Download as docx, pdf, or txt
Download as docx, pdf, or txt
You are on page 1of 14

 

   

PHINMA - University of Pangasinan


College of Social Sciences
Education Department
Arellano Street, Dagupan City

Masusing Banghay Aralin


sa Edukasyong Pantahanan at Pangkabuhayan 4 at 5
Agosto 23, 2021

I. Layunin: Sa loob ng tatlumpong minuto, 100% ng mga mag aaral ay


inaasahang makamit ang 80% na pagkatutu na:

1. nasasabi ang mga kagamitan sa paglilinis at pag-aayos sa sarili;


2. naipapaliwanag ang importansya ng paglilinis at pag-aayos sa sarili;
3. naisasagawa ang mga wastong paraan ng paggamit ng mga kagamitan sa paglilinis at
pag-aayos sa sarili.

II. Paksang Aralin:  

A. Paksa: Mga kagamitan sa Paglilinis at Pag-aayos ng sirili.

B. Sanggunian:
Batayang Aklat sa Edukasyon Pantahanan at Pangkabuhayan, baiting 4 pahina 70-
73 MISOSA, Modul K-12 Curriculum Guide 2013, EPP
Curriculum Guide 2013-EPP4HE-Oa1

C. Kagamitan:
Iba’t ibang pansariling kagamitan tulad ng suklay , nailcutter, sipilyo, bimpo ,
tuwalya, at iba pa. Mga larawan, pentel pen , Tape.
 
D. Kakayahan

Sa loob ng tatlumpung minuto ang mga mag-aaral ay maipamamalas ang


masusing pag-iisip, pakikibahagi sa mga pangkatang mga gawain at maisagawa
ang mga wastong paraan ng paggamit ng mga kagamitan sa paglilinis at pag-
aayos sa sarili.

E. Mahalagang aral

 Pakikinig, masusing pagiisip kung bakit mahalaga ang malaman ang


mga kagamitan na ginagamit sa paglilinis at pag-aalaga sa sarili ,
pagkakaisa, at mailahad ang mga wastong pag-gamit ng mga
kagamitan sa paglilinis at pag-aayos ng sarili.

F. Mga Istratehiya

1. “Kanino ako nababagay?” (Baitang 4 at 5)

  Ito ay estratehiyang maglalabas ng mga ideya ng mga mag-aaral


tungkol sa paksang tatalakain. Mayroong ilalabas ang guro na isang
tsart kung saan makikita sa hanay A ang mga larawan ng mga
kagamitan na ginagamit sa paglilinis at pag-aayos ng sarili, sa Hanay
B naman ay kung saan ginagamit ang kagamitan na ito. Ang mga 
mag-aaral ay magbibigay ng mga kasagutan at magkakaroon ng mga
ideya sa kanilang bagong tatalakaying aralin.

2. “Bunutin at gawin” (Baitang 5)

 Ang estratehiyang Bunitin at Gawin ay isang pangkating aktibidad na


kung saan ang mga mag-aaral ay pipili ng mga reprisentanteng
bubunot sa timba sa harapan. Ang timba ay naglalaman ng mga
kagamitan na gamit sa paglilinis at pagaayos sa sarili kung ano man
ang kanilang nabunot ay kanilang gagwin ang wastong pamamaraan
ng pag-gamit ng bagay na iyon.

3.  “Isadula Natin” (Baitang 4)


 ang estratiyang Isadula mo ay makakatulong upang mailabas ng mga
estudyante ang kanilang malikhain at masusing pagiisip batay sa kung
ano ang ibibigay na situwasyon ng guro sakanila. Sila ay
magtutulungan upang maisadula ang sitwuwasyon na nais nilang
maiparating.
G. Pamamaraan

a. Panimulang Gawain

GURO MAG-AARAL

1. Pagdarasal

Magandang umaga mga bata! Tumayo Panginoon maraming salamat po at naririto kami
muna ang lahat at tayo’y mananalangin na upang mag-aral. gabyan niyo po kami at an
pangungunahan ng inyong kaklase na si gaming pamilya sa pangaraw araw 
(pangalan ng mag-aaral na mangunguna sa
panalangin) Amen.

1.2 Pagbati

Magandang araw mga bata! Magandang araw din po Binibining Malicdem!

1.3 Pamamahala ng silid aralan

Bago kayo umupo, maaari bang lumibot Opo!


kayo at tignan ang silid kung may mga
kalat sa paligid at pakipulot ang mga ito at (lilibot ang mga bata upang tignan ang silid kung
itapon sa tamang basurahan.  (Lilibot ang mayroong posibleng mga basura at itapon ito sa
guro at titignan kung malinis na ba ang tamang basurahan)
silid)

1.4 Pagsuri ng Pagdalo

Maari na kayong umupo. Ngayon, maari Ako po ay nagagalak na ibalita sa klase na wala
ko bang malaman kung sino ang mga pong lumiban ngayong araw.
lumiban sa ating klase, sa baiting 4
Maureen?

