Professional Documents
Culture Documents
bugtongATpalaisipan BanghayAralinFIXED1
bugtongATpalaisipan BanghayAralinFIXED1
Kagawaran ng Edukasyon
Rehiyon XI
Sangay ng Davao del Sur
Pamantayang Pangnilalaman
Naipapamalas ng mag-aaral ang pag-unawa sa mga akdang pampanitikan ng Luzon.
Pamantayan sa Pagganap
Naisasagawa ng mag-aaral ang komprehensibong pagbabalita (news casting) tungkol sa
kanilang lugar.
Kasanayang Pampagkatuto
a. Naihahambing ang mga katangian ng tula/awiting panudyo, tugmang de gulong at
palaisipan. ( F7PB-IIa-c-14)
b. Naisusulat ang sariling tula/awiting panudyo, tugmang de gulong at palaisipan batay sa
itinakdang mga pamantayan.
I. LAYUNIN
II. PAKSANG-ARALIN
III. PAMAMARAAN
A. Panimulang Gawain
1. Panalangin
2. Pagbati
3. Pagtala sa mga lumiban
4. Pagbabalik-aral
Guro: Kahapon ay napag-aralan natin ang tungkol sa katangian at
elemento ng mito, alamat, at kuwentong-bayan.
Tanong: Magbigay ng elemento ng mito, alamat, at kuwentong-bayan?
(Banghay- ang pagkasunod-sunod ng mga pangyayari sa akda.)
(Tagpuan- kung saan nangyari ang kaboun ng alamat.)
(Tauhan- ang mga nagsisiganap.)
5. Pagganyak
Guro: Magpapakita ang guro ng ilang halimbawa ng pahulaan.
Sagot:kandila
2. Ako ay may kaibigan, kasama ko kahit saan.
Sagot:anino
3. Naabot na ng kamay, ipinagawa pa sa tulay.
Sagot:kubyertos
4. Isang butil ng palay, sakot ang buong buhay.
Sagot:ilaw
Guro: Ang galing ang lahat ng aking pinahulaan ay inyong nahulaan, palakpakan ang
inyong mga sarili.
B. Panlinang na Gawain
1. Aktibiti
Sagot:G
a. Paglalahad
Mga tanong: Ano ang inyong napansin sa mga halimbawa? (ito ay maiiksi lamang)
: Sa inyong palagay ano ang tawag sa inyong mga hinulaan? (bugtong)
Guro: Magaling at natumbok ninyo ang paksang tatalakayin natin ngayon. Ang
paksang tatalakayin natin ngayon ay ang bugtong at palaisipan.
2. Palaisipan
-ay nasa anyong tukuyan. Layunin nito na pukawin at pasiglahin ang kaisipan ng
mga taong nagkatipon-tipon sa isang lugar. Ito ay paboritong pampalipas oras ng
ating mga mga ninuno. Ito ay nangangahulugan lamang na ang mga sinaunang
Pilipino ay sana’y na mag-isip at kanilang ipinamana ito sa kanilang mga inapo.
Ang ganitong uri ng panitikan ay laganap pa rin hanggang sa kasalukuyang
panahon.
Halimbawa:
Sa isang kulungan ay may limang baboy si Mang Juan. Lumundag ang isa. Ilan
ang natira?
Sagot:Lima pa rin lumundag lang naman ang baboy at hindi umalis.
E. Abstraksyon
Ano ang pagkakaiba ng bugtong sa palaisipan?
G. Paglalapat
Tanong: Bilang isang mamamayang Pilipino paano mo pahahalagahan ang
bugtong at palaisipan at magbigay ng isang ambag nito sa kulturang Pilipino?
Panuto: Kumuha ng isang kalahating papel at sumulat ng isang talata na
naglalaman ng pagpapahalaga sa bugtong at palaisipan, pagkatapos ay kuan ito
ng larawan.
Pamantayan sa Pagsulat:
Kalinisan – 5
Wastong pagbaybay – 5
Total: 10 pts
V. Takdang-aralin
Panuto: Maghanap ng isang Alamat. Isulat ang pamagat at itala ang mga tauhan nito sa
isang boung papel. Ipasa bukas.