Download as docx, pdf, or txt
Download as docx, pdf, or txt
You are on page 1of 13

Department of Education

Region IV-A CALABARZON


City Schools Division of Dasmariñas
SALAWAG ELEMENTARY SCHOOL

LESSON PLAN IN ARALING PANLIPUNAN 4


12:40 PM -1:20 PM (IV- SAKAY)
4:50 PM – 5:30 PM ( IV JACINTO)
Ms. Shamil May Monido
AUGUST 06, 2018 MONDAY

I. LAYUNIN

1. Natutukoy ang ibat-ibang kalamidad na nararanasan ng bansa bilang bahagi ng Pacific Ring of
Fire.
2. Naipapakita sa malikhaing pagganap ang ibat-ibang kalamidad na nararanasan ng bansa bilang
bahagi ng Pacific Ring of Fire.
3. Naisasabuhay ang pagiging handa kapag may kalamidad.

II. PAKSANG ARALIN

A. Paksa: Ang Pilipinas Bilang Bahagi ng Pacific Ring of Fire


B. Kagamitan :
Mga larawan kapag may bagyo,
meta cards, chart, multimedia
C. Sanggunian:
CG AAB ph. 40, AP TG,ph.43, AP LM ph. 101-102
http://m.youtube.com/watch? v=VvWMXIJMCWg
Code:AP4AAB-Ii-11
III. PAMAMARAAN

A. Panimulang Gawain

Ang mga bata ay aawit kasabay ng video clip na ipanonood ng guro na may pinamagatang “ Bagyo”

B. Panlinang na Gawain

1. Paunang Pagtataya

Sa inyong palagay ano ang mga kadahilanan sa madalas na pagkawala ng klase sa paaralan?

2. Paglalahad

Ano ang kalimitang kalamidad na nararanasan ng ating bansa? Paano mo mailalarawan ang kapaligiran
kapag may bagyo?

Sa inyong palagay ano-ano ang mga ginagawang paghahanda ng pamilya kapag nararanasan ng bawat
lugar ang mga kalamidada sa
ating bansa?

3. Pagtuturo/
Paglalarawan

Gamit ang mga larawan sa


kahon buuin ang mga
nawawalang letra na bubuo sa
salita.
K _ _ AM_ _ A_

4. Kasanayang Pagpapayaman / Pagkakabisa

Pangkatang Gawain

Pangkatin ang klase sa apat na grupo. Ana bawat pangkat ay may kanya kanyang gagawin na may
kaugnayan sa ibat-ibang kalamidad na nararanasan sa ating bansa bilang bahagi ng Pacific Ring of Fire.

Unang Pangkat

Pagguhit ng mga pangyayari kapag may Storm Surge.

Ikalawang Pangkat

Pagbuo ng simpleng tula tungkol sa mga karanasan kapag may Bagyo.

Ikatlong Pangkat

Pagbuo ng simpleng fliptop tungkol sa mga karanasan kapag may Baha.

Ikaapat na Pangkat
Pagkatapos magtalakayan ng grupo pumili ng isang reporter na mag-uulat sa mga opiniong ibinahagi
kapag may lindol.

5. Paglalahat

Ano-ano ang ibat-ibang kalamidad na nararanasan ng bansa bilang bahagi ng Pacific Ring of Fire.

Bilang bahagi ng Pacific Ring of Fire ang Pilipinas ay nakararanas ng bagyo,


lindol, storm surge at baha.
6. Pagpapahalaga
Kapag may nagaganap sa inyong lugar ng anumang kalamidad, ano ang una ninyong gagawin?
Magiging kalmado at laging handa kapag may bagyo.
Siguraduhin ang kaligtasan ng pamilya
Lumikas kung kinakailangan o pumunta sa pinakamalapit na evacuation center
7. Pahuling Pagtataya
Panuto: Isulat sa patlang ang mga uri ng kalamidad na isinasaad sa bawat pangyayari kung ito ba ay
Bagyo, Lindol, Baha o Storm Surge.

