Download as docx, pdf, or txt
Download as docx, pdf, or txt
You are on page 1of 6

Paaralan SAN JOSE PILI NATIONAL Baitang 10

HIGH SCHOOL
Guro LORENEL S. INTERINO Asignatura FILIPINO 10
Petsa/Oras Marso 25,2021, / 1:00 ng Markahan IKALAWA
hapon

PINAKAMAHALAGANG KAKAYAHAN sa PAG-AARAL


Naisusulat ang sariling tula na hawig sa paksang tinalakay.

I. LAYUNIN

Sa pagtatapos ng talakayan, ang mga mag-aaral ay inaasahang;

 Nasusuri ang nilalaman ng tula.


 Nakapagbabahagi ng sariling opinyon/ saloobin/ damdamin o pananaw batay sa tulang
napakinggan.
 Nakapagsasagawa ng isang presentasyon ng pagtula sa Youtube.

II. PAKSANG -ARALIN

 ANG PAMANA
ni Jose Corazon de Jesus

A. Sanggunian: Self Learning Module


Kwarter 2- Aralin 4, pahina 7

B. Iba pang Kagamitang Pampagtuturo: Powerpoint presentation, manilapaper, pentelpen,


sipi ng tula, video clip ng tula, rekord ng awitin.

C. Integrasyong Asignatura: Matematika, Kasaysayan, Musika, Sining at


Edukasyon sa Pagpapakatao.
D. Konsepto : Pagpapahalaga sa pandamdamin at pangkaasalan;
Pagpapahalaga sa magulang.

III. PAMAMARAAN
A. Panimulang Gawain: (2 minuto)
1. Pagdarasal
2. Pagbati
3. Pagsasaayos ng silid-aral
4. Pagtala ng liban
5. Pagwawasto ng takdang -aralin
Balik- Aral- Magbibigay ng ilang katanungan hinggil sa katangian, uri at
mahahalagang elemento ng tula.
- Itatanong sa mga mag-aaral kung may katanungan o nais malaman
pa sa nakaraang paksang aralin.

B. PAGLINANG NG GAWAIN
1. PAGGANYAK: (2 minuto)
Sa ating aralin ngayong hapon, inaasahan ko na ang lahat ay magiging

K.A.R.L.A
K-kailangan
A- ang maging
R-responsible ang
L-lahat para sa
A-aralin natin ngayon.

 Magpaparinig ng isang awitin na may pamagat na “Iingatan Ka”.


 Matapos mapakinggan ang awitin, tatawag ng piling mag-aaral upang sagutin ang
sumusunod na katanungan)
1. Ano ang paksa ng awiting ating napakinggan?
2. Ano ang naging damdamin ninyo hinggil dito?

2. PAGLALAHAD ( 2 minuto)

a. Paglalahad ng paksa: Ilalahad ang paksang aralin at magbibigay ng pahapyaw na


kaalaman tungkol sa may-akda.

Jose Corazon de Jesus (22 Nobyembre 1896-26 Mayo 1932), kilala rin
bilang Huseng Batute, ay isang makatang Pilipino na sumulat ng mga
tula sa Tagalog, upang ipahayag ang pagnanasa ng mga Pilipino na
maging malaya noong panahon ng pananakop ng Estados
Unidos sa Pilipinas (1898-1946). Tinawag ring "Pepito" noong kanyang
kapanahunan. Siya ay tinaguriang “ Hari ng Balagtasan “

b. Paglalahad ng layunin: Ipababasa sa isang mag-aaral ang layunin para sa


paksang aralin.

 Nasusuri ang nilalaman ng tula.


 Nakapagbabahagi ng sariling opinyon/ saloobin/ damdamin o pananaw
gamit ang mga hugis na pantulong.
 Nakapagsasagawa ng isang presentasyon ng pagtula sa Youtube.

c. Pagbibigay katuturan sa mga mahihirap na terminolohiya (5 minuto)

Panuto: Ibigay ang kahulugan ng mga sumusunod na mga matatalinghagang pahayag na


mula sa akda. Matatagpuan ang kahulugan ng salita sa pamamagitan ng paghanap
ng mga katumbas na letra ng bilang sa ilalim ng patlang. Gamitin sa pangungusap
ang kahulugan ng salita.

