Download as docx, pdf, or txt
Download as docx, pdf, or txt
You are on page 1of 7

Republic of the Philippines

DEPARTMENT OF EDUCATION
Region IV-A CALABARZON
Division of Rizal
DISTRICT OF JALAJALA
Jalajala, Rizal

Lesson
AP 10 – Second Quarter
Exemplar
Prepared by:

MR. MARLEX M. ESTRELLA


AP10 Teacher, Jalajala NHS

MRS. MARLENE C. CABOTAJE


Principal Consulatant in Araling Panlipunan

MS. IMELDA M. ASUNCION


PSDS, Jalajala District
Paaralan Jalajala NHS Baitang Baitang 10
Guro G. Marlex M. Estrella Asignatura Araling Panlipunan
Petsa 8/24-28/2020 Markahan Ikalawang Markahan
TALA SA Oras Bilang ng Araw 6
PAGTUTURO Moda ng Paghahatid Pagkatuto Modular Distance Modality

I. LAYUNIN Sa araling ito ang mga mag-aaral ay inaasahang:


a. Natutukoy ang konsepto at dimension ng globalisasyon
b. Natatalakay ang anyo at epekto ng globalisasyon
c. Nakapagbibigay saloobin sa mga pagtugon sa iba’t ibang hamon ng
globalisasyon.
A. Pamantayang Pangnilalaman Ang mga mag-aaral ay may pagunawa sa sanhi at implikasyon ng mga
local at pandaigdigang isyung pang ekonomiya upang mapaunlad ang
kakayahan sa matalinong pagpapasya tungo sa pambansang kaunlaran.
B. Pamantayan sa Pagganap Ang mga mag-aaral ay nakabubuo ng pagsusuri ng papel sa mga isyung
pangekonomiya na nakaaapekto sa kanilang pamumuhay.
C. Pinakamahalagang Kasanayan sa Nasusuri ang konsepto at dimensyon ng globalisasyon bilang isa sa mga
Pagkatuto (MELC) (Kung mayroon, isulat isyung panlipunan
ang pinakamahalagang kasanayan sa pagkatuto o
MELC)
D. Pagpapaganang Kasanayan a. Naiuugnay ang iba’t ibang perspektibo at pananaw ng
(Kung mayroon, isulat ang pagpapaganang kasanayan.) globalisasyon bilang suliraning panlipunan
b. Nasusuri ang implikasyon ng anyo ng globalisasyon sa lipunan
E. Pagpapayamang Kasanayan
II. NILALAMAN ARALIN 1: Globalisasyon: Konsepto at Perspektibo
III. KAGAMITAN PANTURO
A. Mga Sanggunian
a. Mga Pahina sa Gabay ng Guro MELC AP Unang Markahan PIVOT BOW 4AQUBE, Curriculum Guide
(APG10 p.187)
b. Mga Pahina sa Kagamitang Inihandang babasahin halaw sa Learners Module, Blando R. C. et al,
Pangmag-aaral Kontemporaryong Isyu, LM pp 146-186
c. Mga Pahina sa Teksbuk
d. Karagdagang Kagamitan mula sa Inihandang gawain halaw sa LM
Portal ng Learning Resource
B. Listahan ng mga Kagamitang Mga nakalimbag na gawain halaw sa LM
Panturo para sa mga Gawain sa Gawain 1 : Guess the Logo pahina 153-154
Pagpapaunlad at Pakikipagpalihan Gawain 2 : Sundan ang Ruta
Gawain 3 : Tilamsik ng Kaalaman pahina 163-164
Gawain 4 : Isip-isip
Gawain 5 : Globalization Plus (+) Minus (-)
Gawain 6 : Pusoan Mo Beh!
Gawain 7 : Share Mo Lang / Photo Essay
IV. PAMAMARAAN
A. Panimula (Unang Araw)
(Introduction) 1. Pasagutan sa mga mag-aaral ang paunang pagtataya para sa buong
kwarter pahina 146-153 ng AP10 LM. Gamitin ang nasa ibaba bilang
gabay sa pagtatama:
2. GUESS THE LOGO
Panuto: Ipatukoy sa mga mag-aaral ang mga inihandang simbolo. Sa
pagtukoy ng larawan maaaring hingin ang tulong ng nakababata o
nakatatandang kasama sa bahay. (Sa on-line modality, maaaring
magsearch ang mga mag-aaral)

Gabay sa pagtatama
1. McDonalds
2. NBA or National
Basketball Association
3. Google Playstore
4. Facebook
5. Instagram
6. LAZADA
7. Apple
8. Shopee
9. Officesuite
10. Google
11. Rappler
12. Messenger
13. Nike
14. Spotify
15. Telegram

Pamprosesong Tanong:

1. Ano-anong kompanaya ang kinakatawan ng mga logo?


2. Madali mo bang natukoy ang mga ito? Bakit?
3. Sa iyong palagay bakit sumikat ang mga nasabing kompanya?
4. Ano ang kaugnayan ng gawaing ito sa paksang globalisasyon?

