g?

C. Paglalahat
Kailan natin ginagamit ang pang-angkop na na, ng at g?
D. Paglalapat
Pag-ugnayin ang mga salita sa pamamagitan ng paggamit ng pang-angkop na na, ng at g.
1.Bansa__ Pilipinas
2.Bayan ___ Sinilangan
3.Magiting ___ Bayani
IV. Pagtataya
Panuto: Isulat sa patlang kung anong pang-angkop ang dapat gamitin.
1.tulay ___ kawayan
2.basa___ damit
3.babasahin___diyaryo
V. Takdang Aralin
Sumulat ng tatlong pangungusap gamit ang mga pang-angkop na na, ng at g.

1:00 – 1:50 pm - Grade VI– Rizal


Quarter 3 - MAPEH VI
I. Objectives
a. Appreciates the elements and principles applied in product design.
b. Manifests understanding of concepts on the use of software (commands, menu, etc.)
II. Subject Matter
A. Topic: “Principles”
3. CONTRAST
3.1 of shapes and colors
4. HARMONY
4.1. of letters, shapes, colors
B. Reference: Curriculum Guide in ARTS VI. A6PL-IVa
C. Materials: Pictures, Laptop, any personal/ school computers
III. Procedure
A. Preparatory Activities
1. Review
What is tempo? Give the different symbols of tempo.
2. Motivation
Show pictures of collage design
Ask” what is a collage?
Collage is an art production in which several materials are put together, to form a new
work of art. Collage originated from the French word “coller” which means “to glue”
B. Developmental activity
1. Presentation
 Collage can be made of physical materials, such as paper and printed
photographs, or electronic images.
2. Lesson proper
 “Discuss”
Electronic collage is made or composed of electronic images or photographs and is
prepared digitally. Software is used to create the collage.
 Discussion on Paper collage and electronic collage making
What is electronic Collage?
Picture collage maker
Electronic collage is made or composed of electronic images or photographs and is
prepared digitally. A software is used to create the collage.

 Picture Collage Maker is an example of software that can be used to create


electronic collage. This is a simple-to-use Windows freeware that allows you to
arrange pictures and create digital collages. This software can also be used to
make scrapbooks, posters, invitations, calendars, and greeting cards.

3. Activity
 Collage
 What to do:
 Draw an outline of your collage
Using the different tactile materials that you have, cover your drawing outline.
Be creative in using the materials. Use the appropriate materials for the drawing
Glue the materials to the drawing outline.
C. Generalization
You can create a collage using physical materials. You can produce almost the same
output using computer program. But there are things that you can do with your electronic
collage that cannot be done with physical collage.
D. Application
Presentation of the output
IV. Evaluation
Questions:
1. What is a collage?
2. What is paper collage?
3. What is electronic collage?
V. Assignment
Make a DIY collage without using any computers or Digitals.

1:50 – 2:40 - Grade V– Narra


Quarter 4 – MAPEH V
I. Layunin
a. Napapalawak ang mga posibilidad sa gamit ng mga nagawang likhang sining.
b. Nakagagawa ng mga bagay mula sa likhang sining na mobile, paper mache at paper
beads na mapakikinabangan at mapagkakakitaan.
c. Napapahalagahan ang pagiging malikhain sa mga bagay na nagawa sa pamamagitan
ng paggamit at pagbenta nito.
II. Paksang Aralin
A. Paksa: “Elemento ng Sining: Kulay, Hugis at Espasyo”
B. Sanggunian: Curriculum Guide sa ARTS V: A5EL-IVc
C. Kagamitan: larawan at totoong mga bagay tulad ng taka
III. Pamamaraan
A. Panimulang na Gawain
1. Balik- aral
Ano-anong mga tempo nakapaloob sa awiting napakinggan?
2. Pagganyak
Ipakita ang mga larawan ng mga bagay na mula likhang sining na mobile, paper mache
at paper beads.
Paano natin mapakikinabangan at mapagkikitaan ang mga likhang sining na mobile ,
paper mache at paper beads?
B. Panlinang na Gawain
1. Paglalahad
Ang pagkamalikhain ng mga Pilipino ay masasalamin sa ibat-ibang gawang sining na
likha na matatagpuan sa ibat-ibang lugar sa bansa. Halimbawa na lamang sa bayan ng
Paete sa lalawigan ng Laguna kung saan ang isa sa pangunanhing hanap-buhay nila ay
ang paggawa ng paper mache o taka.Marami sa mga Paetenos ay umunlad dahil sa
pagtataka at marami din ang nakapagtaguyod ng pamilya dahil sa hanap-buhay na ito.
Ang mga kasanayan at kaalaman sa paggawa ng mga likhang sining tulad ng mobile,
paper mache at paper beads at ang pagiging mapamaraan sa paglikha ng mga obra na
maaring mapakinabangan natin bilang palamuti sa katawan at kapaligiran at mas lalo na
kung mapagkakakitaan sa pamamagitan ng pagbenta ditto ay lubos na makakatulong sa
atin at sa ating pamilya.
2. Pagtatalakay
Paano natin mas mapapakinabangan ang mga nagawang likhang sining tulad ng mobile,
paper mache at paper beads?
Anu-ano ang mga bagay na maaari nating paggamitan ng mga likhang sining na mobile,
paper mache at paper beads?
C. Pagpapayamang Gawain
 Gawaing Pansining
Suriin ang mga ibat-ibang bagay na maaaring magamit at mapagkakitaan mula sa likhang
3 dimensional craft.
Palawakin ang kaalaman sa mga gamit ng likhang sining sa pamamagitan ng pagpupuno ng
salita sa tamang kolum.

