Professional Documents
Culture Documents
Mapeh 4 Q2 WK 3 Glak
Mapeh 4 Q2 WK 3 Glak
Mapeh 4 Q2 WK 3 Glak
MAPEH
Kagamitan sa Pinatnubayang
Kasanayang Pampagkatuto
Ikalawang Markahan - Ikatlong Linggo
1|P ahi na
MAPEH – Ika-apat na Baitang
Kagamitan sa Pinatnubayang Kasanayang Pampagkatuto
Ikalawang Markahan - Ikatlong Linggo
Isinasaad sa Batas Republika 8293, Seksiyon 176 na: Hindi maaaring magkaroon
ng karapatang-sipi sa anomang akda ang Pamahalaan ng Pilipinas. Gayonpaman,
kailangan muna ang pahintulot ng ahensiya o tanggapan ng pamahalaan na naghanda ng
akda kung ito ay pagkakakitaan. Kabilang sa mga maaaring gawin ng nasabing ahensiya o
tanggapan ay ang pagtakda ng kaukulang bayad.
Ang mga akda (kuwento, seleksiyon, tula, awit, larawan, ngalan ng produkto o brand
name, tatak o trademark, palabas sa telebisiyon, pelikula, atbp.) na ginamit sa modyul na ito
ay nagtataglay ng karapatang-ari ng mga iyon. Pinagsumikapang matunton ang mga ito
upang makuha ang pahintulot sa paggamit ng kagamitan. Hindi inaangkin ng mga
tagapaglathala at mga may-akda ang karapatang-aring iyon. Ang anomang gamit maliban
sa modyul na ito ay kinakailangan ng pahintulot mula sa mga orihinal na may-akda ng mga
ito. Walang anomang parte nito ang maaaring kopyahin o ilimbag sa anomang paraan nang
walang pahintulot sa Kagawaran.
Kasanayang Pampagkatuto
Layunin
Pagtalakay sa Paksa
Ang susunod na pag-aaralan ninyo ay pagpapatuloy ng
aralin noong nakaraang linggo.
1|P ahi na
pataas? Tama ka! Ito ay titik D. Ano naman kaya ang kasunod ng
titik C pababa? Tama ka uli! Titik B.
Ang mga titik na B, C, D ay kasama din sa Pitch name sa
Musical staff. Tandaan natin na ang middle C ay ginagamitan ng
ledger line o dagdag guhit. Ang D ay nasa taas ng Middle C at ang
B naman ay nasa baba nito.
Gawain
Pagsasanay: Tuhog Bilog
2|P ahina
Arts:
Kasuotan at Palamuting Etniko
Kasanayang Pampagkatuto
Layunin
Pagtalakay sa Paksa
Nakilala mo na ang ilan sa pangkat-etniko sa ating bansa .
Gayundin ay naipakita mo sa iyong likhang-sining ang kultura at
ang magagandang tanawin ng iyong komunidad. Malalaman natin
sa aralin ngayon na bahagi rin ng kultura at katangian ng bawat
pangkat-etniko ang magkaroon ng kakaibang uri ng kasuotan at
palamuti.
Alam mo ba na ang bawat pamayanang kultural sa bansa ay
may kani-kaniyang kasuotan at palamuti? Ang bawat pook o
komunidad ay may produktong likhang-sining na
maipagmamalaki ng kanilang mamamayan dahil sa taglay nitong
kagandahan at pambihirang uri nito.
3|P ahi na
Narito ang ilang makukulay na kasuotan at palamuti ng
pangkat-etniko.
T’boli
Ang T’boli ay makikita sa Cotabato sa Mindanao.
Pangangaso, pangingisda at pangunguha ng mga prutas sa
kagubatan ang kanilang pangunahing ikinabubuhay. Kaingin
naman ang sistema ng kanilang pagsasaka. Naghahabi sila ng tela
para sa damit na ang tawag ay t’nalak na hinabi mula sa hibla ng
abaka.
Sila ay tanyag sa kanilang kasuotan at palamuting kuwintas,
pulseras at sinturon na yari sa metal at plastic. Ang kuwintas ay
yari sa maliliit na butil na tinuhog. Karaniwang pula, itim at puti
ang kulay ng mga butil. Ang kuwintas ay nilagyan ng palawit na
yari sa tanso. Nangingibabaw sa mga kulay na ginagamit ng T’boli
ang pula, itim at puti.
4|P ahina
Nagagawa nitong maipakitang gumagalaw ang isang larawan
at makatotohanan sa pamamagitan ng tamang proporsiyon.
Nakatutulong ang pagpili ng kulay sa kagandahan ng
disenyo. Ang paggamit ng matitingkad na kulay kasama ang
mapusyaw na kulay ay nakatutulong upang mapansin ang hugis
o bagay sa larawan.
Pansinin at pag-aralan ang larawan.
Sagutin:
Paano naging kaakit-akit ang mga disenyo ng kasuotan ng
pangkat-etniko?
