Fatty Edited

You might also like

Download as docx, pdf, or txt
Download as docx, pdf, or txt
You are on page 1of 14

Tomas Claudio Colleges

Morong, Rizal

Basic Education Department

MASUSING BANGHAY ARALIN SA FILIPINO 9

Pangalan ng Guro : Fatima L. Ingal


Asignatura : Filipino 9
Panahunan : Ikalawang Panahunan
Aralin : Bayaning Katutubo (Maikling Kuwento)

Pamantayang Pangnilalaman:
Naipapamalas ng mga mag-aaral ang pag-unawa sa mga piling akdang
tradisyonal ng Silangang Asya

Pamantayan sa Pagganap:
Ang mag-aaral ay nakasusulat ng sariling akda na nagpapakita ng
pagpapahalaga sa pagiging isang Asyano

Palipat na Tunguhin:
Ang mga mag-aaral, sa sarili nilang kakayahan ay makasusulat ng sariling akda
na nagpapakita ng pagpapahalaga sa

Mga Kasanayan Pampagkatuto:


 Nasusuri ang maikling kuwento batay sa estilo ng pagsisimula, pagpapadaloy at
pagwawakas ng napakinggang salaysay
 Nabibigyang-kahulugan ang mga imahe at simbolo sa binasang kuwento
 Naisasalaysay ang sariling karanasan na may kaugnayan sa kulturang nabaggit sa
nabasang kuwento

Mga Layuning Pampagkatuto:


Makalipas ang 60 minuto ang mga mag-aaral ay:
 Natutukoy ang kabuuan ng kuwento batay ssa estilo ng pagsisimula, pagpapadaloy at
pagwawakas ng napakinggang salaysay;
 Nakakalikha ng paghihinuha sa nabasa o napakinggang kuwento; at
 Naiuugnay ang sariling karanasan base sa kuwentong nabasa o napakinggan.

Nakalaang Oras: Isang Oras

Gawaing Guro Gawaing Bata


1. Panimula
a. Panalangin
Hinihiling ko na magsitayo ang lahat para sa
isang panalangin. Franz, maari bang magtungo ka Iyuko po natin ang ating mga ulo at damhin ang
sa harapan at pangunahan ang iyong mga kamag- presensya ng Panginoon.
aaral sa isang panalangin? Panginoon maraming salamat po sa dakilang
araw na ito. Kami po ay nagpupuri at niluluwalhati
ang inyong mga kaloob na biyaya sa amin.
Gabayan po ninyo kami sa aming pag-aaral at
pagtuklas ng bagong kaalaman na magtataguyod
sa amin upang maging mahusay mong
tagapaglingkod. Ipadala po ninyo ang inyong Banal
na Espirito upang magningas sa puso ng bawat isa
sa amin na may maalab na pagnanais na maging
mahusay na mamayan na may malasakit sa
pamilya, kapwa, kalikasan at sa mahal na bansang
Pilipinas.
Ang lahat ng ito ay hinihiling nami sa matamis at
dakilang pangalan ni Hesus na aming
Tagapagligtas, Amen.
b. Pagbati
Magandang Umaga 9-Gold! Magandang Umaga din po, Ma’am Fatty!
Magandang Umaga, kamag-aaral!
Pagpalain nawa kayo ng Poong Maykapal!

c. Pagsasaayos ng Klase
Bago kayo magsiupo, pakipulot, kung mayroon
man,ang anumang nagkalat sa sahig at pakilinya (Magpupulot ng basura ang mga bata; aayusin
nang maayos ang inyong mga upuan. nila ang kanilang mga upuan)

d. Pagtatala ng Liban
Kalihim ng klase, maari mo bang iulat kung sino Ikinagagalak ko pong iulat sa inyo na walang liban
ang liban sa inyong pangkat, kung mayroon man? sa klase sa araw na ito.

Maraming salamat! Maari ka nang maupo. Ako 1…2…3…1…2…3… MABUHAY!


ay labis na natutuwa dahil walang liban sa inyong
pangkat.Bigyan ng mabuhay na palakpak ang
inyong mga sarili!
e. Balik-Aral
Bago tayo dumako sa isang panibagong aralin,
tayo muna ay magbalik-tanaw sa huli nating
tinalakay noong nagdaang araw.

