Download as doc, pdf, or txt
Download as doc, pdf, or txt
You are on page 1of 10

MATAAS NA

Agosto 31 – Setyembre 2,
Paaralan: PAARALAN NG Baitang/Antas: 11 Markahan: Una Petsa:
2022
ILOCOS SUR
PANG-ARAW-ARAW Oras: 6:00 am – 11:40am
Komunikasyon
NA
at Pananaliksik
TALA SA PAGTUTURO Seksiyo
Guro: DHONNA Q. ALIBIN Asignatura: sa Wika at Linggo: Una
n: 11-Sapphire, Calcite, Jade,
Kulturang
Amethyst, Pearl, Gold
Pilipino

UNANG ARAW IKALAWANG ARAW IKATLONG ARAW IKAAPAT NA ARAW IKALIMANG ARAW
Tiyakin ang pagtatamo ng layunin sa bawat linggo na nakaangkla sa Gabay sa Kurikulum. Sundin ang pamamaraan upang matamo ang layunin,
I. LAYUNIN maaari ring magdagdag ng iba pang gawain sa paglinang ng Pamantayang Pangkaalaman at Kasanayan. Tinataya ito gamit ang mga istratehiya
ng Formative Assessment. Ganap na mahuhubog ang mga mag-aaral at mararamdaman ang kahalagahan ng bawat aralin dahil ang mga
layunin sa bawat linggo ay mula sa Gabay sa Kurikulum at huhubugin ang bawat kasanayan at nilalaman.
A. Pamantayang Nauunawaan ang mga konsepto, elementong kultural, kasaysayan, at gamit ng wika sa lipunang Pilipino
Pangnilalaman
B. Pamantayan sa Nasusuri ang kalikasan, gamit, mga kaganapang pinagdaanan at pinagdadaanan ng Wikang Pambansa ng Pilipinas
Pagganap

C. Mga Kasanayan sa Holiday Natutukoy ang mga Natutukoy ang mga Natutukoy ang mga Natutukoy ang mga
Pagkatuto kahulugan at kabuluhan ng kahulugan at kabuluhan ng kahulugan at kabuluhan ng kahulugan at kabuluhan ng
Isulat ang code sa bawat mga konseptong mga konseptong mga konseptong mga konseptong
kasanayan pangwika. pangwika. pangwika. pangwika.
F11PB – IIa – 96 F11PB – IIa – 96 F11PB – IIa – 96 F11PB – IIa – 96
Ang Nilalaman ay ang mga aralin sa bawat linggo. Ito ang paksang nilalayong ituro ng guro mula sa Gabay sa Kurikulum. Maaari itong tumagal
II. NILALAMAN
ng isa hanggang dalawang linggo.
WIKA AT KATANGIAN WIKA AT KATANGIAN MGA TEORYA NG KATANGIAN AT TEORYA
NITO NITO PINAGMULAN NG WIKA NG WIKA

