Download as docx, pdf, or txt
Download as docx, pdf, or txt
You are on page 1of 18

dzGRADES 1 to 12 Paaralan: AMBALGAN ELEMENTARY Antas: Unang Baitang

MODIFIED DAILY SCHOOL


LESSON LOG
Guro: SANDRA S. ESPARTERO Asignatura: Araling Panlipunan
Petsa / Linggo at Markahan: Ikaapat
Oras

I. LAYUNIN Ang mag-aaral ay inaasahang:


1. Nakatutukoy ng mga lokasyon ng silid sa loob ng bahay;
2. Nasasabi ang mga lokasyon sa loob ng bahay; at
3. Napapahalagahan ang ibat-ibang silid na makikita sa loob ng bahay.

A. PAMANTAYANG Ang mag-aaral ay naipamamalas ang pag-unawa sa konsepto ng distansya sa paglalarawan ng sariling
PANGNILALAMAN kapaligirang ginagalawan tulad ng sariling kapaligirang ginagalawan tulad ng tahanan at paaralan at ng
kahalagahan ng pagpapanatili at pangangalaga nito.

B. PAMANTAYAN SA PAGGANAP Ang mag-aaral ay nakagagamit ang konsepto ng distansya sa paglalarawan ng pisikal na kapaligirang
ginagalawan.

C. MGA KASANAYAN SA AP1KAP-1VB-3


PAGKATUTO Nailalarawan ang kabuuan at mga bahagi ng sariling tahanan at ang mga lokasyon nito.
(Isulat ang code ng bawat
kasanayan)
II. NILALAMAN MGA LOKASYON SA LOOB NG BAHAY

III. KAGAMITAN SA PAGTURO


A. Sanggunian
1. Mga pahina sa Gabay ng Guro TG pp. 74-77
2. Mga pahina sa Kagamitang Pang- LM pp. 197-205
Mag-aaral
3. Mga pahina sa Teskbuk SLM pp.8-12
4. Karagdagang Kagamitan mula sa
portal ng Learning Code.
B. Iba pang Kagamitang Panturo Larawan, puzzle, tsart, powerpoint, video (Kwento ng Papel De Liha)

IV. PAMAMARAAN TEACHER ACTIVITY LEARNERS’ ACTIVITY


A. Balik-aral at/o pagsisimula ng A. Preparatory Activities
bagong aralin 1. Opening Prayer
Ang lahat ay tumayo at manalangin. Ang mga mag-aaral ay tatayo at
manalangin.
2. Greetings
Magandang umaga mga bata! Magandang umaga din po Titser Sandra.

Handa na ba kayo sa bagong araw ng pagkatuto? Opo.

Umupo ang lahat. Umupo ang mga bata ng tahimik.

3. Setting house rules or guidelines


Bago tayo magsimula, inaasahan ko na kayo ay:
a. Makikinig sa guro,
b. Mauupo ng matuwid,
c. Gagawin ang gawain ng tahimik,
d. Itataas ang kamay pag may tanong o kung gusto
mong sumagot sa aking katanungan.

Naiintindihan ba?

Tayo ay nasa silid aralan ngayon. Magbigay ng mga Opo.


bagay na nakikita sa itaas at ibaba ng pisara?
May mga tsart na makikita sa itaas ng
Magaling! pisara.
Makikita ang pambura o eraser sa ibabang
Ano-ano ang mga bagay na makikita sa harap at likuran ng bahagi ng pisara.
mesa ng guro?

Makikita sa harap ng mesa ng guro ang mga


upuan ng mag-aaral, mga tsart, libro, at
kagamitang panturo naman ang makikita sa
Magaling! Salamat sa pagbabahagi ng inyong kaalaman sa likod ng mesa ng guro.
klase. Sa mga gusting sumagot, itaas lang ang kanang
kamay. Huwag mahihiya kung tama o mali ang inyong Si Ana ay nasa aking kaliwa at si Lloyd
sagot. naman ay nasa aking kanan.

Ibigay ang ngalan ng kaklase mo na nasa kaliwa at kanan


mo, gayundin ang nasa harap at likuran mo.
Si Rosebelle ay nasa aking harapan at si
Tama! Salamat sa pagbabahagi ng inyong kaalaman sa Angel naman ay nasa aking likuran.
klase. Sa mga gusting sumagot, itaas lang ang kanang
kamay. Huwag mahihiya kung tama o mali ang inyong
sagot.
(Giving of Positive Feedback)

B. Paghahabi sa layunin ng aralin Pangkatang Gawain.


Pagbuo ng puzzle.