Tungkol san ang huli nating aralin, Francheska? Ang leksiyon o aralin po na huli nating tinalakay ay
ang ekspresyon sa pagpapahayag ng damdamin.

Tumpak! Saan natin ginagamit ang ekspresyon Ito po ay ginagamit natin para maipakita ang
sa pagpapahayag ng damdamin, Joshua? inis/galit, takot, pag-asa, tuwa, paghanga at
pagkagulat.

Magaling! Magbigay naman ng salita o Ang mga ekspresyon pong nagpapahayag ng


ekspresyon na maaring gamitin sa pagpapahayag damdamin ay nakakairita! Sana nga! Yehey!
ng damdamin, Car?l Mahusay! At Naku!

Magaling! Bakit mahalaga na malaman ang Ang paggamit po ng mga ekspresyon sa


tamang gamit ng isang ekspresyon sa pagpapahayag ng damdamin ay mahalaga
pagpapahayag ng damdamin? Nathaniel sapagkat nalalaman po natin ang nais iparamdam
ng isang manunulat sa mambabasa.

Magnifico! Ako ay labis na nagagalak dahil sa 1…2…3…1…2…3… MAGALING!


mga kasagutan inyong ibinigay. Bigyan ng Magaling
na palakpak ang inyong mga sarili.
2. PAGGANYAK
a. “PUZZLEspesyal”
Ang lahat ay tumingin sa pisara, sa araw na ito
nais kong magkaroon muna tayo ng isang Gawain
na tatawagin nating “PUZZLEspesyal”. May
tatlong espesyal na pamamaraan upang
maisagawa.Ito ay ang mg sumusunod:

Una – Putukin ang lobo


Ikalawa – Umpissahang buuin ang puzzle
Ikatlo – Pumili nang isa sa apat na kahon.

Maliwanag ba 9 –Gold? Opo, Maliwanag po!

Mahusay! Kailangan ko lamang ng (8) walong (Magtataasan ng kamay ang mga bata)
mag-aaral, sino sino ang nais na magprisinta?

Vinnie, Jairus, Ryan, James Cedrick, Eleasha,


Franz, Ericka at Marithe, maaring tumayo at pumila (Susunod ang mga bata sa sinabi ng guro)
ng isang linya sa gitnang bahaging ito.

Sa itaas ninyo ay may mga lobong nakasabit, (Magtutungo ang bata sa harapan)
kailangan n’yo lamang putukin ang lobong iyan s
pamamagitan ng mga sibat na ito. (Ibibigay nang
guro ang mga sibat)

Sa bilang na tatlo ay sabay-sabay ninyong


puputukin ang mga lobo at pulutin ang piraso ng
puzzle.

Hey na ba kayo? Hey na hey na po!

Isa, dalawa, tatlo. (Ibabato ang dart!) (tatamaan ang lobo)

Ngayon naman ang lahat ng mga babae ay


magsama-sama at magtungo sa gawing ito ng
pisara at ang mga lalake naman ay sa gawing ito,
muli sa bilang na tatlo ay sabay-sabay ninyong (Sabay-sabay na puputukin ng mga bata ang lobo)
buuin ang puzzle. Matapos n’yong buuin ang puzzle
ay sumigaw ng, Ahu! Ahu! Kung sino man ang
pangkat na mauuna ay siyang bibigyan nang
pagkakataong makapamili sa mga kahon na nasa
harapan.

Hey na ba kayo? Hey na hey na po!

Isa, dalawa, tatlo. (Pagkatapos buuin ang puzzle ang unang pangkat
na mauuna ay sisigaw nang, Ahu! Ahu!)

Magaling! (Papaupuin nang guro ang pangkat ng


natalo at papipiliin nang kahon ang pangkat na
nauna sa pagbuo ng puzzle). Pumili kayo ng isa sa
mga kahong na nasa harapan. Asul, lila, pula o Pula po. (kung ito ang pipiliin ng mga bata).
kahel?

Mahusay! Sigurado na ba kayo sa napili ninyong Opo!


kahon?

Kung gayon ay bubuksan ko na ang kahon.


(bubuksan nang guro ang kahon na napili at
ibibigay sa mag-aaral ang laman nito). Maari na
kayong magsiupo bigyan natin sila ng tatlong Isa, dalawa, tatlo
bagsak.