KAGAMITANG PANTURO Itala ang mga Kagamitang Panturo na gagamitin sa bawat araw. Gumamit ng iba’t ibang kagamitan upang higit na mapukaw ang interes at
A. Sanggunian pagkatuto ng mga mag-aaral.
Komunikasyon at Komunikasyon at Komunikasyon at Komunikasyon at
1. Gabay ng Guro Pananaliksik sa Wika at Pananaliksik sa Wika at Pananaliksik sa Wika at Pananaliksik sa Wika at
Kulturang Pilipino Kulturang Pilipino Kulturang Pilipino Kulturang Pilipino
2. Kagamitang Pang-Mag-
aaral
Komunikasyon at Komunikasyon at Komunikasyon at Komunikasyon at
3. Teksbuk Pananaliksik sa Wika at Pananaliksik sa Wika at Pananaliksik sa Wika at Pananaliksik sa Wika at
Kulturang Pilipino Kulturang Pilipino Kulturang Pilipino Kulturang Pilipino
UNANG ARAW IKALAWANG ARAW IKATLONG ARAW IKAAPAT NA ARAW IKALIMANG ARAW
4. Karagdagang
Kagamitan mula sa
Portal ng Learning
Resource
larawan, grap,
Dayagram, pentelpen,
talahanayan, sipi ng akda, sipi ng akda, ppt Ppt, projector, laptop
B. Iba pang Kagamitang cartolina
ppt, bidyu klips,
Panturo
laptop, overhead projector,
laptop, overhead projector
speaker
Gawin ang pamamaraang ito ng buong linggo at tiyakin na may Gawain sa bawat araw. Para sa holistikong pagkahubog, gabayan ang mga
III. PAMAMARAAN mag-aaral gamit ang mga istratehiya ng formative assessment. Magbigay ng maraming pagkakataon sa pagtuklas ng bagong kaalaman, mag-
isip ng analitikal at kusang magtaya ng dating kaalaman na inuugnay sa kanilang pang-araw-araw na karanasan.
Pagtuklas Paglinang Pagninilay at Pag-unawa Paglipat
A. Balik-aral sa Nakaraang Pagbibigay ng Trivia Pagbabalik tanaw tungkol Paglalaan ng limang
Aralin o Pagsisimula ng Trivia: sa Nakaraang tinalakay Sa iyong palagay,saan minuto upang
Bagong Aralin Pagtatanong sa sa pamamagitan ng mga nagmula ang ating wika? makapagrepaso sa mga
pinakamahabang salita sa gabay na tanong: Ano ang ibig sabihin ng natapos na aralin.
Filipino. teorya?
Kailan natin masasabing Gabay na tanong:
ang isang bansa ay 1. Ano ang tinalakay
malaya? natin kahapon klas?
Iugnay ang pagiging
malaya ng Bansang
Pilipinas sa kahulugan ng
wika.
B. Paghahabi sa Layunin Pagbibigay kahulugan ng Pag-uugnay sa paksa Pagbibigay ng 40 items na
ng Aralin Wika sa pamamagitan ng noong nakaraang pagsusulit kaugnay sa
semantic mapping talakayan gamit ang mga mga natapos na aralin.
Semantic mapping gabay na katanungan:
Narito ang mga susing
1. Bakit nagkakaroon sagot.
ng katangian ng wika?
2. Ano importansya
nito?

Mga gabay na tanong: 


UNANG ARAW IKALAWANG ARAW IKATLONG ARAW IKAAPAT NA ARAW IKALIMANG ARAW
1.Ano-ano ang pumapasok
sa inyong isipan sa tuwing
naririnig ang salitang
wika?
2. Bakit tinawag ang wika
bilang isang konsepto ng
dila?
3. Para sa inyo, ano ang
kahalagahan ng wika sa
atin?

C. Pag-uugnay ng Pagtalakay sa kahulugan Ilahad sa mga mag-aaral Pagtalakay sa mga teorya


Halimbawa sa Bagong ng wika. ang gagawing aktibiti ng pinagmulan ng wika.
Aralin 1. Ang tahol ba ng kaugnay sa natapos na
aso ay isang wika? aralin.

D. Pagtalakay ng Bagong Pagtalakay sa kahulugan Pagtalakay sa kalikasan


Konsepto at Paglalahad ng wika ayon kay Henry ng wika.
ng Bagong Kasanayan Gleason.
#1 a. Pinagsama-
Pagtalakay hinggil sa sa samang tunog
katangian ng wika. b. May baybay
c. May dalang
1. Pagtalakay ng guro kahulugan
tungkol sa katuturan ng
UNANG ARAW IKALAWANG ARAW IKATLONG ARAW IKAAPAT NA ARAW IKALIMANG ARAW
wika sa pamamagitan ng d. Sistemang oral-
tanong-sagot. awral
Mga gabay na kataungan: e. Pagkawala ng wika
• Batay sa mga nakita sa
powerpoint ano-ano ang
mga katangian ng wika?
o Ang wika ay
sinasalitang tunog.
o Ang wika ay
natatangi
o Ang wika ay
masistemang balangkas
o Ang wika ay
nagbabago
o Ang wika ay pinili
at isinaayos sa paraang
arbitraryo.
-Dalawang antas ng wika

