DLP No. 13

You might also like

Download as docx, pdf, or txt
Download as docx, pdf, or txt
You are on page 1of 3

DETAILED LESSON PLAN

DLP Blg.: 13 Asignatura: Araling Panlipunan Baitang: 2 Markahan: 1 Oras: 50 minuto


Mga Kasanayan: Nasasabi ang batayang impormasyon tungkol sa sariling komunidad:
pangalan ng komunidad, lokasyon (malapit sa tubig o bundok, malapit sa Code:
bayan, mga namumuno dito, populasyon, mga wikang sinasalita, atbp. AP2KOM˗Id˗6

Susi ng Ang bawat komunidad ay may mga batayang impormasyon na makatutulong sa pagkakakilanlan nito
Pag˗unawa na
Linangin:
1.Mga Layunin
Kaalaman Naipapaliwanag ang ibig sabihin ng mga batayang impormasyon sa komunidad

Kasanayan Nakabubuo ng graphic organizer ng mga batayang impormasyon ng sariling komunidad

Kaasalan Naipakikita ang paggalang sa opinyon ng kapwa mag˗aaral

Kahalagahan Naipakikita ang pakikipagkapwa˗tao sa mga kasapi sa kinabibilangang komunidad

2. Nilalaman Batayang Impormasyon Tungkol sa Komunidad

3. Mga tsart ng awit, word puzzle, tsart o powerpoint presentation ng mga batayang impormasyon sa
Kagamitang komunidad, graphic organizer ng mga batayang impormasyon sa komunidad
Pampagtuturo
4. Pamaraan

Pagbabalik˗aral:
4.1 Panimulang
Gawain Batay sa takdang˗aralin, paano mo mailalarawan ang iyong kinabibilangang komunidad?
4 minuto (Tumawag ng 2˗3 bata para sumagot).

Pagganyak:
Ipaawit ang “Pagpangutana ‘Di Sayon”
(Tono: “Magtanim ay ‘Di Biro”)

I. Pagpangutana di sayon
Magduko di buhaton
Mata nya ang tan˗awon
Tubag nya paminawon

II. Gamita ang Kinsa


Unsaon, Pila, Unsa
Ang Ngano ug Asa
Asa Ani ug Kanus˗a

Tanong: Nganong kinahanglan man kita mangutana?


Iugnay ang awit sa aralin tungkol sa mga batayang impormasyon sa komunidad.

4.2 Mga Gawain/ Pangkatang Gawain:


Estratehiya Hatiin ang klase sa apat na pangkat. Bigyan ang bawat pangkat ng sobre na may nilagay na word
8 minuto puzzle. Ipahanap sa bawat pangkat ang mga salita sa puzzle. Ang unang pangkat na makatapos at
makapaskil sa kanilang gawa ay ang panalo.

pinulungan ngalan populasyon


lider lumad

P I N U L U N G A N
S N G N U L B A T L
O A A A N W E A R U
L K L I D E R N P M
O O A M S T V Y I A
D M N A A D P S L D
P O P U L A S Y O N
4.3 Pagsusuri Itanong:
6 minuto 1.Unsa nga mga pulong ang inyong naporma?
2.Unsa kaha ang kalabutan niining maong mga pulong sa atong komunidad?

Iugnay ang mga sagot sa tatalakaying aralin.

4.4 Pagtatalakay Ang matag komunidad adunay mga batayang impormasyon nga importanteng mahibaluan sa mga
12 minuto tawong namuyo niini. Mao kini ang mga batayang impormasyon sa atong komunidad nga
kinahanglan nato mahibaloan:

Pangalan sa Komunidad˗ mao kini ang nagpaila sa komunidad sa iyang pagkalahi sa ubang
komunidad.

Pinulungan˗ ang pulong nga gigamit sa mga tawo sa komunidad sama sa atong pinulungan nga
Sinugbuanong Binisaya

Lider˗ siya mao ang tawong nagdumala sa pagpadagan sa komunidad

Lumad˗ pangkat ng mga tao na unang nanirahan sa komunidad

Populasyon˗ ang gidaghanon o gigamayon sa mga tawo nga namuyo sa komunidad

(Gumamit ng tsart at mga larawan sa pagtalakay. Maaari ring gumamit ng powerpoint presentation).

Talakayin ang kahalagahan ng pakikipagkapwa˗tao sa ibang kasapi sa komunidad.

Itanong:
Isip kabahin sa parehong komunidad, unsaon nimo pagpakita ang pakikipagkapwa˗tao sa imong
mga kauban sa komunidad?

Pangkatang Gawain:
4.5 Paglalapat
8 minuto Hatiin ang klase ayon sa tirahan ng mga bata. Pipili ng lider at tagaulat ang bawat pangkat. Bigyan
ang bawat pangkat ng graphic organizer kung saan isusulat nila ang batayang impormasyon ng
kanilang komunidad (batay ang kanilang mga sagot sa kanilang nalikum na impormasyon sa ibinigay
na takdang˗aralin ng guro, punan din ng guro ang mga batayang impormasyon na nakalap ng mga
bata). Ipaalala ang mga wastong gawi kung may gawain. Gagabayan ng guro ang mga bata sa
pagsagot. Ipaskil sa pisara at ipaulat.

Mga tanong:
1.Unsa ang pangalan sa inyong komunidad?
2.Kinsa ang inyong lider?
3.Unsa ang pinulungan nga gigamit sa mga tawo sa inyong komunidad?
4.Kinsa ang unang mga tawo nga nipuyo dinhi?

__________

Pinulungan

__________ __________
Akong
Pangalan Komunidad Lider

__________

Lumad

(Maaari ring magbigay ang guro ng iba’t ibang uri ng graphic organizer sa bawat pangkat).

Itanong:
Giunsa nimo pagpakita ang pagtahud (paggalang) sa opinyon sa imong klasmet samtang gihimo
ninyo ang buluhaton?
5. Pagtataya

Pasulit Unsa ang gihulagway sa matag hugpulong?Pilia ang tubag sa kahon ug isulat kini sa blangko.
6 minuto
pinulungan
ngalan sa komunidad
populasyon
lider
lumad
______________ 1. Kini magpaila sa komunidad sa iyang pagkalahi sa uban.
______________ 2. Kini ang pulong gigamit sa mga tao sa komunidad sama sa
Sinugbuanong Binisaya
______________ 3. Sila ang unang mga tawo nga nipuyo sa komunidad.
______________ 4. Kini ang kadaghanon o kagamayon sa mga tawo sa komunidad.
______________ 5. Siya ang nagdumala sa pagpadagan sa komunidad.

6. Takdang˗Aralin

Pagpapatibay Nganong kinahanglan man kita mahibalo sa mga batayang impormasyon sa atong komunidad?Isulat
4 minuto ang imong tubag sa sulod sa dibuho sa usa ka balay.

7. Paglalagom/
Panapos na Magtawag ng 2˗3 bata upang ipaliwanag ang ibig sabihin ng mga batayang impormasyon sa
Gawain komunidad.
2 minuto

Prepared by:

Name: Milfer S. Alvaro School: Sabang Elementary

Position/Designation: Teacher 1 Division: Danao City

Contact Number: 09091492717 Email address: milfer_alvaro@yahoo.com

You might also like