Ano ang larawang nabuo ng mga pangkat ng Ang nasa larawan po ay mga bayani.
babae, Sherilyn?

Magaling! Ano naman ang nabuong larawan ng Ang nasa larawan po ay mga katutubo.
mga pangkat ng lalake, Simone?

Masasabi po nating bayani ang isang tao kung


Paano natin masasabing bayani ang isang tao,
siya po ay nakagawa ng isang mabuting bagay para
Romeo?
sa kanyang kapwa o sa bayan.

Magaling! May kakayahan ba ang isang katutubo


Mayroon po.
na maging isang bayani, Uno?

Magnifico! Sa paanong paraan maaring maging


Sa paglaban po ng karapatan ng kanilang
bayani ang isang katutubo, Dos?
kababayan.
Mahusay na mga kasagutan.

Paano natin masasabing bayani ang isang tao, Masasabi po nating bayani ang isang tao kung
Romeo? siya po ay nakagawa ng isang mabuting bagay para
sa kanyang kapwa o sa bayan.

Magaling! Sa intong palagay,may kakayahan ba Mayroon po.


ang isang katutubo na maging isang bayani, Uno?

Magnifico! Sa paanong paraan maaring bayani Sa paglaban po ng karapatan ng kanilang


ang isang katutubo? Dos kababayan
Mahusay na mga kasagutan.

3. INSTRUKSIYON
a. Paghahalaw

Ngayong araw na ito ay ating tatalakayin ang


maikling kuwento na pinamagatang “Bayaning
Katutubo”
 Paghahawan ng Balakid
. Sa bawat aralin ay may mga salita na maaring
bago sa ating pandinig o paningin, kung kaya, ating
bigyang pagpapakahulugan ang ilan sa mga
salitang maririnig o mababasa ninyo.

TIGBUHOL

X Z K I W Y Z Q X Z T I L Z X Z
X B A R W Y Z B A Z V Q Q R O Z
X B A R W Y Z B A Z V Q Q R O Z
P A G R A Y A L S A V Q Q R O Z

Sa pisara ay makikita ninyo ang isang tigbuhol o


“word puzzle”. Sa bawat nakahanay na mga letra ay
may mga salitang nakakubli, sa tulong ng mga
kahulugan na nasa loob ng mga sisidlan na ito ay
magagabayan kayo sa pagtuklas ng salitang
nakahalo sa iba’t ibang letra. Magagawa ninyo ito
sa tulong ng inyong mga kapangkat.

Mangyaring pakisilip ninyo ang ilalim ng inyong (Sisilipin at kukunin ng mga bata ang piraso ng
mga upuan at kunin ang piraso ng papel na may papel na nasa ilalim ng kanilang upuan)
kulay.

Itaas ninyong lahat ang mga nakuha ninyong (Itataas ng mga mag-aaral ang nakuhang lilang
papel. papel)

Ang lahat ng nakakuha ng kulay lilang papel ay


ang Pangkat LilaNastik ; ang kulay pula ay ang
Pangkat PulaVengers; ang mga nakakuha naman
ng kulay asul ay ang Pangkat AsulTiceLee at ang
lahat ng nakakuha ng kulay kahel na papel ay ang
Pangkat KahelDerMan. Pangkat LilaNastik,
magtungo kayo sa panig na ito, ang Pangkat
PulaVengers ay maaring pumuwesto sa bandang
likuran ng Pangkat LilaNastik, ang Pangkat
AsulticeLee ay sa bahaging ito naman pumuwesto,
at ang Pangkat KahelDerMan ay sa likod ng
Pangkat AsulTiceLee.

Ang bawat pangkat ay makakatanggap ng


sisidlan na naglalaman ng inyong tigbuhol at ang
kahulugan ng salita na dapat ninyong tukuyin.

Maliwanag ba 9 Gold?
Bibigyan ko lamang kayo ng 2 minuto para pag-
usapan ang salitang nakalaan sa inyong pangkat.
Gamit ang piraso ng papel na nasa loob na kalakip
nito ay harangan ang mga pampagulong salita. Maliwanag po, ma’am.