E. Pagtalakay ng Bagong Itanong sa mga mag-aaral


Konsepto at Paglalahad ang gabay na tanong: Ano ang pinaniniwalaan
ng Bagong Kasanayan mong pinagmulan ng
#2 1. Ngayong nalaman wika? Patunayan.
na ninyo ang mga
katangian ng wika,
masasabi ba natin
na ang tahol ng
aso ay wika?
Ipaliwanag.
UNANG ARAW IKALAWANG ARAW IKATLONG ARAW IKAAPAT NA ARAW IKALIMANG ARAW
F. Paglinang sa Pagtatala ng mga Magkaroon ng maikling
Kabihasaan mahahalagang pagsusulit kaugnay sa
(Tungo sa Formative impormasyon mga tinalakay ng teorya
Assessment) ng pinagmulan ng wika.
Ano-anu ang kahalagahan
ng wika sa buhay ng tao?
Ano kaya ang mangyayari
kung mawawala ang
wikang binibigkas at
nauunawaang ng mga tao
sa isang pamayanan o
kultura?

G. Paglalapat ng Aralin sa Pagtatanong ng mga Pagbibigay ng aktibiti


Pang-Araw-araw na halimbawa ng salitang partikular sa ispelling o
Buhay Pambansa, Pampanitikan, tamang pagbaybay.
Lalawiganin, Kolokyal, at
Balbal.

H. Paglalahat ng Aralin Pagtatanong sa mga mag- Panonood ng isang


aaral sa kanilang dokumentaryo kaugnay
pangkalahatang kung papaano nawawala
kaalaman sa paksang ang wika kapag hindi na
UNANG ARAW IKALAWANG ARAW IKATLONG ARAW IKAAPAT NA ARAW IKALIMANG ARAW
aralin ito nagagamit.

I. Pagtataya ng Aralin Ang pagtataya ay sa Pangkatang Gawain:


pamamagitan ng tanong Pagtatanong sa mga mag-
sagot.  Gamit ang mga aaral sa kanilang
cartolina, gunting, pangkalahatang kaalaman
pentelpen at sa paksang aralin
colored paper.
Gumawa ng isang
social media site
timeline sa iyong
natutunan
kaugnay sa
katuturan at mga
katangian ng
wika.
-Twitter
-Facebook
-Instagram
-Youtube
-Telebisyon
-Messenger
 Iapply sa timeline
ang iyong
natutuhan sa aralin
Iulat ito sa harap ng
klase.
 Gagamitin ng guro
ang rubriks sa pag-
uulat

J. Karagdagang Gawain Ipareview ang naging


UNANG ARAW IKALAWANG ARAW IKATLONG ARAW IKAAPAT NA ARAW IKALIMANG ARAW
para sa Takdang-Aralin talakayan para magkaroon
at Remediation ng lubos na pag-unawa sa
paksang tinalakay.
Magpadala ng mga
sumusunod na kagamitan
para sa gagawing aktibi
kinabukasan.

1. Cartolina
2. Colored paper
3. Gunting
4. Pandikit
5. Pentelpen
6. Lapis
Ballpen
_____Natapos ang aralin _____Natapos ang aralin _____Natapos ang aralin _____Natapos ang aralin
IV. MGA TALA at maaari nang at maaari nang at maaari nang at maaari nang
magpatuloy sa susunod na magpatuloy sa susunod na magpatuloy sa susunod na magpatuloy sa susunod na
aralin. aralin. aralin. aralin.

_____Hindi natapos ang _____Hindi natapos ang _____Hindi natapos ang _____Hindi natapos ang
aralin dahil sa kakulangan aralin dahil sa kakulangan aralin dahil sa kakulangan aralin dahil sa kakulangan
sa oras. sa oras. sa oras. sa oras.