Hahatiin ko kayo sa 4 na grupo. Ito ang Pangkat 1, Ang mag-aaral ang gumawa ng kanilang
Pangkat 2, Pangkat 3, at Pangkat 4. Ang bawat grupo ay pangkatang gawain.
bibigyan ng puzzle. Paunahan silang bumuo o magdikit nito.

Pagkatapos ng gawain, isa-isang pagtama ng guro ang


ganilang .

Pagkatapos nito, sila ay aawit ng bahay kubo.


(Music Integration) Ang mga bata ay umawit ng bahay kubo.

Mga sari-saring gulay ang makikita sa


Anu-ano ang makikita sa paligid ng bahay kubo? paligid ng bahay kubo.

Importante ba na may gulay sa paligid ng ating bahay?


Bakit? Opo. Importante na may gulay sa paligid ng
bahay para di na kailangan bumili sa
(ESP and Health Integration) palengke.

Importante din ito kasi masustansiya ang


gulay para hindi kami magkasakit.
C. Pag-uugnay ng mga halimbawa sa May akong ibabahagi sa inyo kwento na may pamagat na,
bagong aralin Papel de Liha.

Alam ninyo ba kung ano Hindi po.


ang papel de liha?

(Paghahawan ng
Balakid)

Ang papel de liha o (sand


paper sa ingles)ay isang uri
ng magaspang na papel na
karaniwang ginagamit ng
karpentero sa pagkiskis ng
kahoy para gawin itong
makinis. Maaari rin itong gamitin pangkiskis sa bakal.

(Filipino / English Integration)

I-play ang video ng kwentong Papel de Liha.


(ICT Integration)

Directed Reading-Thinking Activity (DRTA)


Directed Reading-Thinking Activity
(DRTA)
Sino ang pinag-uusapan sa kwento?
Si nanay ang pinag-uusapan sa kwento.
Siya ay palaging naglilinis, kiskis, kuskos,
Ano ang kanyang ginagawa? at kaskas.

Sa tingin ko, marami pa siyang gawain sa


Ano kaya ang sunod na mangyayari? bahay.

Baka siya ay may pupuntahan.

Salamat sa pagbabahagi ng inyong idea. Bago


tayo magpatuloy sa ating kwento, nais kong ipaalam na
huwag mahiya o malungkot kung iba ang nangyari sa
kwento. Husto man o hindi ang inyong hula, lahat ito ay
tama. Ang importante ay ibinahagi mo ang iyong ideya sa
klase. Magpatuloy tayo.
(Positive Reinforcement)

Saan pumunta si nanay?


Siya ay pumunta sa sala.
Ano ang kanyang ginagawa doon?
Siya ay nagliligpit at nag-aayos ng mga
gamit doon.
Ano kaya ang sunod na mangyayari?
Siya ay maglilinis.
Saan kaya siya sunod pupunta?
Siguro sa kusina.
Si nanay ay pumunta sa kusina.

Saan pumunta si nanay? Siya ay nagsalang ng malamig na ulam.

Ano ang kanyang ginagawa doon? Siya ay muling gagawa ng gawaing bahay.

Siya ay pupunta sa kwarto.


Ano kaya ang sunod na mangyayari?

Saan kaya siya sunod pupunta?

Siya ay pumunta sa silid.

Siya ay nag-ayos ng aking mga damit.

Siya ay muling mag-aayos.


Saan pumunta si nanay?
Siguro pupunta siya sa hardin.
Ano ang kanyang ginagawa doon?
Ano kaya ang sunod na mangyayari?

Saan kaya siya sunod pupunta?

Si nanay ay pumunta sa paliguan.

Muli siyang naglinis doon.

Maglilinis naman siya ulit.

Pupunta siya sa hardin.


Saan pumunta si nanay?

Ano ang kanyang ginagawa doon?

Ano kaya ang sunod na mangyayari?

Saan kaya siya sunod pupunta?

Si nanay ay pumunta sa hardin.

Siya ay nagwalis at naglinis doon.

Siguro si nanay ay nagpahinga.

Siguro pupunta siya sa silid tulugan.


Saan pumunta si nanay?

Ano ang kanyang ginagawa doon?

Ano kaya ang sunod na mangyayari?


Saan kaya siya sunod pupunta?

Bumisita si Tita Maring.

Ang kamay ni nanay ay inihambing sa papel


de liha.

Sa tingin ko ay mapapagod na si nanay sa


mga trabaho niya.

Sino ang bumisita sa bahay nila?

Inihambing ang kamay ni nanay na magaspang sa ano?

Ano sa tingin ninyo ang sunod na mangyayari?

Hindi naman siguro ganon ka gaspang ang


kamay ni nanay. Sa tingin ko malambot ito.

