Download as docx, pdf, or txt
Download as docx, pdf, or txt
You are on page 1of 14

GRADE 7 Paaralan Caninguan National High Baitang/Antas 7

Pang-araw-araw na School
tala sa pagtuturo
Guro Achenie S. Dailan Asignatura Araling Panlipunan
Petsa at Oras April 4, 2022 (3:30-4:30) Markahan Ikatlong Markahan
Pang-araw-araw na Gawain ng Guro Gawain ng Mag-aaral Indicator’s
Tala sa Pagtuturo
I.LAYUNIN
A. Pamantayang Naipamamalas ng mag- aaral ang pag- unawa sa pagbabago,
Pangnilalaman pag- unlad at pagpapatuloy sa Timog at Kanlurang Asya sa
Transisyonal at Makabagong Panahon( ika-16 hanggang
ika-20 siglo)
B.Pamantayan sa Nakapagsasagawa ng kritikal na pagsusuri sa pagbabago, pag-
Pagganap unlad at pagpapatuloy sa Timog at Kanlurang Asya sa
Transisyonal at Makabagong Panahon (ika-16 hanggang ika-
20 siglo)
C. Mga Kasanayan 1. Nasusuri ang mga salik, pangyayari at kahalagahan ng
sa Pagkatuto nasyonalismo sa pagbuo
ng mga bansa sa Timog at Kanlurang Asya
AP7TKA-IIId-1.8
II. NILALAMAN Yunit III Aralin 2
Paksang Aralin Pag-usbong ng Nasyonalismo at Paglaya ng mga Bansa sa
Timog at Kanlurang Asya
III.KAGAMITANG Laptop, Projector
PANTURO
A. Sanggunian Asya: Pagkakaisa sa Gita ng Pagkakaiba
1. Gabay ng Pahina 222 hanggang 234
Guro
2. Kagamitan Modyul para sa Mag-aaral
ng-Mag-aaral pp. 222 hanggang 234
3. Teksbuk
4. Karagdagang
Kagamitan mula sa
Portal ng Learning
Resource
B. Iba pang
Kagamitang Panturo
IV. Pamamaraan
Panimulang Gawain
Magandang umaga sa lahat! Magandang umaga rin po Gng. Dailan!

Tumayo ang lahat at tayo ay manalangin.(2minuto) (Tatayo ang lahat para sa panalangin) KRA 4: Objective
14
Reviewed
(Panalangin) O Panginoon, tulungan nyo po kami sa aming pag-aaral. regularly personal
E turo nyo po sa amin ang tuwid na landas ng aming buhay. teaching practice
It is stated in Article XI, section 4: A teacher shall always Upang marating ang hinahangad na tagumpay, siya nawa! using existing laws
recognize the Almighty God as a guide of his own destiny and regulations
and the destinies of men and nations that apply to the
teaching
profession and the
responsibilities
specified in the
Code of Ethics for
Professional
Teachers.

Salamat po Ma’am. KRA 2: Objective


Pakiayos ng inyong upuan at maupo na ang lahat. Gumamit (Itutuwid ang upuan at uupo) 5
palagi ng face mask at bago pumasok sa silid aralan maglagay Established safe
ng hand sanitizer o alcohol sa inyong kamay at e observe ang and secure
social distancing. learning
environments to
enhance learning
through the
consistent
implementation of
policies, guidelines
and procedures.
(INDICATOR 4)

Ngayon naman ay magtatala ako ng mga lumiban sa klase. (Ang mga mag-aaral ay magtataas ng mga kamay at
Kapag tinawag ang pangalan, itaas lamang ang kamay at sasabihin ang narito po)
sabihin “NARITO PO”

(Tatawagin ang pangalan ng mga estudyante isa-isa)


Narito po!
Nais kong ipaalala sa inyo na sa pagsisimula ng ating klase
dapat sa akin lamang ang atensyon ninyong lahat, kung nais
ninyong mag salita o may katanungan kayo mag taas lang ng
inyong kamay, at iwasan ang pakikipag-usap sa inyong
kaklase upang lubos na ma intindihan ang ating aralin.

Malinaw ba sa lahat ang ating mga kasunduan?

Clear as water Ma’am!