_____Hindi natapos ang _____Hindi natapos ang _____Hindi natapos ang _____Hindi natapos ang
aralin aralin aralin aralin
dahil sa integrasiyon ng dahil sa integrasiyon ng dahil sa integrasiyon ng dahil sa integrasiyon ng
mga napapanahong mga mga napapanahong mga mga napapanahong mga mga napapanahong mga
pangyayari. pangyayari. pangyayari. pangyayari.

_____Hindi natapos ang _____Hindi natapos ang _____Hindi natapos ang _____Hindi natapos ang
aralin dahil napakaraming aralin dahil napakaraming aralin dahil napakaraming aralin dahil napakaraming
ideya ang gustong ibahagi ideya ang gustong ibahagi ideya ang gustong ibahagi ideya ang gustong ibahagi
ng mga mag-aaral ng mga mag-aaral ng mga mag-aaral ng mga mag-aaral
patungkol sa paksang patungkol sa paksang patungkol sa paksang patungkol sa paksang
pinag-aaralan pinag-aaralan pinag-aaralan pinag-aaralan

_____Hindi natapos ang _____Hindi natapos ang _____Hindi natapos ang _____Hindi natapos ang
aralin dahil sa aralin dahil sa aralin dahil sa aralin dahil sa
pagkakaantala/pagsuspind pagkakaantala/pagsuspind pagkakaantala/pagsuspind pagkakaantala/pagsuspind
UNANG ARAW IKALAWANG ARAW IKATLONG ARAW IKAAPAT NA ARAW IKALIMANG ARAW
i sa mga klase dulot ng i sa mga klase dulot ng i sa mga klase dulot ng i sa mga klase dulot ng
mga gawaing pang- mga gawaing pang- mga gawaing pang- mga gawaing pang-
eskwela/mga eskwela/mga eskwela/mga eskwela/mga
sakuna/pagliban ng sakuna/pagliban ng sakuna/pagliban ng sakuna/pagliban ng
gurong nagtuturo. gurong nagtuturo. gurong nagtuturo. gurong nagtuturo.

Iba pang mga Tala: Iba pang mga Tala: Iba pang mga Tala: Iba pang mga Tala:

Magnilay sa iyong mga istratehiya ng pagtuturo. Tayain ang paghubog ng iyong mga mag-aaral sa bawat linggo. Paano mo ito naisakatuparan?
V. PAGNINILAY Anong pantulong ang maaari mong gawin upang sila’y matulungan? Tukuyin ang maaari mong itanong/ilahad sa iyong superbisor sa anumang
tulong na maaari nilang ibigay sa iyo sa inyong pagkikita.
A. Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa
pagtataya
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba
pang gawain para sa
remediation
C. Nakatulong ba ang
remedial? Bilang ng
mag-aaral na nakaunawa
sa aralin
D. Bilang ng mag-aaral na
magpapatuloy sa
remediation
E. Alin sa mga estratehiya ____Sama-samang ____Sama-samang ____Sama-samang ____Sama-samang ____Sama-samang
ng pagtuturo ang Pagkatuto Pagkatuto Pagkatuto Pagkatuto Pagkatuto
nakatulong ng lubos? ____Think-Pair-Share ____Think-Pair-Share ____Think-Pair-Share ____Think-Pair-Share ____Think-Pair-Share
UNANG ARAW IKALAWANG ARAW IKATLONG ARAW IKAAPAT NA ARAW IKALIMANG ARAW
Paano ito nakatulong? ____Maliit na Pangkatang ____Maliit na Pangkatang ____Maliit na Pangkatang ____Maliit na Pangkatang ____Maliit na Pangkatang
Talakayan Talakayan Talakayan Talakayan Talakayan
____Malayang Talakayan ____Malayang Talakayan ____Malayang Talakayan ____Malayang Talakayan ____Malayang Talakayan
____Inquiry-Based ____Inquiry-Based ____Inquiry-Based ____Inquiry-Based ____Inquiry-Based
Learning Learning Learning Learning Learning
____Replektibong ____Replektibong ____Replektibong ____Replektibong ____Replektibong
Pagkatuto Pagkatuto Pagkatuto Pagkatuto Pagkatuto
____Paggawa ng Poster ____Paggawa ng Poster ____Paggawa ng Poster ____Paggawa ng Poster ____Paggawa ng Poster
____Panonood ng Video ____Panonood ng Video ____Panonood ng Video ____Panonood ng Video ____Panonood ng Video
____Powerpoint ____Powerpoint ____Powerpoint ____Powerpoint ____Powerpoint
Presentations Presentations Presentations Presentations Presentations
____Integrative Learning ____Integrative Learning ____Integrative Learning ____Integrative Learning ____Integrative Learning
(Integrating Current (Integrating Current (Integrating Current (Integrating Current (Integrating Current
Issues) Issues) Issues) Issues) Issues)
____Reporting/ Gallery ____Reporting/ Gallery ____Reporting/ Gallery ____Reporting/ Gallery ____Reporting/ Gallery
Walk Walk Walk Walk Walk
____Problem-based ____Problem-based ____Problem-based ____Problem-based ____Problem-based
Learning Learning Learning Learning Learning
____Peer Learning ____Peer Learning ____Peer Learning ____Peer Learning ____Peer Learning
____Games ____Games ____Games ____Games ____Games
____ANA/KWL Technique ____ANA/KWL Technique ____ANA/KWL Technique ____ANA/KWL Technique ____ANA/KWL Technique
____Decision Chart ____Decision Chart ____Decision Chart ____Decision Chart ____Decision Chart
____Quiz Bee ____Quiz Bee ____Quiz Bee ____Quiz Bee ____Quiz Bee
Iba pang Estratehiya: Iba pang Estratehiya: Iba pang Estratehiya: Iba pang Estratehiya:

Paano ito nakatulong? Paano ito nakatulong? Paano ito nakatulong? Paano ito nakatulong?
____Nakatulong upang ____Nakatulong upang ____Nakatulong upang ____Nakatulong upang
maunawaan ng mga mag- maunawaan ng mga mag- maunawaan ng mga mag- maunawaan ng mga mag-
aaral ang aralin. aaral ang aralin. aaral ang aralin. aaral ang aralin.
____Naganyak ang mga ____Naganyak ang mga ____Naganyak ang mga ____Naganyak ang mga
mag-aaral na gawin ang mag-aaral na gawin ang mag-aaral na gawin ang mag-aaral na gawin ang
mga gawaing naiatas sa mga gawaing naiatas sa mga gawaing naiatas sa mga gawaing naiatas sa
kanila. kanila. kanila. kanila.
____Nalinang ang mga ____Nalinang ang mga ____Nalinang ang mga ____Nalinang ang mga
kasanayan ng mga mag- kasanayan ng mga mag- kasanayan ng mga mag- kasanayan ng mga mag-
aaral. aaral. aaral. aaral.
____Pinaaktibo nito ang ____Pinaaktibo nito ang ____Pinaaktibo nito ang ____Pinaaktibo nito ang
UNANG ARAW IKALAWANG ARAW IKATLONG ARAW IKAAPAT NA ARAW IKALIMANG ARAW
klase. klase. klase. klase.
Iba pang dahilan: Iba pang dahilan: Iba pang dahilan: Iba pang dahilan:

F. Anong suliranin ang


aking naranasan na
masosolusyunan sa
tulong ng aking
punongguro at
supervisor?
G. Anong kagamitang
panturo ang aking
nadibuho na nais kong
ibahagi sa mga kapwa ko
guro?

Inihanda ni: Binigyang-pansin ni:

DHONNA Q. ALIBIN JANICE V. ALONZO


Sabjek Titser Master Teacher II

You might also like