Magaspang daw ang papel de liha. Kasing gaspang ba nito


ang kamay ni nanay? Ano sa tingin ninyo?
Nalaman niya na hindi papel de liha ang
mga palad ni nanay.

Balik sa trabaho si nanay.

Ano ang natuklasan ng anak sa mga kamay ni nanay?

Ano sa tingin ninyo ang sunod na mangyayari?

Siguro ay maglilinis ulit.

Ano sa tingin ninyo ang sunod na mangyayari? Siguro ay oobserbahan niya si nanay
hanggang malaman niya ang kasagutan.
Di mawala sa isipan ng anak bakit tinawag na papel de liha
ang mga palad ng kanyang ina. Ano sa tingin ninyo ang
susunod na angyayari?
Naging makapal at magaspang ang mga
palad ni nanay gaya ng papel de liha sa
kakatrabaho.

Mahal pa rin ng anak ang nanay kahit


magaspang na ang kanyang mga palad.

Bakit papel de liha ang sabi ni Tita Maring sa mga palad ni


nanay?

Ano sa tingin ninyo ang susunod?

- - - - - - - - - - - - - Wakas - - - - - - - - - - - - - - - - - - -
D. Pagtalakay ng bagong konsepto at (Analysis of the Lesson) (Analysis of the Lesson)
paglalahad ng bagong kasanayan #1
Sagutin ang mga tanong batay sa kwentong binasa.

1. Sino ang pinag-uusapan sa kwento?


2. Saan si nanay nagliligpit ng dyaryo, naghihigpit ng 1. Si nanay ang pinag-uusapan sa
turnilyo, at nagpipitpit ng maumbok na kutson? kwento.
3. Saan si nanay nagsasalang ng malamig na ulam at 2. Si nanay ay nagliligpit at nagpipitpit
nagsisigang ng sariwang isda? sa sala.
4. Saan si nanay nagtatali ng maluwag na sintas, 3. Si nanay ay nagsasalang at
nagtatahi ng laslas na laylayan, at nagtatagpi ng nagsisigang sa kusina.
butas na pundilyo? 4. Si nanay ay nagtatali, nagtatahi at
5. Saan si nanay nagbubuhos kapag may ihi nanakita o nagtatagpi sa silid.
dumi na sumisingit? 5. Siya ay nagbubuhos sa paliguan.
6. Saan si nanay nagwawalis ng dahon, nagpapalis ng 6. Siya ay nagwawalis, nagpapalis, at
ipot ng ibon, at nagaalis ng dumi ng uod? nag aalis sa bakuran.
7. Kung ang nanay mo ay may palad na mala papel de Hindi. Dahil ang magaspang na palad ng
liha, ikakahiya mo ba ito? nanay ay tanda ng kanyang pagtatrabaho at
pagmamahal sa kanyang pamilya.

(Math Integration)
(Math Integration)
Ayusin natin: Lagyan ng 1,2, 3, 4, 5 ang
Ayusin natin: Lagyan ng 1,2, 3, 4, 5 ang mga larawan ayon mga larawan ayon sa pagkasunod-sunod ng
sa pagkasunod-sunod ng pangyayari sa kwento. pangyayari sa kwento.

2
1 1

E. Pagtalakay ng bagong consepto at Pangkatang Gawain.


paglalahad ng bagong kasanayan #2 (Abstraction of the Lesson)
Hatiin ang klase sa anim na pangkat. Bigyan ang bawat
pangkat ng larawan (puzzle) na bubuuin.
Pagkatapos mabuo ang puzzle, kilalanin kung ano ito.
Magtatalaga ang bawat pangkat ng isang miyembro na
maglalarawan dito.
Pangkat 1

Ito ay bahay. Dito nakatira ang pamilya.


Nagproprotekta ito laban sa lamig ng ulan at
sa tindi ng sikat ng araw.

Pangkat 2
Ito ang silid-kainan. Ito ang lugar na kung
saan kumakain ang pamilya ng almusal,
tanghalian at hapunan.

Pangkat 3
Ito ang sala. Dito tumatanggap ng
panauhin.

Pangkat 4 Ito ang silid-tulugan. Ito ang lugar na kung


saan ang mag-anak nagpapahinga at
natutulog. Dito rin sila nagbibihis,
nagbabasa at nag-aaral.

Ito ang palikuran. Ito ang lugar na kung


Pangkat 5 saan naliligo, umiihi at dumudumi ang mag-
anak. Ito ay may inodoro, salamin, at
lababo

Ito ang kusina. Ito ang lugar na kung saan


Pangkat 6 isinasagawa ang pagluluto ng pagkain.