A. Pagsisimula ng Gawain 1: Mag-usap Tayo
Bagong Aralin Pangkatang Talakayan – Magbibigay ang guro sa mga mag- KRA 2: Objective
aaral ng isang sitwasyon. Hayaang pag-usapan ng bawat 7
pangkat ang kanilang kasagutan sa mga katanungan na may Maintained
kaugnayan sa sitwasyon sa loob ng 15 minuto. Isulat ang learning
kasagutan sa mga dialogue box na ibibigay ng guro. Mag- environments that
uulat sa klase ang bawat napiling lider ng pangkat. nurture and inspire
learners to
Sitwasyon: Nagdaos ng athletic meet sa inyong dibisyon. Isa participate,
sa mga makikipagkumpetensiya ay ang inyong paaralan. cooperate and
Hindi ka kabilang sa mga manlalaro ng inyong paaralan. collaborate in
Bilang isa sa mga mag-aaral paano mo maipapakita ang continued
inyong pagsusuporta sa iyong paaralan? learning.
(INDICATOR 6)

Hahatiin ang klase sa apat grupo.


1. Magtalaga ng lider, kalihim (secretary), sa bawat
pangkat.
2. Ang guro ay magtatanong ng mga katanungang makikita
sa inihandang monitor o TV screen.
3. Matapos basahin ang katanungan, ang bawat grupo ay
bibigyan ng 20 segundo upang balasahin ang kanilang
pinal sa sagot
4. Bibigyan ng 10 segundo ang mga pangkat upang ipaskil
ang kanilang sagot sa pisara.
5. Sa paglabas ng salitang “Time is up!” sa monitor o TV
screen, dapat ang lahat ng mga mag-aaral ay nakabalik
na sa kani-kanilang pangkat.
6. Habang ginagawa ang aktibidad iwasan ang pag-iingay
upang hindi maka gambala, at pahalagahan ang isasagot
ng bawat grupo.
7. Makakatanggap ng 30 puntos ang pangkat na may
kasagutan sa lahat na tanong, 20 puntos sa nakasagot ng KRA 2:
dalawang at 10 puntos sa iisa lamang ang nasagutan. Objective 6
Maintained
Mga Katanungan: learning
1. Ano ang iyong gagawin upang maipakita ang environments that
pagmamalasakit sa iyong paaralan at sa inyong mga promote fairness,
manlalaro? respect and care to
encourage
learning.
2. Bakit kailangan mong suportahan at tulungan ang paaralan (INDICATOR 5)
at mga manlalaro sa magaganap na athletic? 1. Magbibigay ng kaunting tulong at dadalo sa nasabing
pagtatanghal upang maipakita ang suporta at
3. Paano nahahawig ang ipinakita mong suporta at pagmamalasakit.
pagmamahal sa inyong mga manlalaro sa pagmamahal at
pagmamalasakit sa isang kababayan at sa mismong bayan?
2. Kailangan kong suportahan at tulungan ang paaralan at
Gawain 2: Picture! Picture! ang mga manlalaro sa magaganap na athletic upang
Magpapakita ng larawan ang guro at tutukuyin ng mag-aaral magkaroon ng lakas na loob at detirminasyon na manalo sa
kung ano ang mensaheng ipinapahiwatig ng mga larawan. nasabing pagtatanghal.

3. Nahahawig sila sa paraang pagbibigay ko ng


importansiya, suporta, at halaga sa larangan ng aking buhay.

Pamprosesong mga Tanong:

1. Ano ang mensaheng nais ipahiwatig ng


larawan?
2. Sa inyong palagay ano ang damdamin na nais
ipahiwatig ng mga larawan?

3. Batay sa inyong mga kasagutan ano ang ating


aralin sa araw na ito?

Ang mensaheng nais ipahiwatig ng larawan ay


pagtutulungan at pagkakaisa.

Ang damdaming nais ipahiwatig ng mga larawan ay


pagmamahal sa bayan.

Ang ating aralin sa araw na ito ay Nasyonalismo!