_____1. Ang gusali sa kabilang kanto ay gumuho.


_____2. Maraming punong-kahoy ang nakakalat sa daan dahil sa
malakas na hangin.
_____3. Nagsasalok at naglilinis ng mga pumasok na tubig sa loob
ng bahay.
_____4. Malalaking alon ang sumira sa mga bahay na malapit sa
tabing dagat.
_____5. Nagkaroon ng pagguho ng lupa sa kabundukan dahil sa
pagyanig ng lupa.

Susi sa Pagwawasto

1. lindol 2. Bagyo 3. Baha 4. Storm Surge 5. lindol

8. Takdang-Aralin

Gumawa ng isang anunsyo tungkol sa mga kalamidad na nararanasan sa bansa.


Department of Education
Region IV-A CALABARZON
City Schools Division of Dasmariñas
SALAWAG ELEMENTARY SCHOOL

LESSON PLAN IN ARALING PANLIPUNAN 4


12:40 PM -1:20 PM (IV- SAKAY)
4:50 PM – 5:30 PM ( IV JACINTO)
Ms. Shamil May Monido
AUGUST 07, 2018 TUESDAY

I. Layunin

1. Nagagawa ang maagap at wastong pagtugon sa mga kalamidad.


2. Naipapakita sa malikhaing pagganap ang maagap at wastong pagtugon sa mga kalamidad.
3. Nabibigyang halaga ang mga aralin sa pamamagitan ng pagiging kalmado at handa sa mga
kalamidad.
II. Paksang Aralin
A. Paksa: Ang Pilipinas Bilang Bahagi ng Pacific Ring of Fire
B. Kagamitan: Mga larawan ng kalamidad, multimedia
C. Sanggunian: CG AAB ph. 40, AP TG,ph.41-43, LM ph. 95-107
http://m.youtube.com/watch? v=VvWMXIJMCWg.
Code: AP4AAB-Ii-12
III. Pamamaraan:
A. Panimulang Gawain
 Ang guro ay magpapaawit ng isang awitin na pinamagatang “Awit Para sa Tao at Kalikasan”
kasabay ng video clip.
B. Panlinang na Gawain
1.Paunang Pagtataya
Ano-ano ang mga kalamidad na inyo nang naranasan sa inyong lugar?
Ano ang inyong naramdaman nang maranasan ninyo ito?
Sa inyong palagay bakit kaya ninyo ito naranasan?
2.Paglalahad
Batay sa inyong karanasan, ano kaya dapat ang inyong ginawa bago mangyari ang kalamidad?
Paano ninyo dapat paghandaan ang mga nasabing kalamidad?
Ano-ano ang mga tamang gawin upang maging maagap at wasto ang pagtugon sa mga
kalamidad?
3.Pagtuturo/ Paglalarawan
Ang mga batang kinatawan ng klase ay bibigyan ng metacards upang sulatan ng nararapat gawin
kapag may kalamidad nang sa gayon ay mabuo ang graphic organizer.

MGA DAPAT GAWIN


4.Kasanayang Pagpapayaman
Ang klase ay hahatiin sa apat na pangkat at bibigyan ng sampung minuto upang matapos ito.
Sa isang malikhaing pamamaraan, ipakita ninyo ang maagap at wastong pagtugon sa mga
sumusunod na kalamidad.
Unang Pangkat:
Sa pamamagitan ng isang malayang talakayan ipapakita ang maagap at wastong pagtugon sa
BAGYO.

Ikalawang Pangkat :

Sa pamamagitan ng pagsasadula ipapakita ang maagap at wastong pagtugon sa LINDOL.

Ikatlong Pangkat:

Sa pamamagitan ng paggawa ng Comic Strip ay maipapakita ang wastong pagtugon sa


STORM SURGE.

Ikaapat na Pangkat:

Sa pamamagitan ng paggawa ng poster ay maipapakita ang wastong pagtugon sa BAHA.


5.Paglalahat
Paano maiisasagawa ang maagap at wastong pagtugon sa mga kalamidad?