Sa baiting 5 naman? Maebelle Ako din po ay nagagalak na ibalita sa klase na


wala pong lumiban sa klase natin nagyong araw

Labis ang aking kasiyahan dahil ang mga


mag-aaral ng ikaapat na baitang at
ikalimang baitang ay naririto upang
handang makinig sa bagong aralin na ating
tatalakayin ngayon. Nawa’y ipagpatuloy
ninyo ito upang madagdagan pa ang
inyong mga kaalaman. Naintintidihan ba? Opo!

2.Balik Aral (Review)

Bago tayo magsimula ay ating balikan ang


inyong mga napag-aralan noong nakaraang
baiting, maari ba kayong magbigay ng
mga natutunan niyo?

Ariza? (ikalimang baitang) Teacher napagaralan po naming ang tungkol po


sa mga tungkulin po sa aming mga sarili,
Maari ka bang magbigay ng halimbawa?
Tulad na lamng po ng pagsipilyo ng ngipin
pagakatapos kumain at magbihis ng malinis na
gamit pag-katapos maligo.

Mahusay, ano pa? 


Teacher ang pagtulong po sa mga magulang
Maebelle? (Ikaapat na baitang) tuwing may ginagawang gawaing bahay.

Mahusay mga bata! Tunay ngang


natutunan niyo na ang inyong mga
tungkulin o gampaninn sa sarili, Ngayon
bago tayo magtungo sa panibago nating
paksang aaralin ay mayroon akong
inihandang isang aktibidada para sainyo.
Pagganyak (Motivation)
Pamagat ng aktibiti: “Kanino ako nababagay?”

Bago tayo magsimula sa ating bagong


aralin, mayroon akong inihandang isang
aktibidad para sainyo ito ay pinamagatang
“Kanino ako nababagay?”

Mayroong akong mga ipapakitang mga


larawan sainyo, ito ay nahahati sa
dalawang hanay. Kailangan niyong
hanapin ang kapareha ng mga ito sa hanay
B at pagkatapos niyong mahanap ang
kapareha nito ito ay inyong ipapaliwanag Opo Teacher!
sa harapan, naunawaan ba iyon mga bata?

Kung ganoon, Tayo na at magsimula sino


ang gustong pumunta sa harapan?

Teacher ang twalya po ginagamit naming sa


Maebelle (ikaapat na baiting) katawan upang pamunas pag-katapos pong
maligo teacher.
Janmark(ikalimang baiting)
Theresa (ikaapat na baiting)
Donna (ikalimang baiting) Teacher ang suklay po ay ginagamit namin sa
buhok upang ito ay ayusin at alisin ang gusot ng
buhok.

Teacher ang Sipilyo po ay ginagamit sa ating


ngipin upang ito ay linisin.

Napakusay ng aking mga esudyante sa


ikaapat at ikalimang baitang. Ako
natutuwa sapagkat lagi kayong aktibo sa
ating klase.

Ang ating aktibidad ay mayroong


patungkol sa ating bagong tatalakaying
paksa ngayong araw.
Teacher tungkol po siguro sa mga panlinis sa
sarili,
Ano sa tingin ninyo ang bago nating
tatalakaying paksa mga bata?

Paglalahad at Pagtatalakay (Presentation of the Lesson)

Tama mga bata tungkol sa mga kagamitan


sap ag-aayos ng sarili ,ngunit bago iyan
ating alamin ang ating mga layunin
ngayong araw 
Una ay
1. Nasasabi ang mga kagamitan sa
paglilinis at pag-aayos sa sarili;
2. naipapaliwanag ang importansya
ng paglilinis at pag-aayos sa sarili;
3. naisasagawa ang mga wastong
paraan ng paggamit ng mga
kagamitan sa paglilinis at pag-
aayos sa sarili. Opo Teacher!

Naunawaan ba ang ating mga layunin sa


arwa na ito mga bata?

Gaya ng sabi ng inyong mga kaklase ang


mga larawan sainyong harapan ay mga
gamit sa pagaayos saating mga sarili.

 
Kagamitan para sa buhok
Shampoo- ito ay nagbibigay ng kaaya-
ayang amoy sa ating buhok. Ito rin ang
nag-aalis ng mga kumapit na dumi at
alikabok sa ating buhok.

