Download as docx, pdf, or txt
Download as docx, pdf, or txt
You are on page 1of 7

Republic of the Philippines

Department of Education
Region VII, Central Visayas
DIVISION OF BOHOL

Instructional Planning(iPlan)
(With inclusion of the provisions of D.O. No.8,s.2015 and D.O. 42,S. 2016)
Detailed Lesson Plan (DLP)

MELC Asignatura: Baitang: 9 Markahan: Oras:


Araling Panlipunan Ikaapat 1 oras
Mga Kasanayan: Nabibigyang- halaga ang mga sekondaryang sector ng
industriya.

Susi ng Pag-unawa: Ang papel ng industriya at ang kaugnayan nito sa pagkakaroon ng matiwasay na
pamumuhay ng bawat mamamayan.
1. Mga Layunin Kaalaman Natutukoy ang iba't ibang sekondaryang sektor ng industriya.

Kasanayan Nasusuri ang bahaging ginagampanan ng sektor ng industriya


tulad ng pagmimina, pagmamanupaktura, konstruksiyon, at
utilities tungo sa isang masiglang ekonomiya.
Kaasalan Nakapaglalahad ng kahalagahan na nakatutulong sa sektor ng
industriya.

Kahalagahan Nabibigyang-halaga ang mga papel ng sektor ng industriya at


ang kaugnayan nito sa ating buhay bilang mga Pilipino.

2. Nilalaman Sektor ng Industriya

3. Mga Kagamitan Laptop, TV, Modyul, MELC, papel, ballpen,

4. Pamaraan
4.1 Panimulang Gawain Panalangin ( INDICATOR 4)
Pag tsek ng atendans
Mga tuntunin at regulasyon
1. Bawal gumamit ng telepono habang nagkaklase.
2. Iwasan ang pangongopya at panunulad ng sagot sa iyong kaklase.
3. Bawal maingay at maging magulo sa loob ng silid-aralan.
4. Maging magalang sa pananalita sa lahat ng oras.
5.  Ugaliin ang pagdadala ng sariling gamit sa paaralan.
6. Makinig ng mabuti sa lahat ng oras.
7. Hintayin ang pagkakataon mo na makapagsalita.
8. Simulan at tapusin kaagad ang mga gawain.
9. Iwasang abalahin ang kamag-aral habang gumagawa.
10.  Pamalagiing malinis at nasa ayos ang lahat ng gawain.

Pampasigla: “Prrrr at Pukutu” (KRA 1, Obj. 2 - Used research-based


knowledge and principles of teaching and learning to enhance professional
practice based on the picture presented)
Pagbabalik-aral: Batay sa larawang ipinakita
Gawain 1: IDEYA-KONEK;; Ihalintulad ang sarili sa isang puno na nasa
larawan. Sukatin natin ang iyong kaalaman tulad sa ilalim ng ugat ng puno. Kung
gaano kalalim ang ugat ng isang puno, ganoon din kalalim ang kaalaman mo sa
sektor ng agrikultura. Sagutin ang tanong sa ibaba.
Republic of the Philippines
Department of Education
Region VII, Central Visayas
DIVISION OF BOHOL

Ano ang alam ko sa


Sektor ng Agrikultura?

4.2 Mga Gawain/ Gawain 2: PRIMARYA- SEKONDARYA HALA ! ( INDICATOR 1 & 3)


Estratehiya
Tingnan at pag-aralan ang bawat larawan. Iugnay ang larawan sa kanan at sa
kaliwa.

Pampasigla: BUZZ

1. Mula sa mga larawan, ano ang iyong mabubuong hinuha?


Republic of the Philippines
Department of Education
Region VII, Central Visayas
DIVISION OF BOHOL

2. Paano nabuo ang mga produktong gulong, sardinas, bag at furniture o


muwebles? Ipaliwanag.
3. Anong sekondaryang sektor ng ekonomiya nakapaloob ang
transpormasyon ng mga produkto?
4.3 Pagsusuri Pampasigla: 123 Pass! ( INDICATOR 9)

Gawain 3: PINAGMULAN, ALAM KO!

Pangkatang Gawain:

Maglista ng limang gamit na nasa loob ng inyong bahay at sabihin kung anong
produktong primarya ang pinagmulan nito.

1. Bakit mo napili ang mga isinulat mong produkto?


2. Ano nga ba ang industriya?
3. Sa iyong palagay, bakit mahalaga ang sektor ng industriya sa pagtugon
ng iyong pangangailangan?

4.4 Pagtatalakay Ang Pilipinas, ayon kay Norio Usui ng Asian Development Bank (ADB), ay may
malusog nasektor ng paglilingkod na sandigan ng ating ekonomiya. Subalit
kailangan ng bansa na magkaroon ng ganoon ding kalakas na sektor ng industriya
upang makapagbukas ng mas maraming pagkakataon na makahanap ng trabaho
ang mga mamamayan. Ito ay isang pagpapatunay na ang sektor ng industriya ay
isang mahalagang bahagi upang matamo ang kaunlaran. Pangunahing layunin
nito ay maiproseso ang mga hilaw namateryal o sangkap na materyal upang
makabuo ng mga produktong ginagamit ng tao. Karaniwang nagmumula sa
agrikultura ang mga hilaw na materyal upang mabuo ang mga produktong
maaaring ipagbili sa mga mamimili o gamitin bilang bahagi ng isang produkto
tulad ng tornilyo sa kotse.