B. Paghahabi sa A. Nasusuri ang mga salik, pangyayari at A. Nasusuri ang mga salik, pangyayari at
Layunin kahalagahan ng nasyonalismo sa kahalagahan ng nasyonalismo sa
pagbuo ng mga bansa sa Timog at pagbuo ng mga bansa sa Timog at
Kanlurang Asya Kanlurang Asya
C. Pag-uugnay ng Gawain 3: Loop a Word
Halimbawa sa Mula sa krossita ay subukan nyong hanapin, sa anumang KRA 2:
Bagong Aralin direksyon, ang mga salitang may kinalaman sa Nasyonalismo Objective 8
sa Timog at Kanlurang Asya Applied a range of
D E F E N S I V E A B S C A successful
D E F M G H N I J K L U M M strategies that
D E F E N S I V E S A maintain learning
N O P A Q R F S T Z U T V R
M N U M environments that
W X Y N Z A A B C I D T E I
motivate
S F G D N 0 N V I O L E N T A F Z T R
learners to work
H E I A J K T L M N N E O S N A I T I productivity by
P Q P T R S I T U I V W X A S D N 0 N V I O L E N T assuming
Y Z H O L O C A U S T A B R responsibility for
E A T N E S
their own learning.
C D E F Y G I H I M J K L M P T I I A (INDICATOR 7)
N O P Q R S D T U V W X Y Z
H O L O C A U S T R
A B A G G R E S S I V E C D
Y I M
Nasyonalismo Timog Asya: India
Si Mohandas Gandhi ang nangunang lider nasyonalista D
sa India. Siya ang nagpakita ng mapayapang paraan sa A G G R E S S I V E
paghingi ng kalayaan.
 DEFENSIVE NATIONALISM – Mapagtanggol na
nasyonalismo gaya ng ipinakita ng bansang Pilipinas.

Sa panahon ng pananakop ng mga dayuhan sa Pilipinas


maipapakita ang nasyonalismo sa ibat ibang paraan isa na rito
ay ang paggawa ng musika o awitin. Kagaya ng Bayan Ko na
ang komposer ay si Constancio de Guzman.

Ang bayan kong Pilipinas


Lupain ng ginto't bulaklak
Pag-ibig na sa kanyang palad
Nag-alay ng ganda't dilag

At sa kanyang yumi at ganda


Dayuhan ay nahalina
Bayan ko, binihag ka
Nasadlak sa dusa

Ibon mang may layang lumipad


Kulungin mo at umiiyak
Bayan pa kayang sakdal-dilag
Ang 'di magnasang makaalpas

Pilipinas kong minumutya


Pugad ng luha at dalita
Aking adhika Sagot: makikita na tayo ay sinakop ng mga dayuhan.
Makita kang sakdal laya

Ano ang ibig sabihin ng linyang

“At sa kanyang yumi at ganda


Dayuhan ay nahalina
Bayan ko, binihag ka Sagot: nais nating makalaya sa mga kamay ng dayuhan.
Nasadlak sa dusa”

Tama!

Ano naman ang ibig sabihin ng linyang

“Ibon mang may layang lumipad


Kulungin mo at umiiyak
Bayan pa kayang sakdal-dilag
Ang 'di magnasang makaalpas”
Magaling!
Naipaliliwanag ang mahahalagang detalye, mensahe at
kaisipang nais iparating ng napakinggang bulong, awiting-
bayan, alamat, bahagi ng akda, at teksto. F7PN-IIa-b-7 KRA 1:
Objective 1
Dahil sa pagpapakita ng pagmamahal sa ating bayan at mga Applied
paraang ginamit ng ating mga bayani tayo ay nakalaya mula knowledge of
sa pananakop ng mga dayuhan. content within and
across curriculum
 AGGRESSIVE NATIONALISM – Mapusok na teaching areas.
nasyonalismo na minsang ginawa ng bansang Hapon. (INDICATOR 1)
 FEMALE INFANTICIDE - Ang pagpatay sa mga
batang babae.

 NON-VIOLENT MEANS – Matahimik at


mapayapang paraan ng pakikipaglaban ni Mohandas
Gandhi para makamit ang kalayaan ng India.
 AMRITSAR MASSACRE – Maraming
mamamayang Indian ang namatay sa isang
selebrasyon dahil sa pamamaril ng mga sundalong
Ingles.
 SUTTEE/SATI – Ang pagpapatiwakal ng mga
biyudang babae at pagsama sa libing ng namatay na
asawa.

KRA 1:
Objective 3
Displayed
proficient use of
Mother
Tongue, Filipino
and English to
facilitate
Ang tawag sa ating lingwahe ay “balo” kung sa ingles teaching and
ay “widow” learning.
(INDICATOR 2)
Te ang waay ti bana o asawa halin kang daraga kag “Laon”
soltero nanda ano panawag nyo?

Tsakto “laon” ang aton panawag

Kung sa tagalog matandang babae o lalaki na hindi


nakapag asawa.

Sa ingles naman oldmaid pagbabae oldman paglalaki.