F. Paglinang sa Kabihasnan (Tungo sa Isahang Gawain:


Formative Assessment) Iguhit at kulayan ang paborito mong lokasyon sa loob ng Ang paborito kong bahagi ng tahanan ay
bahay. Ilahad sa klase bakit ito ang paborito mo. ang silid-kainan dahil dito ko natitikman
ang masasarap luto ni nanay at ni tatay.
G. Paglalapat ng aralin sa pang-araw- (Application of the Lesson)
araw na buhay
Sagutin ang sumusunod:

1. Dumating ka galing paaralan, nais mong kumain 1. Silid-kainan


dahil gutom na gutom ka. Ano bahagi ng tahanan
ang pupuntahan mo?
2. Naglaro ka sa putikan. Gusto mong linisin ang iyong 2. Palikuran
katawan. Saan ka pupunta?
3. May dumating na bisita. Anong bahagi ng tahanan 3. Sala
mo siya patutuluyin?
4. Naaamoy mo ang masarap na niluluto ng iyong ina. 4. Kusina
Saan ka pupunta?
5. Sabi ng guro, kailangan ng bata ng walong oras na 5. Silid-tulugan
pahinga. Saan ka tutungo para magpahinga?

H. Paglalahat ng aralin Tandaan:


Ang bahay ay binubuo ng mga bahagi at mga lugar
na may kani-kaniyang lokasyon.

Ano- ano ang mga bahagi ng tahanan? Ang mga bahagi ng tahanan ay sala, silid-
Isa-isahin natin ang mga ito. tulugan, silid kainan, palikuran at kusina.

Bahagi ng Tahanan Sa sala tayo tumatanggap ng bisita,


1. Sala nagdidiwang ng ibat-ibang okasyon. Dito
- Ito ang pinakasentro ng maraming gawain. nanonood ang TV ang mag-anak.

Anu-ano ang mga karaniwang ginagawa natin sa


sala?

2. Silid-tulugan Sa silid-tulugan ako nagbibihis.


- Ito ang lugar na kung saan ang mag-anak ay
nagpapahinga at natutulog.

Anu-ano ang mga karaniwang ginagawa natin sa


silid-tulugan?

3. Silid-Kainan
- Ito ang lugar na kung saan kumakain ang
pamilya ng almusal, tanghalian at hapunan.
Sa silid-kainan kadalasang nag-uusap ang
Anu-ano ang mga karaniwang ginagawa natin sa mag-anak sa harap ng hapag kainan.
silid-kainan?

4. Palikuran
- Ito ang lugar na kung saan naliligo, umiihi at
dumudumi ang mag-anak. Sa palikuran makikita ang inodoro,
salamin, lababo, balde, tabo, sabon, at
shampoo.
Anu-ano ang mga kagamitan na makikita sa
palikuran?

5. Kusina
- Ito ang lugar na kung saan nagluluto ng pagkain. Sa kusina ang mag-anak nag-iimbak ng
pagkain, naghuhugas ng mga pinggan at
Anu-ano ang mga karaniwang ginagawa natin sa naghahanda ng ihahaing pagkain.
kusina?

I. Pagtataya ng aralin

J. Karagdagan gawain para sa takdang Iguhit ang inyong bahay, kasama na ang ibat-ibang bahagi ng
aralin at remediation tahanan.
V. MGA TALA
VI. PAGNINILAY
A. Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng 80% sa ______ of learners who earned 80% above
pagtataya
B. Bilang ng mga mag-aaral na nangangailangan ng ______ of learners who require additional activities for remediation
iba pang gawain para sa remediation
C. Nakatulong ba ang remedial? Bilang mga mag- ______ yes _______ no
aaral nan aka-unawa sa aralin?
D. Bilang ng mga mag-aaral na magpapatuloy sa ______ of learners who caught up the lesson
remediation
______ of learners who continue to require remediation
Prepared by: NOTED:

SANDRA S. ESPARTERO CHERRY M. FAJAGUTANA


T-I ES Principal I

Used research-based knowledge and principles of teaching and learning to enhance professional practice

1. Green, M. (2004, April 1). “Storytelling in teaching”.


Retrieved from https://www.psychologicalscience.org/observer/storytelling-in-teaching
PURPOSE OF STORIES
Stories can serve multiple functions in the classroom, including sparking student interest, aiding the flow of lectures, making material memorable, overcoming
student resistance or anxiety, and building rapport between the instructor and the students, or among students themselves.

2. Erliana, S. (2011, March). “Improving reading comprehension through directed reading-thinking activity (DRTA) strategy.”
Retrieved from https://www.researchgate.net/publication/324228916_Improving_reading_comprehension_through_directed_reading-thinking_activity_DRTA_strategy

3.

You might also like