Professional Documents
Culture Documents
COT - DLP - FILIPINO 5 Paggawa NG Dayagrama NG Ugnayang Sanhi at Bunga
COT - DLP - FILIPINO 5 Paggawa NG Dayagrama NG Ugnayang Sanhi at Bunga
LAYUNIN
A. Pamantayang Pangnilalaman
Naipamamalas ang kakayahan sa mapanuring pakikinig at pag-unawa sa
napakinggan
B. Pamantayan sa Pagaganap
Nakabubuo ng nakalarawang balangkas batay sa napakinggan
C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto (Isulat ang code ng bawat kasanayan)
1. Nakagagawa ng dayagrama ng ugnayang sanhi at bunga mula sa tekstong
napakinggan F5PN-IVa-d-22
2. Naibibigay ang kahulugan ng salitang pamilyar at di pamilyar sa
pamamagitan ng paglalarawan F5PT-IVd-f-1.13
3. Napapahalagahan ang mga tekstong pampanitikan sa pamamagitan ng
aktibong pakikilahok sa usapan at gawaing pampanitikan F5PL-0a-J-4
II. NILALAMAN
Paggawa ng Dayagrama ng Ugnayang Sanhi at Bunga
Integrasyon: Science V – Protect and Conserve estuaries and intertidal zones – S5LT-Ii-j-10
KAGAMITANG PANTURO
A. Sanggunian
1. Mga pahina sa Gabay ng Guro:
Curriculum Guide in Filipino pahina 100
2. Mga pahina sa Kagamitang Pang-Mag-aaral
3. Mga pahina sa Teksbuk
B. Iba pang Kagamitang Panturo
Tsart, Organizer, Powerpoint presentation
C. Istratihiya: Differentiated Instruction, Positive Interdependence, group work, group
reporting, Computer Aided Materials (CAI)
Integrasyon: Science v
III. PAMAMARAAN
A. Balik-aral sa nakaraang aralin at/o pagsisimula ng bagong aralin
Pag-ugnayin ang mga larawan
sapangbuhoelementaryschool@gm
ail.com
Sapang Buho Elementary School
09197009811
B. Paghahabi sa layunin ng aralin
Punan ang nawawalang letra sa loob ng kahon upang mabuo ang salitang inilalarawan sa
bawat bilang
Gumawa ng sariling pangungusap upang ilarawan ang mga salitang nabuo
Tingnan ang larawan ng ilog pasig, ano ang masasabi nyo sa larawan?
Gumawa kayo ng katanungan tungkol sa larawan.
Pakikinig sa teksto
Noon malinis, mabango at malinaw na tubig kaya marami ang namamasyal at naliligo
sa Ilog- Pasig kaya nasira ang kagandahan ng makasaysayang ilog, pinabayaan ito ng mga
tao. Marami ang nagtatapon ng basura sa ilog kaya sa kaunting pag-ulan ay umaapaw ito.
Namatay ang mga isda dahil sa marumi na ang tubig sa ilog. Nangangamba ang mga tao na
tuluyan nang masira ang Ilog Pasig, kaya kailangan kumilos sila bago mahuli ang lahat.
*, **, ********
D. Pagtatalakay ng bagong konsepto at paglalahad ng bagong kasanayan #1
(Sagutan muna ang hanging question na ginawa ng mga bata)
Ano-ano ang dahilan ng pagkasira ng Ilog Pasig?
Ano-ano ang mga epekto ng pagkasira ng Ilog Pasig ?
Integrasyon:
Bilang kabataan, paano ka makakatulong upang muling maibalik ito sa dati?**, ***
Paano mo paproprotektahan ang mga wawa o ilog sa iyong paraan? **, ***
Ano ang gagawin mong paraan para mapanatiling malinis ang tabing ilog o dagat? **, ***
Sanhi/dahilan Bunga/Epekto
sapangbuhoelementaryschool@gm
ail.com
Sapang Buho Elementary School
09197009811
(Bago isagawa ay maglagay muna ng panuntunan sa pagsasagawa ng pangkatang gawain)
*****
Siguraduhing mabuti ng lahat ng lider na nagawa ng maayos, tama sa oras at may disiplina
ang bawat miyembro ng bawat pangkat ****, *****
Pangkat I – Ano kaya ang manyayari kung ikaw ay hindi susunod sa nanay at tatay mo.
Pangkat II- Umuulan nang malakas sa buong magdamag. Napuno ng tubig ang mga estero
at kanal
Pangkat III – Nakalimutan mong isara ang bahay nyo at pumasok ka na sa paaralan.
Pangkat I
Sanhi
Bunga
sapangbuhoelementaryschool@gm
ail.com
Sapang Buho Elementary School
09197009811
Ipakita sa pamamagitan ng pagbabalita ang nabuong dayagram
Pangkat III
bunga
bunga
sapangbuhoelementaryschool@gm
ail.com
Sapang Buho Elementary School
09197009811
H. Paglalahat ng Arallin
Ano ang natutunan mo ngayon sa ating aralin?
Ano ang Sanhi?
Ano ang Bunga?
*******, **
I. Pagtataya ng Aralin
Gumamit ng dayagram upang pagtambalin ang sanhi at bunga
SANHI BUNGA
1.
2.
3.
4.
5.
Inihanda ni:
Binigyang Pansin:
RAQUEL G. DATU
Punong Guro II
sapangbuhoelementaryschool@gm
ail.com
Sapang Buho Elementary School
09197009811