MOBILE PAPER MACHE PAPER BEADS

KWINTAS LARUANG KABAYO PULSERAS KURTINA

SISIDLANG KAHON REPLICA NG HAYOP PALAMUTI SA PINTO NA MAY


DISENYO

D. Paglalahat
Paano natin mapakikinabangan ang mga likhang sining na mobile, paper mache at paper
beads?
E. Paglalapat
1. Paano mapapahalagahan ang nagawang likhang sining?
2. Bakit kailangang pagiging malikhain at maparaan sa nagawang likhang sining?
3. Paano mapapakinabangan ang nagawang likhang sining?
IV. Pagatataya
Palawakin ang kaalaman sa mga gamit ng likhang sining sa pamamagitan ng pagpupuno ng
salita sa tamang kolum.

MOBILE/ PAPER MACHE/ PAPER BEADS


KWINTAS LARUANG KABAYO PULSERAS KURTINA

SISIDLANG KAHON REPLICA NG HAYOP PALAMUTI SA PINTO NA MAY


DISENYO
V. Takdang Aralin
Magsaliksik ng iba pang maaaring paggamitan ng mga pinag aralang likhang sining na
maaaring mapagkakitaan.

3:30 – 4:20 - Grade IV– Ruby


Quarter 4 – MAPEH IV
I. Layunin
a. Nalilinang ang kaalaman at kasanayan sa reaction time.
b. Nabibigyang-halaga ang mga kahalagahan ng kasanayan na maging alisto at may sapat na
kakayahan sa reaction time.

II. Paksang Aralin


A. Paksa: “Paglinang ng Reaction Time”
B. Kagamitan: Power point Presentation
C. Sanggunian: Curriculum Guide sa P.E IV: PE4PF-IVb-h-18
D. Teacher's Guide pages 73-74
Learner's Materials pages 185-189
III. Pamamaraan
A. Panimulang na Gawain
1. Balik- aral
Sa paanong paraan nakikilala ang texture ng isang awitin o tugtugin?
2. Pagganyak
Muling tingnan ang larawan (Sumangguni sa LM Pahina 185). Naranasan na ba ninyong
tumugon sa isang pangyayari na mabilis naisagawa ang inyong reaksiyon? Tulad ng nasa
larawan, ang pagtugon sa putok ng starting gun ay halimbawang nagpapakita ng reaction
time.
B. Panlinang na Gawain
1. Paglalahad
 Pagpapaliwanag tungkol sa reaction time.
2. Pagtatalakay
Gaya ng naunang aralin, isipin ang mga laro, sayaw, o pangaraw-araw ninyong gawain
na nagpapamalas ng inyong kakayahan sa reaction time. Sa talaan sa ibaba, isulat ang
mga gawaing ito at ipaliwanag kung paano mo nagagamit ang kakayahan sa reaction
time. Kopyahin at isulat sa inyong talaang papel o kuwaderno ang iyong kasagutan.
Sagutin ang mga sumusunod:
1. Anong laro o isports ang ginagamitan ng reaction time?
2. Sa anong sayaw naipapakita ang kasanayan sa reaction time?
3. Bakit mahalaga sa pang-araw-araw na gawain ang kasanayan sa reaction time?
C. Pagpapayamang Gawain
 Pangkatang Gawain

D. Paglalahat
Sabihin na ang reaction time ay mahalagang physical fitness components upang lubos na
makagawa nang mahusay na gawain.
E. Paglalapat
Ano ang kahalagahan ng paglinang ng mga gawaing pisikal na isinagawa ngayong araw?
IV. Pagtataya
Ipasagot sa mga bata ang mga katanungan ukol sa nararamdaman sa katatapos na
gawaing Coin Catch.

V. Takdang Aralin
Ipagawa sa mga mag-aaral ang personal na kontrata para sa paglinang ng reaction time.
Ipasa ang kontrata sa susunod na pagkikita.
THURSDAY FEBRUARY 7, 2019
8:20 – 9:10 am - Grade IV – Ruby
Quarter 4 - Filipino IV
I. Layunin
Nasasagot ang mga tanong tungkol s binasang teksto ng awit
II. Paksang Aralin
A. Paksang Aralin: “Pagsagot sa mga tanong tungkol sa binasang teksto ng awit”
B. Sanggunian: Curriclum Guide sa Filipino: F4PB-IVb-c-3.2.1
C. Kagamitan: Aklat, chart, video ng awit, “Masdan ang Kapaligiran”
III. Pamamaraan
A. Panimulang Gawain
1. Pagbaybay
2. Pagbigkas
3. Balik-aral
Ano ang mga dapat gawin o dapat tandaan sa pagbibigay ng opinyon?
4. Pagganyak
Sabihin sa mga bata na sasabayan nila nag awiting “Masdan ang Kapaligiran”.
Ipakita sa video.
B. Panlinang na Gawain
Gawain I
 Ipaawit habang sinasabayan ng mga bata.
Gawain II
 Sagutin ang mga tanong:
1.Ano-ano ang mga napapansin ngayon sa kapalirigan ayon sa awitn?
2. Ano ang mga dahilan ng pagdumi ng mga ilog at hangin?
3. Anong pagbabago sa dagat ang napapansin ayon sa awitin?
4. Bakit sinasabing di na dapat paabutin sa langit ang mga duming ating itinatapon?
5. Ano ang hinihiling ng may-akda ng awitin?
 (Maging creative sa pagsasagawa ng gawain. Maaring ipaawit ang sagot ng mgabata)