Suklay o Hairbrush- ito ay ginagamit


sa pagsusuklay ng buhok upang matanggal
ang mga buhol-buhol o gusot sa ating
buhok. Teacher ako po tuwing naliligo po ako
ginagamkitan ko po ng shampoo ang aking
buhok at pagkatapos po ay gumagamit po akong
Mga bata maari ba kayong magbahagi ng conditioner upang ito ay dumulas.
inyong pamamaraan sa pagalaga ng inyong
mga buhok?
Teacher ako naman po lagi ko pong sinusuklay
ang aking buhok pagkatapos maligo upang
manatili itong maayos

Teacher ako po lagi ko pong iniipitan ang aking


buhok upang hindi ito magusot.

Mahusay mga bata!

Kagamitan para sa kuko

Pangupit ng kuko o nailcutter- ito ay


ginagamit sa pagpuputol o paggupit ng
kuko sa kamay at paa. Dapat pantayin ang
kuko na ginupit gamit ang Nail File o
Panliha.
Kagamitan para sa bibig o Ngipin

Sipilyo- Ito ay ginagamit kasama ang


toothpaste upang linisin at tangalin ang
mga pagkaing dumikit o sumingit sa
pagitan ng mga ngipin pagkatapos kumain.

Ang toothpaste ay nagpipigil sa pag-


dami ng mga mikrobiyo sa loob ng bibig.
Pinatitibay nito ang mga ngipin upang
hindi ito mabulok.

Sa pagmumumog ng dapat gumamit


rin ng mouthwash upang lalong
makatulong sa pagpapanatili ng
mabangong hininga. Ito rin ay
nakakatulong sa pagpuksa sa mga
mikrobiyong namamahay sa loob ng bibig 
na sanhi ng mabahong hininga.
Teacher kami po teacher!
Sino dito ang mga nagsisipilyo araw araw?
Ako po teacher tatlong beses isang araw!

Tama mga bata lagi tayong magsipilyo


uoang maiwasan ang pagkabulok ng mga
ngipin at mabahong hininga.
Kagamitan Para sa katawan
Sabong pampaligo-  ito ay nag-aalis
ng dumi at libag sa katawan at nagbibigay
ng mabango at at malinis na amoy sa
buong katawan.

Bimpo- ito ay kinunuskos sa buong


katawan upang maalis ang libag sa ating
katawan.

Tuwalya- ito ay ginagamit na pamunas


sa buong katawan pagkatapos maligo para
matuyo.
Teacher upang panatilihin po tayong malinis at
Bakit importaanteng maligo araw araw presko araw araw.
mga bata?

Teacher para di po tayo bumaho at pantilihing


malinis ang katawan at mailayo tayo sa mga
sakit.

Mahusay mga bata ang mga kagamitang


mga ito ay ating mgagamit sa
pagpapanatiling malinis at maayos ang
ating mga sarili. Ngayon upang masuri ang
inyong kaalaman mayroon akong
inihandang isang aktibidad para sainyo.

Pagsasanay
Kung naintindihan niyo na ang ating aralin
ay mayroon akong hinanadang isang
indibidwal na Gawain upang mahasa ang
inyong napagaralan.
Kumuha ng isang pirasong papel at
sagutan ang mga sumusunod:

Basahin ang mga sumusunod. Isulat ang T Mga tamang kasagutan:


kung tama ang pahayag at M kung Mali.

___1. Laging magsipilyo pagkatapos


kumain. 1. T
___2. Palaging paghuhugas ng kamay.
___3. Matulog ng kulang sa oras. 2. T
___4. Kumain palagi ng tsitsirya at
softdrinks. 3. M
___5. Maligo ng dalawang beses sa
isamng lingo. 4. M
____6. Mag-ehersisyo araw-araw
5. M
____7. Magpalit ng damit araw-araw.
____8. Gumamit ng sabon at shampoo sa 6. T
pagligo.
___9. Hindi pagsuklay at pagayos sa 7. T
buhok.
___10. Pag-gamit ng paulit ulit sa medyas. 8. T

9. M

10. M

Mahusay mga bata! Ngayon naman ay


dumako tayo sainyong pangkating
Gawain.

Paglalapat (“Bunutin at Gawin”)

Ngayon naman ay ating Gagawin ang


aktibidad na “Bunutin at gawin”
Ang mga nasa baiting 5 ay hahatiin sa apat
na grupo
Bawat grupo ay magkakaroon ng
reprisentante na bubunot sa timba na (ang mga estudyante sa baiting 5 ay magpapakita
inihanda ng guro. ng mga pammamaraan sa tamang pag-aayos ng
Ang nilalaman ng kahon ay mga ibat ibang sarili.)
bagay na ginagamit sa paglilinis at pag-
aayos ng sarili.
Ang mga reprisentante ay ipapakita harap
kung ano ang wastong paraan ng pagamit
ng bagay na iyon. 
kung ito ay wastong nailarawan ang
tamang pag-gamit ay ipapaliwanag naman
ng ibang grupo kung ano ang silbi nito sa
ating katawan.