Gawain
Pagsasanay: Kasuotan at Palamuting Etniko
5|P ahi na
2. Mga hakbang sa paggawa:
3. Mag-isip ng disenyo at
tabas ng kasuotang
maaring isuot para sa
nalalapit na pagdiriwang.
4. Igawa ng pattern sa manila
paper at gupitin na parang
kasuotan.
5. Lagyan ng disenyo ang
pattern ayon sa napag-aralan sa kasuotan ng pangkat-
etniko. Gamitin ang overlapping technique gamit ang iba’t
ibang hugis at linya. Maaaring lagyan ng mga disenyong
kuwintas at iba pang palawit.
6. Pintahan gamit ang acry-color.
Gumamit ng natural o walang halo na
kulay na para maging matingkad at
dagdagan naman ng puti kung gustong
maging malamlam ang isang kulay.
Patuyuin.
7. Linisin ang mesa pagkatapos ng gawain.
8. Humanda para sa munting parada sa loob ng tahanan.
Sagutin:
Sa iyong ginawang kasuotan tukuyin ang mga overlap sa disenyo.
Pangwakas
Ibigay ang hinihingi ng 3-2-1 Exit Card sa ibaba.
Exit Card
3 Bagay Na Aking Natutunan
2 Salitang Tumatak Sa Aking Isipan
1 Tanong Na Nais Kong Masagot
6|P ahina
Physical Education:
Pagpapaunlad ng Liksi
Kasanayang Pampagkatuto
Layunin
Nasasabi ang kahalagahan ng pakikilahok sa mga gawaing
pisikal.
Pagtalakay sa Paksa
1. 2.
7|P ahi na
Ilarawan ng mga batang nasa larawan sa itaas.
Ang mga bata sa larawan ay nagpapakita ng liksi sa kanilang
paglalaro. Ganun ka din ba tuwing ikaw ay naglalaro?
Ang liksi(agility) ay isang kasanayan na sangkap ng physical
fitness na nagpapakita ng maliksing kakayahan na magpalit- palit
o mag-iba-iba ng direksiyon.
Gawain
Talunin and Sapa
Pamamaraan:
a) Bumuo ng dalawang pangkat na may parehong bilang.
Maglagay ng starting line at finish line na may 5 metrong
pagitan.
b) Gumawa ng dalawang tuwid na guhit mula sa starting line
hanggang sa finish line.
8|P ahina
c) Sa bawat 1 metrong agwat, maglagay ng tanda na guhit.
Sa mga bahaging may tanda ,tumalon na kunwari ay
malapad na kanal.
d) Tumalon sa bawat tanda ng isang metrong agwat
hanggang sa makarating sa kabilang guhit.
e) Simulan ito ng unang manlalaro ng bawat pangkat
hangang sa huling manlalaro. Ang unang pangkat na
makatapos ay siyang panalo.
RUBRICS
Ginawa Matamlay na Hindi
Kasama na
ng ginawa ang mga sumusunod sa
gumawa sa
maayos gawain panuto
bahay
(3pts) (2pts) (1 pts)
1.
2.
3.
4.
5.
TANDAAN:
Ang liksi ay kakayahan sa mabilis na pagpalit-
palit o pagbabago ng direksiyon. Ang mabilis na pagkilos
habang nag-iiba ng direksyon ay susukatin ang liksi.
Ang pagsasagawa ng gawaing pisikal ay mahalaga
dahil ito ay nagpapatibay ng ating katawan at nagpapahusay
ng ibat – ibang kasanayan tulad ng liksi.
9|P ahi na
Pagninilay
10 | P a h i n a
Health:
Pinagmulan ng mga Nakakahawang Sakit
Kasanayang Pampagkatuto
Layunin
Pagtalakay sa Paksa
11 | P a h i n a
Pag-aralan ang Tsart:
Iilan sa mga karaniwang sakit ng mga tao ay nakukuha sa
kapaligiran at maari itong dumapo sa iba.