Diba may ginapatihan kita base sa aton kamal’aman


nga kung na patay ang asawa o bana nga waay pa na Huod ma’am
tuigan indi gid pwedi nga magpakasal liwat hay
“kado”
KRA 3:
Objective10
 REBELYONG SEPOY o sundalong Indian – Ito Adapted and used
ang pag-aalsa ng mga sundalong Indian sa mga Ingles culturally
bilang pagtutol sa pagtatangi ng lahi o racial appropriate
discrimination. teaching strategies
to address the
needs of learners
from indigenous
groups.
(INDICATOR 9)

 CIVIL DISOBEDIENCE – Hindi pagsunod sa


pamahalaan.

Nasyonalismo sa Kanlurang Asya: Kuwait, Lebanon,


Turkey, Saudi Arabia, at Iraq.
Ang nasyonalismo sa Kanlurang Asya ay hindi katulad ng
nasyonalismong naipakita ng mga bansa sa Timog Asya

 ZIONISM – Ang pag-uwi sa Palestine ng mga Jew


mula sa iba’t ibang panig ng daigdig

 HOLOCAUST – Ito ang sistematiko at malawakang


pagpatay ng mga German Nazi sa mga Jew o
Israelite.
 SISTEMANG MANDATO – Nangangahulugan ito
na ang isang bansa na naghahanda upang maging
isang Malaya at isang nagsasarliling bansa ay
ipasasailalim muna sa patnubay ng isang bansang
Europeo.

Gawain 4: Data Retrieval Chart


Magbibigay ang guro ng bagong Gawain upang
maipakita ang impormasyon, kaalaman o datos na Gawain 4: Data Retrieval Chart KRA1:
nakuha sa pamamagitan ng sistematikong pagsisisyasat at Ang mag-aaral ay gagawa ng data retrieval chart Objective 2 Used
lohikal na pag-iisip gamit ang data retrieval chart. upang maipakita ang impormasyon, kaalaman o datos research-based
(teacher will provide questions and student will na nakuha sa pamamagitan ng sistematikong knowledge and
investigate, create, discuss and reflect) pagsisisyasat at lohikal na pag-iisip. (teacher will principles of
provide questions and student will investigate, create, teaching and
Pag-usbong ng Nasyonalismo sa Timog at Kanlurang discuss and reflect) learning to
Asya enhance
professional
Pag-usbong ng Nasyonalismo sa Timog at Kanlurang practice
Asya
Data Retrieval Chart
Rehiyon at Dahilan ng Pamamaraang Epekto sa mga Bansang
Bansa Pagpapakita ng Ginamit para Asyano
Nasyonalismo Matamo ang
Data Retrieval Chart
Kalayaan at Rehiyon at Dahilan ng Pamamaraang Epekto sa mga
Bansa Pagpapakita ng Ginamit para Bansang Asyano
Manipestasyon
ng Nasyonalismo Nasyonalismo Matamo ang
Timog 1. Pananakop ng Mapayapang Nakamtan ang Kalayaan at
Asya- India mga Ingles sa paraan sa kalayaan/nagging malaya Manipestasyon
India. paghingi ng ng Nasyonalismo
kalayaan. Timog 1. Pananakop ng Mapayapang Nakamtan ang
Asya- India mga Ingles sa paraan sa kalayaan/nagging
2. Mga malaya
India. paghingi ng
patakarang hindi Pagkakaisa,
kalayaan.
sakop ng pagmamahal at
kanilang kultura, pagtangkilik ng 2. Mga
tulad ng mga mamamayan patakarang hindi Pagkakaisa,
sakop ng pagmamahal at
pagpapatigil ng sa mga produkto, kanilang kultura, pagtangkilik ng
mga Ingles sa ideya, at kultura tulad ng mga mamamayan
Suttee o sati, ng sariling bayan. pagpapatigil ng sa mga produkto,
ipinatigil din ng mga Ingles sa ideya, at kultura
mga Ingles ang Suttee o sati, ng sariling bayan.
female ipinatigil din ng
infanticide. mga Ingles ang
female
3. Di-pantay na infanticide.
pagtingin sa
kanilang lahi. 3. Di-pantay na
pagtingin sa
4. Hindi pantay kanilang lahi.
na pagtrato sa
mga sundalong 4. Hindi pantay
Indian. na pagtrato sa
mga sundalong
5. Paggamit ng Indian.
langis na
nagmula sa 5. Paggamit ng
langis ng hayop langis na
sa paglilinis ng nagmula sa
kanilang ripple o langis ng hayop
cartridge. sa paglilinis ng
Kanlurang 1. Pananakop ng AGGRESSIVE kanilang ripple o
Asya - mga Ingles sa NATIONALISM cartridge.
Kuwait, Kanlurang Asya. – Mapusok na Kanlurang 1. Pananakop ng AGGRESSIVE Nakamtan ang
Lebanon, nasyonalismo Asya - mga Ingles sa NATIONALISM kalayaan/nagging
Turkey, Kuwait, Kanlurang Asya. – Mapusok na malaya
2. sistematiko at
Saudi malawakang Pagkakaisa, Lebanon, nasyonalismo
Arabia, at pagpatay ng mga pagmamahal at Turkey, 2. sistematiko at
Iraq. German Nazi sa pagtangkilik ng Saudi malawakang Pagkakaisa,
mga Jew o mga mamamayan Arabia, at pagpatay ng mga pagmamahal at
Israelite. sa mga produkto, Iraq. German Nazi sa pagtangkilik ng
ideya, at kultura mga Jew o mga mamamayan
ng sariling bayan Israelite. sa mga produkto,
ideya, at kultura
ng sariling bayan