Pangkat LilaNastik

X Z K I W Y Z Q X Z T I L Z X Z
Opo, ma’am!
Ito ay ang pagpatay o pag
papakamatay.

Pangkat PulaVengers

X B A R W Y Z B A Z V Q Q R O Z

Mga walang modo o pinag-


aralan

Pangkat AsulTiceLee

D I S R K R I M I Z N A S Y O N

Pagtrato sa isang tao sa hindi


patas at pantay na
pamamaraan dahil sa mga
taglay nitong pisikal o mental na
kaanyunan na tila naiiba sa
karamihan ng mga tao. 

Pangkat KahelDerMan
P A G R A Y A L S A V Q Q R O Z

Tumutukoy sa isang tahasang


pagsuway ng mga tao sa isang
punong otoridad. Maaaring
tumukoy ito sa isang madugog
rebolusyon o sa malawakang
hindi pagsunod sa batas bilang
isang porma ng protesta.

Tapos na ang palugit na oras! Maari na bang


ihatag ng bawat pangkat ang salitang nabuo sa
tigbuhol?

Sige nga, anu-ano ang nabuo ninyong mga


salita?
(Bibigyan ng pagkakataon ang bawat pangkat na
ipakita ang kanilang sagot)
Ito ay ang pagpatay o pagpapakamatay. Ang
nabuo po naming salita ay:
no ang nabuo ninyong salita, pangkat Lila?
K I T I L

Ang salita po na aming nabuo ay :

Tumpak! Kayo naman pangkat Pula? B A R B A R O


Ito po ay nangangahulugan walang modo o pinag-
aralan

Ito ay nangangahuulgan na oagtrato sa isang tao


Mismo! Kayo naman, pangkat bughaw.Ano ang sa hindi patas at pantay na pamamaraan dahil sa
salitang binigyang pinapakahulugan na naatas sa mga taglay nitong pisikal o mental na kaanyunan na
inyong grupo? tila naiiba sa karamihan ng mga tao. Ang salita
pong nabuo ay :

D I S K R I M I N A S Y O N

Ang nabuo po nilang salita ay:


Mahusay! Kayo naman, pangkat kahel,ano ang P A G A A L S A
nabuo ninyong salita?
Tumutukoy sa isang tahasang pagsuway ng mga
tao sa isang punong otoridad. Maaaring tumukoy ito
sa isang madugog rebolusyon o sa malawakang
hindi pagsunod sa batas bilang isang porma ng
protesta.
Magagaling! Muli ito ang mga sumusunod na
salita na maari ninyong mabasa sa seleksiyong
inyong babasahin.

K I T I L
B A R B A R O
D I S K R I M I N A S Y O N
P A G A A L S A

Ito ay ang pagpatay o pagpapakamatay


Mga walang modo o pinag-aralan
Pagtrato sa isang tao sa hindi patas at
pantay na pamamaraan dahil sa mga
taglay nitong pisikal o mental Na
kaanyunan na tila naiiba sa karamihan ng
mga tao
Tumutukoy sa isang tahasang pagsuway
ng mga tao sa isang punong otoridad.
Maaaring tumukoy ito sa isang madugog
rebolusyon o sa malawakang hindi
pagsunod sa batas bilang isang porma
ng protesta.

 Pagbasa ng Seleksiyon/Pagpapanood ng
bidyo/Talakayan
Ngayon naman, ay dadako na tayo sa pagbasa
ng seleksiyon, mangyaring buksan ang inyong aklat
sa pahina 139 Bibigyan ko kayo ng (limang) 5
minuto upang basahin ang seleksiyon.
Bago kayo magsimulang magbasa, ano-ano baa ng Maupo ng tuwid at hawakan ang aklat ng
mga pamantayan sa pagbasa ng tahimik, Lopez dalawang kamay sa ibabaw ng pupitre.

Mahusay! Ano pa? Joanne Mga mata ang gamitin sa pagbabasa at itikom ang
bibig

Magaling! Mayroon pa ba? Bumasa ng matulin hangga’t maari at unawaing


mabuti ang binasa.

Tama! Maari na kayong mag-umpisang (Babasahin ngmga mag-aaral ang seleksiyon ng


magbasa. tahimik)

Naunawaan n’yo ba ng inyong binasa? Opo, naunawaan po namin!