12 | P a h i n a
sistemang degree may
paghinga celcius trangkaso
(repiratory • Giniginaw • Uminom ng
system) na • Sakit ng maraming
Trangkaso sanhi ng ulo, tubig
(influenza) Hemophilus kalamnan,
Influenza at mga
Virus kasu-
• Nasasagap kasuan
ang virus • Masakit
mula sa na lala-
droplets na munan (sore
lumalabas throat)
sa bibig o Baradong
ilong ng ilong o
isang taong tumu-tulong
may sipon
trangkaso
• Isang • Madaling • Pagka-
impeksyon mapagod karoon ng
ng sanhi ng • Walang tamang
Tuberkulosi mikrobyong ganang ehersisyo
s Myco kumain • Magtakip
(TB) • bacterium • Pagbaba ng ng bibig at
tuberculosis timbang ilong kung
• Paglanghap Pag-ubo na may
ng droplets may kausap na
mula sa kasamang taong
isang taong plema at imuubo
may TB dugo • Ihiwalang
kung sya ay • Nilalagnat at ang kagami
nagsasalita, giniginaw • tan ng
umuubo, o maghapon taong may
bumabahing TB
• Sakit na • Hirap sa • Pagba
nakaa- paghinga bakuna
Pulmonya • Apekto
13 | P a h i n a
(Pneumonia) • sa baga • Kulang ng • Wastong
• Virus, oksiheno nutrisyon
bacteria, o • (oxygen) sa • Kalinisan
fungi katawan sa sarili at
kapali giran
14 | P a h i n a
Dengue • Impeksyon • May • Maglinis ng
Fever dahil sa lumilitaw na bahay at
kagat ng skin rash paligid
lamok na pag araw-araw,
may dalang bumababa lalo na sa
dengue virus ang balat mga lugar
• Biglang na madilim
tumataas • Alisin ang
ang lagnat nakaimbak
na tubig na
pinamu
mugaran
ng lamok
Leptospirosi • Bacteria na • Nilalagnat • Iwasang
s pumapasok • Pananakit maligo o
sa balat o ng magtampis
sugat mula kalamnan at aw sa
sa tubig- kasu- tubig-baha
baha o kasuan • Kumon
basing lupa sulta sa
o halaman doctor
kung saan kung
may ihi ng nakara
daga ranas ng
mga
sintomas
na
nabanggit
Ref. Delos, Reyes, D., (2008), Makati City Iwas-Sakit Mula
15 | P a h i n a
Gawain
Repleksyon
1. Magbigay ng tatlong Sanhi ng pagkakahawa ng sakit.
16 | P a h i n a
Pagsusulit
Panuto:Piliin ang letra ng tamang sagot. Isulat sa sagutang
papel.
Music:
1. Ano ang pitch name sa ledger line?
a. A b. B c. C d. D
2. Sa baba ng ledger line, ano naman ang pitch name nito?
a. A b. B c. C d. D
Arts:
1. Alin sa mga sumusunod ang nagpapakita ng
overlapping technique?
a.
b.
c.
2. Ang ______ technique ay ginagamit sa pamamagitan ng
pagpapatong-patong ng mga hugis, linya at kulay sa
mga likhang-sining. Nagagawa nitong nagmumukhang
gumagalaw ang mga disenyo.
a. Overdrive
b. overdraw
c. overlap
17 | P a h i n a
Physical Education:
1. Ang pagkilos sa maliksing paraan ay sukatan ng:
a. agility b. coordination
c. balance d. Flexibilty
2. Ang pakikilahok sa gawaing pisikal ay mahalaga dahil ito ay
a. nagpalakas ng katawan
b. nagpapatatag ng katawan
c. nakatutulong sa magandang pakikipag- kapwa
d. lahat ng nabanggit
Health:
3. Alin ang madaling panirahan ng mga mikrobyo
a. langaw c. ipis
b. lamok d. daga
18 | P a h i n a
Mga Sanggunian
DAZZLE Shining brightly in Music, Arts, Physical Education
and Health Grade 4 (INNOVATIVE EDUCATIONAL
MATERIALS INC)
http://philphysicalactivityguide.blogspot.com/2016/07/an
g-philippine-physical-activity.html
https://www.google.com/url?sa=i&url=https%3A%2F%2Fw
ww.slideshare.net%2Flhoralight%2Fk-to-12-grade-4-
learners-material-in-physical-education
q1q4&psig=AOvVaw3OG3t3Aru9t0TbPZw4nKjZ&ust=1
603870046581000&source=images&cd=vfe&ved=0CAI
QjRxqFwoTCIDMkNef1OwCFQAAAAAdAAAAABAK
https://www.slideshare.net/mobile/lhoralight/arts-
50204613
19 | P a h i n a
20 | P a h i n a
Pagsusulit: Music:
Balik – aral (week 2 lesson)
Music: A. Mga letrang nasa linya – E, G,
1. C B, D, F
2. B B. Mga nasa space – F, A, C, E
Arts: Gawain – Tuhog Bilog
3. C 1.C
4. C 2. B
3. B
Physical Education: 4. C
5. A 5. D
6. B
Arts:
Health: Gawain:
7. D Ang sagot ay maaaring magkakaiba.
8. B
Health:
Gawain 1
1. T
2. M
3. T
4. M
5. T
Susi sa Pagwawasto
Pasasalamat
Ipinaaabot ng Pansangay na Tanggapan ng mga Paaralan ng Zambales ang
taos-pusong pasasalamat sa mga sumusunod, na nakapag-ambag ng tagumpay
para sa paghahanda, pag-unlad, pagtiyak ng kalidad, paglimbag at pamamahagi ng
Ikalawang Markahang Kagamitan sa Pinatnubayang Kasanayang Pampagkatuto sa
lahat ng asignatura sa iba’t ibang antas bilang tugon sa pagbibigay sa mag-aaral ng
naaangkop na kagamitang pampagkatuto hango sa Pinakamahalagang Kasanayang
Pampagkatuto (MELCs) - ayon sa mga pagsasanay na nakabatay sa mga
pamantayan ng pinatnubayang kasanayan at tuwirang pagtuturo:
Tagapamahala