D. Pangwakas na
Gawain
1. Paglalahat Ano ang ating aralin sa araw na ito? Ang ating aralin sa araw na ito ay tungkol sa Nasyonalismo! KRA 1: Objective
4
Used effective
verbal and non-
Very Good! verbal classroom
communication
Ating tinalakay ang Nasyonalismo sa Timog-Asya at strategies to
Kanlurang Asya. Ang naging lider nasyonalista sa bansang India ay si support learner
Mohandas Gandhi. understanding,
Sino ang naging lider nasyonalista sa bansang India? participation,
engagement and
Tama! achievement.
Mahalaga ang magkaroon ng malasakit o pagmamahal sa (INDICATOR 3)
2. Pagpapahalaga Sa inyong palagay mahalaga ba ang pagpapakita ng ating bayan dahil ito ang ating bansang sinilangan. Kahit
pagmamalasakit o pagmamahal sa ating bayan? tayo pa ay mangibang bansa babalik at babalik parin tayo
kung saan tayo nanggaling.

Ang mga mag-aaral ay gagawa ng tula, musika, sayaw, at KRA 3: Objective


Magbibigay ang guro ng gawaain na kung saan ay gagawa poster o ayon sa kanilang talentong taglay na nagpapakita 9
3. Aplikasyon/ ang mag-aaral ng tula, musika, sayaw, at poster o ayon sa ng pagmamahal sa bayan, pagkatapos ito ay kanilang Designed, adapted
Paglalapat kanilang talentong taglay na nagpapakita ng pagmamahal sa e’susumiti sa messenger/group chat. and
bayan. Maaaring ito ay e’audio o video record at e sumiti sa implemented
messenger/group chat at sa mga walang internet access teaching
maaari itong isulat sa papel at isumiti sa guro. (dahil sa strategies that are
pandemyang nararanasan natin ngayon, ipinagbabawal na responsive
pumunta sa paaralan ang mga estudyante, para sila ay to learners with
makapagsumiti ng kanilang gawain) disabilities,
giftedness and
talents.
(INDICATOR 8)
E. Pagtataya Kumuha ng isang kapat na papel at suriin ang bawat larawan Ang mag-aaral ay kukuha ng isang kapat na papel at
na aking ipapakita. Sagutan ito ng FEMALE susuriin ang bawat larawan na ipapakita ng guro at at
INFANTICIDE, AMRITSAR MASSACRE, aalamin nila kung ito ba ay: FEMALE INFANTICIDE,
SUTTEE/SATI, REBELYONG SEPOY, ZIONISM, AMRITSAR MASSACRE, SUTTEE/SATI,
HOLOCAUST at SISTEMANG MANDATO. REBELYONG SEPOY, ZIONISM, HOLOCAUST at
SISTEMANG MANDATO.
1.

1. AMRITSAR MASSACRE

2.
2. FEMALE INFANTICIDE

3. 3. REBELYONG SEPOY

4.
4. SISTEMANG MANDATO

5.

5.HOLOCAUST

6.

6. ZIONISM
7.

7. SUTTEE/SATI

F. Takdang Aralin Kilalanin ang mga Nasyonalista sa Timog at Kanlurang


Asya?

Inihanda ni:
ACHENIE S. DAILAN
Teacher 1

Iniwasto ni:

SUSIE HOPE S. LEBUNA


Subject Group Head

You might also like