Magaling! Para sa inyong higit na


pagkakaunawa, nais kong panoorin ninyo ang
bidyong ito.

(Panonoorin ng mga bata and bidyo)

Mas higit ba ninyong naintindihan ang kuwento? Opo, naintindihan na po namin!

Dumako na tayo sa talakayan, suriin natin ang


kuwento gamit ang “Katanungan Organizer”, na
nasa pisara.
Pamagat

Tagpuan

tauhan banghay

simula

Suliranin

Tunggalian

Kasukdulan

Kakalasan

Wakas

Ano ang pamagat ng kuwento, Sage? Ang pamagat po ng Kuwento ay “Bayaning


Katutubo”.

Magaling! Saan naganap ang kuwentong inyong Naganap po ang kuwento sa Wushe.
binasa, Lance?

Mahusay! Patungkol saan ang kuwentong Ang kuwento ay patungkol sa mga katutubong
inyong binasa, Marielle? Taiya.

Magaling! Sino-sino ang kasapi ng Tribu Taiya o Ang mga kasapi po ng tribung Taiya o Ataiyal ay
Ataiyal, Marithe? sina, Ma He Po She, Mo Na dao, Munting Mo Na
Dao at Hua Gong.

Magaling! Bukod sa mga Tribung Ataiyal, Sino Nabanggit din po ang pulis na hapones.
pa ang mga nabaggit sa kuwento, Romnick?

Mahusay! Ang tribung Ataiyal ay nanahan sa Nagdiriwang po ng isang kasalan sa tahanan ni


Wushe, isang magandang lugar na matatagpuan Ma He Po She.
natin sa Taiwan. Ngayon naman ay isa-isahin natin
ang mga pangyayaring naganap sa buhay ng mga
Ataiyal. Anong okasyon ang kasalukuyang
isinasagawa sa tribu, Sherilyn?

Tama! Sino-sino ang bisitang dumating sa Dumating po sa kasalan sina Mo Na Dao at ang
kasalan, Hanna? anak nitong si Munting Mo na Dao upang tumulong.

Mahusay! Sino naman ang di nila inaasahang Ang di po nila inaasahang bisita ay ang pulis na
bisita, James Cedrick? hapones.

Tumpak! Ano ang naging aksiyon ni Mo Na Dao Inaya po niya ang pulis na pumasok at uminom.
nang makita ang padating na pulis, Allain?

Magaling! Ano ang naging tugon ng pulis sa alok Itinulak po ng pulis papalayo si Mo Na Dao.
ni Mo Na Dao, Mary Joe?

Mahusay! Ano ang sumunod na nangyari, Hinila po ni Munting Mo Na Dao ang uniporme
Simone? ng pulis at inilagay sa kamay nito ang baso ng alak.

Tama! Ano ang sumununod na kaganapan, Nagalit at sinampal po ng pulis si Munting Mo Na


Elisha? Dao, dahil po dito nagkaroon nang pag-aaway sa
pagitan ng dalaw. Dahil sa may kalakihan si
Munting Mo Na Dao ay natalo po niya ang pulis.
Nauwi po sa pagbabanta ng pulis na isusumbong
ang naganap na pangyayari sa kanilang pinuno
upang sila ay gantahin.

Magaling! Dahil sa pagbabanta ng pulis ay Napagdesisyunan po nilang mag-aklas laban sa


nabahala si Mo Na Dao kung kaya’t nagpatawag mga Hapones. Susugudin nila ito sa araw na di nila
siya ng pulong kinagabihan sa kanilang tahanan, inaaasahan.
humingi din sila ng tulong kay Hua Gong ngunit ang
naging sagot lamang niya ay wala silang laban sa
armas ng mga Hapones. Ano ang naging pinal na
desisyon ni Mo Na Dao na sinang-ayunan din ng
kaniyang katribu, Allysa?

Mahusay! Dumating ang araw na kanilang Sa naganap po na pagsugod ng Pangkat ni Mo


inaantay ang paligsahan na kung saan ay na Dao, ay nagpadala nadin po ng hukbong
nagkakasiyahan ang mga hapones dito na naganap sandatahan ang mga Hapones sa tribung Taiya
ang pagsugod ng mga Taiya o Ataiyal. Ano ang upang gumanti.
naging aksyon ng mga Hapones sa naganap na
pagsugod ng mga tribung Ataiyal, Ericka?