Gawain III
 Ibigay ang iba pang tanong :
- Sa palagay ninyo, may mga ilog pa kayang lalanguyan ang mga bata ayon sa awit?
Bakit? May mga puno pa kayang aakyatin?
- Ano ang mangyayari sa mga ibong gala pagdating ng panahon?ano ang dapat nating
gawin sa mga biayang galling sa Diyos? Bakit?
 Pasabayin ang mga bata sa pag-awit.
C. Paglalahat
Paano ninyo nasagot ang mga tanong buhat sa awitin?
D. Paglalapat
Ano ang inihahatid sa atin ng awitin?
IV. Pagtataya
Magpabasa ng maikling awitin at magbigay ng mga tanong na sasagutin ng mga mag-aral.
V. Takdang Aralin
Ipaawit ang “Masdan Mo ang Kapaligiran” sa mga mag-aaral at ipasanay sa tahanan para
bukas.

9:10 – 10: 00 am - Grade V – Narra


Quarter 4 - Filipino V
I. Layunin
Nagagamit nang wasto ang Dewey Classification System

II. Paksang Aralin


A. Paksa: “Paggamit nang wasto ang Dewey Classification System”
B. Sanggunian: Curriculum Guide sa Filipino V: F5EP-IVc-9.3
C. Kagamitan : flashcards; Metacards
III. Pamamaraan
A. Panimulang na Gawain
1. Pagbaybay
2. Pagbigkas
3. Balik-aral
Anong aral ang napulot natin sa kwento ni Pole?
Ano ang natutuhan mo sa aralin?
4. Pagganyak
Tumawag ng labing dalawang bata bigyan ng titik ang bawat isa at ipabuo ang Dewey
System. Nakapunta nab a kayo sa libaray? Nakakita nab a kau ng kard katalog?
B. Panlinang na Gawain
Gawain I
Isa sa sistema na ginagamit sa pa-aayos ng mga aklat sa aklatan ay ang Dewey Decimal
System. Ito ay sinimulan ni Melvin Dewey,isang Amerikano. Inaayos ang mga aklat ayon
sa paksang pinangkat sa sampubg kategorya.
00-99 General Works/ Sanggunian
100-199 Philosophy/Pilosopiya/Sikolohiya
200-299 Religion/Relihiyon
300-399 Social Studies/Araling Panlipunan(Pulitika, Batas, Edukasyon, Pamahalaan,
Kalakalan, Komunikasyon)
400-499 Language/Wika
500-599 Pure Science/ Agham
600-699 Technology/Useful Arts o Applied Science
700-799 The Arts/ fine Atrs and Recreation
800-899 Literature/ Panitikan
900-999 Geography, History/ Heograpiya at Kasaysayan
Gawain II
Ano ang Dewey System? Paano ito makatutulong sa mga mag –aaral?
Gawain III
- Pagpapayamang Gawain:
A. Gawin Natin
Pangkatin at klase at ipagrupo ang aklat na mayroon sila kung saan kabilang na code.
B. Gawin Mo
Sabihin kung anong code ang dapat ilagay sa sumusunod na aklat:
1. Science and Health
2. Hekasi
3. MSEP
4. Hiyas sa Wika
5. Magpalakas at Umunlad
C. Paglalahat
Ano ang kahalagahan ng code sa pag-aayos ng silid aklatan?
D. Paglalapat
Nagpunta ka sa aklatan para manghiram ng aklat na gusting –gusto mo. Nagkataong wala
ang gurong nakatalaga sa aklatan. Alam mo kung saang cabinet ito nakalagay at naiinip ka
na sa paghihintay. Ano ang iyong gagawin ?
IV. Pagtataya
A. Sagutin ng Wasto
1. Ikaw ba ay pumupunta sa inyong library?Bakit?
2. Ano ang iyong ipiniprisinta bago manghiram ng mga aklat?
3. Paano mo hahanapin ang isang aklat kung pamagat lamang nito ang alam mo?
4. Sino ang maari mong pagtanungan tungkol sa aklat na hinahanap mo?

B.Isulat kung ang sagot ay tama o mali


1.Mas una ang pangalan ng awtor kapag hinahanap ang kard ng paksa
2.Nasasabi ang aklat kung saan at kalian ito nilimbag
V. Takdang Aralin
Pumunta sa silid-aklatan. Magtala sa kwaderno ng mga aklat na maaaring ihanay o isali sa
bawat klasipikasyon ayon sa Dewey Decimal syatem. Kopyahin din ang call number ng
kard na makikita sa bahaging kaliwa nito na nagign gabay mo sa paghahanap ng aklat.

11:05 – 11: 45 - Grade VI– Rizal


Quarter 3 - Filipino VI
I. Layunin
Nagagamit nang wasto ang mga pangatnig sa tambalan at hugnayang pangungusap.
II. Paksang Aralin
A. Paksa: “Paggamit nang Wasto sa mga Pangatnig sa Tambalan at Hugnayang
Pangungusap”
B. Sanggunian: Curriculum Guide sa Filipino VI
C. Kagamitan: kuwento
III. Pamamaraan
A. Panimulang Gawain
1. Pagbaybay
2. Pagbigkas
3. Balik- Aral
Kailan natin ginagamit ang pang-angkop na na, ng at g?
4. Pagganyak
Bawat tao ay may kanya-kanyang pangarap.
Ano ang inyong mga pangarap sa buhay?
Ano ang iyong dapat na gawin upang matupad ang iyong pangarap?
B. Panlinang na Gawain
Gawain I
Pagpapaalala sa mga pamantayan sa pakikinig ng kuwento. Tumawag ng batang mahusay
Bumasa. “Natupad na Pangarap”.
- Mga Tanong
1.Bakit si Bitoy ang inaasahan ni Lolo Tonyo sa mga gawaing bukid?
2.Ano ang naisipang gawin ni Bitoy upang umasenso ang kanyang buhay?
3.Paano nakatulong ang mahiwagang buto sa pagtatrabaho ni Bitoy?
4.Sa inyong palagay, totoo kaya ang himala ng mahiwagang tinig ng lolang namatay upang
matupad ang pangarap ni Bitoy?
5.Paano natupad ang pangarap ni Bitoy?