Mahalagang malaman ang tsunami alert level at mga babala ng bagyo upang mapaghandaan ang
paglikas at ano mang aksyon ang dapat gawin.
6. Pagpapahalaga
Ano ang dapat ninyong gawin kung sakaling makakaranas kayo ng kalamidad?
Magiging kalmado at laging handa sa anumang kalamidad na mararanasan.
7.Pahuling Pagtataya
Panuto: Isulat ang nararapat gawin sa sumusunod na sitwasyon sa inyong lugar.

Sitwasyon Nararapat Gawin


1. Babala ng bagyo bilang 3
2. Tsunami alert level 1
3. Lumilindol sa paaralan
4. Sobrang lakas ng ulan na
maaaring magdulot ng pagbaha.
8. Takdang-Aralin

Gumawa ng listahan ng mga maaaring tawagan kung sakaling may kalamidad.


Susi sa Pagwawasto

Sitwasyon Nararapat Gawin


1. Babala ng bagyo bilang > Ang mga nasa mabababang lugar ay kailangang lumikas sa matataas na
3 lugar.
> Lumayo sa tabing dagat at mga lugar na malapit sa ilog.

2. Tsunami alert level 1 > Ang mga komunidad malapit sa tabing dagat ay kailangang maging
alerto sa posibilidad ng paglikas.
3. Lumilindol sa paaralan > Duck, cover at hold
> Manatili rito hanggang sa matapos ang pagyanig.
> Pagkatapos, lumabas at pumunta sa ligtas na lugar.
> Maging kalmado, huwag magpanic.
4. Sobrang lakas ng ulan > Lumikas sa mataas na lugar.
na maaaring magdulot ng > Maghanda ng pangunahing pangangailangan tulad ng pagkain, tubig,
pagbaha. damit at gamot.
Department of Education
Region IV-A CALABARZON
City Schools Division of Dasmariñas
SALAWAG ELEMENTARY SCHOOL

LESSON PLAN IN ARALING PANLIPUNAN 4


12:40 PM -1:20 PM (IV- SAKAY)
4:50 PM – 5:30 PM ( IV JACINTO)
Ms. Shamil May Monido
AUGUST 08, 2018 WEDNESDAY

I. Layunin
1. Nalalaman ang mga lugar na may panganib ng pagbaha at bagyo sa bansang Pilipinas.
2. Naibibigay ang mga lugar na madalas daan ng Bagyo at mga lugar na madalas may baha.
II. Paksang Aralin
Paksa: Kahalagahan ng katangiang pisikal sa pag-unlad ng bansa
Kagamitan: Mapa ng Pilipinas na nagpapakita ng mga lugar ng
bansa, aklat,
Sanggunian: TG p. 44-47, LM p. 108-111,CG p. 40
Code: AP4AAB-Ii-j-12

III. Pamamaraan
A. Panimulang Gawain
Maglaro ng “Pass the ball”, sasaliw ng isang tugtog ipapasa ang bola, kapag tumigil ang
tugtog bubunot ang bata ng isang tanong sa kahon kapag naka sagot na ang bata ay uulitin ang ginagawa
hanggang sa maubos ang mga tanong sa kahon.

B. Panlinang na Gawain
1. Paunang Pagtataya
Ano-anong mga pamamaraan ang maaari nating gawin upang makaiwas sa mga sakunang dulot
ng bagyo?
2. Paglalahad
Paano natin matutukoy ang mga bayan na laging dinadaanan ng bagyo?
Anong mga kagamitan ang magagamit natin para malaman na may paparating na bagyo at mga
babahaing bayan sa ating bansa?
3. Patuturo/ Paglalarawan
Pagaaralan ang Mapa ng Pilipinas at mga bayan na dinadaan ng bagyo.

Note: Gumamit ng malaki at malinaw ng mapa na kita ang bawat bayan sa


Pilipinas.
Aling parte ng bansa ang laging dinadaan ng mga bagyo?
Saang parte ng bansa ang bihirang daanan ng bagyo?
Kung ikukumpara ang mga nakalipas na panahon sa kasalukuyan, ano ang mga pagbabago sa mga
daan ng bagyo?
Ilang beses nagkakaroon ng bagyo sa ating bansa?
Aling parte sa bansa ang may matataas na panganib ng pagbaha at bagyo?