Tumpak! Bilang ganti ng mga Hapones ay Dahil po sa mas malakas ang mga Hapones ay
nagpadala nadin sila ng mga hukbo sa Wushe. At umatras at nagtago ang mga katutubo sa isang
dahil mas malakas ang mga hapones, ano ang kuweba
ginawa ng mga Katutubong Taiya, Ryan?

Magaling! Natagpuan ba sila ng mga hapones, At dahil sa hindi po kabisado ng mga hapones
CJ? ang Wushe ay hindi nila makita kung saan
nagtatago ang mga katutubo.

Magnifico! Dahil hindi matagpuan ng mga Nagdesisyon po ang mga hapones na gumamit
hapones ang mga katutubo ay sinubukan nilang ng nakalalasong usok upang mapalabas ang mga
linlangin ang mga ito na pagsumuko sila ay hindi katutubo.
nila ito papatayin ngunit hindi naniwala ang mga
katutubo sa ipinangako ng mga hapones. Ano na
ang sumunod na ginawa ng mga hapones para
mapalabas ang mga katutubo, Sandara?

Mahusay! Nang gumamit ng nakalalasong usok Napagdesisyunan po ni Mo Na Dao na kitlin


ang mga hapones madaming katutubo ang namatay ang buhay niya at ito ay sinangayunan ng mga
at hindi lingid sa kaalaman ng mga katutubo na kasamahan nyang katutubo.
ilang saglit nalang ay papasukin na sila ng mga
hapones, ano ang naging pinal na desisyon ni Mo
Na Dao, Renna?

Ang pangyayari pong ito ay nagsilbing


Magaling! Sa pagpapakamatay o pagkitil sa inspirasyon sa mga Taiwanesse na labanan ang
buhay ng mga katutubo, ano ang nabuo sa isipan pananakop ng mga Hapones.
ng mga tao, Kurt Russel?

Tumpak! Gaya nating mga Pilipino, tayo din ay


nasakop ng mga hapones at dahil sa ating mga
ninuno na lumaban para sa ating kalayaan ay
nabuksan an gating isipan para lumaban at tumayo
sa sariling mga paa. Mahuhusay na kasagutan!

3. Paglalahat

Kung kayo ang nasa kalagayan ni Mo Na Dao, Opo, gagawin ko din po ang kanilang ginawa dahil
na malapit ng masukol ng mga Hapones gagawin mas mabuti nang mamatay ng may ipinaglalaban
din ba ninyo ang kanyang ginawa? Bakit, Sandara? kesa sumuko ng hindi alam ang mga susuno na
mangyayari.

Magaling! Maituturing mo bang isang Opo! Sapagkat ipinaglaban po niya hanggang


kabayanihan ang ginawa ni Mo Na Dao, Franz? kamatay ang kanilang kalayaan.

Magnifico! Iba pang kasagutan, Dexter? Hindi ko po tutularan ang ginawang kabayanihan
ni Mo Na Dao, sapagkat may iba pang paraan na
maaring magamit sa pagkamit ng kalayan.