Gawain II
 Pagbasa sa mga pangungusap mula sa kuwento.
Hal:
1.Masipag at mabait na bata si Bitoy.
2.Kinilabutan si Bitoy ngunit sinunod niya ang bilin ng mahiwagang tinig.
3.Himalang hindi siya nakaramdam ng pagod kapag siya ay gumagawa sa bukid.
4.Nabuhay sila nang masagana ng kanyang lolo?
Gawain III
 Pangkatang Gawain
Pangkatin ang mga mag-aaral sa apat. Gagawa ang bawat pangkat ng 5 pangungusap gamit
ang mga pangatnig.
C. Paglalahat
Ano ang gamit ng pangatnig. Magbigay ng halimbawa nito at gamitin sa pangungusap.
D. Paglalapat
- Ano ang tawag sa mga katagang ginagamit upang pagdugtungin/pag-ugnayin ang
dalawang pangungusap o sugnay sa pangungusap?
- Ano ang pang-ugnay o pangatnig? Magbigay ng iba pang pangatnig. Ipagamit ito sa
kanilang sariling pangungusap.
IV. Pagtataya
Gamitin sa pangungusap ang mga sumusunod na pangatnig.
1.sapagkat
2.upang
3.subalit
4.nang
5.at
V. Takdang Aralin
Sumulat ng maikling talata tungkol sa kung paano mo matutupad ang iyong pangarap.
Gumamit ng mga pangatnig.

1:00 – 1:50 pm - Grade VI– Rizal


Quarter 3 - MAPEH VI
I. Objectives
Describes the Philippines physical activity pyramid
II. Subject Matter
A. Topic: “Fitness enhancement through creative dances”
B. Reference: Curriculum Guide in P.E VI. PE6PF-IVa-
C. Materials: LED TV, Laptop, powerpoint presentation, video presentation.
https://www.google.com.ph/search?
dcr=0&tbm=isch&sa=1&eiphilippine+activity+pyramid&oq=philippine+activity
III. Procedure
A. Preparatory Activities
1. Review
How can you create a collage?
2. Motivation
What do you see in this pyramid?

B. Developmental activity
1. Presentation
 Discuss and describe the Philippine physical activity pyramid.
2. Lesson proper
 What are the components of physical activity?
 The teachers will show examples of physical fitness?
3. Activity
 Student will demonstrate examples of physical activities on what they learn.
C. Generalization
What is physical pyramid activity?
D. Application
What do you mean by ‘Keep healthy by keeping active”
IV. Evaluation
Read and analyze the sentences carefully. Choose the letter of the correct answer.
___1.Physical Activity Pyramid decribes as ___?
a.“state of healthy living achieved by practicing of a healthy lifestyle
b. state of being stressful
c. state of being unhealthy
d.state of being often in doing healthy liftestyle and exercise.

V. Assignment
Draw pictures of activities which are included in Physical activity pyramid.

1:50 – 2:40 - Grade V– Narra


Quarter 4 – MAPEH V
I. Layunin
a. Naipaliliwanag ang mga layunin ng mga pangunang lunas
b. Naibibigay ang mga pangunahing kasanayan sa pangunang lunas
II. Paksang Aralin
A. Paksa: “Pinagmulan at Layunin ng mga Pangunang Lunas”
B. Sanggunian: Curriculum Guide sa HEALTH V: H5IS-IVa-34
C. Kagamitan: Mga larawan, tsart, meta cards
III. Pamamaraan
A. Panimulang na Gawain
1. Balik- aral
Paano natin mapakikinabangan ang mga likhang sining na mobile, paper mache at
paper beads?
2. Pagganyak
Ano anong bagay ang mga nasa larawan? Ano ang tawag natin sa mga ito? Saan
natin ginagamit ang first aid kit?
B. Panlinang na Gawain
1. Paglalahad
 Pangkatang gawain. Bumuo ng apat na pangkat at alamin ang mga paunang lunas sa
mga sumusunod na sitwasyon.
2. Pagtatalakay
1. Ano anong sitwasyon ang inyong nakita?
2. Anong dapat isaalang alang ng first aider bago magbigay ng
pangunang lunas?
3. Paano kaya sila tinulungan ng mga taong nakakita sa kanila?
4. Kung sakalit walang mga taong tumulong sa kanila, ano kaya ang posibleng
mangyari?
 Mga Pangunahing kasanayan sa Pagbibigay ng Pangunahing Tulong-Panlunas
3. Pagpapayamang Gawain
Panuto: Lagyan ng masayang mukha kung ito ay nagpapakita ng tamang
dapat gawin sa pagbibigay ng paunang lunas at malungkot na mukha kung hindi.

1. 2. 3.

