TSNH = NWC + Nợ NH = $2.4 + $0.8 = $3.2 triệu Vậy: Giá trị sổ sách = TSNH + TSDN = $3.2 + $5.2 = $8.4 triệu Giá trị thị trường = TSNH + TSDN = $2.6 + $6.5 = $9.1 triệu Bài 4: Thu nhập chịu thuế là $273.000 Theo bảng 2.3, chúng ta thấy rằng thuế suất áp dụng cho $50.000 đầu tiên là 15%, cho $25.000 tiếp theo là 25%, cho $25.000 tiếp nữa là 34% và thuế suất áp dụng cho $173.000 cuối là 39%. Vậy: 15 % ( 50.000 ) +25 % ( 25.000 ) +34 % ( 25.000 ) +39 %(173.000) Thuế suất trung bình = 273.000 = 32.86% Thuế suất biên = 39% Bài 9: Ta có: Dòng tiền thuộc về các cổ đông CF(S) = Cổ tức đã trả - Huy động vốn cổ phần mới ròng = Cổ tức đã trả - (Cổ phiếu được phát hành – Cổ phiếu được mua lại) BCĐKT2011 BCĐKT2012 Vốn cổ phần thường $490.000 $525.000 Thặng dư vốn cổ phần $3.400.000 $3.700.000 Trong năm 2012 công ty trả cổ tức = $275.000 Giả sử Cổ phiếu quỹ = 0
Huy động VCP mới ròng = ($525.000 + $3.700.000) - ($490.000 + $3.400.000)
= $335.000 Dòng tiền thuộc về các cổ đông: CF(S) = $275.000 - $335.000 = -$60.000 Bài 10: Ta có: Chi tiêu vốn thuần của công ty năm 2012 : Capex = $945.000 Vốn luân chuyển ròng: NWC = $87.000 CF(B) = Lãi vay đã trả - Vay mới ròng = 127.000 - (1.520.000 – 1.450.000) = 127.000 - 70.000 = $57.000. CF(S) = -$60.000 Ta có: CF(A) = CF(B) + CF(S) Mà: CF(A) = OCF – Capex - NWC CF(B) + CF(S) = OCF – Capex - NWC OCF = CF(B) + CF(S) + Capex + NWC OCF = 57.000 - 60.000 + 945.000 - 87.000 = $855.000 Bài 12: Ta có: Dòng tiền của doanh nghiệp Chi tiêu vốn (21.000) (Mua tài sản cố định trừ bán tài sản cố định) Bổ sung vốn luân chuyển ròng (1.900) Tổng dòng tiền của doanh nghiệp $(22.900) Dòng tiền chi trả cho các chủ nợ = Lãi vay đã trả - Vay mới ròng = 0 – 17.000 = - $17.000 Dòng tiền thuộc về các cổ đông = Cổ tức đã trả - Huy động VCP mới ròng = 14.500 – 4.000 = $10.500 Bài 13: a) Lợi nhuận ròng của Senbet : SENBET DISCOUT TIRE COMPANY Báo cáo thu nhập Doanh thu 1.060.000 Giá vốn hàng bán 525.000 Chi phí bán hàng,chung và quản lí 215.000 Khấu hao 130.000 EBIT 190.000 Chi phí lãi vay (7%) 56.000 EBT 134.000 Thuế (t=35%) 46.900 NI 87.100 Vậy lợi nhuận ròng của doanh nghiệp là $87.100 b) Dòng tiền hoạt động kinh doanh của doanh nghiệp: Ta có : OCF = EBIT + Khấu hao - Thuế = 190.000 + 130.000 - 46.900 = $273.100 Vậy dòng tiền hoạt động kinh doanh của công ty là $273.100 Bài 18: Doanh thu 630.000 Giá vốn hàng bán 470.000 Chi phí bán hàng,chung và quản lí 9.000 Khấu hao 140.000 EBIT 11.000 Chi phí lãi vay (7%) 70.000 EBT -59.000 Thuế (t=35%) 0 NI -59.000 a) Lợi nhuận ròng năm 2012 của Raines là -$59.000 b) Dòng tiền hoạt động của công ty là : OCF = EBIT + Khấu hao – Thuế = 11.000 + 140.000 – 0 = $151.000 Vậy dòng tiền hoạt động của công ty là $151.000 c) Vì chi phí khấu hao là chi phí phi tiền mặt và chi phí lãi vay là chi phí tài chính nên khi tính dòng tiền hoạt động kinh doanh sẽ được cộng vào nên OCF lớn hơn 0.