Download as docx, pdf, or txt
Download as docx, pdf, or txt
You are on page 1of 6

BANGHAY ARALIN SA ARALING PANLIPUNAN 7

SY 2021-2022

Paaralan: HINAPLANON NATIONAL HIGH SCHOOL Baitang: 7


Guro: MARIE CRIS K. DELA CERNA Kwarter: IKA-APAT
Petsa/ Oras: 1 oras
1. Nabibigyang kahulugan ang neokolonyalismo
I. LAYUNIN 2. Nakapagtatala ng mga pamamaraan at uri ng neokoloyalismo
3. Nakapagbibigay ng sariling saloobin o pananaw patungkol sa negatibo at positibong
epekto ng neokolonyalismo sa ating mga Asyano

A. Pamantayang
Napapahalagahan ang pagtugon ng mga Asyano sa mga hamon ng pagbabago, pag-
Pangnilalaman
unlad at pagpapatuloy ng Silangan at Timog-Silangang Asya sa Transisyonal at
Makabagong Panahon (ika-16 hanggang ika-2- siglo)
B. Pamantayan sa Nakapagsasagawa ng kritikal na pagsusuri sa pagbabago, pag-unlad, at pagpapatuloy
Pagganap sa Timog at Kanlurang Asya sa Transisyonal at Makabagong Panahon (ika-16 hanggang
ika-20 siglo)
C. Mga Kasanayang Pagsusuri ang mga anyo, tugon, at epekto sa neokolonyalismo sa Silangan at Timog-
Pampagkatuto Silangang Asya
II. NILALAMAN Mga Anyo, Tugon at Epekto sa Neokolonyalismo sa Silangan at Timog- Silangang
Asya
III. KAGAMITANG
Laptop, power point, word wall, tarpapel, caricature, bar graph, photo gallery
PANTURO
IV INDICATORS/
PAMAMARAAN OBJECTIVES
Balik-aral sa  Panalangin
nakaraang  Pagbigy ng Panuntunan sa asignaturang Araling
aralin at/o INDICATOR 4 & 5
Panlipunan
pagsisimula ng
Picture Talks! Tukuyin ang mga
bagong aralin.
bansang ipinakilala sa larawan
sa tulong ng mga bandila.
INDICATOR 4
Istart my lesson 1. _______ 6. _________
with an opening 2. _______ 7. _________
prayer. Afterwards, 3. _______
INDICATOR 4
I present my ppt 4. _______
As part of the
containing the 5. _______
house rule,
houseb rule to be
learners are
followed by
everyone. encourage to
actively
participate in
Magbigay ng iyong every learning
hinuha sa kaugnayan ng task. They are
larawang ito sa mga also reminded to
bansang iyong nailista sa be always
loob ng kahon ? respectful, fair
and considerate
to others.
A. Paghahabi ng Graph Matter! Pag-aralan ang bar graph na nasa ibaba.
layunin ng aralin Pagkatapos ay sagutin ang mga sumusunod na tanong.

Across Curriculum
Area
(Mathematics)

INDICATOR 1
Data presentation
through the use of
charts is used in
this lesson so that
learners can
appreciate the
importance of
data, both in
1. Ano-anong mga bansa ang nangunguna sa words and in
pagbigay ng foreign aid? figure, before
2. Anong bansa ang nakatanggap ng pinakamarami o giving a
pinakamalaking “foreign aid”? _________ conclusion.
3. Anong bansa ay may pinakamaraming natulungan?
4. . Sa iyong palagay, bakit hindi pantay ang dami o
halaga ng foreign aid ang natanggap ng mga INDICATOR 1
tinutulungang bansa? The essence of
5. Kailan ba naging masama ang pagtulong sa helping/ pagtulong
kapwa bansang naghihirap? to others is applied in
the concept of neo-
6. Magbigay ng sitwasyon kung kailan naging colonialism in a
Across CurriculumArea masama ang palagiang pagtanggap ng tulong wider perspective.
(ESP) buhat sa mayayamang bansa?

