Download as docx, pdf, or txt
Download as docx, pdf, or txt
You are on page 1of 6

GRADE SCHOOL DEPARTMENT

PAASCU LEVEL III RE-ACCREDITED STATUS


Socially Responsible Leaders Making a Difference

Banghay Aralin sa
Araling Panlipunan 5

Antas Ng Baitang 5
Learning Area Araling Panlipunan
Markahan Ikatlo
Paksa Pagbabagong Pangkultura sa Ilalim ng Kolonyalismong Espanyol
I. Layunin
Content Standard  Ang mag aaral ay …
(Pamantayang Pangnilalaman) Naipamamalas ang mapanuring pag-unawa sa mga pagbabago sa lipunan ng sinaunang Pilipino
kabilang ang pagpupunyagi ng ilang pangkat na mapanatili ang kalayaan sa Kolonyalismong
Espanyol at ang impluwensya nito sa kasalukuyang panahon.

Performance Standard  Ang mag-aaral ay…


(Pamantayan sa Pagganap) Nakakapagpakita ng pagpapahalaga at pagmamalaki sa pagpupunyagi ng mga Pilipino sa panahon
ng kolonyalismong Espanyol.
Learning Competencies/Objectives
(Pamantayan sa Pagkatuto) 1. Nasusuri ang pagbabago sa panahanan ng mga Pilipino sa panahon ng Español (ei pagkakaroon ng
organisadong poblasyon, uri ng tahanan, nagkaroon ng mga sentrong pangpamayanan, at iba pa.)
2. Nasusuri ang pagbabago sa kultura ng mga Pilipino sa Panahon ng Espanyol
3. Naipaliliwanag ang impluwensya ng kulturang Espanyol sa kulturang pilipino

II. Nilalaman A.Pagbabagong pangkultura sa ilalim ng kolonyalismong Espanyol


 Pagbabago sa panahanan
Ipinakilala ng mga espanyol ang disenyong antillean ang tawag sa bahay na bato

 Pagbabago sa pananamit at palamuti


Ang mga kababaihan noong mga sinaunang panahon,baro,tapis at saya lamang ang kanilang
pananamit at pagdating ng espanyol ipinakilala ang kasuotang maria clara.Ang kasuotan ng
kalalakihan noong sinaunang panahon ay putong ito ay kapirasong tela na iniikot sa ulo , Kangan
ito ay pang itaas na damit at walang kwelyo at manggas , at bahag ito ay kapirasong tela na
ginagamit pang ibaba.
 Pagbabago sa pagpapangalan
sa ilalim ng pamamahala ni Gobernador heneral narciso claveria bautista , nagkaroon ng claveria
decree of 1849 binigyan ng apelyidong espanyol ang mga pilipino.
 Lutuin
Noong panahon ng sinaunang pilipino ay simple lamang ang pagluluto at noong dumating ang
espanyol naimpluwensiyahan ito . Natutunan ng mga Pilipino ang pagluluto ng longganisa, tocino,
embutido, bistek, callos, torta, pochero, escabeche, menudo, afritada, relleno, mechado,
caldereta at estofado na madalas makikita sa tuwing may pagdiriwang. Nariyan din ang arroz
caldo, empanada, paella, chicharon at leche flan.
 Impluwesiya ng mga espanyol sa edukasyon
Noong sinaunang panahon ang edukasyon ay hindi pormal dahil ang mga pilipino noon ay nag
aaral lamang sa tahanan nila at ang kanilang guro ay ang kanilang mga magulang.
Sa pagdating ng mga espanyol nagkaroon ng pagbabago sa edukasyon. Maraming mga paaralan ang
itinayo nagkaroon ng kolehiyo, at ibat ibang unibersidad . Naging pormal ang edukasyon sa
panahon ng espanyol.
 Impluwesiya ng mga espanyol sa Musika at sayaw
Dahil sa likas na pagkahilig sa musika , natututo ang mga pilipino na tumugtog ng alpa ,
biyulin,piano,at plawta , hindi rin pahuhuli ang mga pilipino pagdating sa sayaw , natututo tayong
mga pilipino sa mga sayaw tulad ng polka , tango , jota, surtido , habanera , at iba pa.
 Impluwesiya ng mga espanyol sa panitikan
Ang kaunaunahang aklat na inilimbag sa pilipinas na naglalaman ng mga dasal ay ang doctrina
christiana. Natuto rin ang mga pilipino ng mga awit , korido,moro moro,karilyo,sarswela,at
senakulo.Mga tula na nagpapakita ng mga aral ng relihiyong kristiyanismo
 Pagdiriwang
Malaking impluwensiya ng espanyol sa pagdiriwang . Ang mga pagdiriwang tulad ng pista , pasko ,
mahal na araw , binyag at pagpapakasal ay mga itinuro ng mga espanyol.
 Mga Laro
Maraming mga larong pinoy din ang natutunan nating mga pilipino sa mga espanyol tulad ng palo
sebo , sipa , at patintero.

III. Learning Resources  References: https://www.deped.gov.ph/wp-content/uploads/2019/01/AP-CG.pdf


 Other Learning Resources: Power Point Presentation , Larawan, Video Presentation at Baamboozle

IV.Pamamaraan

Panimula  Panalangin
 Pagbati
 Pagtala ng liban
 pagbibigay ng pamantayan sa klase
 Pagganyak
 Balik - aral sa nakaraang aralin
 Magpapalaro ang guro ng larong online na kung saan bubuuin ang tamang salita sa mga
naka-jumble na mga letra

Kasalukuyan  Pagtatalakay
 Ipaliliwanag ng guro ang ibig sabihin ng mga salitang binanggit sa larong bamboozle
 Ipaliliwanag ng guro ang pagbabagong Pangkultura sa Ilalim ng Kolonyalismong Espanyol
 Ipaliliwanag ng guro kung paano nabago ang panahanan , pananamit,pagpapangalan at lutuin ng sinaunang
pilipino
 Paglalahat
Panuto: Suriin ang sumusunod na pangungusap o pahayag. Isulat ang Tama kung wasto ang ipinahahayag at
Mali kung hindi wasto ang isinasaad

1.Ipinakilala ng mga Espanyol ang bahay na bato. Ito ay malaki at matibay, gawa ang unang palapag nito sa
bato at ang ikalawang palapag naman ay yari sa matigas na kahoy.
2. May pormal na edukasyon ang mga sinaunang Pilipino noon.
3.Sa pananamit ang naging pangunahing impluwensya ng mga Espanyol ay ang tsinelas at sapatos.
4. Madaling natutunan ng mga Pilipino ang pagtugtog ng mga instrumentong pangmusika tulad ng plauta,
biyolin, harpa, at piano na dala ng mga Espanyol sapagkat kahalintulad ito ng mga instrumentong katutubo
sa kanila.
5. Bago pa dumating ang mga Espanyol sa Pilipinas ay marunong ng gumamit ang mga Pilipino ng kutsara
at tinidor at kutsilyo sa pagkain.

Pagkatapos ng Aralin Magbibigay ang guro ng limang tanong at sasagutin kung ito ay tama o mali.

V.Pagbubuod  Magtatawag ang guro ng tatlong bata na magsasabi ng kanilang natutunan sa aralin
 Ibibigay ng guro ang buod ng kanyang aralin

VI. Takdang – Aralin  Gumawa ng graphic organizer sa iyong kwaderno at ilahad ang iyong naunawaan sa talakayan.
Prepared by:

Araling Panlipunan Teacher

You might also like