4. Kasanayang Pagpapayaman/Pagkabisa
Gawain A – Pangkatang Gawain
Magbubuo ang mga bata ng grupo sa tatlong parte.
Itanong ang mga pamantayan sa pangkatang Gawain.
Bigyan ng “Activity card” ang bawat grupo.
Unang Pangkat
Gamit ang activity card, gumuhit ng isang larawan ng bansa na nagpapakita na dinadaan ng
bagyo.
Ikalawang Pangkat
Gamit ang activity card, Ilista ang mga bayan sa Pilipinas na laging dinadaan ng
bagyo.
Ikatlotng Pangkat
Gamit ang activity card, Isulat ang mga bayan na laging binabaha.
5. Paglalahat
Anong pamamaraan nag ginamit upang matukoy ang mga lugar na laging dinanadaan ng bagyo
at binabaha sa Pilipinas?

Gamit ang mapa ng Pilipinas maari nating matukoy ang mga lugar na laging dinadaan ng
bagyo at mga lugar na laging binabaha. At madali nating matutukoy ang mga lugar na ito.

6. Pagpapahalaga
Bakit kinakailangan nating malaman ang mga lugar na laging binabaha at binabagyo sa
Pilipinas?
7. Pahuling Pagtataya
Gamit ang inyung sagutang papel, ayusin ng tama ang mga nakagulong mga salita.
 Baha – AHAB
 Luzon – ZONLU
 Visayas – SAYASIV
 Mindanao – OANADANIM
 Bagyo – YOGAB
8. Takdang – Aralin
Gumuhit ng mapa ng Pilipinas na nagpapakita ng mga lugar na malimit bahain at bagyuhin.
Department of Education
Region IV-A CALABARZON
City Schools Division of Dasmariñas
SALAWAG ELEMENTARY SCHOOL

LESSON PLAN IN ARALING PANLIPUNAN 4


12:40 PM -1:20 PM (IV- SAKAY)
4:50 PM – 5:30 PM ( IV JACINTO)
Ms. Shamil May Monido
AUGUST 09, 2018 THURSDAY

I. Layunin:
1.Naiisa –isa ang mga katangiang pisikal ng mga anyong tubig na nakatutulong sa pag-unlad
ng bansa.
2. Natutukoy ang mga katangiang pisikal ng mga anyong tubig na nakatutulong sa pag-unlad
ng bansa.
3. Nailalarawan ang mga katangiang pisikal ng mga anyong tubig na nakatutulong sa pag-
unlad ng bansa.

II. Paksang Aralin:


A. Paksa: “ Mga Anyong tubig ng Bansa na nakatutulong sa Pag-
unlad ng bansa”
B. Kagamitan: Mga Larawan, libro at Manila paperLarawan,
Cartolina,Manila paper
C. Mga Sanggunian: Ang Makabayan sa ating panahon by. Luzviminda Lapaz-Ona ph.70,
CG p. 40, TG p. 44-47, LM p 108-111
Code: AP4AAB-Ij-13
III. Pamamaraan:
A. Panimulang Gawain:
(Ipaawit sa mga bata ang awiting “Yaman ng Bansa ko” sa himig ng leron-leron sinta)
“Yaman ng Bansa ko”

Mayaman ang Pilipinas


Maraming likas na yaman
May yamang tubig at
Yamang Lupa
Halina atin itong alamin
May bundok na mapuno
Ang ilog may isdang mabibilog
Yamang likas ating gamitin
Nang wasto nang di maubos mandin.
B. Panlinang na Gawain
1.Paunang Pagtataya:
Mga bata tungkol saan ang awit?
Ano ano ang mga likas na yaman ng Pilipinas ang nabanggit sa awit?
2.Paglalahad:
Sino - sino sa inyo ang nakapunta na sa dagat? Ilog?
talon? At iba pa……
Ano ano ang mga katangiang pisikal nito?