C. Paglalahat
Buuin ang talata
Ang mga panuntunan sa pagbibigay ng pangunang
lunas________________________________________
_____________________________________________

D. Paglalapat
Punan ang mga kahon ng kahalagahan ng pagkakaroon ng kaalaman sa pagbibigay ng
pangunang lunas.
Kahalagahan ng pagkakaroon ng kaalaman sa pagbibigay ng Pangunang Lunas
IV. Pagatataya
Panuto: Basahin ang mga sumusunod na pangungusap. Isulat ang tama kung ito ay
nagpapakita ng tamang panuntunan sa pagbibigay ng paunang lunas.
___ 1. Kumilos nang mabilis, wasto, at tiyak. Unahin ang dapat unahin.
___ 2. Humingi ng tulong sa mga pagkakataong hindi alam o
hindi tiyak ang gagawing pangunang lunas.
___ 3. Iwasan ang mga hindi ligtas na lugar o sitwasyon
___ 4. Tiyaking ligtas ang biktima at first aider bago gawin ang
pangunang lunas.
___ 5. Huwag mag panic, manatiling mahinahon para sa
ikabubuti ng pasyente o biktima.
V. Takdang Aralin
Gumawa ng dalawang talata na may apat na pangungusap sa temang “ Maging Alerto sa
Pinsala, Pangunang Lunas Ihanda”

3:30 – 4:20 - Grade IV– Ruby


Quarter 4 – MAPEH IV
I. Layunin
a. Nalilinang ang kaalaman at kasanayan sa reaction time.
b. Nabibigyang-halaga ang mga kahalagahan ng kasanayan na maging alisto at may sapat na
kakayahan sa reaction time.
II. Paksang Aralin
A. Paksa: “Paglinang ng Reaction Time”
B. Kagamitan: Power point Presentation
C. Sanggunian: Curriculum Guide sa P.E IV: PE4PF-IVb-h-18
Teacher's Guide pages 73-74
Learner's Materials pages 185-189
III. Pamamaraan
A. Panimulang na Gawain
1. Balik- aral
Sa paanong paraan nakikilala ang texture ng isang awitin o tugtugin?
2. Pagganyak
Muling tingnan ang larawan (Sumangguni sa LM Pahina 185). Naranasan na ba ninyong
tumugon sa isang pangyayari na mabilis naisagawa ang inyong reaksiyon? Tulad ng nasa
larawan, ang pagtugon sa putok ng starting gun ay halimbawang nagpapakita ng reaction
time.
B. Panlinang na Gawain
1. Paglalahad
 Pagpapaliwanag tungkol sa reaction time.
2. Pagtatalakay
Gaya ng naunang aralin, isipin ang mga laro, sayaw, o pangaraw-araw ninyong gawain
na nagpapamalas ng inyong kakayahan sa reaction time. Sa talaan sa ibaba, isulat ang
mga gawaing ito at ipaliwanag kung paano mo nagagamit ang kakayahan sa reaction
time. Kopyahin at isulat sa inyong talaang papel o kuwaderno ang iyong kasagutan.
Sagutin ang mga sumusunod:
1. Anong laro o isports ang ginagamitan ng reaction time?
2. Sa anong sayaw naipapakita ang kasanayan sa reaction time?
3. Bakit mahalaga sa pang-araw-araw na gawain ang kasanayan sa reaction time?

C. Pagpapayamang Gawain
 Pangkatang Gawain
D. Paglalahat
Sabihin na ang reaction time ay mahalagang physical fitness components upang lubos na
makagawa nang mahusay na gawain.
E. Paglalapat
Ano ang kahalagahan ng paglinang ng mga gawaing pisikal na isinagawa ngayong araw?
IV. Pagtataya
Ipasagot sa mga bata ang mga katanungan ukol sa nararamdaman sa katatapos na
gawaing Coin Catch.

V. Takdang Aralin
Ipagawa sa mga mag-aaral ang personal na kontrata para sa paglinang ng reaction time.
Ipasa ang kontrata sa susunod na pagkikita.
FRIDAY FEBRUARY 8, 2019
8:20 – 9:10 am - Grade IV – Ruby
Quarter 4 - Filipino IV
I. Layunin
Nakagagamit ng pangkalahatang sanggunian ayon sa pangangailangan
-disiyunaryo, alamac, atlas
II. Paksang Aralin
A.Paksang Aralin: “Paggamit ng Pangkalahatang Sanggunian”
B.Sanggunian: Curriclum Guide sa Filipino: F4EP-IVc-6
C.Kagamitan: Aklat, pptx, chart, metacards
III. Pamamaraan
A.Panimulang Gawain
1. Pagbaybay
2. Pagbigkas
3. Balik-aral
Paano ninyo nasagot ang mga tanong buhat sa awitin?
4. Pagganyak
Magpakita ng diksiyunaro, almanc at atlas (kung meron lang)Ipakilala ang almanac at atlas.
B. Panlinang na Gawain
Gawain I
 Pabuksan ang aklat sa p. 195, Hiyas sa Pagbasa. Ilahad ang aralin sa pamamagitan
ng pagbasa dito. Pag-aralan ang halimbawa.
Gawain II
 Ipagawa ang Gawain sa p. 195.
 Ipagawa ang Gawain B sa p. 196.
Gawain III
 Maghanda pa ng mga gawain tungkol sa gamit ng almanac, atlas at diksiyunaryo.
C. Paglalahat
Ano ang diksiyunaryo? Atlas? Almanac?
Alamanc-to ay isang uri ng pangkalahatang sanggunian na nagbibigay impormasyon sa
mga mahahalagang tao at bagay; Yearbook, Calendar and etc
Atlas- Aklat na naglalaman ng mga mapa. Aklat na naglalaman ng mga larawan, tala, atbp.
tungkol sa isang paksa.
D. Paglalapat
Mahalaga aba ang diksiyunaryo, almanac at altals sa ating buhay? Bakit?
IV. Pagtataya
1. Nais mong hanapin ang mapa ng pinakamalayong bansa sa daigdig. Ano ang
gagamitin mo?
2. Gagamitin mo ang almanac da hil may gusto kang malaman tungkol sa ____ ng
pangyayari)
( petsa, bilang, tao)
3. Ang kahulugan ng mga salita ay makikita sa ____.
4. (atlas, almanac, diksiyunaryo)
VI. Takdang Aralin
Gawin ang PAUNLARIN AT PAYAMANIN sa p. 196 ng Hiyas sa Pagbasa.