Ang sektor ng industriya ay nahahati sa sumusunod na sekondaryang sektor:


 Pagmimina. Ang sekondaryang sector na kung saan ang mga metal,
di-metal, at enerhiyang mineral ay kinukuha at dumadaan sa proseso
upang gawing tapos na produkto (halimbawa ay tornilyo para sa
kotse). Ang mismong produkto , hilaw man o na proseso ang
nagbibigay ng kita para sa bansa. Ang wastong paggamit ng mga
yamang mineral ay maaaring magdala ng higit na kaunlaran sa
bansa.
 Pagmamanupaktura. Ayon sa diksiyonaryong Macquarie, ang
pagmamanupaktura ay tumutukoy sa paggawa ng mga produkto sa
pamamagitan ng manual labor o ng mga makina.
Inilarawan din ng Australian and New Zealand Standard Industrial
Classification (ANZSIC) na nagkakaroon ng pisikal o kemikal na
transpormasyon ang mga materyal o bahagi nito sa pagbuo ng mga
bagong produkto. Ang mga industriyang mayroon sa Pilipinas ay
karaniwang tumutugon sa mga pangangailangan ng mamamayan sa
araw-araw at napapaloob sa sekundaryang sektor ng
pagmamanupaktura.
 Konstruksiyon. Kabilang dito ang mga gawaing tulad ng pagtatayo
ng mga gusali, estruktura at iba pang land improvements halimbawa
Republic of the Philippines
Department of Education
Region VII, Central Visayas
DIVISION OF BOHOL

ay tulay, kalsada at iba pa bilang bahagi ng serbisyo publiko ng


pamahalaan sa mga mamamayan. Kasama rin sa sekondaryang
sector na ito ang probisyon sa pagbibigay ng serbisyong teknikal at
konstruksiyon tulad ng pagsasaayos at pagmimintina kasama na rin
ang personal na konstruksiyon ng mga tirahan.
 Utilities(koryente, gas, at tubig). Ito ay binubuo ng mga
kompanyang ang pangunahing layunin ay matugunan ang
pangangailangan ng mga mamamayan sa tubig, koryente, at gas. Sa
sekondaryang sektor na ito, malaki ang papel ng pamahalaan upang
masiguro ang maayos na serbisyo. Kasama sa mga tungkuling ito
ang paglalatag ng mga imprastruktura at angkop na teknolohiya
upang maihatid ang nararapat na serbisyo sa lahat ng tao. Ito ay
bilang paninigurong ang bawat mamamayan ay maaabot ng mga
nasabing sebisyo.

Kahalagahan ng Sektor ng Industriya

Malaki ang paghahangad ng maraming bansa na matamo ang kaunlaran.


Karaniwang iniuugnay ang industriyalisasyon sa kaunlaran ng isang bansa. Ito ay
alinsunod sa modernization theory ni Walt Rostow batay sa artikulo ni Peter
Kasanda na nagsaad na ang kaunlaran ay matatamo kung susundan ang mga
dinaraanan na proseso ng mga mauunlad na bansa.

Ayon naman sa batayang aklat ng Araling Panlipunan IV nina Balitao et al,


(2012) na kanilang hinalaw sa mga kanluraning ekonomista, ang kaunlaran ay
maaaring maganap kung magkakaroon ng transpormasyon ang isang lipunan
mula sa ‘pagiging rural, agrikultural, atrasado, at mapamahiin patungong
urban, industriyal, progresibo , at modern’. Ang paniniwalang ito ay naging
isang mainit na paksa sa maraming panig ng mundo dahil sa magkakaibang
paniniwala at kalagayan. Ang isang debate tungkol sa teorya ay batay sa hindi
magkakaparehong katangian ng mga bansang papaunlad. Ngunit sa anumang
kaparaanan , malinaw ang mensahe na ninanais ng bawat bansa, ito ang makamit
ang kaunlaran na mayroon ang mayayamang bansa tulad ng Japan, Singapore,
Switzerland, at iba pa.

Ayon kina Balitao et al. (2012), may kaukulang kahulugan ang konsepto ng
industriyalisasyon. “Hindi lamang ito nangangahulugan ng paggamit ng mga
makinarya at pag-unlad ng mga industriya. Higit sa lahat , tinutukoy nito ang
pagbabagong teknolohikal na sinasabayan ng mga paagbabagong pangkultura,
panlipunan, at pansikolohiya. Nagpapakita ito ng pagtanggap ng isang kaayusang
teknolohikal sa halip na panatilihin ang isang kaayusang tradisyunal. Pinakatiyak
na katibayan ng industriyalisasyon ang pag-ikot ng industriyal na pagawaan.
Masasabing may kaunlarang pang-industriya kung lubos na napakilos ang lahat
ng mga pabrika at may mataas na bahagdan ng mga taong kabilang sa lakas-
paggawa.”