3.Pagtuturo/Paglalarawan: Graphic organizer


Magpapakita ang guro ng larawan ng ibat ibang anyong tubig.
Tutukuyin ng mga mag-aaral ang mga ito at isusulat ang sagot
gamit ang graphic organizer.
Mga tanong:
 Anong anyong tubig ang nakita mo sa larawan?
 Anu-ano ang mga katangiang pisikal ng anyong tubig na nasa
larawan? (ilog, dagat, sapa, talon, golpo, kipot at iba pa)

MGA ANYONG TUBIG

ilog dagat kipot


Talon
sapa
lawa
golpo
4. Kasanayang Pagpapayaman/Pagkabisa:

Panuto: Hahatiin ng guro sa apat na pangkat ang mga mag-aaral at bibigyan ng kanya -kanyang
gawain na maisasagawa sa loob ng limang minuto.

A. Unang pangkat- Paglalarawan sa katangiang pisikal ng larawan ng sapa at


golpo
B. Ikalawang pangkat- Paglalarawan sa katangiang pisikal larawan ng ilog at lawa
C. Ikatlong panglat-- Paglalarawan sa katangiang pisikal larawan ng talon at kipot
D. Ikaapat na pangkat -- Paglalarawan sa katangiang pisikal Larawan ng dagat

Tanong:

Paano nakatutulong sa pag-unlad ng bansa ang mga katangiang pisikal ng mga


anyong tubig?

5. Paglalahat:

Ano ano ang katangiang pisikal ng mga anyong

tubig ng bansa na nakatutulong sa pag-unlad ng bansa?

Ang katangiang pisikal ng mga anyong tubig ng bansa na nakatutulong sa


pag-unlad ng bansa ay ang ilog, dagat,golpo, lawa, sapa,talon at kipot.

6.Pagpapahalaga :

Paano mo mapapahalagahan ang katangiang pisikal

ng mga anyong tubig na nakatutulong sa pag-unlad ng bansa?

7. Panghuling pagtataya:

Tukuyin ang mga katangiang pisikal ng anyong tubig sa sumusunod na mga


pangungusap.Isulat sa patlang ang titik ng tamang sagot.

A. Dagat B. Sapa C. Ilog D. Talon E. Lawa

________1. Ito ang pinakamaliit na anyong tubig.

_________2. Ito ay anyong tubig na mas malaki kaysa sapa na ang tubig na
umaagos ditto ay galing din sa bundok.
_________3. Mas malaki ito sa kaysa ilog at maalat ang tubig nito.

__________4. Ito ay anyong tubig na napapaligiran ng lupa.

__________5. Ito ay anyong tubig na pwedeng pagkunan ng kuryente.

Sagot: 1. B 2. C 3. A. 4. E 5. D.

8. Takdang Aralin:

Tukuyin ang katangiang pisikal na sumusunod na anyong tubig.

1. Ilog
2. Sapa
3. Talon
4. Dagat
5. Golpo
Department of Education
Region IV-A CALABARZON
City Schools Division of Dasmariñas
SALAWAG ELEMENTARY SCHOOL

LESSON PLAN IN ARALING PANLIPUNAN 4


12:40 PM -1:20 PM (IV- SAKAY)
4:50 PM – 5:30 PM ( IV JACINTO)
Ms. Shamil May Monido
AUGUST 10, 2018 FRIDAY

I. Layunin:
1.Natutukoy ang mga anyong lupa gamit ang mga larawan
2.Naipakikita ang kahalagahan ng mga katangiang pisikal ng mga anyong lupa na nakatutulong sa pag-
unlad ng bansa.
3. Napapahalagahan ang mga anyong lupa ng bansa.
II. Paksang Aralin:
Paksa: “ Mga katangiang pisikal ng Anyong Lupa na nakatutulong sa pag-unlad ng bansa.”
Kagamitan: Clay/putik o luwad, mga larawan ng anyong lupa
Mga Sanggunian: K to 12 BEP CG ph. 40, TG ph44,
http://homeworks-edsci.blogspot.com/2009/09/mga-anyong-lupa.htmlhttps://encrypted-
Code: AP4AAB-Ij-13
III. Pamamaraan:
A. Panimulang Gawain:
Pumili ng isang Anyong lupa, Ihulma ito gamit ang putik o luwad/clay.
B. Panlinang na Gawain
1.Paunang Pagtataya:
Ano ang anyong lupa na inyong inihulma o binuo?
2.Paglalahad:
Ano ang katangiang pisikal ng Anyong lupa na inyong binuo?
3.Pagtuturo/Paglalarawan:
Gawain 1
Panuto: Sabihin ang pangalan ng larawan at katangian ng
Anyong Lupa na ipinakita at Idikit ito nakaakmang ngalan ng
larawan.