9:10 – 10: 00 am - Grade V – Narra


Quarter 4 - Filipino V
I. Layunin
Nakasusulat ng iskrip para sa radio broadcasting at teleradyo
II. Paksang Aralin
A. Paksa: “Pagsulat ng iskrip para sa radio broadcasting at teleradyo”
B. Sanggunian: Curriculum Guide sa Filipino V: F5PU-IVci-2.12
Hiyas sa Wika 5 p48,200
C. Kagamitan : Larawan; tsart
III. Pamamaraan
A. Panimulang na Gawain
1. Pagbaybay
2. Pagbigkas
3. Balik-aral
Ano ang kahalagahan ng code sa pag-aayos ng silid aklatan?
4. Pagganyak
Guessing game ; Sinong news anchor ito :Di kita tatantanan?
Magandang gabi bayan? SOCO?
B. Panlinang na Gawain
Gawain I
Magparinig ng isang balita mula sa radio. Tingan sa Bagong Filipino 5 Wika p16-17
Gawain II
- Ano ang paksa ng binasang balita ?
- Saan ibinatay ang pamagat?
- Saan inilagay ang pinakamahalagang bahagi ng balita?
- Anu-anong tanong ang sinasagot nito?
Gawain III
- Pagpapayamang Gawain:
A.Gawin Ninyo
Pangkatin ang klase.Bigyan ang bawat pangkat ng pitong bagay ng walang kaugnayan
sa bawat isa. Ipagamit ang mga bagay na ito upang makagawa ng isang bagay na
kapaki-pakinabang. Bigyang diin ganito rin ang strip sa radio. Bawat isa sa mga makikita
natin sa istrip ay tungkuling ginagawa upang mapaganda ang isang radio show.
B.Gawin mo
Ayusin nang sunud-sunod ang mga pangyayari sa ibaba upang makabuo ng isang
magandang balita. Gawin ito sa sagutang papel.
Liga ng Basketbol
Nagsimula noong Linggo ang liga ng basketbol sa Palmera, Phase I,II,III at IV. Sinimulan
ang laro sa ganap na ika-3 ng hapon. Isang parading nilahukan ng lahat ng lahat ng
manlalaro ang nagbukas ng liga. Panauhing pandangal ang alkalde ng lungsod. Nanalo
sa pagandahan ng uniporme ang koponang Asit. Masayang-masaya ang mga nanonood
sa basketbol tuwing Sabado at Lingngo ng gabi.
C. Paglalahat
Anu-ano ang dapat tandaan sa pagsulat ng skrip para sa radio o teleradyo?
D. Paglalapat
Paano mo gagawin ang isang skrip sa radio na hindi makkasakit sa damdamin ng iyong
kapwa? Anong mga pananalita ang dapat mong gamitin?
IV. Pagtataya
Gumawa ng isang skrip sa radio tungkol sa tamang paraan ng paglilinis sa katawan o kaya
tungkol sa halalan sa inyong lugar.
V. Takdang Aralin
Makinig sa radio o telebisyon ng ulat tungkol sa kalgayan ng panaho. Isulat ang ulat tungkol
sa kalagayan ng panahon. Isulat ang ulat sa iyong notebook at humandang basahin ito sa
harap ng klase. Sundin ang mga hakbang :
1.Pakinggan ang balita.
2.Isulat ang pamagat, ang pangunahing ideya o paksa sa unang pangungusap.
3.Sunadn ito ng mga pangungusap na nagsasaad ng detalye.
4.Iwasto ang isinulat bago basahin sa klase.

11:05 – 11: 45 - Grade VI– Rizal


Quarter 3 - Filipino VI
I. Layunin
Nagagamit nang wasto ang mga pangatnig sa tambalan at hugnayang pangungusap.
II. Paksang Aralin
A. Paksa: “Paggamit nang Wasto sa mga Pangatnig sa Tambalan at Hugnayang
Pangungusap”
B. Sanggunian: Curriculum Guide sa Filipino VI
C. Kagamitan: kuwento
III. Pamamaraan
A. Panimulang Gawain
5. Pagbaybay
1. Pagbigkas
2. Balik- Aral
Kailan natin ginagamit ang pang-angkop na na, ng at g?
3. Pagganyak
Bawat tao ay may kanya-kanyang pangarap.
Ano ang inyong mga pangarap sa buhay?
Ano ang iyong dapat na gawin upang matupad ang iyong pangarap?
B. Panlinang na Gawain
Gawain I
Pagpapaalala sa mga pamantayan sa pakikinig ng kuwento. Tumawag ng batang mahusay
Bumasa. “Natupad na Pangarap”.
- Mga Tanong
1.Bakit si Bitoy ang inaasahan ni Lolo Tonyo sa mga gawaing bukid?
2.Ano ang naisipang gawin ni Bitoy upang umasenso ang kanyang buhay?
3.Paano nakatulong ang mahiwagang buto sa pagtatrabaho ni Bitoy?
4.Sa inyong palagay, totoo kaya ang himala ng mahiwagang tinig ng lolang namatay upang
matupad ang pangarap ni Bitoy?
5.Paano natupad ang pangarap ni Bitoy?