(INDICATOR 7)
Pangkatang Gawain:

Talakayin ang iba’t ibang industriya sa loob ng mga sekondaryang sektor at


katangian ng mga ito.
Republic of the Philippines
Department of Education
Region VII, Central Visayas
DIVISION OF BOHOL

Tula
Unang Pangkat: Pagmimina

Hula-Scene-Act
Ikalawang Pangkat: Pagmamanupaktura

Kanta
Ikatlong Pangkat: Konstruksyon

Balak
Ikaapat na Pangkat: Utilities

Dula-Dulaan (Indigeneous People)


Ikalimang Pangkat: Kahalagahan ng Sektor ng Industriya

4.5 Paglalapat (INDICATOR 5)


(6 minutes) 1. Ano ang iyong palagay sa kasalukuyang kalagayan ng sektor ng industriya?
Ipaliwanag.
2. Paano ka makatutulong sa pag-unlad ng sektor ng industriya tungo sa pagkamit
ng kaunlaran ng bansa?
Republic of the Philippines
Department of Education
Region VII, Central Visayas
DIVISION OF BOHOL

4.6 Pagtataya ( INDICATOR 6)


(6 minutes)

BUKAS- ISIP! (Reflective Writing)

Sumulat ng maikling
repleksiyon ukol sa iyong mga natutuhan,
realisasyon at opinyon tungkol sa mga
paksang ating tinalakay.

Rubrik sa Pagtataya ng Repleksiyon


Nangangaila-
Katamtama
Napakahusay Mahusay ngan ng
n
Dimensiyon 20 puntos 15 puntos Pagpapabuti
10 puntos
5 puntos
Maliwanag at Maliwanag Hindi Hindi
Buod ng kumpleto ang subalit may gaanong maliwanag at
aralin,paksa, o pagbuod ng kulang sa maliwanag at marami ang
gawain araling detalye sa kulang sa kulang sa mga
tinalakay paksa detalye detalye
Presentasyon ng
pagkakasulat
-Maayos ang
Dalawa
pagkakasunod- Tatlo lamang
lamang sa
sunod ng mga sa mga Isa lamang sa
Lahat ng mga
ideya pamantayan mga pamantayan
pamantayan ay pamantayan
-Hindi paligoy- ang ang matatagpuan
matatagpuan sa ang
ligoy ang matatagpuan sa kabuuan ng
kabuuan ng tula matatagpuan
pagkakasulat sa kabuuan tula
sa kabuuan
-Angkop ang mga ng tula
ng tula
salitang ginagamit
-Malinis ang
pagkakasulat
Republic of the Philippines
Department of Education
Region VII, Central Visayas
DIVISION OF BOHOL

4.7 Takdang Aralin Sagutan ang Modyul 7

4.8 Paglalagum Ang indusriya ay binubuo ng mga gawaing nakatutulong sa pag-unlad ng bansa
(2 minutes) at tumugon sa mabilisang produksiyon para sa ating pangangailangan ngunit
isapuso at isaisip natin ang wastong paggamit at pangangalaga ng ating mga likas
na yaman para sa susunod na henerasyon.

5. Mga Tala Itala sa ibaba ang mga di inaasahang ganapin subalit huwag limitahin sa
pagpapatuloy lamang na bahay-aralin sa susunod na araw sakaling ito ay
ituturo muli o kakulangan ng oras, paglilipat ng aralin sa susunod na araw o
sakaling may suspensiyon ng klase.

6. Pagninilay Magnilay sa iyang mga estratehiyang pagtuturo. Tayain ang paghubog ng iyang
mga mag-aaral sa bawat linggo. Paano mo ito maisasakatuparan? Ano pang
tulong ang maaari mong gawin upang sila’y matulungan? Tukuyin ang maaari
mong itanong/ilahad ang iyong tagamasid sa unamang tulong na maaari nilang
ibigay sa iyo sa inyong pagkikita.

A. Bilang ng mag-aaral na 49
nakakuha ng 80% sa
pagtataya.
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba
pang Gawain sa 0
remediation?

Prepared by:
Name: Dulce G. Ladaga School Garcia-Hernandez High School
Position/Designation: SST-I Division Bohol
Contact Number: 09076091702 Email Address dulce.ladaga@deped.gov.ph

Annotation:

For this Objective I have attached one lesson plan that shows that I have used research-based
knowledge and/ or principles of learning and teaching in all components of my lesson. From motivation
na Gawain 1 : IDEYA-KONEK. I was able to engage my students into using their prior knowledge.
While in the Gawain 2: PRIMARYA-SEKONDARYA HALA! I was able to let my students explore
more ideas about the topic. I let my students to explain in Gawain 3 and elaborate the concept learned. I
was able to used research-based knowledge and/ or principles of learning and teaching in all the
components instruction in the lesson plan to improve student learning .

You might also like