Naitutulong sa
Mga Anyong Lupa Katangian ng mga Anyong lupa pagunlang ng
bansa
Matataas at matatarik na bundok na Turismo at
magkakadikit at sunud-sunod Agrikultura

Bulubundukin
Isang pagtaas ng lupa sa daigdig, may Agrikultura,
matatarik na bahagi at hamak na mas mataas
kaysa burol.

Bundok

Isang uri ng bundok sa daigdig na kung saan


ang tunaw na bato ay maaaring lumabas dito
mula sa kailaliman ng daigdig. maaari itong
sumabog anumang oras. Mapanganib ang. Turismo
Maaari itong sumabog at magbuga ng
Bulkan
kumukulong putik at abo
Higit na mas mababa ito kaysa bundok Turismo

Burol

Bahagi ng lupa na malapit sa tabing dagat. Turismo at


nagsisilbing
daungan ng mga
sasakyang pang
dagat
Baybayin

Malawak na patag na lupa maaari itong Agrikultura,


pagtamnan ng palay, maiis, gulay at iba pa.

Kapatagan

Mga likas na butas na may sapat na laki at Turismo


lawak na maaaring pasukin ng tao at hayop.

Yungib
Mga lupain na napalilibutan ng tubig.
Turismo
Pulo

Isang kapatagan ngunit napaliligiran ng mga


Agrikultura
bundok

Lambak

4. Kasanayang Pagpapayaman/Pagkabisa:

Panuto: Hatiin sa tatlong grupo ang klase.


Unang pangka
Ipapakita kung paano nakatutulong sa pag-unlad ng bansa ang bundok at kapatagan sa pamamagitan ng
isang dula-dulaan. Ikalawang pangkat
Ipapakita kung paano nakatutulong sa pag-unlad ng bansa Talampas at Bulubundukin sa pamamagitan ng
isang dula-dulaan.
Ikatlong panglat
Ipapakita kung paano nakatutulong sa pag-unlad ng bansa ang Bulkan at Burol sa pamamagitan ng isang
dula-dulaan.
5. Paglalahat:

Bawat anyong lupa ay may natatanging katangian na nagagamit sa pag-unlad


ng isang lugar/bansa, gaya ng kapatagan na maaaring pagtaniman, bundok na
nagbibigay ng kahoy sa paggawa ng bahay, bulkan at burol na umaakit sa mga
turista at iba pa.

6.Pagpapahalaga :

Ang mga Anyong Lupa ay dapat nating ingatan at gamitin ng tama sapagkat ito ay
nagbibigay ng pagkakakitaan at nakakatulong sa pag-unlad ng bansa.

7.Panghuling pagtataya:

Basahin ang bawat pangungusap. Isulat sa patlang ang T kung tama ang ipinapahayag nito. M
kung mali ang ipinapahayag.
_______1. Ang Anyong lupa ay nagbibigay ng trabaho at hanapbuhay sa mga mamamayan.
_______2. Ang mga Anyong Lupa ay may pareparehong pisikal na katangian at pagkakaibaiba.
_______3. Ang katangiang pisikal ng Anyong lupa ay nagbibigay ng turismo sa bansa.
_______4. Ang labis na paggamit ng pisikal na katangian ng lupa ay nakabubuti.
_______5. Lahat ng Anyong Lupa ay maaaring pagtamnan.
Sagot : 1. T 2. T 3. T 4.M 5. M
7. Takdang Aralin:
1. Paano nakatutulong ang pisikal ng Anyong Lupa sa pag-unlad ng bansa?
2. Paano mo mapapangalagaan ang katangiang pisikal ng Anyong Lupa

You might also like