B. Pag-uugnay ng Picture Talks! Pangkatang Gawain.


mga bagong H Hahatiin ang klasi sa anim na pangkat. Bawat grupo ay
halimbawa sa
bibigyan ng tig-iisang larawan upang matunghayan ang
aralin
mensahe sa likod ng bawat larawan. Maging gabay ang
isang video clip na ipapakita ng guro sa pagsagot sa mga
sumusunod na tanong.
1. Ano ang kaugnayan ng
1 2 larawang nakaatas sa
inyong pangkat sa ating
aralin?
2. Ipaliwanag ang mensahe
sa likod ng larawang
nakatalaga sa inyong
3 pangkat?
3. Ibigay ang kahulugan ng
4
neokolonyalismo ayon sa
videong inyong nakita at
ang kaugnayan nito sa
larawang hawak ng inyong
6
pangkat.
5
4. Gagawa kayo ng inyong
sariling kahulugan sa
konsepto ng neo-
kolonyalismo.
C. Pagtatalakay ng A. Aktibidad ng Magkapares. Anyayahan ang
bagong magpartner na bisitahin ang wordwall.com upang tukuyin
konsepto at INDICATOR 3
at itala ang iba’t-ibang pamamaraan at anyo ng
paglalahad ng Before they start the
bagong neokolonyalismo. Link activity, I explain the
kasanayan instruction,
especially in opening
the link. I remind
INDICATOR 3 them also that team
http://wordwall.com/ work is one of the
keys to win the
B. Effect Matters! Pangkatang Gawain. Muling hahatiin
activity.
ang klasi sa anim na pangkat. Layunin ng bawat pangkat
na maglista ng tig-isang epekto ng neokolonyalismo
ayon sa hinihingi ng bawat hanay. Magtalagang isang
taga-ulat upang ipaliwanag ang nabuo ng grupo.
PAKSA:
Over Loss of Pride Continued Enslavement Mga Anyo,
Dependence
Tugon at Epwkto
sa
neokolonyalismo
Sa puntong ito ilalahad ng guro, gamit ang isang sa Silangan at
power presentation, ang mga mahahalagang konsepto Timog-Silangang
INDICATOR 1 na dapat mabatid ng mga mag-aaral tungkol sa paksa. Asya

Within Curriculum
D. Paglinang sa Think twice!!! Isahang gawain
kabihasnan A. Dapat bang tanggapin ang mga sumusunod, na mula
(Tungo sa Formative sa mayamang bansa? I-tsek ang kolum ng iyong INDICATOR 2
Assessment)
napiling sagot. Filipino is the
INDICATOR 2 medium of
instruction in
Dapat Di-dapat
teaching Araling
1. Tulong teknikal Panlipunan.
However, as I
2. Tulong (gamot at facilitate this
pagkain) activity, I code
3. musika at pelikulang switch to let the
dayuhan learners grasp the
4. wikang dayuhn objective of the
activity.
5. tulong military The learners as
well, are given
B. Kailan ba naging tama at mali ang pagtanggap ng freedom to
tulong buhat sa mga mayayamang bansa? (10 pts.) express their
thoughts in
Sa bahaging ito, ihahayag ng mag-aaral ang writing and
kaniyang sariling pananaw o saloobin sa speaking to
pamamagitan ng pagsusulat. enhance their
Rubrik: 5 puntos–linaw ng pagpapahayag language
5 puntos – organisayon ng mga ideas proficiency.
E. Paglapat ng A. Express your Thoughts Hypothetically!!!
aralin sa pang- Group activity. INDICATOR 8
araw-araw na Ipaliwanag ang mga sumusunod. (5 pts.) .
buhay. TANDAAN: Maari ninyong ihayag ang inyong sagot sa I provide an
pamamagitan ng sayaw, awit, poster, dula-dulaan o activity that is
INDICATOR 8 malikhaing pagsusulat. suitable to my
PAALALA: Sa gawaing learners who is
ito, inaasahan na diagnosed to have
magtulungan ang bawat an orthopedic
kasapi ng grupo. Ipakita ng disability but has
bawat kasapi ng pangkat shown potential in
expressing his
ang paggalang at pagsunod
thought through
sa mga alituntunin upang verbal or even
maging produktibong ang drawing.
gawaing ito. Inasahan din
na sa bawat pangkat ay may
tatayong lider, secretary,
INDICATOR 6 time-keeper at ways and
The teacher means in-charge.
provides complex
task in which all 1. Pagmasdan ang larawang nasa itaas. Gamit ang
learners showed konseptong neokolonyalismo, paano mo ipakita ang
shared iyong tunay na malasakit sa iyong kapwa kung sakali
responsibility in mang magkaroon ng kaso ng pox virus sa ating bansa?
assessing and
facilitating learning. Rubrik:
5 pts. –linaw ng pagpapayag 5 pts.– kaisahan ng pangkat
5 pts. – organisayon ng mga ideas 5 pts. – creativity