3. My Learning Target of the Week (ML-TOW)


Panuto: Ipababatid sa mag-aaral ang nilalaman ng aralin pati ang
pangunahing at tiyak na layunin sa pag-aaral. Sa bahaging ito ay babasahin
ng mag-aaral ang MELC at mga tiyak na layunin sa para sa gagawing pag-
aaral, gupitin at idikit sa kwaderno. (Sa online-modality iplay ang videoclip
para sa ML-TOW)
B. Pagpapaunlad (Ikalawang Araw)
(Development) Gawain 2: Sundan ang Ruta
Panuto: Ipasuri sa mag-aaral ang inihandang reksto patungkol sa
konsepto ng globalisasyon. Sundin ang ruta hanggang makarating sa
nakakahong katanungan at sagutan ito. (Sa online modality ito ay nasa
power point format ) Sanggunian AP10 LM pahina 156-158.

1. Ibigay ang mga pakahulugan sa globalisasyon.


2. Bakit maituturing na isyung panlipunan ang globalisasyon?
3. Ano ang maaaring makapagpabilis at makapagpabagal sa
globalisasyon?

GAWAIN 3. TILAMSIK KAALAMAN


Punan ang graphic organizer na Balangkas- Kaalaman batay sa iyong
naunawaan sa binasang teksto. Isulat sa unang kolum ang pananaw
tungkol sa pag-usbong ng globalisasyon at sa pangalawang kolum
naman ang mahahalagang kaisipan kaugnay nito. Isulat sa ikatlong
kolum ang mga susing salita o esensyal na kaisipan sa bawat
pananaw.
(Ikatlong Araw)
GAWAIN 4: Isip-isip
Panuto: Basahin ang teksto tungkol sa anyo ng globalisasyon at kalakip
pa nitong mga konsepto. Pagkatapos nito any kunin ang mga katanungan
sa envelope at subuking sagutin ang mga katanungan. Isulat sa kwaderno
ang kabuuang iskor sa gawain. (Maaring isagawa ng mga kapareha para
sa superbisyon ng tamang sagot)

Gabay sa pagtatama

1 C 6 A 11 A
2 B 7 B 12 B
3 B 8 A 13 C
4 C 9 B 14 A
5 A 10 C 15 A

C. Pagpapalihan (Ika-apat na Araw)


(Engagement) Gawain 5: GLOBALIZATION Plus (+) and Minus (-)
Panuto: Pabalikan sa mga mag-aaral ang binasang teksto tungkol sa anyo
at mga epekto ng globalisasyon. Ipasulat sa kolum ng plus ang
kapakinabangan o mabuting epekto, samantalang sa kolum ng minus ay
mga suliranin o hindi mabuting epekto ng globalisasyon.

Anyo/Aspeto ng Plus (+) Minus (-)


Globalisasyon

Globalisasyong
Ekonomiko

Globalisasyong
Teknolohikal at
Sosyo-kultutal

Globalisasyong
Politikal

Pamprosesong Tanong:
1. Sumulat ng iyong maikling depinisyon ng globalisasyon?
2. Alin sa tatlong anyo o aspeto ng globalisayon ang higit mong
nararanasan o ng lipunan? Ipaliwanag.
3. Paano nakikinabang ang ating bansa sa mga TNC at MNC? Magbigay
ng isang halimbawa.
4. Ano-ano ang mga patunay o ebidensya ng mga natukoy mong plus at
minus ng globalisasyon sa ating lipunan?
5. Bakit sinasabaing ang OFW bilang manipestasyon ng
globalisasyon? Ipaliwanag

(Ikalimang Araw)
Gawain 6 : Pusoan mo Beh
Panuto: Pagkatapos mong basahin ang mga tugon sa hamon ng
globalisasyon, magbigay ka naman ng mga reaksyon at ipaliwanang
kong bakit.

Tugon sa Pusoan Mo Beh! Makling Paliwanag


Hamon ng Lagyan ng Shade ang mga kung Bakit
Globalisasyon puso ayon sa gusto

Pamprosesong Tanong

Sa kabuuan ano ang iyong naging damdamin sa mga tugon sa hamon ng


globalisasyon?

D. Paglalapat (Ikaanim na Araw)


(Assimilation) Gawain 7: Share Mo Lang
Panuto: Kumpletuhin ang mga pahayag sa share mo lang box.

Option A. Naging kapaki-pakinabang ang mga nakalipas na gawain.


Hinasa nito ang iyong kamalayan at pag-unawa tungkol sa globalisasyon,
anyo, aspeto, dimension, epekto, hamon at tugon. Sa pagkakataong ay
kumpletuhin ang mga pahayag sa share mo lang box.

1. Paano binago ng globalisasyon ang pamumuhay ng mga Pilipino?


2. Sa pangkalahatan, nakatutulong ba o nakasasama ang globalisasyon sa
pamumuhay ng mga Pilipino? Patunayan ang iyong sagot.

Option B: Gumupit ng mga larawan at ilagay sa typewriting bilang photo


essay na sasagot sa dalawang katanungan

Rubriks
Blg Pamantayan Puntos

1 Tamang konsepto, nilalaman, 10


pahayag, argumento, nasasagot ang
tanong

2 Orihinal at di-ginayang mga salita, 5


nangungusap na larawan

3 Praktikal, nakikita, nararanasan mo 5


o ng lipunan

V. PAGNINILAY Magsusulat ang mga bata sa kanilang kwaderno, journal o portfolio ng


(Pagninilay sa mga Uri ng Formative kanilang nararamdaman o realisasyon gamit ang mga sumusunod na
Assessment prompt:
na Ginamit sa Araling Ito)
Naunawaan ko na
_________________________________________________________.
Nabatid ko na
_________________________________________________________.

You might also like