Mahusay mga bata sa ikalimang baitang at


natutunan niyo ang mga tamang
pamamaraan ng mga kagamitang ito sa
paglilinis ng inyong mga sarili.

Ngayon naman ay tumungo tayo sa


kabilang pangkatang Gawain ng baiting 4

Paglalahat (Isadula natin)

Ito ay pinamagatan kong Isadula natin


kung saan ang mga ikaapat na mga baiting
ang magsasagawa nito. Bawat grupo ay
magpapakita ng sitwasyon kung saaan ang
isa ay nagpapakita ng paglilinis ng
katawan at ang kabila naman ay ang di
naglilinis ng katawan. At dito ay bubuo
kayo ng inyong repleksyon ukol sa mga
epekto nito sainyong mga sarili, bibigyan
ko kayo ng 5 minuto upang gawin ito, at
mapupuntusan kayo sa rubrik na ito (isasagawa ng mga bata sa ikaapat na baiting ang
aktibidad upang malaman ang importansya ng
Nilalaman ng dula – 6 puntos pag-aayos at paglilinis sa sarili)
kaayusan ng konsepto –  5puntos
Pagtutulungan - 4 puntos
                Kabuuan                     -15 puntos

1. Ipagawa sa mga mag aaral ang “


Isadula natin”
2. Ang mga magaaral sa ikaapat na
baiting ay hahatiin sa dalawang
grupo.
3. Ang guro ay magbibigay ng
sitwasyon sa dalawang grupo, ang
isang grupo ay magpapakita ng
isang mag-aaral na mayroong
kaalaman sa wastong paggamit sa
mga kagamitan sa paglilinis sa
sarili, habang ang isang grupo
naman ay ang kabaligtaran nito. 
4. Dito nila maipapaliwanag ang
Cause and effect o ang
Importansya sa pagkakaroon ng
wastong kaalaman sa mga
kagamitan sa pag-lilinis at
pagaayos sa sarili.
5. Sila ay magragraduhan sa rubriks
na ito:

Nilalaman ng dula – 6 puntos


kaayusan ng konsepto –  5puntos
Pagtutulungan - 4 puntos
                Kabuuan                     -15 puntos

Naunawaan ba mga bata?

Tayo na at magsimula

Mahusay mga bata sa ikaapat at ikalimang


baiting!! Bigyan ninyo ang inyong mga
sarili ng 5 palakpak. Dapat ay marunong Magkasakit at maging malusog at masaya sa
tayong mag-alaga at maglinis ng sarili buhay Teacher!
upang hindi tayo?

Tama upang makaiwas sa sakit at


magkaroon ng masaya at malinis na
pangangatawan.

Pagtataya
Ngayon naman ating sagutan ang mga
katanungan sa harap, maglabas kayo ng
isang pirasong papel at sagutan ninyo ang
mga katanungan

1.Bakit dapat ugaliing maging


maayos palagi ang ating mga
sarili?
2. Ano ang mga magagandang
dulot nito sa ating katawan at
kalusugan?  1. Upang panatilihin tayong malinis
3.Magbigay ng mga kagamitan at maayos ang sarili. Upang
na lagi mong ginagamit sa tumaas ang kompyansa sa sarili at
pagpapanatili ng kalinisan sa magkaroon ng malusog na buhay.
katawan? (baiting 4 at 5)
2. Nagdudulot ito ng malusog na
buhay at malayo sa sakit na
katawan. (baiting 4 at 5)
3. Sipilyo ,suklay, bimpo,
tuwalya,sabon,shampoo,
toothpaste, nailcutter.( baiting 4
at 5)
Mahusay mga bata sa ikaapat at ikalimang
baiting! ako ay nagagalak at inyongng
natutunan ang paksa natin ngayong araw.

V.Takdang Aralin
Ngayon naman inyong ilabas ang inyong
kwaderno sa EPP at kopyahin ang takdang
aralin na inyong ipapasa sa susunod na
klase natin.
Maginterbyu ng isang
miyembro sa Pamilya at
itanong kung paano nila
inaalagaan ang kanilng sarili.
Isulat sa kahit anong papel at
ilagay ito sa portfolio sa EPP.
Opo Teacher!
Naunawaan ba mga bata?

Tumayo na ang lahat para sa Panginoon,


panalangin na pangungunahan
ng inyong kakalase na si ariza . Maraming Salamat po sa araw na ito,
Patnubayan niyo po kami sa aming daan pauwi
sa aming mga tahanan, hinihiling naming ito sa
anak ng ama si hesukristo

Amen

Paalam mga bata!


Paalam Po binibining Malicdem!

You might also like