Gawain II
 Pagbasa sa mga pangungusap mula sa kuwento.
Hal:
1.Masipag at mabait na bata si Bitoy.
2.Kinilabutan si Bitoy ngunit sinunod niya ang bilin ng mahiwagang tinig.
3.Himalang hindi siya nakaramdam ng pagod kapag siya ay gumagawa sa bukid.
4.Nabuhay sila nang masagana ng kanyang lolo?
Gawain III
 Pangkatang Gawain
Pangkatin ang mga mag-aaral sa apat. Gagawa ang bawat pangkat ng 5 pangungusap gamit
ang mga pangatnig.
C. Paglalahat
Ano ang gamit ng pangatnig. Magbigay ng halimbawa nito at gamitin sa pangungusap.
D. Paglalapat
- Ano ang tawag sa mga katagang ginagamit upang pagdugtungin/pag-ugnayin ang
dalawang pangungusap o sugnay sa pangungusap?
- Ano ang pang-ugnay o pangatnig? Magbigay ng iba pang pangatnig. Ipagamit ito sa
kanilang sariling pangungusap.
IV. Pagtataya
Gamitin sa pangungusap ang mga sumusunod na pangatnig.
1.sapagkat
2.upang
3.subalit
4.nang
5.at
V. Takdang Aralin
Sumulat ng maikling talata tungkol sa kung paano mo matutupad ang iyong pangarap.
Gumamit ng mga pangatnig.
1:00 – 1:50 pm - Grade VI– Rizal
Quarter 3 - MAPEH VI
I. Objectives
Describes the Philippines physical activity pyramid
II. Subject Matter
A. Topic: “Fitness enhancement through creative dances”
B. Reference: Curriculum Guide in P.E VI. PE6PF-IVa-
C. Materials: LED TV, Laptop, powerpoint presentation, video presentation.
https://www.google.com.ph/search?
dcr=0&tbm=isch&sa=1&eiphilippine+activity+pyramid&oq=philippine+activity
III. Procedure
A. Preparatory Activities
1. Review
Review on past lesson on Physical pyramid activity
2. Motivation
Show some pictures of the different movements that shown by the children
Ask: how did they move?
B. Developmental activity
1. Presentation
 Look at the dancers’ movements? How do they achieve fitness in dancing?
- Strength
- Endurance
- Flexibility
- Balance
- Discuss about what related fitness components are improved in dancing?
- Coordination
- Flexibility
- Balance
- Endurance
- Muscular strength
2. Lesson proper
 Ask: how can dancing makes you fit?
 Discuss on Facts about dancing
3. Activity
 Discuss on Facts about dancing (oral)
C. Generalization
Dance is an activity where you move your body in time with the music
D. Application
Dancing is a physical activity where you move your body in time with the music, that is :
• It makes your brain work
• Burn unwanted calories
• Developes your bones
• Makes you health
• Gives you flexibility
And tones your muscles
IV. Evaluation
Read carefully and answer questions correctly.
1. What related components are improved in dancing?
2. What can dancing make you fit?
V. Assignment
Think and list at least 5 health benefits of dancing.

1:50 – 2:40 - Grade V– Narra


Quarter 4 – MAPEH V
I. Layunin
a. Nalilinang ang kaalaman at kasanayan sa reaction time.
b. Nabibigyang-halaga ang mga kahalagahan ng kasanayan na maging alisto at may sapat
na kakayahan sa reaction time.
II. Paksang Aralin
A. Paksa: “Paglinang ng Reaction Time”
B. Sanggunian: Curriculum Guide sa HEALTH V: H5IS-IVa-34
C. Kagamitan: CD player, cds, dalawang pirasong patpat o dalawang piraso ng bao
(ikalawa pwedeng gamitin upang magbigay
D. ng tunog sa mga bata upang masundan ang kumpas kung walang CD player.)
III. Pamamaraan
A. Panimulang na Gawain
1. Balik- aral
Anu – ano ang mga bagay na ginagawa sa pangunahing lunas?
2. Pagganyak
Ipakita sa mga mag-aaral ang larawan at tanungin sila kung naranasan na ba nilang
tumugon sa isang pangyayari na mabilis nilang naisagawa ang kanilang reaksyon.
B. Panlinang na Gawain
1. Paglalahad
Pagpapaliwanag tungkol sa reaction time.
2. Pagtatalakay
Pagbibigay halimbawa at demonstrasyon sa aralin
 Mga Pangunahing kasanayan sa Pagbibigay ng Pangunahing Tulong-Panlunas
3. Pagpapayamang Gawain
 Pagsasagawa ng mga Gawaing Pisikal para sa Paglinang ng Reaction Time.
C. Paglalahat
Sabihin na ang reaction time ay mahalagang physical fitness components upang lubos na
makagawa nang mahusay na gawain
D. Paglalapat
Ipapakita ng guro ang tamang pagsasagawa ng Coin
Catch. Pagkatapos ng pagsasagawa ng alituntunin ng Coin Catch hahatiin ang klase sa
apat na pangkat. Isasagawa nang ilang ulit ng bawat pangkat ang Coin Catch B upang ito
ay maisagawa nang tama at malinang ang kasanayan.Punan ang mga kahon ng
kahalagahan ng pagkakaroon ng kaalaman sa pagbibigay ng pangunang lunas.
Kahalagahan ng pagkakaroon ng kaalaman sa pagbibigay ng Pangunang Lunas
IV. Pagatataya
Ipasagot sa mga bata ang mga katanungan ukol sa nararamdaman sa katatapos na
gawaing Coin Catch.
V. Takdang Aralin
Ipagawa sa mga mag-aaral ang personal na kontrata para sa paglinang ng reaction time.
Ipasa ang kontrata sa susunod na pagkikita.