A B C D E F G H I J
1 3 5 7 9 11 13 15 17 19

K L M N O P Q R S T
21 23 25 26 24 22 20 18 16 14

U V W X Y Z
12 10 8 6 4 2

1. Ngayon ay namamanglaw siya sa pagkawala ng kanyang lolang iniibig.


__ __ __ __ __ __ __ __ __ __ __ __ __ __ __ __ __ __
23 1 3 17 16 26 1 26 1 23 12 23 12 26 13 21 24 14

2. Dahil sa labis na pagtutol ng kanilang magulang tinangka ng magkasintahan na lumisan.


__ __ __ __ __ __
26 1 7 1 23 1

3. Habilin ng aking ina na huwag pababayaan ang aking mga kapatid.


__ __ __ __ __ __ __ __
22 1 1 23 1 1 23 1

4. Mga ginigiliw kong mga kapamilya, kamag-anak, at kaibigan, sana sa darating na aking
kaarawan ay huwag ninyong kalilimutan ang inyong mga regalo sa akin.
__ __ __ __ __ __ __ __ __
23 1 26 1 25 1 15 1 23

5. Sa gunita ng aking pagkabata hindi nawawaglit sa aking isipan ang kanyang sinabi sa akin.
__ __ __ __ __ __
1 23 1 1 23 1

 Bago iparinig, palilipatin ng guro sa unahang bahagi ang mga mag-aaral na may
mahinang pandinig at paningin upang higit na maunawaan.
 Pagpaparinig/ pagpapanood ng Record/ Video clip ng tulang
“Ang Pamana”) ( 3 minuto)
AKTIBITI : ( 15 minuto )
 Naunawaan ninyo po ba ang tula? Ngayon hahatiin ko kayo sa apat na pangkat.
Bubunot ang bawat isa sa inyo dito sa kahon upang malaman ninyo kung saan
pangkat kayo kabilang. Pero bago kayo pumunta sa inyong grupo ibibigay ko
muna sainyo ang pamantayan sa gawain nating ito.

Daymensyon Pursyento
(Cooperative Learning)
A. Malikhaing presentasyon 40%
B. Angkop na kasagutan 30%
C. Pagkakaisa ng grupo 20%
D. Takdang Oras 10%
(1-20, 2-18, 3-15, 4-12)
Kabuoan 100%

 Sumasang-ayon ba kayo sa pamantayan natin?


 Bawat isang pangkat ay bibigyan ko ng sipi ng akda at ganito ang gagawin po
ninyo.

Panuto: Susuriin ninyo ang diwa na nakapaloob sa saknong. Bawat pangkat ay may
nakatalagang gawain na naayon sa inyong nasuri. Bibigyan ng minuto para
pag-usapan ang gagawain at minuto para sa presentasyon.

P1- Unang saknong - pumili ng isang awitin na may kaugnayan sa diwang nasuri.
P2- Ikalawang saknong- gumuhit ng larawan na nagpapakita sa diwang nasuri.
P2- Ikatlong saknong – gumawa ng isang interpretatib na sayaw ayon sa diwang nasuri .
P4- Ikaapat na saknong- magpakita ng senaryo ayon sa diwang nasuri.

 Handa na po ba kayo? Maaari na po kayong pumunta sa inyong pangkat ng


tahimik para masimulan ang inyong gawain.
 Ngayon pakinggang natin ang mga tagapag-ulat ng bawat pangkat.
(Ilalahad ng lider ng bawat grupo ang inihandang pagsusuri).

ANALISIS : ( 5 minuto)
(Magbibigay ng feedback ang guro batay sa inuulat ng bawat lider ng pangkat).

Daymensyon % P1 P2 P3 P4
Malikhaing 40
presentasyon
Angkop na kasagutan 30
Pagkakaisa ng grupo 20
Oras 10
Kabuuan 100

 Gaya ng dati ipapasa ninyo sa akin ang inyong ginawa at isulat ang
pangalan ng mga miyembro sa bawat pangkat.
 Ngayon, upang higit na mapalalim ang pag-unawa inyo sa akda may
inihanda akong katangungan para sa inyo.

ABSTRAKSYON ( 5 minuto)

Mga gabay na katanungan

1. Ano ang kahulugan ng ideyal na pag-ibig (ng ina sa anak , ng anak sa ina) na
mababasa sa tula?
2. Bakit ginamit na sukatan ang mga materyal na bagay sa abstraktong damdamin
gaya ng pag-ibig sa tula?
3. Saan mauugat ang pagkakamali ng tao sa materyal na bagay o pagiging
materyalistiko? Ano ang posisyon ng makata hinggil dito?
4. Sa iyong palagay ano kaya ang nais ipabatid ni Jose Corazon de Jesus sa mga
kabataan at mag-aaral na katulad ninyo?
5. Bilang isang anak, paano mo maipapakita ang iyong pagmamahal sa iyong
magulang?

APLIKASYON (10 minuto)


 Ngayon, ang gagawin naman ng pangkat ninyo ay sagutan ang sumusunod at
gawin ito sa likod ng manilapaper.
(Ipapakita ng guro sa pamamagitan ng powerpoint presentation ang gawain.)

Panuto: Punan ang mga hugis sa ibaba ayon sa mga hinihinging kasagutan.

Pangkat 1 - Pumili ng isang pinakamalapit sa iyong puso na linya sa tula at isulat ito sa
loob ng puso. Ipaliwanag kung bakit.