F. Paglalahat ng Try to connect! Hahatiin ang klasi sa tatlong pangkat.


aralin (Bigyang kalayaan ang mga mag-aaral na pumili ng
pangkat ayon sa kanilang nais.) Pagkatapos, sagutin INDICATOR 7
INDICATOR 7 & 8 .
ang mga sumusunod na tanong.
Before the learners
are instructed to
Group 1 Musical Group ( Awit) go to their choice
1. Para sa iyo, ano ang kahulugan ng neokolonyalismo? of group, they are
reminded to
INDICATOR 8 Group 2 Kinesthetic Group 9 (Dula-dulaan) promote a sound
. I provide an 2. Itala mo ang mga pamamaraan at uri ng and healthy
activity that is kolonyalismo. collaboration.
suitable to my They are told, too,
learners who is Group 3 Linguistic Group (patalastas) that each one of
diagnosed to have 3. Ihayag mo ang iyong sariling saloobin o pananaw them has a role to
an orthopedic be done in order to
tungkol sa negatibo at positibong epekto ng
disability but has finish the task.
neokonyalismo.
shown potential
in expressing his
Rubrik:
thought through
5 pts. –linaw ng pagpapayag 5 pts.– kaisahan ng pangkat
verbal or even
5 pts. – organisayon ng mga ideas 5 pts. – creativity
drawing.
G. Pagtataya ng Google Form tayo! Upang matiyak ang mga natutunan sa
aralin aralin, sagutin ang mga tanong gamit ang link na ibibigay
ng guro.
Sa link makikita ang mga sumusunod na tanong.

1. Ano ang neo-kolonyalismo?


2. Maglista ng mga paraan at uri ng neo-
kolonyalismo.
3. Ihayag ang iyong saloobin tungkol sa sa negatibo at
positibong epekto ng neo-kolonyalismo sa ating
mga Asyano

H. Karagdagang Pagnilayan mo!!!


gawain para sa Gumawa ka ng isang repleksyon. Maging gabay mo
takdang-aralin at ang mga sumusunod na tanong sa paggawa nito.
remediation. INDICATOR 9
1. Ano ang natutuhan mo sa ating aralin sa araw na ito?
2. Bilang bahagi ng ating lipunan, paano ka naging
apektado sa negatibo at positibong epekto ng
neokolonylismo,?
3. Para sa iyo, ano ang dapat gawin upang
mapangalagaan ang inyong sariling tradisyon at
kultura sa patuloy na pagsulong ng neo-
INDICATOR
kolonyalismo? 9
I use reflection as one of the activities/assessment in this lesson so that my Maranao
learners, who are consideredRubrik: 5 puntos–linaw
as one of the IPs,ng pagpapahayag
are given freedom to voice out their
5 puntos – organisayon ng mga ideas
thoughts, suggestions, and/or comment about the lesson without distinction or
discrimination. In this way, all of my learners feel that each of them is given equal rights to
share their perceptions regardless of their cultural background.

Inihanda ni:

MARIE CRIS K. DELA CERNA


Teacher III

Observers:

GERELYN H. TUPAC NILA E. VILLAVER, PH.D. VIRGINIA N. NADAYAG


Master Teacher 1 Principal II EPS-Araling Panlipunan

You might also like