Professional Documents
Culture Documents
Banghay Aralin For Cot
Banghay Aralin For Cot
Banghay Aralin For Cot
Department of Education
REGION XI
SCHOOLS DIVISION OF DAVAO DE ORO
GABI NATIONAL HIGH SCHOOL
I. Layunin:
a. Panimulang Gawain:
Panalangin
Pagbati sa klase
Pagtala sa liban
Balik-Aral:
Pagbibigay ng mga tanong tungkol sa nakaraang leksiyon.
Ano ang ating Nakaraang leksiyon?
b. Pagganyak:
Tunghayan at pakinggan ang kantang “PANALO ni EZMILL”VIDEOCLIPS
Ipasagot ang mga tanong sa ibaba:
1. Tungkol saan ang kantang inyong narinig at natunghayan?
2. Napansin niyo bang may iba’t ibang lengguwaheng binitawan sa liriko ng
kanta?
3. Anu-ano ang mga lengguwaheng ang iyong narinig?
4. Narinig niyo rin bang may iba’t ibang lurag sa liriko ng kanta? Anu- ano ang
mga iyon?
5. Ano ang kaugnayan ng mga lengguwahe at mga lugar sa nabanggit sa
kantang Panalo ni Ezmill?
c. Paghawan sa Sagabal:
Aktibidad
GRAFFITI WALL
Idikit sa graffiti wall ang mga salita tungkol sa tanong sa ibaba. Masasagot ito sa
anyo ng mga salitang naayon sa hinihingi:
Ihanay ang tamang kasagutan: Sa kulay na pula ay siyang inyong gabay para sa mga nasa puting kulay.
DAYALEK
g—ginagamit sa isang pangkat ng mga tao mula sa isang particular na lugar tulad ng lalawigan, rehiyon at
bayan.
Halibawa: Aya-ayatin ka ( Ilokano) , Kaluguran da ka ( kapangpangan ), Nahigugma ko nimo ( Cebuano )
IDYOLEK
SOSYOLEK
ETNOLEK
30
3. Bawat grupo ay bibiyan ng pamantayang porma o rubric para ng puntos .
1. Dayalek
o Ang barayti ng wikang nalilikha ng dimensyong heograpiko.
o Tinatawag din itong wikang ginagamit sa isang partikular na
rehiyon, lalawigan o pook , malaki man o maliit.
o Makikilala ang dayalekto hindi lamang sa pagkakaroon nito ng
set ng mga distinct na bokabularyo, kundi maging sa punto o
tono sa istraktura ng pangungusap.
2. Idyolek
Ito ang nakagawiang pamamaraan sa pagsasalita ng isang
indibidwal o ng isang pangkat ng tao. ( uri ng isang wikang
ginagamit at iba pa )
Indibidwal na paraan/ istilo ng paggamit ng wika
3. Sosyolek
Ito naman ang tawag sa barayting nabubuo batay sa
dimensyong sosyal o nakabatay sa katayuan.
4. Etnolek
Ito ay barayti ng wika muala sa mga etnolengguwistikong grupo.
Ang salitang ito au nagmula sa pinagsamang etniko at dialek.
Taglay nito ang mga salitang nagiging bahagi ng
pagkakakilanlan ng isang pangkat etniko
e. Paglalahat/Paglalapat ng Aralin:
1. Ang mga mag-aaral ay papangkatin sa apat (4) grupo. Ang bawat grupo ay.gumawa ng
maikling pagsasadula na nagpapakita ng barayti naaayon sa mga iba’t ibang sitwasyon
ng bawat grupo.
Ang mga sitwasyong isasadula: Dayalekto- batas ng paaralan
Idyolek- batas ng trapiko
Sosyolek- batas ng paaralan
Etnolek- bats ng militar
2. Ang bawat grupo ay bibiyan limang(5) minuto sa paggawa ng paggawa ng
pagsasadula.
3. Ang bawat grupo ay bibigyan lamang ng tatlong(3) minuto sa kanilang presentasyon.
4. Paglalahad ng pamantayan o rubric.
Pamantayan Puntos
Natamong Puntos
1. Malinaw na ilahad ang layunin sa maikling pagsasadula. 10
___________
2. Maayos ang pagkakalahad ng mga pangyayari at madling
matukoy ang barayte ng wika 10
___________
3. Linis o kahusayan sa pagsasadula 10
___________
________
30
5. Bawat grupo ay bibiyan ng pamantayan g porma o rubric para mahusga ng puntos sa
ibang grupong magprepresenta.
IV. Gawain o Ebalwasyon/ Edukasyon sa pagpapakatao
Pagpapahayag ng damdamin:
Sagutin ang mga sumusunod na tanong:
Unawain ang pahayag. Linggo ng umaga habang ika’y papunta ng simbahan, maraming tao
kang nakasalubong at nakausap. Paano mo sila kakausapin at babatiin? Isulat sa patlang
ang sasabihin.
II. Pagpapahalaga:
Bakit mahalagang matutuhang tanggapin at igalang ng isang tao ang iba’t ibang barayti ng
wikang ginagamit ng iba’t ibang tao sa paligid?
V Kasunduan /takdang Aralin
1. Magsaliksik ng mga wikang ginagamit sa inyong lugar at at itala/isulat ang
pagkakakilanlan nito sa inyong papel.
Sundin ang mga katanungan:
1. Ano ang pinakamaraming dayalekto mayroon sa inyong lugar?
2. Itala ang mga dayalektong inyong nasaliksik at manghingi ng mga halibawang salita
na kanilang nalalaman bukod sa kanilang nakagawian.
3. Itanong sa kanila na kahit bai bat iba ang lengguwahe isang lugar ay nagkakaintihan
parin?
4. Gaano kahalaga ang pagpapahalaga sa wika?