Pangkat 2 - - Iguhit sa loob ng parisukat ang apat na mahahalagang bagay na nais


ninyong pamanahin sa inyong magulang at ipaliwanag kung bakit ito ang
inyong napili.

Pangkat 3- -Pumili ng tatlong konseptong nakapaloob sa tula. Alin dito ang


pinakaimportante saiyo? Bakit?

Pangkat 4- - Sa loob ng bilog isulat ang mga aral na nais ipabatid ng tulang “ Ang
Pamana”.

 Presentasyon ng bawat pangkat sa kanilang napagkasunduang gawain.

(Mamarkahan ang ginawang aktibiti sa pamamagitan ng dating pamantayan sa


pagmamarka. Ipapasa
Sa bahaging ang ginawang
ito susukatin ang kabatiranng
ngbawat pangkat
mga mag-aaral na may pangalan ng
sa paksang
mga miyembro sa likuran ng manila paper).
tinalakay sa pamamagitan ng gabay na katanunangan.

E. PAGLALAGOM ( 2 minuto)

 Naranasan mo na ba na pamanahan o nabigyan ng isang bagay ng iyong mga


magulang? Paano mo ito pinahalagahan?
 Bakit mahalagang sundin natin ang kanilang tagubilin? aIpaliwanag.

IV. EBALWASYON (8minuto)

 Panuto: Sagutan ng buong husay ang mga katanungan.


1-3. Ano ang mga bagay na pamanang nabanggit sa tula?
3-6. Batay sa unang kasagutan kanino ito hinihabilin?
7. Ano ang pangalan ng may akda?
8. Ang may akda ng Ang Pamana ay mas kilala sa alyas na___
9-10. Magbigay ng kaisapan at mensahe na nakapaloob sa tula.

( Bibigyan ng panuto ng guro ang mga mag-aaral kung paano ipapasa ang papel )

H. KASUNDUAN (1 minuto)

1. Sumulat ng sariling tula na may hawig sa paksang tinalakay. Ivideo ang sarili
habang binabasa o binibigkas ang tulang ginawa at i-upload ito sa You Tube.

Sa gawaing ito makalilikha ang mga maga-aaral ng sariling tula na mag-


uugnay sa paksang tinalakay na magpapakita ngwagas na pagmamahal .
Pamantayan sa Pagmamarka

Napakagaling Magaling Katamtaman Kailangan ng


(10) (8) (6) pagsasanay
(4)
Napakalalim at makabuluhan Malalim at Bahagyang Mababaw at
Nilalaman ang kabuuan ng tula. makabuluhan ang malalim at literal ang
kabuuan ng tula. makabuluhan labuuan ng tula.
ang kabuuan ng
tula.
Gumamit ng simbolismo/ Gumamit ng Gumamit ng 1-2 Wala ni isang
pahiwatig na nakapagpaisip simbolismo/ simbolismo na pagtatangkang
sa mga mambabasa. Piling- pahiwatig na nakalito sa mga ginawa upang
Istraktura
pili ang mga salita at nakapagpaisip sa mambabasa. makagamit ng
pariralang ginamit. mga Ang mga salita simbolo.
mambabasa.May ay di-gaanong
piling salita at pili.
pariralang ginamit.
Napakalinaw na nabigkas at Malinaw na Hindi gaanong Hindi malinaw
nalapatan ng wastong himig nabigkas at malinaw na na nabigkas ang
ang tula nalapatan ng nabigkas at ang tula at walang
Bigkas
wastong himig ang lapat ng himig himig.
tula ay hindi gaanong
wasto.
Lubos na naiangkop ang Naiangkop ang Hindi gaanong Hindi naiangkop
lakas at paghina ng tinig sa lakas at paghina naiangkop ang ang lakas at
damdamin at diwa ng tula. ng tinig sa lakas at paghina paghina ng tinig
Tinig/ Boses
damdamin at diwa ng tinig sa sa damdamin at
ng tula. damdamin at diwa ng tula.
diwa ng tula.
Lubos na kawili-wili at Naging kawili-wili Hindi gaanong Hindi naging
Hikayat nahikayat ang lahat na at nahikayat ang kawili-wili at kawili-wili at
making. lahat na making. kaunti lamang walang nakinig.
ang nakinig.

2. Magsaliksik ng kahulugan ng tayutay at mga halimbawa nito, isulat ito sa inyong


kwaderno.

Inihanda ni:

LORENEL S. INTERINO
Guro 1 sa Filipino 10
Nabatid ni :

NELSON L. ESPAŃO
Punongguro III

Pinatunayan nina:

MA. CHRISTINA S. BENDAŃA ANALYN B. VALENCIA


Guro I Guro I

BERNARDINA C. ABRAHAM MARIA ALLIEN REOTERAS


Guro I Guro I

DONNA MIA O. PLANTADO


Dalubhasang Guro I

You might also like