Mahusay! Kung kayo ang mga katutubong Taiya, Opo! Bilang pinuno nila na si Mo Na Dao ipinakita
susundan n’yo din ba ang pagpapakamatay ni Mo niya ang kanyang pagiging matapang at bilang
Na Dao? Bakit, Jairus? kanyang nasasakupan ay gagawin ko din po iyon
PAMANTAYAN NAPAKAHUSAY MAHUSAY(3) PUWEDE
(5) dahil mas mainamNA(1) namamatay na ipinaglalaban
KAANGKUPAN
Malinaw at kaysaatsumuko
Malinaw Hinding walang dahilan
NG tugma sa tugmang malinaw at
NILALAMAN
Magnifico! Ano ang sinimbolo ng mantsa
paksa angsa Ang mantsa
paksa ang tugma ang po sa uniporme ng pulis ay
lahat ng ideya kaisipang kaisipang
uniporme ng pulis, Kyle? o kaisipan ng sumisimbolo
nakapaloob sa naging kapalaran ng
sa ipinahayag mga Tribung
ipinahayag sa Taiya sa kamay
itinakdang ng mga Hapones
sa itinakdang
Mahusay na mga kasagutan. itinakdang gawain. gawain
gawain
KOOPERASYO Nagtutulungan Halos lahat ay Marami sa
4. Paglalapat N ang lahat ng nagtutulungan miyembro
Sa pagkakataong ito ay miyembro sa sa ang walang
magkakaroon muli tayo ng pagbabahagi pagbabahagi partisipasyon
isang pangkatang gawain. ng mga ideya ng mga ideya sa gawain
sa kanilang
Bibigyan ko kayo ng 5 gawain.
minuto para tapusin ang PAGGAMIT NG Nagamit ng Natapos ang Hindi
mga gawaing naiatang sa ORAS wasto ang gawain ngunit natapos
inyo.Mga lider ng bawat oras sa lumagpas sa Gawain sa
presentasyon itinakdang itinakdang
pangkat, mangyaring oras oras
magtungo rito sa harapan KABUUAN 15 PUNTOS 9 PUNTOS 3 PUNTOS
upang kunin ang mga task
card.

“SarI-SAring Salindiwa”

Ang inyong pangkat ay mamarkahan gamit ang


sumusunod na Rubrik:

Pangkat LilaNastik

”AllernaKwento”
(Pagsasadula)

Isadula ang huling bahaging kuwento gamit ang


inyong ideya sa nais ninyong maging wakas,
pangatwiranan kung bakit ito ang napili ninyong
wakas

Pangkat PulaVengers
“ISLOGAWITAN”
(Pag-awit)

Sumulat ng apat na taludturang islogan na maaring


sumalamin sa mensahe ng akdaa. Lapatan ito
ngmusika at awitin sa klase.
Pangkat AsulTiceLee

“Oplan Katutubo”
(Pagpaplano)

Mag-isip ng isang proyekto na maaring makatulong


sa pangangailangan ng mga katutubo sa larangan
ng edukasyon. Gamitin ang balangkas na nasa
inyong aklat sa pahina 114

Pangkat KahelDerMAn

“PaTAIYAlastas”
(Pageendorso)

Bumuo ng hindi hihigit sa 2 minutgong patalastas


na nagbibigay payo tungkol sa pagbibigay respeto
sa mga katutubo.

Tapos na ba ang lahat? Dumako na tayo sa


presentasyon

(Presentasyon ng bawat pangkat)

Mahuhusay ang inyong naging presentasyon


Bigyan ng fire works na palakpak ang inyong mga
sarili!

(Gagawin ng bawat pangkat na naiatas na Gawain)

Opo, tapos na po kami.

(ang bawat pangkat ay dadako sa kani-kaniyang


presentasyon)

Isa, dalwa, tatlo, isa, dalawa, tatlo, Swish


Swosh BOOM!
5. Pagtataya
Panuto: Tukuyin ang dalitang inilalarawan sa baawat bilang. Pumili ng sagot sa kahon
at isulat ito sa inyong sagutang papel.

_________1. Tribung naninirahan sa Wushe


_________ 2. Pinuno ng mga Ataiyal.
_________ 3. Anak ni Mo Na Dao na kaaway ng pulis.
_________ 4. Paraan ng mga hapon para palabasin ang mga Hapon.
_________ 5. Naging paraan sa pagkamit ng kalayaan ng mga katutubo.

Taiya o Ataiyal Mo Na Dao Nakalalasong Usok

Munting Mo Na Dao
Paghihimagsik o pagkitil sa buhay
Kasagutan:
1. Taiya o Ataiyal
2. Mo Na Dao
3. Munting Mo Na Dao
4. Nakalalasong Usok
5. Paghihimagsik o pagkitil sa buhay

Inihanda ni:

BB. FATIMA L . INGAL


Gurong Nagsasanay

Iniwasto ni:

BB. MA. DANIELLI R. FRANCISCO


Gurong Tagasanay

Sinuri ni:

BB. LORILIE A. TORRES


Filipino, Sadyek Koordinaytor

Binigyang-Pansin ni:

RUEL G. MANALO, Ed.D.


Pangalawang Punong-Guro

Pinagtibay ni:

G. DINDO C. PUNZALAN
Punong-Guro

You might also like