3:30 – 4:20 - Grade IV– Ruby


Quarter 4 – MAPEH IV
I. Layunin
a. Nakapagpapakita ng mga angkop at nararapat na tugon bago, tuwing
at pagkatapos ng anumang kalamidad o sakuna, at kagipitan
b. Nakapagbibigay ng mungkahi at paraan upang makaiwas sa hindi
mabuting dulot ng mga sakuna at kalamidad
c. Natutukoy ang mga mabuting maidudulot ng maagap at maagang paghahanda
sa pagdating ng anumang kalamidad o sakuna, at kagipitan
II. Paksang Aralin
A. Paksa: “Sa Panahon ng Kalamidad, Sakuna at Kagipitan”
B. Kagamitan: Power point Presentation
C. Sanggunian: Curriculum Guide sa HEALTH IV: H4IS-IVb-d-29
Teacher's Guide pages 200-207
Learner's Materials pages 385-400
III. Pamamaraan
A. Panimulang na Gawain
1. Balik- aral
Sabihin na ang reaction time ay mahalagang physical fitness components upang lubos na
makagawa nang mahusay na gawain.
2. Pagganyak
1. Magpakita ng halimbawa ng emergency kit sa klase.
2. Itanong sa klase ang sumusunod:
• Saan kadalasang makikita ito?
• Ano ang tawag dito?
• Ano kaya ang gamit nito?
3. Hatiin ang klase ayon sa kasunduan sa unang pagkikita.
4. Ipaguhit ang mga bagay na makikita sa loob ng emergency kit na
nakikita sa “Bag Ko ‘To”.
5. Ipasagot sa klase ang gawaing “Ako’y Laging Handa” sa LM pahina 385.
6. Pangkatin ang klase sa tatlo, Pangkat A , Pangkat B, at Pangkat C
at ipasagot ang “Mayroon Akong Ganito”. Ipabahagi nila sa klase
ang nagawa.
Iguguhit ng pangkat A ang mga bagay na maaaring ilagay sa
emergency kit.
Iguguhit ng pangkat B ang mga bagay na hindi dapat ilagay sa
emergency kit.
Iguguhit ng pangkat C ang iba pang mga bagay na hindi nakikita
sa larawan na maaaring ilagay sa emergency kit. Ibahagi ang
nagawa sa klase
a. Ano-ano ang mga bagay na makikita sa inyong emergency
kit?
b. Bakit kinakailangang ihanda ang mga bagay na ito?
c. Ano-ano pang pamamaraan ang dapat isaalang-alang sa
pag-iwas sa kapahamakang dulot ng iba’t ibang uri ng kalamidad,
sakuna, at kagipitan?
d. Ipaliwanag ang emergency kit.
8. Ipagawa sa klase ang gawain sa “Tara Tulong-tulong Tayo”.
Tingnan ang larawan at isulat ang sagot sa loob ng bilog.
Anong nakikita sa larawan?
Paano ito nakatutulong sa kalamidad?
Isulat sa pisara ang salitang ERT.
Itanong sa klase:
a. Ano ang ibig sabihin ng emergency response team?
b. Bakit mahalaga ang pagkakaroon ng emergency
response team sa isang komunidad?
c. Ano-ano kaya ang tungkulin ng mga miyembro ng
emergency response team?
d. Maaari bang maging bahagi ng isang emergency
response team ang kahit na sinong tao? Bakit? Bakit? hindi?
B. Panlinang na Gawain
1. Paglalahad
Bigyan ng oras ang mga mag-aaral na basahin ang nilalaman
ng LM tungkol sa paghahanda sa oras ng kalamidad, sakuna, at kagipitan.
2. Pagtatalakay
1. Ipasagot sa bawat mag-aaral ang “Gawin Natin Ang Tama” sa
LM.
2. Ipasagot ang gawain sa “Ikaw, Sila,Tayo: Anong Dapat Gawin”.
C. Pagpapayamang Gawain
1. Ipasagot ang gawain “Tama at Dapat Ba”? (p. 399)
2. Bumuo ang bawat pangkat ng ERT. Pumili ng isang sakuna o
kalamidad. Ipakita kung paano tumugon ang kanilang ERT.
Bigyan ang bawat grupo ng oras upang gawin ang Gawain B.
D. Paglalahat
Anu – ano ang mga dapat gawin sa oras ng mga kalamidad at sakuna?
E. Paglalapat
Sa bawat uri ng kalamidad, ang sakuna ay maiiwasan kung tayo ay laging handa. Ano-ano
ang ating kailangang gawin BAGO , HABANG, at PAGKATAPOS ng isang kalamidad?
IV. Pagtataya

V. Takdang Aralin
Pagsaliksikin sa barangay o paaralan o makipanayam ng kinauukulan tungkol sa earthquake
drill, flood drill, evacuation protocol, at emergency protocol ng kanilang komunidad o lugar.

You might also like